Cụ nào "mất tiền ngu" cho bảo hiểm nhân thọ thì chia sẻ trải nghiệm ở đây!

Hanhle76

Xe tải
BHNT có quá nhiều điều khoản miễn trách, rất dễ vi phạm, định nghĩa rất khó hiểu, ít ai đọc hợp đồng và hiểu đầy đủ, toàn do tư vấn tick hộ rồi ký. Đến khi có vụ việc, lôi hợp đồng ra toàn vi phạm nên bảo hiểm từ chối chi trả.
Câu hỏi có uống rượu, có hút thuốc không?
Các cụ giả nhời ntn?
Đúng là KH thì ít khi chịu đọc HĐ bác ạ, còn điều khoản HĐ cũng k có gì là lắt léo hay định nghĩa khó hiểu đâu bác. Điều khoản loại trừ thì sp nào cũng có, loại trừ những trường hợp để ko chi trả nó hợp lý mà,
Còn câu hỏi có uống rượu, hút thuốc ko thì có thể trả lời thỉnh thoảng hút và có uống nhé. Còn nếu KH uống và hút thường xuyên thì cty sẽ mời đi khám đó bạn

namquang

Xe buýt
BHNT có quá nhiều điều khoản miễn trách, rất dễ vi phạm, định nghĩa rất khó hiểu, ít ai đọc hợp đồng và hiểu đầy đủ, toàn do tư vấn tick hộ rồi ký. Đến khi có vụ việc, lôi hợp đồng ra toàn vi phạm nên bảo hiểm từ chối chi trả.
Câu hỏi có uống rượu, có hút thuốc không?
Các cụ giả nhời ntn?
Câu hỏi đó nguyên văn có 3 lựa chọn cơ cụ ơi, chứ có ai hỏi chung chung Yes No đâu
OF rượu bia.JPG

Nên các cụ tính trung bình ra, nếu tích b thì vẫn trong giới hạn chấp nhận được, nếu tích là c thì sẽ được vào diện xem xét thẩm định, được mời đi khám sức khỏe cụ ạ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em đóng hơn 10 niên và chưa thấy có vấn đề gì phát sinh hay "ngu" ở đây.

Ngoctrung152008

Xe đạp
Em đứng ở vị trí khách quan nhất xin hỏi có cụ nào cho rằng mình bị "mất tiền ngu" với bảo hiểm nhân thọ không?
Cụ nào bị rồi, chia sẻ trải nghiệm cho em tham khảo kinh nghiệm với ạ!
Có mình, mới đóng được 1 năm daichi, đang tính bỏ luôn , nhân viên tư vấn rất lươn lẹo.

Hanhle76

Xe tải

thangnv1441

Đi bộ
Website
suachuadandung.com
BH ko xấu chỉ là bác gặp đc bạn tư vấn có tâm, chọn đúng gói mà gia đình cần thôi ạ, e trước cũng ghét BH lắm, nhưng vừa rồi cũng đồng ý cho vợ mua 1 gói cho gia đình :D

Sales Vinhomes

Xe máy
Mua thì cụ cứ theo đều đều chứ có gì mà mất tiền ngu, chi phí hàng năm trả cho rủi ro mà nên nếu rút sớm thì họ tính phí rủi ro còn không thì đợi đáo hạn lấy. E cũng vào 1 cái cho cả nhà, cũng cố gắng thôi ạ

lacetti1977

Xe tải
Mua thì cụ cứ theo đều đều chứ có gì mà mất tiền ngu, chi phí hàng năm trả cho rủi ro mà nên nếu rút sớm thì họ tính phí rủi ro còn không thì đợi đáo hạn lấy. E cũng vào 1 cái cho cả nhà, cũng cố gắng thôi ạ
Mỗi hợp đồng chỉ bảo vệ về nhân thọ cho một nguoi, nếu có điều kiện thì nên mua cho mỗi người 1 hd, hoặc ít nhất cũng mua cho 2 người trụ cột, mỗi người 1 HD

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em cũng chưa từng đc nhân viên tư vấn bảo rút trong 2 năm đầu thì mất hết, hoặc kê khai bệnh nền thế nào cho đúng. Thành ra giờ có bệnh nền đau dạ dày mà ko rõ sau này nhỡ làm sao thì có bị vin vào đấy ko. Giờ đóng đc 3 năm rồi, đành cắn răng đóng tiếp, chờ may mắn vậy.

