[Funland] Cụ nào cùng sở thích chơi mâm than xin mời ạ

LacettiSE 2010

Xe đạp
Em thấy cụ nói chuẩn: hợp với xu hướng tiêu dùng hiện đại là mì ăn liền
Ngày xưa, do tính toán chưa tốt (và cả do nhu cầu về độ bền nữa), cái đùi đĩa xe đạp phải bằng thép và thật to. Sau em thấy mấy cái đùi đĩa xe đạp bé tẹo, thậm chí làm bằng nhôm. Hay như cái quạt Nhật cổ có bạc trụ, có lỗ tra dầu, chạy đến giờ vẫn êm ro. Cũng quạt Nhật đời bây giờ, bạc quả đào, không lỗ tra dầu...
Như vậy càng ngày người ta càng làm gọn nhẹ tiện dụng hơn
Mặt khác tai người rất dễ "chiều". Nhiều khi thoáng nghe, nhạc MP3 128 kbps hoặc thấp hơn vẫn thấy ổn. Nhưng nghe lâu thấy nó đục, nó bí, hẹp... Như trên xe, đa số các cụ chơi MP3 320 kbps, hoặc kỹ hơn ta chơi CD, vẫn ổn và kinh tế ạ.
Mỗi định dạng có hay, dở khác nhau, nhưng đến nay định dạng LP vẫn được cho là có chất lượng âm thanh hay nhất, trừ băng cối master, còn việc thăng trầm nó là điều vốn phải vậy, trên thế gian này làm gì có cái gì thăng được mãi đâu, đến CD tưởng là đã rất vững, ấy vậy mà còn bị nhạc số nó lăm le hất nghế. Vậy LP hay thế nhưng sao lại trầm mãi thế? Tưởng như tuyệt chủng, theo em nó có vài nguyên nhân: phần cứng, phần mềm đắt tiền, sử dụng khá bất tiện, cầu kỳ...không hợp với xu hướng tiêu dùng hiện đại là mì ăn liền, là fast food....mời các cụ bổ xung

LacettiSE 2010

Xe đạp
E đang có amli ko có đường phono, chắc kiếm một cái cả MM MC
Nếu cụ chơi kim MM thì cụ dễ chọn amply. Nếu cụ chơi kim MC thì cụ phải xem trở kháng của nó. MC có rất nhiều loại trở kháng khác nhau đấy

Gato2009

Xe điện
E đang có amli ko có đường phono, chắc kiếm một cái cả MM MC
Vâng, cụ nghiên cứu thêm đi, phono có cả đường mm và mc mà hay tí là cũng đắt đấy, có thể cụ mua phono chỉ có mm thôi, sau này cụ có thể mua thêm cục stepup là có thể chơi kim mc

Gato2009

Xe điện
Phàm là những thứ hay dở hoàn toàn do cảm tính thì không thể mang khoa học vào giải thích cho thấu đáo được đâu các cụ ợ! :D[/QUOTE
Nhớ hồi xưa có cái tủ máy đĩa than(quên mất thương hiệu) tự động lật mặt đĩa và thay đĩa khi hết. Lâu ko sử dụng món này,đĩa than thường có 2 tốc độ,33,5 và 45 phỏng cụ chủ? Và con số này là số vòng/phút.
Hồi năm 7x nhà cháu có cái máy National,toàn nghe đĩa cải lương của SG cũ và đĩa nhạc thì của Liên Xô,nhớ nhất giọng ca nữ Pugacheva.
Sau khi băng cát sét phát triển đại trà thì có vẻ đĩa than bị khai tử. Thỉnh thoảng thấy bọn trẻ con cầm đĩa than nghịch,chúng liệng ném nhau khắp phố khi mỗi lần 1 nhà nào đó đổ ra đống rác loại đĩa này. Cũng có 1 thời,các quán cf giải khát còn treo đầy tường đĩa than,như 1 mô típ hoài cổ. :))
Còn có cả loại đĩa 78 v/phút nữa cụ ợ, nhưng phổ biến nhất là loại 33
Còn có cả loại đĩa 78 v/phút nữa cụ ợ, nhưng phổ biến nhất là loại 33,5

gvnth

Xe buýt
Nếu cụ chơi kim MM thì cụ dễ chọn amply. Nếu cụ chơi kim MC thì cụ phải xem trở kháng của nó. MC có rất nhiều loại trở kháng khác nhau đấy
Trở kháng so với phono box hay với amli Cụ? E hỏi thêm MC so với MM khác nhau nhiều ko mà chơi khó hơn nhiều vậy?

