[Funland] Cụ nào chơi máy chiếu em nhờ chút ạ

BNN

Xe buýt
thường thì các loại máy chiếu chỉ cân chỉnh méo hình theo chiều dọc thôi cụ ơi. chứ cân cả dọc cả ngang thì e chưa thấy :D

Đa số máy DLP chỉ chỉnh theo chiều dọc khoảng 5-10%. Máy LCD và Lcos thì thường có cả H và V, và có thể tới 50%.
Tuy nhiên nên bố trí máy ở vị trí ít phải chỉnh nhất có thể.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Màn của em ngang chỉ 2,6m thôi cụ ơi, 3.5m là chiều rộng của phòng. Còn máy chiếu em bố trí ngay cạnh vuông góc với màn chiếu chứ cũng không xa lắm đâu. Từ vị trí đặt máy hoàn hảo nhất chính giữa tâm màn hình tịnh tiến ra đến vị trí máy chiếu muốn đặt chỉ 1,3m thôi.

Thiết kế của cụ em nghĩ không đủ để Lenshift đâu, vì tính theo trục ống kính thì hình ảnh dịch chuyển đến 2-3m thì shift làm sao được. Cụ làm cái giá treo di động thôi. Mà sao màn của cụ to thế, 3,5m ngang nó dành cho hội thảo r, cụ nên chọn cái màn nhỏ hơn + thiết kế góc máy vuông góc là tốt nhất.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều loại cân cả ngang lẫn dọc cụ ơi. Cân dọc vẫn là chủ yếu.

thường thì các loại máy chiếu chỉ cân chỉnh méo hình theo chiều dọc thôi cụ ơi. chứ cân cả dọc cả ngang thì e chưa thấy :D

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vâng nó không phải laser cụ ạ, nhưng chiếu cũng không được gần sát như laser đâu mà vẫn phải để dưới sàn hoặc treo lên trần cách màn hình tầm 1m-1.5m mới đạt được kích cỡ 80-100inch. Nó gọi là máy short throw ( máy chiếu gần). Còn những loại máy laser đời mới chỉ cần đặt sát màn hình tầm 5cm thôi cụ đã có được kích cỡ 100 inch rồi, nó gọi là máy ultra short throw ( máy chiếu siêu gần).

Các cụ ấy nói là loại máy laser, đây em thấy là máy thường cơ, không nhớ LCD hay DLP nữa :D

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vị trí đặt đúng cạnh hình chữ nhật cụ ơi

Lens shift theo chiều ngang có thể đến 50% có nghĩa là đặt máy ở một bên cạnh của màn hình.
Lens shift là dịch chuyển thấu kính và lăng kính bên trong nên làm tăng giá máy khá nhiều.
Hầu hết các máy chiếu văn phòng do dịch chuyển nhiều nên chỉ có key stone - đây là phương pháp chỉnh lại khung hình video thông qua trình xử lý hình ảnh (còn hình chiếu ra vẫn thế).
Cụ nên chụp ảnh phòng cần lắp, kích thước cả chiều cao nữa thì tư vấn mới chuẩn được.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Người bỏ ra 40 triệu mua cái máy chiếu thì không ai bỏ ra vài triệu mua cái màn chiếu rẻ tiền đâu cụ ạ. Cụ không cần màn chiếu cũng có thể dùng máy đó để chiếu lên tường được. Cụ nên nhớ bề mặt tường hay bề mặt màn chiếu bình thường nó chỉ khai thác được 50-60% hiệu suất của máy chiếu thôi. Thế nên đã đầu tư máy xịn là phải chơi màn xịn, và ở đây là màn quang học. Còn tại sao máy laser nên dùng màn quang học vì nó cho hiệu suất tối ưu nhất.

Chơi máy chiếu nó cũng giống như chơi âm thanh, không phải cụ cứ mua cái âm ly với bộ loa vào cắm được là nghe nhạc ngon lành đâu. Máy chiếu và màn chiếu nó cũng giống như âm ly với loa vậy, chọn không đúng chủng loại, thông số là vứt đi ngay.

Mà cái máy laser của xiaomi là máy rẻ tiền nhất trong dòng laser, nếu cụ chọn các hãng có tên tuổi thì giá không dưới 100tr đâu.
Bác đọc thông tin ở đâu vây? Dưới tầng hầm Times City nó chiếu lên màn bình thường.
Bán cái máy lại phải mua cái màn 40 củ thì ai chơi?

Chỉnh sửa cuối:

tiennam

Xe tải
Người bỏ ra 40 triệu mua cái máy chiếu thì không ai bỏ ra vài triệu mua cái màn chiếu rẻ tiền đâu cụ ạ. Cụ không cần màn chiếu cũng có thể dùng máy đó để chiếu lên tường được. Cụ nên nhớ bề mặt tường hay bề mặt màn chiếu bình thường nó chỉ khai thác được 50-60% hiệu suất của máy chiếu thôi. Thế nên đã đầu tư máy xịn là phải chơi màn xịn, và ở đây là màn quang học. Còn tại sao máy laser nên dùng màn quang học vì nó cho hiệu suất tối ưu nhất.

Chơi máy chiếu nó cũng giống như chơi âm thanh, không phải cụ cứ mua cái âm ly với bộ loa vào cắm được là nghe nhạc ngon lành đâu. Máy chiếu và màn chiếu nó cũng giống như âm ly với loa vậy, chọn không đúng chủng loại, thông số là vứt đi ngay.