Đúng là mấy ông tư vấn BH, cứ bán lấy được, chả quan tâm KH họ như nào.

Còn e nói thật, cái hơp đồng bảo hiểm dài dằng dặc, ko đủ time để đọc và ngẫm những điểm quan trọng đâu ạ.
Dài cũng phải đọc mợ ạ. Đọc và đánh dấu những gì mình ko hiểu. Đọc 1 ngày chưa xong thì vài ngày, 1 tuần.

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
E đang mong e bị trận ốm để vào mấy cái bv tiêu chuẩn quốc tế nó như nào. Tiện thể coi bên hãng bảo hiểm nó chi trả cho e ra sao đây mà mãi chả ốm. Chứ nói thật, e vào mấy viện công thấy tường thì mốc, dột, nhà wc thì khai, rác vứt lung tung, người bệnh/người nhà nằm vất vưởng mà e thấy sợ đây

ở VN mà toàn nghĩ BH lừa thì đúng là do điền sai lệch, thiếu thông tin. Do tvv chỉ mong chốt hợp đồng cho nhanh. Chứ e lôi 2 cuốn hợp đồng ra soi từng chữ, tự tay điền từng dòng thông tin đây nhé. Để xem đến lúc e đi nằm viện thì nó có từ chối e điều khoản nào ko rồi e mang lên bẩm báo với cụ
Em tham gia cả BHNT, BHSK được cty cấp (4tr/ngày), cả BHYT.
Hồi bị cúm A, mấy bv sang chảnh làm gì có tamiflu, em bị điều sang BV Nhiệt đới sau đêm cấp cứu ở Viện ĐHY, nằm 2 người /giường ngoài hành lang. Nhưng y tá bác sĩ ân cần và ngọt ngào lắm. Vào đến viện là thấy khoẻ rồi, rất thoải mái, 1 ngày chăm sóc hỏi han mấy lần, hỏi han kiểu quan tâm tình cảm thật sự chứ ko phải đi cho hết ca đâu. Em còn nghĩ khi ra viện sẽ tặng cô y tá một bo hồng nhung thật to, thật lãng mạn như phim HQ. Mặc dù mấy cô đeo khẩu trang nhưng em nghĩ rất xinh vì giọng nói ngọt ngào thế cơ mà.
Nằm hơn tuần, lúc ra viện thanh toán đâu đó 950k tất cả :))

Còn bệnh viện “chanh xả” à, vào cấp cứu còn phải đợi bs từ bv công sang đã (nếu như hôm đó ko có bs đúng chuyên khoa trực). Người thân em bị 1 vụ như vậy, may vẫn còn sống sót mặc dù bs phẫu thuật trái tay (đợi mấy tiếng bs chuẩn ko qua được đành đè ra mổ bằng 1 bs chuyên khoa tiêu hoá, máu đầy trong khoang ruột rồi).
Tất nhiên những bệnh phều phều nằm như nghỉ dưỡng thì có thoải mái hơn chút ít, cơm thì vẫn cơm hộp thôi, có khoẻ khoắn thoải mái gì đâu mà tận hưởng. Giá ngang với nghỉ resort ở Phú Quốc trời xanh biến nắng cát vàng. Y tá cũng chẳng ngọt ngào như em từng trải nghiệm ở Nhiệt Đới TW.