Gato2009

Xe điện
Trở kháng so với phono box hay với amli Cụ? E hỏi thêm MC so với MM khác nhau nhiều ko mà chơi khó hơn nhiều vậy?
Em nhanh nhảu trả lời thay cho cụ la xét ti
Trở kháng kim mc phải phù hợp với trở kháng vào của phono box, thường là kim mc nó có thông tin yêu cầu trở kháng của phono box, mình căn cứ vào đó mà chọn phono box có trở kháng hợp với kim, vậy thôi
Chơi kim mc nói phức tộp cũng đúng, mà không cũng chả sai. Nói một tí về sự khác biệt của mm và mc, do cấu tạo của 2 loại khác nhau, moving magnet và moving coil, kim mc nó đọc đĩa tốt hơn mm, chi tiết hơn, bass nghe nổi, gọn và rõ hơn...nhưng có cải dở hơn là mc thường là đắt tiền hơn, đường phono cũng đòi hỏi cao hơn, sử dụng phải cẩn thận hơn, gẫy kim thì gần như ko có cơ hội sử chữa...
nói chung là hay hơn, tuy thế kim mm loại gấu nghe cũng tê tái lắm, không đùa được đâu

gvnth

Xe buýt
Cám ơn Cụ Gato2009, còn cái món setup kim cần nữa, nhờ Cụ chia sẻ kinh nghiệm

Gato2009

Xe điện
Cám ơn Cụ Gato2009, còn cái món setup kim cần nữa, nhờ Cụ chia sẻ kinh nghiệm
Em chả biết chia sẻ thế nào, nếu cụ đang gặp vấn đề gì cụ thể với mâm than thì hoặc hỏi cái gì cụ tỉ thì có thể em sẽ giả nhời với sự hiểu biết cao nhất của em, vì mâm than nó có rất nhiều điều thú vị để hỏi và khám phá mà em chỉ là tay đầu têu ra cái thớt này nhằm có chỗ chém gió, chứ không phải là cao thủ gì gì đâu ạ, có ối cụ ngoạ hổ tàng long ở đây chưa lên tiếng hoặc không thèm lên tiếng đó cụ à

gvnth

Xe buýt
Lại phiền các Cụ đây. Sau thời gian lọ mọ tìm hiểu, E thấy có bộ này tầm 30tr, các Cụ cho ý kiến nhé: Mâm Clearaudio Champion, cần Rega RB251, kim MM Linn Adikt

Gato2009

Xe điện
Lại phiền các Cụ đây. Sau thời gian lọ mọ tìm hiểu, E thấy có bộ này tầm 30tr, các Cụ cho ý kiến nhé: Mâm Clearaudio Champion, cần Rega RB251, kim MM Linn Adikt
Em ko có nhiều thóc nên ít để ý những đồ mới như em này, nên cũng ko hiểu rõ em này, nhưng theo thiểu ý của em thì không nên chơi đồ mới vì: theo xu thế tiêu dùng ngày nay thì đồ mới không thể nồi đồng cối đá như đồ xưa, sau nữa sau này cụ bán đi nâng cấp thf sẽ mất rất nhiều tền, sau nữa là đồ mâm than cũ nhưng giá trị sử dùng còn rất tốt, tức là chất lượng mâm than ít suy giảm tong quá trình sử dung sau có bán để nâng cấp cũng sẽ mất ít tiền, thậm trí có dư. Với ngần đó tiền mà mua đồ cũ thì cũng được món đồ gấu phết đấy cụ ạ
Chúc vui

gvnth

Xe buýt
Em ko có nhiều thóc nên ít để ý những đồ mới như em này, nên cũng ko hiểu rõ em này, nhưng theo thiểu ý của em thì không nên chơi đồ mới vì: theo xu thế tiêu dùng ngày nay thì đồ mới không thể nồi đồng cối đá như đồ xưa, sau nữa sau này cụ bán đi nâng cấp thf sẽ mất rất nhiều tền, sau nữa là đồ mâm than cũ nhưng giá trị sử dùng còn rất tốt, tức là chất lượng mâm than ít suy giảm tong quá trình sử dung sau có bán để nâng cấp cũng sẽ mất ít tiền, thậm trí có dư. Với ngần đó tiền mà mua đồ cũ thì cũng được món đồ gấu phết đấy cụ ạ
Chúc vui
Cám ơn Cụ, Cụ cho E vài gợi ý đc ko?