Mà cái máy laser của xiaomi là máy rẻ tiền nhất trong dòng laser, nếu cụ chọn các hãng có tên tuổi thì giá không dưới 100tr đâu.
Những cái này bác đã trải nghiệm chưa? Hay là nghe quảng cáo và tra Google. Nếu là loa thì bác nói ko đúng đâu. Em chơi âm thanh cũng được 20 năm rồi

BNN

Xe buýt
Cả bộ loa, Rec, đầu phát nhà em khoảng 10 củ mà ối cụ Khên ăn được bộ 50 củ.

thtvuf

Xe điện
Cinema thì chỉ cần 5.1 là ok, cỡ trên dưới chục củ là ok, còn âm thanh thì mức đầu tư là vô cùng

khanhtx8

Xe tăng
Em nhờ các cụ tư vấn giúp em về máy chiếu và vị trí đặt máy chiếu với ạ:

Phòng em dài 5m rộng 3,5m như hình dưới.

Em muốn tìm cái máy chiếu có chức năng 2D keystone điều chỉnh được ngang vị trí, vì phòng em không thể bố trí được máy chiếu ở đằng sau và trên đầu, nên em chọn vị trí góc ạ. ( cách trung tâm màn chiếu tầm 4,5m)

1. Em cần tìm máy chiếu có độ phân giải HD 1900x 1000 tối thiểu trở lên. (4k càng tốt) , ngân sách tầm trên dưới 25tr.

2. Đặt ở vị trí góc thì chất lượng hình ảnh có được 100% như đặt ở giữa trung tâm màn hình không ạ?

Cảm ơn các cụ!
Cụ mà cố thì làm con xiaomi để sát màn chiếu luôn. Hôm nọ em xem thực tế con 1080 thấy khá phê pha ( em mù công nghệ âm thanh hình ảnh )

Máy đâu đó 27tr. màn đâu đó bằng máy =)). Nó mới ra con 4k thì hình như hơn 44 củ

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Một tiền gà ba tiền thóc cụ ơi. Em chơi lom dom thôi nên không muốn bỏ nhiều tiền vào màn chiếu.

Cụ mà cố thì làm con xiaomi để sát màn chiếu luôn. Hôm nọ em xem thực tế con 1080 thấy khá phê pha ( em mù công nghệ âm thanh hình ảnh )

Máy đâu đó 27tr. màn đâu đó bằng máy =)). Nó mới ra con 4k thì hình như hơn 44 củ

Dê già 79

Xe hơi
Cụ ngắm thử con Xiaomi Laser Projector chưa? Nó chiếu ở khoảng cách 5cm ngay sát màn chiếu luôn
● Directly placed in the TV cabinet to cast 80 - 150 inch large screen
● Ultra short-focus, only need 24cm from the wall to cast 100 inch large screen, no space, farewell to the screen
--> vậy là cần cách màn 24cm để có hình ảnh chiếu 100" inch chứ cụ?

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Màn chiếu siêu gần nó khác với màn chiếu thông thường, vì sao thì mời bác nhìn 2 hình ảnh dưới đây, chú ý tới đường đi phản xạ của ánh sáng từ máy chiếu đến mắt người.

Màn chiếu ALR cho máy chiếu siêu gần nó rất phức tạp, cấu trúc bề mặt hình tam giác để ánh sáng từ máy chiếu có thể chạy thẳng vào mắt người xem được, nếu dùng màn chiếu thông thường thì hình ảnh phản xạ sẽ bị hắt lên trần nhà, khiến hình ảnh tới mắt người xem rất mờ và thậm chí không thể xem được.

Những cái này bác đã trải nghiệm chưa? Hay là nghe quảng cáo và tra Google. Nếu là loa thì bác nói ko đúng đâu. Em chơi âm thanh cũng được 20 năm rồi

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, tầm trên dưới 10 củ là có giàn 5.1 của Onkyo hay Sony xem phim ngon rồi.

Cinema thì chỉ cần 5.1 là ok, cỡ trên dưới chục củ là ok, còn âm thanh thì mức đầu tư là vô cùng

BNN

Xe buýt
Con này mà đặt ở góc như vậy cụ khen hình ngon thì cụ cũng dễ dãi đấy.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Đặt sát máy chiếu đến màn chiếu là 5cm cụ ơi, nó còn khoảng cách từ màn chiếu tới ống kính trên máy chiếu nữa cụ ạ, cũng phải tầm 25-30 cm

● Directly placed in the TV cabinet to cast 80 - 150 inch large screen
● Ultra short-focus, only need 24cm from the wall to cast 100 inch large screen, no space, farewell to the screen
--> vậy là cần cách màn 24cm để có hình ảnh chiếu 100" inch chứ cụ?

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng con này chưa? Em chiếu lên hai vị trí khác nhau thì hình ảnh không khác gì nhau.

Con này mà đặt ở góc như vậy cụ khen hình ngon thì cụ cũng dễ dãi đấy.

Dê già 79

Xe hơi
Đặt sát máy chiếu đến màn chiếu là 5cm cụ ơi, nó còn khoảng cách từ màn chiếu tới ống kính trên máy chiếu nữa cụ ạ, cũng phải tầm 25-30 cm

Vâng bên em cũng có máy chiếu kiểu thế nên em đọc tưởng để sát 5cm thế được thì là quá ngon.
Xiaomi thiết kế lắm thứ cũng ngon đáo để