BHNT thì tóm lại nếu tôi bay màu (đúng quy trình) thì được đôi ba tỷ để chu cấp cho ngưởi còn ở lại. Coi như tờ vé số bằng chính cơ thể mình. Đó là cái giá trị lớn nhất mà ko ai muốn mình được nhận. Người giàu thì cái giá trị này chẳng còn ý nghĩa gì. Còn Tư vấn viên đừng có tô vẽ thêm gì nữa: nào là lãi suất, nào là ốm đau được chi trả. Nó giá trị ko đáng như tô vẽ đâu.

MAY HƠN KHÔN60

Xe tăng
Người mua bảo hiểm là người biết lo xa, phòng thân, trong tình trạng bất khả kháng;
và cái chính là người mua không bao giờ mong mình được bảo hiểm dù chỉ 1 đồng và đấy là người may mắn nhất...

Mercedes_Benz

Xe điện
Bảo hiểm ko phải kênh đầu tư sinh lời, mà là đầu tư cho sức khoẻ, rủi ro về sức khoẻ. Chỉ là cách tiếp cận và tư vấn của các bạn bán bảo hiển hay gây ác cảm cho những người hoài nghi thôi.

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Bảo hiểm ko phải kênh đầu tư sinh lời, mà là đầu tư cho sức khoẻ, rủi ro về sức khoẻ. Chỉ là cách tiếp cận và tư vấn của các bạn bán bảo hiển hay gây ác cảm cho những người hoài nghi thôi.
Đặc biệt rất hay kể chuyện vừa mua bảo hiểm xong thì chết (hoặc tương tự). Rồi xuýt xoa may thế cơ chứ :))

Đỗ Đức Hội

Xe đạp
BHNT nó có những quy định thể hiện rất rõ trong HĐ mà khách hàng k đọc nên k biết đến.
Ngoài ra người tư vấn cũng có những kiến thức được học nhưng quên hoặc đang học mà lỡ bỏ 1-2 buổi nên k có kiến thức.
E tổng hợp lại 1 số ý quan trọng của BHNt như sau để các cụ mợ tham khảo.

Ví dụ bệnh hiểm nghèo 1 tỷ. 10 hợp đồng đều có quyền lợi này thì các cty đều phải thanh toán theo số tiền được ghi trong hợp đồng.

- Nhưng tham gia số tiền bảo hiểm lớn thì sẽ thẩm định tài sản, thu nhập để đảm bảo chứng minh có đủ tài chính để tham gia hợp đồng bảo hiểm lớn đó chứ k phải lương 10tr muốn mua HĐ 100tr/ năm cũng dc. Bảo hiểm sẽ yêu cầu sao kê lương hoặc chứng minh các nguồn thu nhập của Kh.

- Khi tham gia thì cần kê khai tình hình sức khoẻ vào mẫu có sẵn của các cty. Cái này nhằm làm giảm chi phí đi khám ban đầu của KH. Nếu khai có bệnh thì bộ phận thẩm định của BH sẽ yêu cầu đi ktra sức khoẻ tại các bv mà bảo hiểm liên kết sau đó đưa ra quyết định cuối cùng. KH có thể chọn đồng ý tham gia tiếp hoặc không.
Nếu sức khoẻ tốt thì đảm bảo hợp đồng sẽ dc tiến hành,
Nếu sức khoẻ k tốt mà cố tình khai khống thì vào tội gian dối BH sẽ không trả tiền quyền lợi và có thể k trả phí BH mà KH đã đóng trước đó.
( lý do vì sao khai xong nếu có bệnh mới đi khám => Vì nhằm tiến hành HĐ sớm cho Kh sức khoẻ tốt bởi sẽ dc bảo vệ ngay quyền lợi tử vong và tai nạn. 2 là giảm chi phí đi khám bởi nếu yêu cầu Kh đi khám và bỏ tiền khám ra trước thì Kh k đồng ý. Mà cty Bh bỏ tiền khám nhưng KH k tham gia nữa thì cty lên trời đòi tiền)

- Khi tham gia bảo hiểm xong thì Kh có thêm 21 ngày để đọc Hđ. Trong 21 ngày này đọc Hđ xong mà thấy k thích thì huỷ nhận tiền về thoải mái.

- Các mốc thời gian chờ 30-90 ngày sau khi ký hợp đồng nhằm mục đích tránh KH lừa đảo , trục lợi BH. Vì có nhiều trường hợp Kh nhận thấy dấu hiệu bất thường trong người r mới nghĩ đến BH để trục lợi.

- Loại trừ các bệnh đã tồn tại trước. Đây là điều công bằng.Nhưng k phải bệnh nào cũng tồn tại trước thì sẽ loại trừ. Mà có thể thời gian này chưa tham gia được. Nhưng thời gian sau như sau 6-12 tháng bệnh đó k có diễn biến xấu hoặc đã khỏi hoàn toàn thì vẫn được bảo vệ như thường.
- Loại trừ những liên quan đến cố ý của bản thân như cố tình gây thương tích hay như liên quan đến phạm pháp : Nghiện, HIV, chống đối pháp luật, đánh nhau…
- Loại trừ đối với người lớn những bệnh thông thường , không thực sự cần thiết phải nằm viện. Cái mà mọi người hay nghe BH lừa đảo : “ Không thanh toán vì không cần thiết về mặt y khoa” chính là cái này.
vì thực tế người lớn nhiều bệnh thông thường k cần đến bv. Ở nhà uống thuốc cũng dc. Nhưng vẫn muốn vào viện điều trị mà bệnh viện họ chẳng có lý do gì phải từ chối cả. Nên mới sinh ra điều lừa đảo trên.
- Loại trừ với trẻ e. Thường thì chỉ loại trừ bệnh có sẵn thôi. Còn những bệnh thông thường các bạn dứoi 16 tuổi vẫn dc thanh toán. Với bệnh có sẵn thì như e nói bên trên. Có thể chờ khi nào hồi phục hoàn toàn thì lại tham gia được như bt, k vấn đề gì cả.

- Luu ý khi tham gia : Tìm dc tư vấn có tâm và có kiến thức khá khó. Các cụ cứ tìm lấy vài người. Đừng lớn tuổi quÁ vì họ chưa chắc đã làm lâu năm mà cũng chưa chắc đã theo sát mình được.
Chọn những bạn trẻ trẻ 27-30 có kinh nghiệm 2-3 năm đang làm fulltime thì sẽ lợi thế hơn. Vì sức trẻ, kiến thức tiếp thu nhanh , hỗ trợ tốt.
K tin hoàn toàn vào tư vấn nếu không chỉ cho mình từng thắc mắc và từng câu chữ trong điều khoản.
Bản thân mình cũng nên đọc điều khoản để hiểu.
Thực tế điều khoản của BH rất chi tiết. Ngồi ngẫm kỹ sẽ hiểu nó phân tích rất rõ ràng rành mạch.
Chỉ mỗi điều Hđ thường dày và câu chữ lẫn định nghĩa nhiều quá làm mọi người rồi mà thôi.

Bảo hiểm nhân thọ quyền lợi tốt. Hiện nay liên kết với các bệnh viện rất nhiều đặc biệt các bệnh viện lớn đều có quyền Bảo Lãnh ( khách hàng được cty BH thanh toán cho bệnh viện ngay khi xuất viện nên chỉ cần đặt cọc ban đầu nhập viện và lấy cọc lại khi xuất viện mà thôi)

E có chút thông tin gửi tới anh chị nào đang tìm hiểu thì có thông tin để cân nhắc. Tránh mua sai, hiểu nhầm dẫn đến thiệt cho mình.

Ngoài ra BHYT hiện nay hỗ trợ rất tốt khi đúng tuyến. Nhưng sẽ k chi trả được hết khi trái tuyến. Và cũng k có chức năng bù đắp thu nhập bị thiếu hụt.
Tuy nhiên BhYT mọi người nên có vì phí quá rẻ mà hỗ trợ vẫn cao.
Có được combo BHYT + BHNT thì cơ bản là an tâm.

