Cụ nào bị mất biển số muốn xin cấp lại thì vào đây

tuctuc2010

Xe điện
Bẩm các cụ, em lập thớt này để các cụ nào bị mất biển xin cấp lại thì các cụ có kinh nghiệm làm cho nhanh. Tuyệt đối đừng nghe bọn cò mà mất tiền oan nhé. Gấu nhà em bị chúng nó dụ bảo là để chúng nó làm chỉ mất 250k thôi và chỉ làm trong 2 ngày, tưởng bở. Thế nhưng khi bập vào rồi thì mất rất nhiều tiền mà lúc đấy thì mình cũng không rũ chúng nó ra được. Nhà em chưa đi làm bao giờ chưa có kinh nghiệm nên bị dính chưởng mất đứt gần 2 củ. Cụ thể như sau:
1. Mất 250k cho cò
2. Cà số khung số máy 150k (Mặc cả từ đầu thì chỉ 100, nếu không tự cà số cũng được dỡ mất tiền)
3. Sau đó nó bảo phải chi cho xxx khám xe là 750k. Cái này nó bảo là sẽ có biên lai của xxx thu tiền nên yên tâm đi, cuối cùng chẳng khám khiếc gì cũng chẳng có biên lai. Hỏi cò thì nó bảo bình thường phải khám nhưng bọn anh quen nên không phải khám, thế là mất tiền cho nó mà không đòi được.
4. Mất cho xxx 5 loét làm hồ sơ (cái này nếu không có thì sẽ bị yêu cầu làm nhiều thứ rất lằng nhằng và mất thời gian)
5. 250k (hay là 200k? em không nhớ nhưng trong biên lai ghi thấp hơn 50k).
Mình vẫn phải đích thân vào nộp hồ sơ và lấy biển và mất gần 2 tuần mới có biển.
Nói tóm lại cụ nào chưa có kinh nghiệm thì vào đây tham khảo và rút kinh nghiệm khi phải đi làm lại biển cho nhanh nhé. Cái mục 5 là bắt buộc phải có. Cái mục 4 không có thì cũng lăng nhằng. Mục 2 thì tuỳ. Nói tóm lại em rút ra trình tự làm thế này ạ:
- Vào xin cái đơn cấp lại biển số (không mất tiền)
- Ra cà số khung số máy dán vào đơn (có hướng dẫn trên đơn)
- Khai đầy đủ thông tin yêu cầu trên đơn
- Mang các hồ sơ gốc của xe kẹp vào đơn thành bộ (nhớ phải kèm CMTND)
- Ghim thêm 5 loét vào đơn rồi gập lại mang vào nộp bình thường (Nên chờ lúc vắng người)
- xxx sẽ gọi tên và viết giấy hẹn.
- Ung dung chờ sau 10 ngày lấy biển (trong giấy ghi 3 ngày làm việc nhưng xxx bảo ít nhất phải 10 ngày vì dạo này ít mất biển nên nó phải đủ số lượng biển nó mới trả. xxx lại còn chửi vung vít là bọn làm biển số noá làm ăn quan liêu). Các cụ có ra sớm cũng không lấy được biển.
- Khi ra lấy biển thì mang giấy hẹn và mang theo CMTND của chính chủ mới lấy được và nộp 200k (hoặc 250k em cũng không nhớ rõ)

Chỉnh sửa cuối:

tuctuc2010

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngu tý là sau khi em xin cấp lại biển thì lại thừa ra cái biển vuông đằng sau (vì em chỉ bị mất 1 cái trước). Ngộ nhỡ sau này em lại mất biển trước thì em mang ra lắp vào chạy có sao không ạ?

