[Funland] Cụ nào dùng 5g rồi Rỳ viu cho Ae of hóng tý

comcoi

Xe buýt
Theo em hiểu 2, 3, 4 hay 5G là tăng dần tốc độ đường truyền. Đối với 5G giống như cụ có con xe chạy 500km/h vậy, phải xây cho nó con đường đủ tiêu chuẩn cho nó chạy (chi phí cho thiết bị đầu cuối) lợi ích là như cụ HN có thể uống cafe ở cố đô Huế sau hơn 1 tiếng, ăn trưa ở SG sau hơn 3 tiếng mà tối vẫn ôm vợ ngủ ở nhà HN.
Ko biết e hiểu thế đúng ko, nếu sai cụ nào giải ngố cho chi tiết hơn với.
Cụ sai 1 chỗ. Đó là buổi tối.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Nay e thấy thời sự vtvt1 nói về 5g. Đại loại có 1 số điểm ch trình đưa ra như sau:
1.có 5g, thì sẽ có nhà thông minh về đến nhà thì rèm sẽ tự mở, điện tự bật... >> Cái này không đúng. Nhà thông minh chỉ cần 4g và wifi cũng chạy đc.
2.5g là thiết yếu cho chuyển đổi số>> cái này cũng chưa thấy thuyết phục. Nếu hiểu chuyển đổi số là số hoá các thủ tục hành chính, hay lắp camera giao thông, thanh toán điện tử...thì cũng không cần 5g.
Thực sự em chưa thấy lĩnh vực nào cần thiết đến mức cần 5g, cụ nào biết khai sáng chi e với. Như Đức, Nhật phát triển đến như vậy mà nay cũng chưa cần 5g. Mình thì sau họ chắc phải 100 năm là ít.
Cái 1 cụ nói rất chuẩn, em không nghĩ là cái chip thu phát 5G có giá rẻ hơn chip thu phát Wifi (do công nghệ còn mới, phí bản quyền sẽ cao, dây chuyền sản xuất chưa đạt số lượng lớn để tạo ra lợi thế dựa trên quy mô) để mà lắp đặt nó cho các thiết bị trong nhà. Chưa kể tự nhiên tốn mớ tiền cho nhà mạng để duy trì hàng chục cái SIM 5G.
Ở trong nhà thì cứ 1 cục phát wifi và các thiết bị khác kết nối vào là ngon, ổn định và rẻ nhất.

Mình thấy 5G sẽ có ích ở những nơi mà không dễ gì kéo cáp quang tới, hoặc chi phí kéo cáp quang đắt đỏ nhưng không có nhiều người dùng. Ví dụ: các xe ô tô tự hành, các khu vực vườn rau, khu chăn nuôi ở rừng, hải đảo ...

vneseman

Xe lăn
Các BTS cũng kết nối nhau bằng cáp quang hay cụ nghĩ 5G không cần kết nối?
Cụ hỏi em thì em xin trả lời nhưng em xin nói rõ vài điểm:
1. Cái trạm phát sóng mà gọi là BTS chỉ là tên dùng trong mạng 2G, sau này sẽ gọi là NodeB (với 3G), eNodeB (với 4G). Với 5G thì cái trạm phát sóng này còn chia làm mấy thành phần, cái hay nhìn thấy giông giống với BTS/NodeB/eNodeB của 2/3/4G thì gọi là RU, hay cụ cứ gọi là Cell Sites hoặc nôm tiếng Việt là trạm phát sóng/đầu cuối cho dễ hiểu. Chứ dùng thuật ngữ 2G áp dụng cho 5G thì hơi khập khiễng.
2. Các RU này về vật lý là không kết nối trực tiếp với nhau, chúng sẽ kết nối về BBU/DU.
3. Đi vào câu trả lời của cụ: chính xác là các RU này kết nối về BBU/DU bằng cáp quang. Câu hỏi dễ đặt ra là BTS/NodeB/eNodeB cũng kết nối bằng cáp quang thì khác gì RU của 5G. Vấn đề là cáp quang chỉ là môi trường truyền tải, công nghệ gì truyền tải dữ liệu quan trọng mới quan trọng, cùng truyền trên cáp quang nhưng PDH/SDH/Packet/DWDM là khác nhau nhiều. Rồi cùng là DWDM cho 2/3/4G được sao DWDM cho 5G lại cần thêm các tính năng mới? Có thể ví cáp quang là cái áo bên ngoài, ruột bên trong để phục vụ cho của 2/3/4/5G là khác nhau rất nhiều. Đây là em mới nói về phần kết nối từ RU/DU/CU/EPC mà người ta gọi là Fronthaul/Midhaul/Backhaul. Còn kết nối từ RU xuống các thiết bị đầu cuối (như điện thoại của ta) thì là 1 phần khác và thú thật phần này em không rõ vì ko làm về nó.
Hy vọng câu trả lời của em đáp ứng được câu hỏi của cụ. Vì là kỹ thuật nên có các thuật ngữ tiếng Anh em cũng không biết Việt hóa thế nào cho đúng nên xin cứ để nguyên thế cho cụ dễ tìm hiểu nếu cụ muốn gúc.

Kuu

Xe lăn
Theo em hiểu 2, 3, 4 hay 5G là tăng dần tốc độ đường truyền. Đối với 5G giống như cụ có con xe chạy 500km/h vậy, phải xây cho nó con đường đủ tiêu chuẩn cho nó chạy (chi phí cho thiết bị đầu cuối) lợi ích là như cụ HN có thể uống cafe ở cố đô Huế sau hơn 1 tiếng, ăn trưa ở SG sau hơn 3 tiếng mà tối vẫn ôm vợ ngủ ở nhà HN.
Ko biết e hiểu thế đúng ko, nếu sai cụ nào giải ngố cho chi tiết hơn với.
Để tận dụng cái ưu điểm cơ bản nhất của 5G là tốc độ cao thì đúng như Cụ hiểu đấy. Ví dụ Fshare cho download tài nguyên tối đa 10M/s thì 4G hay 5G là như nhau.
Em thấy 4G với em là thừa dùng.

nvk155

Xe điện
cụ lắp 5G thì vẫn cần cái não để chạy cái 5G ấy. thiết bị đầu cuối nào cũng vậy, thậm chí não còn to hơn để chạy được cái 5G cụ lắp vào. Thực tế bây giờ nhà máy Tesla có hàng chục nghìn con rô bôt, chạy không cần 5G, mà não rất nhỏ.
Cháu chưa nói đến kích thước ạ.
Cháu giả thử thế này cho gần thực tế 1 chút. 1 công ty cung cấp robot di chuyển hàng hoá trong 1 kho hàng (1 kho sử dụng 400 robot), họ sản xuất và đã bán khoảng 400.000 robot mỗi năm.
Nếu mỗi robot 1 não thì đẩy chi phí sản xuất robot lên rất lớn, mà các robot này lại ko biết bảo nhau để phối hợp nhịp nhàng. Nhưng vì dùng 5G họ có thể giảm giá thành sản phẩm xuống 30% do chỉ cần lắp “tai” chứ ko cần lắp não cho robot, mà lại ưu việt hơn nhiều mặt(ít nhất do điều khiển từ nhà sản xuất nên khi có sự cố ko cần phải chuyên gia xuống tận kho để khắc phục). Sản lượng nhờ đó tăng vọt lên 1.000.000 con mỗi năm. Các nhà kho giảm đc chi phí, áp dụng cũng đại trà hơn, từ đó giá thành sản phẩm giảm, ng tiêu dùng đc lợi.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
à, ý của em là: Đến thời điểm hiện tại, nước tiên tiến như Đức, Nhật cũng chưa cần đến 5G thì trình độ VN cách người ta cả trăm năm thì có nghĩa, 5G không phải là yếu tố cấp thiết để đất nước phát triển tiên tiến như thế. Cái làm công nghệ đất nước phát triển hiện đại hơn, nằm ở cái khác, 5G không phải quan trọng nhất. Nên tỉnh táo hiểu rõ để hành xử đúng, không lãng phí nguồn lực.
Ai bảo Đức Nhật chưa cần đến 5G????? Họ đều đang triển khai thương mại cả rồi đó.
5G là tất yếu, và là nền tảng công nghệ cực kỳ quan trọng để giúp Việt Nam bứt phá trong 10 năm tới. Cụ không có tí kiến thức gì về ICT thì đừng nói lung tung. Tầm như cụ chỉ nhìn thấy ứng dụng 5G ở việc xem phim, nhắn tin, lướt web thì hiểu làm sao được tầm quan trọng của 5G.

JoeBlack80

Xe buýt
Lý thuyết 5G vs 4G các cụ có thể xem ở mô tả ngắn, dễ hiểu bên dưới.

Với 5G trên thiết bị di động: Ví dụ thực tế ở Sydney tốc độ 4G DL khoảng 20-50Mbps, max 100Mbps, với 5G tốc độ DL trung bình khoảng 100-400 Mpbs. Tốc độ DL thay đổi phụ thuộc vào băng tần ( thấp, trung và cao), khu vực phát sóng (đô thị, ngoại ô, ...) và số thiết bị đầu cuối cùng truy cập vào một Cell.

xe Tầu

Xe buýt
Qua xem thời sự cũng thấy đề cập, mà máy em lại ko hỗ trợ 5G mới đau. :(

juve99

Xe cút kít
Cụ thử tắt wifi on 4G cả ngày xem pin đt có trụ đc k nói gì 5G.
Pin đã có sạc dự phòng và điện thoại pin trâu, mà nó cũng chỉ 8/10 về thời gian thôi. Dân công trường bao năm nay 3G-4G có ảnh hưởng gì đâu cụ

hoviethung

Xe lăn
Tốc độ dữ liệu 5G thì tất nhiên là hơn 4G nhưng với 4G em thấy tốc độ cũng đủ cho nhu cầu video online rồi. Cái khác chủ yếu với 4G là 5G mang lại với cái nhìn không trong nghành là các dịch vụ với độ trễ cực thấp như các ca mổ online hoặc xe tự hành (tất nhiên còn các dịch vụ tốc độ cao khác cần 5G giải quyết). Tuy nhiên với em thì các dịch vụ này chưa phải quá khác biệt, 1 phần các công ty sản xuất thiết bị cũng marketing lên để bán sản phẩm. Mình ko nên hấp tấp mà mua thiết bị đợt đầu sẽ bị giá đắt hơn so với sau khi công nghệ đã chín.
Chuẩn cụ. Mình cũng suy nghĩ như cụ. Gần giống như kiểu sử dụng ô tô điện bây giờ?

vnposh

Xe container
Xét về mặt đa ta mà nói, em chả thấy 3G với 4G khác nhau cái gì, giờ nghe nói 5G thì trào liu thế giới nhưng em cứ quan điểm, băng thông là ở như nhà mạng. Mình dùng 3 - 4G cơ bản chỉ được quãng ba chục phần trăm lý thuyết.

Nói về 5G, trước hết thì giá máy sít mát phôn dùng được 5G thấy bảo gấp hai đến ba lần máy mình đang dùng. Đấy là một cái thòng lọng.

Rồi thì ai ô ti, anh téc nét ợp thinh, tự nhiên phải đổi hết cả máy giặt điều hòa bếp ga tủ lạnh, cửa ra vào cửa sổ cũng phải thay, rồi không biết phải thay thêm những gì nữa cho hợp mốt 5G bõ công xài sít mát phôn 5G.

Cơ bản, chúng mình bình dân ở một cái nước nghèo, giá kể nếu nhờ 5G mà nước mình bỗng dưng thành cường thồ....à quên, cường cuốc thì cũng nhờ phúc ấm Vua Hùng.
Chứ nếu, vì 5G mà nước mình lại thành con gà béo cho mấy bọn tư bản, thì thật em thấy thật là oan ức.

Bởi vậy, theo em thì chả việc ₫é0 phải xoắn. Cứ đợi hẵng rẻ ta dùng. Chả tội gì cầm đèn chạy trước ô tô.
Về mặt data 3G, 4G cụ thấy không khác biệt là vì cụ dùng quá ít dịch vụ trực tuyến, đặc biệt là các dịch vụ chiếm dung lượng lớn như thuế, dịch vụ công nói chung hay hội nghị, hội thảo, học tập,...

Việt Nam mình quyết tâm bỏ qua 4G mà tập trung nghiên cứu phát triển 5G chính là không muốn mình thành "gà béo", có tí số má trong lít-xăng công nghệ, để không phụ thuộc vào "ân tình" của các nước phát triển mà trở thành đối tác. Phát triển cho con cháu hưởng thôi, chứ hiện tại thì cha mẹ ông bà chúng chủ yếu cày để trả tiền lít-xăng công nghệ 3G, 4G cho bọn "tư bản" như cụ nói.

• Vodka
Reactions: XPQ

vnposh

Xe container
Tốc độ dữ liệu 5G thì tất nhiên là hơn 4G nhưng với 4G em thấy tốc độ cũng đủ cho nhu cầu video online rồi. Cái khác chủ yếu với 4G là 5G mang lại với cái nhìn không trong nghành là các dịch vụ với độ trễ cực thấp như các ca mổ online hoặc xe tự hành (tất nhiên còn các dịch vụ tốc độ cao khác cần 5G giải quyết). Tuy nhiên với em thì các dịch vụ này chưa phải quá khác biệt, 1 phần các công ty sản xuất thiết bị cũng marketing lên để bán sản phẩm. Mình ko nên hấp tấp mà mua thiết bị đợt đầu sẽ bị giá đắt hơn so với sau khi công nghệ đã chín.
Về cá nhân người dùng như tính toán của cụ là hợp lý.

Về mục tiêu quốc gia thì khác, nói vui thì gọi là “đón đầu công nghệ”, nhưng thực chất khát vọng tham gia chiếc bánh công nghệ mới.

Trung Quốc quá hiểu phụ thuộc công nghệ Âu, Mỹ, Nhật sẽ thiệt hại như thế nào nếu có chiến tranh thương mại. Đến Samsung (Hàn Quốc) to vật vã mà cũng được Âu, Mỹ coi là “gà béo” thì cụ XPQ sẽ thấy nếu có phần trong công nghệ 5G thì sẽ lợi thế thế nào.

Việt Nam mình đã tham gia 5G và có tí công lao, thế là mừng rồi.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cụ có là người làm về viễn thông không nhưng câu phát biểu bôi đậm của cụ sai hoàn toàn. Cùng là hình ảnh dữ liệu, các mạng có dây hiện nay (như FTTx) có thể cho lưu lượng dữ liệu cao hơn 5G nhưng cụ có thấy ai đả động tới mổ online trước đây không??? Vì ăn nhau là ở cái thông số độ trễ phải cực thấp (ULL - Ultra Low Latency) mà các mạng cáp có dây truyền thống không giải quyết được vấn đề này mà 5G giải quyết được. Tất nhiên không có gì ngon bổ rẻ, muốn được như vậy phải đầu tư nhiều thiết bị nhiều tiền đổ vào. Tại thời điểm này các nhà mạng VN mới chỉ thử nghiệm 5G phase đầu thôi, chưa cung cấp được các dịch vụ như đang đề cập đâu.
Có một điểm như em nói từ còm trước là giờ đang bị marketing quá nhiều cho 5G nhưng với cái câu đi tắt đón đầu của cụ nghẹo thì anh 4T phải chạy đua cũng là điều dễ hiểu.
Độ trễ của FTTX em nghĩ không phải là do đường truyền, mà trễ do phải đi qua quá nhiều node trung gian, mỗi node lại delay mất một tí. Thằng 5G hơn ở chỗ khả năng là ít trung gian hơn.

