[Funland] Cụ nào dính lỗi vượt đèn vàng chưa?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Ở đây chúng ta đang nói về phát biểu của đb trên cuộc họp bàn về là luật ạ. Nói nôm na thì nó là buổi nói về luật của luật ấy chứ.
Đừng lôi cảm tính vào.

Thực tế, có không ít trường hợp bị tuýt lại đúng cái thời điển đến vạch thì đèn vàng mà vẫn đi cố vào. Rồi sau đó bị phạt, kể cả bị phạt biên bản hay phạt 50 thì chắc một điều rằng không phải ký tá phạt vì lỗi vượt đèn vàng.

Đã mang danh đb, đã phát biểu trong phiên thảo luận để làm luật thì phải phát biểu rành rọt, đúng luật. Còn phát biểu những lúc chén chú chén anh thì kệ mệ các ông ấy thôi.

Cụ thử đi xe biển tỉnh khác vượt đèn vàng ở HN, TH xem nào ;))
e bị 1 phát, nhưng hồi ấy chưa có khái niệm bị phạt đèn vàng là ntn, sau khi đọc thì e biết là e cãi được, nếu như dừng trc đèn vàng mà có khả năng gây tai nạn thì vẫn cho phép vượt đèn vàng, và Conan chứng minh cái này rất khó.
Cụ lại chém ẩu rồi, cụ chưa bị không có nghĩa là mọi người ko bị, mà xx mình thì chỉ thích những cái nhập nhèm thôi.:))
Nêu chủ đề cho có để thảo luận vui. Thực tế các anh CSGT cũng tránh trg hợp nhạy cảm này kể cả nóng hay nguội :))
Vợ em vừa bị phạt tuần trước ạ.

cap3hk

Xe tăng
cái này chuẩn rồi ạ, đèn đỏ cũng phạt, đèn vàng cũng phạt, thì bỏ luôn cái đèn vàng đi cho đỡ tốn chi phí, để đèn vàng làm gì.
Đã bỏ thế thì bỏ luôn cái đèn xanh đi. Lúc nào đỏ thì hãy phải dừng. Cụ nhỉ :)))

duytrong

Xe lăn
cái bật đèn cả ngày em lại thấy hợp lý, hoặc không thì không nhất thiết phải đèn cos chiếu sáng, chỉ cần có đèn là được, vì đa phần khi đi qua hầm, hay các hầm gửi xe các xe không có đèn tự động đều không bật lên, cực kỳ nguy hiểm vì khó quan sát.
Luật quy định rồi mà cụ bắt buộc phải bật đèn khi vào đường ngầm, hầm chui.

Huongmv29

Xe hơi
Trước dính 1 lần, cãi chày cãi cối 1 hồi vẫn bị mất tiền

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Em bị 1 phát từ Nguyễn Thái học rẽ phải vào Lê Duẩn rồi. Vào bốt các anh mở cả luật cho xem. ảnh chụp nét nẹt đầu xe chưa đến vạch và đèn vàng. Khỏi phải học cũng thuộc luật luôn

poiuy

Xe cút kít
Em bị 1 phát từ Nguyễn Thái học rẽ phải vào Lê Duẩn rồi. Vào bốt các anh mở cả luật cho xem. ảnh chụp nét nẹt đầu xe chưa đến vạch và đèn vàng. Khỏi phải học cũng thuộc luật luôn
Có biên bản ghi lỗi vượt đèn vàng không cụ hay lại chuyển lỗi? Em 2 lần vô tình vượt đèn vàng đòi phạt em em đều chửi cho rồi lươn sang sẽ bị phạt nguội. Chả thấy gì.

poiuy

Xe cút kít
Em chỉ thấy ở HN, đèn đếm ngược còn 5s là xe đã ào ào đi. Phía bên kia thì đã đỏ vài giây rồi nhưng vẫn cố. Chỉ cần mỗi bên ăn gian vài giây là hai luồng giao thông ngược chiều dính vào nhau, vỡ trận ngay. Bỏ giây đếm ngược đi chắc chắn sẽ đỡ được kha khá hiện tượng này.
Bỏ đếm ngược đèn đỏ là được để chống nhao lên sớm.