B747

Xe tải
Hay, đã vote bác. Bác cho hỏi là cấp lại biển số này làm ở đâu ợ ?

namlieu102vnn

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngu tý là sau khi em xin cấp lại biển thì lại thừa ra cái biển vuông đằng sau (vì em chỉ bị mất 1 cái trước). Ngộ nhỡ sau này em lại mất biển trước thì em mang ra lắp vào chạy có sao không ạ?
cháu nghĩ chẳng làm sao cả , vì đều là biển thật và cái quan trọng là nó đúng với giấy tờ xe .
con xe trước cháu cũng mất một cái , và chủ cũ cũng làm luôn cả bộ thừa ra cái biển vuông , đằng nào cũng mất một công . chẳng may mất lần nữa có cái sơcua .

VIGLACERALAND

Xe hơi
Báo cáo các cụ em làm biển tại Nguyễn Trãi mất 200 k (hóa đơn 150 k thôi còn em boa 50 k gọi là cảm ơn vì thấy cô trả biển cứ chờ đợi điều gì \:D/ nên cứ rụt rè chưa đưa biển ).Tất nhiên là cũng phải đi đến đó 3 lần .Chờ đợi thì ở đâu cũng tầm 10 ngày theo thông thường .
Các cụ chú ý lần đầu đến lấy đơn lấy luôn tờ khai(nó giống tờ khai các cụ làm biển lần đầu ấy -cái để dán số khung số máy vào ấy nhé )
Khi khai các cụ lưu ý mấy cái thông số xe nên không thì lên mạng tra trước
Hồ sơ thì còn cái gì em cầm hết đi nhưng cũng chả thấy xem vì mất biển các xxx cũng biết quan trọng là cái đăng ký thôi .
Quên mất em cà số khung số máy mất 100k(2 bộ luôn) đến tận nơi làm luôn của bác gì rao trên mạng nhiều lắm *** 28 ấy .
Vị chi là mất 300k va 3 lần đến cộng 10 ngày làm việc là có biển .
Cụ nào đã đen mất biển rồi đừng mất tiền chuộc làm cho trộm nó quen tay nhé .
Còn các cụ cứ làm cái biển in 29 XXXX xe mât biển đang chờ cấp lại là chả xxx nào hỏi đâu .

BátSách

Xe hơi
Đã vote chủ thớt nhờ những thông tin hữu ích.

DuongNV

Xe buýt
Hồ sơ gốc của xe thì có những cái gì hả bác chủ thớt?
Đây là nội dung của Quy định số 26 vừa được Phòng Cảnh sát giao thông Hà Nội ban hành về việc xử lý, cấp lại biển số cho những phương tiện cơ giới

Theo quy định này, việc cấp lại biển kiểm soát báo mất sau khi tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định sẽ được giải quyết trong vòng 3 ngày (trừ ngày nghỉ lễ, thứ bảy, chủ nhật). Chủ phương tiện (chính chủ) khi đến làm thủ tục xin cấp lại biển số phải mang theo đầy đủ các giấy tờ gồm: đơn trình báo mất biển kiểm soát có xác nhận của UBND phường, đăng ký xe, chứng minh thư nhân dân, giấy phép lái xe (mỗi giấy kèm theo một bản phô tô), sổ hộ khẩu và tờ khai phương tiện ( lấy tại cơ sở đăng ký xe).

Các địa điểm Phòng cảnh sát giao thông Hà Nội tiếp nhận hồ sơ xin cấp lại biển kiểm soát được quy định như việc cấp mới đăng ký phương tiện. Cụ thể như sau: Tại cơ sở số 1 (86 Lý Thường Kiệt), tiếp nhận hồ sơ của quận Hoàn Kiếm và quận Hai Bà Trưng.

Cơ sở số 2 (611 quận Thanh Xuân), giải quyết hồ sơ của chủ phương tiện ở các quận Đống Đa, Thanh Xuân, Hoàng Mai và huyện Thanh Trì. Cơ sở số 3 ( số 1234 - Đường Láng), tiếp nhận hồ sơ của các quận Ba Đình, Tây Hồ, Cầu Giấy và huyện Từ Liêm.