Gato2009

Xe điện
Ko Cụ ơi, E cũng đang kiếm phono bõ nữa
Với số tiền đó em với em là khá tốt đó. Bác có thể chi cho kim mc và máng từ 8-12 triệu, còn lại là cho mâm. Đối với mâm và cần, hãng nào cũng có đồ thường và đồ hay, theo em có thể quan tâm đến thorens, linn, micro seiki ngoài ra có thể xem đến technics, yamaha, sony, pioneer, cố gắng chọn mâm có cần 12", tất nhiên là cần 9" cũng có một số cần rất hay, nhưng nhìn chung là cần 12" có nhiều ưu điểm hơn nếu cùng vật liệu chế tạo và cùng trình độ công nghệ. Quan trọng hơn cả là bác nên trực tiếp đi xem những mâm vừa với tiền số tiền mình định đầu tư, ko nên chỉ lướt web rồi nghe người nọ người kia nói...
Chúc bác gặp được ý trung nhân

gvnth

Xe buýt
E lại sắp nhẩy thêm cái hố vôi nữa rồi ~X(, E đang dùng CD Esoterix 50W nghe cũng tạm, hôm nọ đi ngồi cafe, tự nhiên chủ quán mở cái cối xay nghe ghitar thấy tiếng lạ lạ so với CD, thế là quyết tâm thử

Gato2009

Xe điện
E lại sắp nhẩy thêm cái hố vôi nữa rồi ~X(, E đang dùng CD Esoterix 50W nghe cũng tạm, hôm nọ đi ngồi cafe, tự nhiên chủ quán mở cái cối xay nghe ghitar thấy tiếng lạ lạ so với CD, thế là quyết tâm thử
Có điều kiện như cụ thì hố vôi này....muỗi

gvnth

Xe buýt
Trên này có Cụ nào biết cửa hàng mâm đĩa than Hà Nội, đ/c: 15 ngách 29 ngõ 213 Giáp Nhất, Thanh Xuân, Hà Nội Ko? Mua đồ ở đây được ko các Cụ. Cám ơn nhiều. E ít thời gian quá, tìm hiểu trước khi đến cho nó đỡ mất công

Gato2009

Xe điện
Trên này có Cụ nào biết cửa hàng mâm đĩa than Hà Nội, đ/c: 15 ngách 29 ngõ 213 Giáp Nhất, Thanh Xuân, Hà Nội Ko? Mua đồ ở đây được ko các Cụ. Cám ơn nhiều. E ít thời gian quá, tìm hiểu trước khi đến cho nó đỡ mất công
Của đồng chí Khánh Tèo phải không?
Nếu đúng thì đồ của bác ấy khủng lắm , chủ yếu là đồ DIY, ngon, nhưng giá ko không với tới được

gvnth

Xe buýt
E cũng đã alo cho bác K, đồ của bác ấy đa chủng loại, hãng cũng có (giá ngất ngưởng) và DIY (khoảng 10tr chọn bộ) cũng có. chơi DIY xác định luôn khi tính thanh khoản rất thấp, trước E chơi amli đèn nhiều đã thấm, anh hùng Núp chờ Cụ nào nâng cấp vậy

Gato2009

Xe điện
đõ
E cũng đã alo cho bác K, đồ của bác ấy đa chủng loại, hãng cũng có (giá ngất ngưởng) và DIY (khoảng 10tr chọn bộ) cũng có. chơi DIY xác định luôn khi tính thanh khoản rất thấp, trước E chơi amli đèn nhiều đã thấm, anh hùng Núp chờ Cụ nào nâng cấp vậy
Cụ nên đi nghe ngóng , nghe càng nhiều càng tốt, càng đỡ trả học phí