Minhnd

Xe điện
Đang đi dường mà gặp cục vàng thì có dừng lại ngay hay không nhỉ? :D
(Cháu fun tí)

beSuSu

Xe điện
Thế đang xanh dừng lại chờ là bản chất gì cụ? Xe e dừng lại xong e nhìn đèn vẫn 2s xanh. Gớm vớ được hả hê nhỉ?
Qua giao cắt, họ thấy nguy hiểm thì họ dừng lại, mình theo sau thì mình phanh.
Nếu ko phải vì cụ đang tăng ga để vượt mà cứ chạy tà tà thì họ rà phanh mình phanh lại theo vẫn bình thường.

Chẳng qua cụ tăng ga và nghĩ họ cũng như mình nên hụt hẫng thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
vấn đề cũ là đèn vàng và nồng độ cồn , chém mãi rồi chắc vẫn chốt như cũ

dracula_bg

Xe điện
Luật quy định rồi mà cụ bắt buộc phải bật đèn khi vào đường ngầm, hầm chui.
oto thì đa phần có auto hoặc lái xe nhớ cụ ạ, nhưng xe máy thì gần như không bao giờ, ở những nơi thiếu sáng mà lại có cua như những nơi hầm để xe rất nguy hiển vì khúc cua nhiều khi quan sát qua gương cầu lồi,

BMW X11

Xe điện
Cái thằng đi ẩu, thì đèn gì nó cũng phóng. Còn người đi cẩn thận, thì sẽ ước lượng nên đi thế nào.

Có đếm số thì còn biết nên đi nhanh hay chậm lại. Không có đếm số, thì đèn xanh hoặc là tranh thủ phóng như bay vì chả biết lúc nào nó vàng (dính vàng là chết rồi) hoặc là cẩn thận quá đi lò dò tắc cả đoàn xe phía sau.
Cách đi Đèn vàng nó khác vậy hoàn toàn bác ạ.
Không thể tranh thủ phóng như bay được, vì SGK nó không ghi vậy.

Cách đi là:
Bác đi như bình thường khi đèn xanh. Nhưng mắt phải để ý.
Đến 1 khoảng cách nhất định, bác không cần nhìn đèn nữa, mà cứ thế đi thôi; vì lúc đó, khá gần ngã tư và do đó, khá khó nhìn đèn.
Tiếp theo, khi ấy, nếu bác vẫn đi bình thường, thì kể cả đèn nhảy sang Vàng ngay lúc đó, bác vẫn kịp qua ngã tư mà không dính Đỏ và không bị phạt.

Làm thế nào ra được cái "Đến 1 khoảng cách nhất định", thì cậu thợ dạy sẽ chỉ cho bác và dần dần bác rút ra được cái này theo kinh nghiệm lái xe.

Vì thế, tụi tây cực ít Đèn đếm, và họ không cần Đèn đếm.

BMW X11

Xe điện
Thực tế, có không ít trường hợp bị tuýt lại đúng cái thời điển đến vạch thì đèn vàng mà vẫn đi cố vào. Rồi sau đó bị phạt, kể cả bị phạt biên bản hay phạt 50 thì chắc một điều rằng không phải ký tá phạt vì lỗi vượt đèn vàng.
Chuận ạ.

Sứa.

Xe tăng

Cách đi là:
Đến 1 khoảng cách nhất định, bác không cần nhìn đèn nữa, mà cứ thế đi thôi; vì lúc đó, khá gần ngã tư và do đó, khá khó nhìn đèn.
Tiếp theo, khi ấy, nếu bác vẫn đi bình thường, thì kể cả đèn nhảy sang Vàng ngay lúc đó, bác vẫn kịp qua ngã tư mà không dính Đỏ và không bị phạt.

Làm thế nào ra được cái "Đến 1 khoảng cách nhất định", thì cậu thợ dạy sẽ chỉ cho bác và dần dần bác rút ra được cái này theo kinh nghiệm lái xe.