Cơ sở số 4 ( số 2 - Long Biên 1), tiếp nhận hồ sơ của quận Long Biên và các huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn.

Theo TTXVN

Tribute

Xe container
Thanks kụ chủ. Kụ liệt kê giúp các loại giấy tờ cần thiết khi đi xin cấp lại biển với ợ. Không biết thế nào là đầy đủ, lên họ hoạnh họe chạy đi chạy lại mệt lắm.

tuctuc2010

Xe điện
Hồ sơ gốc của xe thì có những cái gì hả bác chủ thớt?
Hóa đơn VAT, tờ khai hải quan, nói chung là khi cụ mua xe có giấy tờ gì họ trả lại thì cụ mang ráo cả ra

Chỉnh sửa cuối:

trungnc

Xe điện
Chạy được cụ ạ chẳng sao cả,chỉ có thỉnh thoảng xxx hỏi đến vì lắp biển số sai quy định thôi:P

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Thủ tục cấp lại rất đơn giản, chỉ 1 điều khúc mắc nhất là ĐA SỐ xe hỏng biển số là xe cũ. Mà xe cũ thì ĐA SỐ là mua đi bán lại. Mà xe mua đi bán lại thi ĐA SỐ là không ( hoặc chưa) sang tên đổi chủ. Trong khi yêu cầu của luật pháp ( yêu cầu rất chính đáng và hợp lý) là CHỦ PHƯƠNG TIỆN ( có chứng minh thư) mới được thực hiện các công việc liên quan đến mọi sự thay đổi của chiếc xe. Mọi người không đủ thủ tục, thấy khó khăn là ở chỗ này. Còn ai la chính chủ thì thấy chả có gì vất vả cả đâu.

DuongNV

Xe buýt
Thủ tục cấp lại rất đơn giản, chỉ 1 điều khúc mắc nhất là ĐA SỐ xe hỏng biển số là xe cũ. Mà xe cũ thì ĐA SỐ là mua đi bán lại. Mà xe mua đi bán lại thi ĐA SỐ là không ( hoặc chưa) sang tên đổi chủ. Trong khi yêu cầu của luật pháp ( yêu cầu rất chính đáng và hợp lý) là CHỦ PHƯƠNG TIỆN ( có chứng minh thư) mới được thực hiện các công việc liên quan đến mọi sự thay đổi của chiếc xe. Mọi người không đủ thủ tục, thấy khó khăn là ở chỗ này. Còn ai la chính chủ thì thấy chả có gì vất vả cả đâu.
Chuẩn không cần nói gì thêm ạ

tuctuc2010

Xe điện
Đấy là lý thuyết thôi cụ ạ, không đơn giản thế đâu cụ. Xe em lúc đầu đi theo đường chính tắc thì được xxx yêu cầu về xxx nơi bị mất biển xác nhận. Về xxx phường thì nó lại bảo phải đi xác minh, cuối cùng gấu nhà em mới phải ra cò và nhờ Bác thì chẳng phải xác minh với xác nhận gì cả. Chưa kể cụ nào đi xe trả góp thì thì còn phải ra ngân hàng mời nhân viên ngân hàng đi cùng mang đăng ký gốc nữa cơ.

Chỉnh sửa cuối:

tieulinhtinh

Xe hơi
Có quy định nào như thế hả cụ?
Có đấy cụ à. Em thấy ở HN xe lắp biển không theo quy định nhiều, chứ ở trong Nam thì rất ít (tại vì xxx trong Nam bắt cả lổi này chăng?)

I. Tại Thông tư số 01/2007/TT-BCA-C11 ngày 02/01/2007 của Bộ Công an, quy định như sau:

2. Quy định biển số xe:
2.1
...
2.4. Kích thước của biển số
- Biển số xe ô tô gồm 2 biển không giống nhau về kích thước nhưng giống về chữ và số trong biển; 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe. Có kích thước như sau:
+ Biển trước: Chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm.
+ Biển sau: Chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm.