[Funland] Cụ nào làm ngành giáo dục tư vấn giúp em về: "Quy định chế độ làm việc của nhà giáo"

dangminhcongcom

Xe buýt
Đăng lại - Mod xóa bài lần 3 !
Cụ nào làm ngành giáo dục tư vấn giúp em về: "Quy định chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp"

Hiện tại về văn bản quy định chế độ làm việc của nhà giáo - theo thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH Điều 5 có nói: "Định mức giờ giảng của nhà giáo trong một năm học: 380 - 450 giờ chuẩn đối với nhà giáo dạy trình độ cao đẳng"

Còn điều 4 phía trên thì nêu "thời gian làm việc của nhà giáo dạy trình độ cao đẳng, trung cấp là 44 tuần/năm theo chế độ tuần làm việc 40 giờ"
.
Vậy thì áp dụng thông tin như thế nào cho đúng theo quy định hiện nay?

Cơ sở giáo dục : trường Cao đẳng khối nghề bên em họ đang dựa vào Thông tư trên và theo điều 4 họ đưa ra quy định yêu cầu nhà giáo, giảng viên đi làm hành chính 8h/ngày (ngoài công việc giảng dạy theo giờ chuẩn điều 5 đã nếu) (họ giải thích rằng ngoài việc dạy theo giờ định mức ra - còn lại thời gian 44 tuần/năm ko giảng dạy thì phải lên làm hành chính cho việc soàn bài , soạn giáo án .... )

P/s: chả là trường em nhà trường đang bắt Nhà giáo phải dạy vượt giờ dù muốn hay không muốn bắt buộc phải dạy (trong số nhà giáo thì nhiều GV trẻ họ muốn dạy vượt khung để lấy tiền, còn nhiều GV nhà giáo có tuổi thì không muốn). Nếu Ko dạy thì họ áp đi làm hành chính 8 tiếng - để dọa Giảng viên nào ko dạy vượt khung ! - trong trường hợp này em đang muốn hỏi các cụ - Cụ nào làm trong ngành hoặc đã va chạm cho em xin tư vấn! -

Em trích lại thông tư 07

Văn bản hợp nhất - Ra mới nhất

Chỉnh sửa cuối:

xaydungkientruc

Xe đạp
Website
www.xaydungkientruc.vn
Cụ xem lại định nghĩa giờ chuẩn - 1 giờ chuẩn (45 phút dạy lý thuyết) đó là tổng thời gian lao động quy đổi thành (thời giản chuẩn bị giáo án, thực hiện dạy 45 phút, các công việc sau dạy như chấm bài, đánh giá ...).

Như vậy khi hoàn thành một giờ giảng 45' trên lớp (có giáo án lên lớp, hoàn thành sổ sách, hoàn thành đánh giá ...) thì 1 chuẩn đó bằng nhiều giờ lao động (khoảng 8h lao động ~ 1 ngày làm việc).

Vậy hoàn thành 450 giờ chuẩn (gồm đứng lớp dạy 450 tiết, có nộp giáo án, có hoàn thành ghi chép sổ sách, có chấm điểm xong cho học sinh ) thì coi như đã làm đủ 44 tuần làm việc (ngày làm 8 tiếng).

Từ xưa đến nay vẫn thế, còn trường cụ bắt đi làm hành chính thì quá máy móc và nhà nước từ trước đến nay không yêu cầu thế. Nhà trường thường quản lý giáo viên bằng cách giám sát giờ lên lớp, còn nhưng thứ khác là nộp sản phẩm - như sổ sách, giáo án, đánh giá học sinh... Chẳng lẽ nhà trường bắt giáo viên đến và ngồi canh không cho ra khỏi trường khi tất cả các nhiệm vụ của nhà giáo theo cái thông tư kia họ đã hoàn thành

Mandalord

Xe điện
Cụ nào làm ngành giáo dục tư vấn giúp em về: "Quy định chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp"

Hiện tại về văn bản quy định chế độ làm việc của nhà giáo - theo thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH Điều 5 có nói: "Định mức giờ giảng của nhà giáo trong một năm học: 380 - 450 giờ chuẩn đối với nhà giáo dạy trình độ cao đẳng"
Còn điều 4 phía trên thì nêu "thời gian làm việc của nhà giáo dạy trình độ cao đẳng, trung cấp là 44 tuần/năm theo chế độ tuần làm việc 40 giờ"
. Vậy thì áp dụng thông tin nào cho đúng theo quy định hiện nay?

Cơ sở giáo dục : trường Cao đẳng khối nghề bên em họ đang dựa vào Thông tư trên và theo điều 4 họ đưa ra quy định yêu cầu nhà giáo, giảng viên đi làm hành chính 8h/ngày (ngoài công việc giảng dạy theo giờ chuẩn điều 5 đã nếu) (họ giải thích rằng ngoài việc dạy theo giờ định mức ra - còn lại thời gian 44 tuần/năm ko giảng dạy thì phải lên làm hành chính cho việc soàn bài , soạn giáo án .... )

Cụ nào làm trong ngành hoặc đã va chạm cho em xin tư vấn! -

Em trích lại thông tư 07
View attachment 7335934
View attachment 7335935

Em làm gv đây, 1 năm của người gv gồm 44 tuần, tương ứng 1760 giờ lao động. Trong đó có giờ chuẩn đứng lớp (tùy hệ, như ở trên cao đẳng là 380h-450h/năm). Các giờ còn lại dành cho soạn bài giảng, nghiên cứu khoa học... Như em ở ngạch GV đại học thì còn có yêu cầu viết bài báo khoa học.

Trường yêu cầu gv làm hành chính là sai. Những thời gian soạn bài giảng, nghiên cứu khoa học, đi nghe hội thảo... đều là giờ chuyên môn của giảng viên, không gọi là hành chính. Hành chính phải là những công việc như soạn công văn, thư từ, công tác văn thư... Ngạch GV không phải làm những việc trên. Không có cơ quan nào bắt gv phải đến cơ quan để soạn bài giảng cả, thế là quá máy móc vì có thể làm tại nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Tlbooks

Xe buýt

Em trích lại thông tư 07
View attachment 7335934
View attachment 7335935

cụ phải hiểu 2 nhánh hiểu song song
1- Về định lượng giờ chuẩn trên lớp, ví dụ giờ chuẩn trường cụ quy định tối thiểu 400 giờ, thì phải đủ 400 giờ chuẩn.
2- Về giờ lao động hành chính và quản lý giảng viên: 8 giờ ngày x 22 ngày/tháng x 10 tháng (-2 tháng hè, tết) = 1760 giờ lao động hành chính.
1760 này sẽ dùng vào các việc sau:
a) lên lớp đủ sản lượng 400 giừo chuẩn kia, đào tạo tín chỉ quy định 1 giờ chuẩn lên lớp, mất khoảng 2 giờ chuẩn bị - giáo án - chấm bài - giao tac sinh viên...vv, chỗ này cụ sẽ dùng hết khoảng 1000 giờ
b) giờ nghiên cứu khoa học, lên lab, hướng dẫn NCKH sinh viên, ....v: chỗ này khoảng 400-500 giờ;
c) h/đ chuyên môn khác: đề thi, chấm thi, tập huấn, thực tế, đảng, đoàn, hành chính, giáo vụ, số hóa bài giảng,...vv
d) đào tào bồi dưỡng nâng cao trình độ bản thân: tiếng Anh, phương pháp giáo dục, lý luận chính trị, chuyên môn....
Tóm lại họ quy định đúng cụ ạ

dangminhcongcom

Xe buýt
cụ phải hiểu 2 nhánh hiểu song song
1- Về định lượng giờ chuẩn trên lớp, ví dụ giờ chuẩn trường cụ quy định tối thiểu 400 giờ, thì phải đủ 400 giờ chuẩn.
2- Về giờ lao động hành chính và quản lý giảng viên: 8 giờ ngày x 22 ngày/tháng x 10 tháng (-2 tháng hè, tết) = 1760 giờ lao động hành chính.
1760 này sẽ dùng vào các việc sau:
a) lên lớp đủ sản lượng 400 giừo chuẩn kia, đào tạo tín chỉ quy định 1 giờ chuẩn lên lớp, mất khoảng 2 giờ chuẩn bị - giáo án - chấm bài - giao tac sinh viên...vv, chỗ này cụ sẽ dùng hết khoảng 1000 giờ
b) giờ nghiên cứu khoa học, lên lab, hướng dẫn NCKH sinh viên, ....v: chỗ này khoảng 400-500 giờ;
c) h/đ chuyên môn khác: đề thi, chấm thi, tập huấn, thực tế, đảng, đoàn, hành chính, giáo vụ, số hóa bài giảng,...vv
d) đào tào bồi dưỡng nâng cao trình độ bản thân: tiếng Anh, phương pháp giáo dục, lý luận chính trị, chuyên môn....
Tóm lại họ quy định đúng cụ ạ
Ý cụ nói là Trường chỗ em quy định Nhà giáo đi làm giờ hành chính (ngoài giờ giảng quy định là 380 - 450 giờ) - Là ĐÚng quy định phải k ah.
Còn đúng quy định hay không thì trên thông tư 07 có ghi rõ - cụ đọc đoạn nào ghi là nhà giáo phải đi làm giờ hành chính ngoài giờ dạy chính ?

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
Nhà trg nói rõ rồi đó. Giờ hành chính mà k dạy thì dùng để soạn bài, chấm bài, nghiên cứu khoa học. Vậy có thể hiểu là đi làm ngày 8 tiếng và k đc mang việc ở cơ quan về nhà.

Cụ muốn nhấn mạnh gì thì gạch chân hoặc bôi đậm có trọng điểm, kiêng gạch nhân với bôi đâm cả đoạn như thế, rất khó đọc.

linhhpvn2003

Xe hơi
Cơ bản là các trường thường bố trí cho các thầy/cô về nhà làm những việc hành chính của cá nhân như: soạn giáo án, chấm bài, NCKH... nhưng các thầy/ cô không làm mà thay vào đó là dậy thêm hoặc những việc khác nhưng các thầy/cô thường kêu là lắm sổ sách, hồ sơ không đủ thời gian để làm

Nhà trg nói rõ rồi đó. Giờ hành chính mà k dạy thì dùng để soạn bài, chấm bài, nghiên cứu khoa học. Vậy có thể hiểu là đi làm ngày 8 tiếng và k đc mang việc ở cơ quan về nhà.

Cụ muốn nhấn mạnh gì thì gạch chân hoặc bôi đậm có trọng điểm, kiêng gạch nhân với bôi đâm cả đoạn như thế, rất khó đọc.
Em đi thăm nhiều trường đại học, cao đẳng thì vấn đề chính là không có chỗ ngồi làm việc cho mỗi cán bộ giảng viên. Có trường em thấy cả 1 khoa gần 100 giảng viên thì chỉ có khoảng 3 phòng nhỏ và 1 phòng lớn để họp. Nếu giảng viên có chỗ ngồi cố định và đủ thoải mái thì em nghĩ chả có gì là không ổn nếu phải ngồi đủ 8 tiếng trên trường. Nhiều người thích không phải mang việc về nhà hơn.

Vietex

Xe điện
Em đi thăm nhiều trường đại học, cao đẳng thì vấn đề chính là không có chỗ ngồi làm việc cho mỗi cán bộ giảng viên. Có trường em thấy cả 1 khoa gần 100 giảng viên thì chỉ có khoảng 3 phòng nhỏ và 1 phòng lớn để họp. Nếu giảng viên có chỗ ngồi cố định và đủ thoải mái thì em nghĩ chả có gì là không ổn nếu phải ngồi đủ 8 tiếng trên trường. Nhiều người thích không phải mang việc về nhà hơn.
Em nói vậy là để giải thích quy định của nhà trg chỗ chủ thớt là hoàn toàn cơ sở. Còn vật chất của nhà trg như nào em k biết.
Đa số các trg lớn ở HN thì giao cho khoa quản lý giảng viên. Khoa lại chỉ quản lý theo công việc, không quản lý theo hành chính thì ở nhà hoặc đi dạy thêm thoải mái. Bạn em vừa dạy đại học, vừa dạy cho 1 trg cấp 3 dân lập vẫn đc mà.

Metnghi01

Xe tải

Em trích lại thông tư 07
View attachment 7335934
View attachment 7335935

Trường không sai khi bắt GV lên ngồi ngày 8 tiếng nhưng phải nói trường nào trả lương cực cao so với mặt bằng mới làm được điều này. Cách tốt nhất để đối phó là GV vui vẻ chấp thuận nhưng tất cả đều đi trễ về sớm để xem trường xử lý thế nào. Cố gắng tăng cường cãi nhau với thanh tra, giám thị mỗi khi có cơ hội. Bảo đảm sau 1 học kỳ kết quả sẽ như ý.
"
Về nhiệm vụ của giáo viên thì giảng dạy và thực hiện các nhiệm vụ khác theo quy định của luật Giáo dục, Luật Viên chức và các văn bản quy phạm pháp luật khác.

Về thời gian làm việc tại trường hiện nay quy định tại các văn bản chưa được rõ, đa số giáo viên chỉ dạy đủ số tiết quy định trên và thực hiện các công việc khác theo phân công.

Hiện nay chỉ có hiệu trưởng, phó hiệu trưởng và các nhân viên làm việc theo giờ hành chính 8 giờ/ngày và 40 giờ/tuần, các giáo viên còn lại đa số đều chỉ thực hiện công việc theo số tiết quy định."

Chỉnh sửa cuối:

Tlbooks

Xe buýt
Trường ko đủ đkieenj cơ sở vật chất cho giảng viênlamf vc, vi phạm Luật qlgiaos dục cụ ạ

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Quy định do sếp đặt ra căn cứ theo quy định của chính phủ nên không sai đâu ạ :D
Chỉ là một số đơn vị do không có đủ chỗ và trang thiết bị cho giáo viên hoặc sếp thích thế thì mới cho ở nhà cứ có giờ giảng mới phải đi dạy nhé ;))

dangminhcongcom

Xe buýt
Trường không sai khi bắt GV lên ngồi ngày 8 tiếng nhưng phải nói trường nào trả lương cực cao so với mặt bằng mới làm được điều này. Cách tốt nhất để đối phó là GV vui vẻ chấp thuận nhưng tất cả đều đi trễ về sớm để xem trường xử lý thế nào. Cố gắng tăng cường cãi nhau với thanh tra, giám thị mỗi khi có cơ hội. Bảo đảm sau 1 học kỳ kết quả sẽ như ý.
"
Về nhiệm vụ của giáo viên thì giảng dạy và thực hiện các nhiệm vụ khác theo quy định của luật Giáo dục, Luật Viên chức và các văn bản quy phạm pháp luật khác.

Về thời gian làm việc tại trường hiện nay quy định tại các văn bản chưa được rõ, đa số giáo viên chỉ dạy đủ số tiết quy định trên và thực hiện các công việc khác theo phân công.

Hiện nay chỉ có hiệu trưởng, phó hiệu trưởng và các nhân viên làm việc theo giờ hành chính 8 giờ/ngày và 40 giờ/tuần, các giáo viên còn lại đa số đều chỉ thực hiện công việc theo số tiết quy định."

Tức là về mặt luật và thực hiện theo thông tư là họ ko làm đúng hay là sai a! em nghĩ là có vần đề bên trong điều số 4 - văn bản cụ thể là TT 07 BLĐTBXH có ghi rõ là "thời gian làm việc của nhà giáo dạy trình độ cao đẳng, trung cấp là 44 tuần/năm theo chế độ tuần làm việc 40 giờ," -- Cái chế độ tuần là việc 40 giờ thì ko có văn bản nào quy định rõ ràng. và e nghĩ là Họ đang làm ko đúng

dangminhcongcom

Xe buýt
Nếu cụ dạy Đại học công lập mà mang thông tư cũ ra hỏi thì đã thấy cụ chưa cập nhật văn bản.

Thông tư mới về chế độ làm việc của GV là thông tư 20/2020/TT-BGDDT cụ ạ.
Bên em là khối nghề cụ ah - nó thuộc Bộ lao động thương binh và xã hội .
Nó áp dụng văn bản mới hợp nhất này cụ ạ

dangminhcongcom

Xe buýt
"

Phần trong khung đỏ là trong luật hay văn bản nào hả cụ.

Metnghi01

Xe tải

dangminhcongcom

Xe buýt
Dẫn trong bài báo đi kèm thôi cụ. Thực tế giáo viên cấp 3 và giảng viên đại học chỉ đến trường khi có tiết giảng, dễ suy ra giáo viên cao đẳng cũng vậy.
À tất nhiên đa phần là thế - chả là trường em nhà trường đang bắt Nhà giáo phải dạy vượt giờ dù muốn hay không muốn bắt buộc phải dạy. Ko dạy thì họ áp đi làm hành chính 8 tiếng - để dọa Giảng viên nào ko dạy vượt khung ! - trong trường hợp này em đang muốn hỏi các cụ - cụ nào có kinh nghiệp xử lý thì tư vấn giúp em

Metnghi01

Xe tải
À tất nhiên đa phần là thế - chả là trường em nhà trường đang bắt Nhà giáo phải dạy vượt giờ dù muốn hay không muốn bắt buộc phải dạy. Ko dạy thì họ áp đi làm hành chính 8 tiếng - để dọa Giảng viên nào ko dạy vượt khung ! - trong trường hợp này em đang muốn hỏi các cụ - cụ nào có kinh nghiệp xử lý thì tư vấn giúp em
Cụ lên tư vấn cho Hiệu trưởng, ai không dạy đủ thì trừ lương, cắt thưởng và lấy phần này trả cho mấy giáo viên dạy vượt khung. Hiệu trưởng sẽ không phải dọa suông nữa.

dangminhcongcom

Xe buýt
Cụ lên tư vấn cho Hiệu trưởng, ai không dạy đủ thì trừ lương, cắt thưởng và lấy phần này trả cho mấy giáo viên dạy vượt khung. Hiệu trưởng sẽ không phải dọa suông nữa.
Không phải như ý Cụ hiểu đâu ạ! Trường e chi trả vượt giờ không theo thỏa thuận (hoặc là trả rẻ hơn so với mặt bằng - nên Nhà giáo giảng viên họ ko muốn dạy vượt khung)VÌ đa phần gần như 100% họ đã dạy đủ khối lượng nhà nước ban hành. Sau đó vì miễn cưỡng phải tiếp tục dạy vượt khung - nếu ai ko vượt khung thì Cho đi làm hành chính 8 tiếng (theo chế độ làm việc tuần 40 giờ như điều 4 - cái này là e được phòng tổ chức cho biết thông tin và áp dụng theo TT 07 trên đó ạ)