Nhưng nói chung em học viễn thông em khẳng định luôn là độ ổn định, đỗ trễ của sóng radio không bao giờ ăn được đường truyền cáp quang. Cụ cứ xem ở công ty, văn phòng bao giờ các desktop cũng ưu tiên dùng dây Ethernet hơn là dùng Wifi, mặc dù phải đi dây loằng ngoằng.

Chả qua các cty không đổ tiền vào nghiên cứu cải tiến công nghệ quang nên nó chưa tối ưu thôi. 5G được đầu tư nhiều, nhưng phí dịch vụ em nghĩ là sẽ không hề rẻ để bù cho chi phí nghiên cứu

dungta86

Xe đạp
3. Đi vào câu trả lời của cụ: chính xác là các RU này kết nối về BBU/DU bằng cáp quang. Câu hỏi dễ đặt ra là BTS/NodeB/eNodeB cũng kết nối bằng cáp quang thì khác gì RU của 5G. Vấn đề là cáp quang chỉ là môi trường truyền tải, công nghệ gì truyền tải dữ liệu quan trọng mới quan trọng, cùng truyền trên cáp quang nhưng PDH/SDH/Packet/DWDM là khác nhau nhiều. Rồi cùng là DWDM cho 2/3/4G được sao DWDM cho 5G lại cần thêm các tính năng mới? Có thể ví cáp quang là cái áo bên ngoài, ruột bên trong để phục vụ cho của 2/3/4/5G là khác nhau rất nhiều. Đây là em mới nói về phần kết nối từ RU/DU/CU/EPC mà người ta gọi là Fronthaul/Midhaul/Backhaul. Còn kết nối từ RU xuống các thiết bị đầu cuối (như điện thoại của ta) thì là 1 phần khác và thú thật phần này em không rõ vì ko làm về nó.
Em xin hóng tý vào câu chuyện này. Như cụ nói các trạm nối nhau bằng cáp quang, e xin thưa cụ là như thế đều bị ảnh hưởng bởi bandwitdh giới hạn của cáp quang nhé, độ trễ, các vấn đề về mạng đều bị phụ thuộc vào cáp quang thưa cụ. Cụ thử hình dung, 1 đằng nối trực tiếp cáp quang vào cái màn hình camera, 1 đằng cụ cho cái màn hình cái tai bắt sóng, rồi trạm phát sóng cụ nối bằng cáp quang . cái nào tối ưu hơn :D vấn đề ở đây là quang thẳng đắt quá thôi cụ

Huthasa

Xe lăn
5G là công nghệ của tương lai. Có thể em và một số cụ khác không đưởng hưởng lợi ích của nó mang lại nhưng thế hệ tiếp theo sẽ là người sử dụng. Thế nên em cứ là ủng hộ các doanh nghiệp nghiên cứu triển khai.

hauyenhd

Xe container
Pin đã có sạc dự phòng và điện thoại pin trâu, mà nó cũng chỉ 8/10 về thời gian thôi. Dân công trường bao năm nay 3G-4G có ảnh hưởng gì đâu cụ
Vâng cụ nào kè kè được cục sạc di động theo máy thì theo e cũng ổn đấy:) Vấn đề như cụ kia nói k cần phải xin pass wifi thì e nói vậy thôi.

haivanphe

Xe container
Nếu dùng 5G mà bỏ được luôn internet cáp ở nhà với chi phí tương đương không hả các cụ?

3077

Xe container
4G hơn 3G nhiều chứ bác.
Thời trước, tôi xài 3G thì gần như không thể gọi WhatsApp, Skype hay tương tự được.
Toàn phải xài Wifi.

Còn bây giờ, 4G (với những ứng dụng thoại) còn ngon hơn cả Wifi.
Xét như thế, tôi đoán là, 5G gọi 5G sẽ như máy điện thoại bàn bây giờ gọi nội tỉnh cho nhau: thì thầm cũng nghe được.

Còn hiện tại, cước điện thoại của tôi toàn cỡ 150K/tháng, thanks to 4G.
Hiện giờ có ứng dụng nào cụ dùng mà 4G chậm quá k đáp ứng được k?