Cứ theo luật "Nhứt chớm" thôi bác ;))

Anita Emi

Xe điện

Cách đi là:

Vấn đề là không phạt đèn vàng thì cụ mới đi như thế được. Chứ nếu phạt vàng thì cụ chỉ có cách đi như em nói thôi. :))

cairong_2011

Xe container
Dạ

Ở đây chúng ta đang nói về phát biểu của đb trên cuộc họp bàn về là luật ạ. Nói nôm na thì nó là buổi nói về luật của luật ấy chứ.
Đừng lôi cảm tính vào.

Đã mang danh đb, đã phát biểu trong phiên thảo luận để làm luật thì phải phát biểu rành rọt, đúng luật. Còn phát biểu những lúc chén chú chén anh thì kệ mệ các ông ấy thôi.
Em thấy họp mà cứ đi tranh cãi những thứ lặt vặt thế này mất thời gian. Cứ xem các nước phát triển họ có cấm ko là mình cấm thôi, tranh luận mỗi ông một phách. Thậm chí có ông đứng lên nói cho có mặt, chẳng hiểu phát biểu cái gì. Chưa kể nói tào lao như mấy ông đề nghị đi họp QH mặc áo the khăn xếp rất vô thưởng vô phạt.
Em đi DL qua TQ như TH hay BK thấy nó cũng có đồng hồ hiện số nhưng ko như ở ta hiện bao giây, nhưng thi thoảng lại nhảy loạn xạ. Nó chỉ hiện số giây khi gần hết tín hiệu xanh hay đỏ để báo hiệu cho mọi người biết.

xegicungduoc

Xe tải
theo em vđ ko phải do đèn, do cách các cụ đi thôi, ông già em thợ lái dậy: Đỏ Nhanh, Xanh chậm, tức là nhìn thấy đèn xanh mà ko đọc đc số S đếm ngược thì ngớt ga. Còn nhìn thấy số s được, tức cách 50-70m thốc ga dc, tùy loại xe các cụ chạy. :)
Ghét nhất cái tụi đèn xanh rồi ko đạp ga thốc lên, lại vẫn đi từ từ, bên Tây nó văn minh, đèn xanh là phải đạp ga thật lực cho thông xe, đi ko nhanh nó giơ ngón tay thúi lên chởi :) ,
VN ngược lại, đèn đỏ cố vượt, đèn Xanh đi chậm... do ý thức cả thôi :)

hoathaneitc

Xe buýt
Nếu phạt cả đèn vàng thì em nghĩ hệ thống đèn bỏ luôn đèn vàng ban ngày cho nó nhanh, còn đèn vàng đêm đến bật để cảnh báo cho các phương tiện từ xa là sắp tới nơi giao nhau.
Mà em nghĩ để tốt nhất là nên tuyên truyền còn 2-3s đèn xanh thì mọi người nên dừng trước vạch, như vậy sẽ đỡ gây xung đột giao thông.

cusao

Xe lăn
Em kể 1 chuyện để chia sẻ, không phải để khoe mình tài giỏi gì
- XXX tóm em báo lỗi vượt đèn vàng, em bảo xe vừa qua vạch (có hinhf ảnh) đèn thì đèn vàng nên đi nốt để tránh dừng đột ngột gây tai nạn. XXX bảo đằng sau làm gì có xe mà a lo. Tôi lx nhìn đằng trước là chính, chỉ nhìn đăng sau khi cần. Chốt trả giấy tờ sau khi nói vài câu bâng quơ..

Em chia sẻ chuyện 2 để nghi mình kém hiểu biết.
- Các bác có nhiều chứ nên lập luận rất sôi nổi. Cá nhân em hiểu biết có hạn nên thấy rằng nếu dùng lại cách diễn đạt sau trong qui định là rất xúc tích và vô cùng dễ hiểu, đó là: "Đèn đỏ phải dừng lại, đèn xanh được đi, đèn vàng chuẩn bị ". Với cách diễn này chỉ rõ.
1- Chỉ khi đèn chuyển đỏ không dừng lại mới là vi phạm.
2- Khi đèn chuyển xanh hoặc vàng thì đi hay dừng đều không vi phạm lỗi hiệu lệnh đèn.