IIMS Việt Nam

Xe đạp
Website
iims-vnm.com
Bảo hiểm cũng có mặt tốt, tuy nhiên, nếu mua bảo hiểm thì người mua cần đọc kĩ hợp đồng và một tư vấn có tâm, nắm chắc kiến thức để giải đáp các thắc mắc, tránh mua vì quan hệ, hoặc quá tin tưởng vào những quyền lợi được vẽ ra trước mắt. Bên cạnh quyền lợi, cần phải tìm hiểu thêm về các điều kiện loại trừ, quyền hạn, mức phí, dòng tiền,... Nếu có tư vấn đó nào chỉ nói rằng cứ đóng khoảng được 10 năm, là được bảo hiểm đến tận 99 tuổi, rồi thì kênh đầu tư lãi suất cao, đóng một vài trăm rồi đến ngày nhận về mấy tỉ,... thì cần phải xem xét vì bảo hiểm nhân thọ không phải là kênh đầu tư.

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Em thì không bán BH nhân thọ, em làm ở khối back nghiệp vụ của mảng phi nhân thọ và tay trái là bán BHSK và ô tô thôi, nhưng dưới mắt nhìn của người trong nghề, thì có mấy cái "hố" mà người mua thường vấp phải như sau:
1. Không kê khai cẩn thận câu hỏi sức khỏe trước khi đăng kí bảo hiểm (có thể là chủ quan, vô ý, không để tâm, hoặc cố ý không khai lịch sử bệnh)
2. Bị sale lùa mua quá nhanh, dẫn đến việc tự sale điền đơn yêu cầu bảo hiểm, dẫn đến thông tin kê khai sức khỏe không chuẩn
1 & 2 đều có thể là căn cứ để bị từ chối bồi thường
3. Quá tin sale và không đọc hợp đồng nên không hiểu về quyền lợi. Sale: "mua đi anh, khám bệnh được trả hết"
Ví dụ, quyền lợi ghi là trợ cấp y tế với một mức chi trả hỗ trợ nhỏ, nhưng vì không đọc kĩ nên nhầm nó với quyền lợi BH sức khỏe, tưởng rằng cứ đi khám là được trả hết.
4. Tin vào lãi suất đầu tư "minh họa". Dẫn đến lúc đáo hạn nhận đc về số tiền ít hơn dự tính, nghĩ là mình bị lừa rồi.
Các cụ ơi, lãi suất minh họa ở 7 - 8% chỉ là giả định thôi, còn lsuat thực tế của BH thường là thấp hơn ngân hàng 2%, lãi suất thực của quỹ BH sẽ được update trên trang chủ của các CTBH nhé.
5. Hiểu lầm việc cứ mua bảo hiểm nhân thọ lâu là được hoàn vốn.
Phí bảo hiểm các cụ đóng vào sẽ chia vào 3 quỹ chính theo các thứ tự ưu tiên như sau:
a. Phí cho hoạt động của công ty bảo hiểm
b. Phí chia vào quỹ trả cho rủi ro bảo vệ cho các cụ
c. Phí chia vào quỹ đầu tư tích lũy
Trong đó, (b) sẽ cao nếu quyền lợi các cụ mua cao, độ tuổi của các cụ lớn. Nếu 1 người đóng có 10 triệu mà lại tham gia số tiền bảo vệ lớn thì phần còn lại cho (c) sẽ rất ít --> ảnh hưởng đến số tiên nhận về của các cụ.
6. Không rút tiền được khỏi bảo hiểm
Tips:
+ Tiền hoàn lại nếu hủy HĐ trước 2 năm là 0 đồng
+ Với lãi suất hiện tại: thường phải tham gia trên 10 năm mới đạt điểm hoàn vốn.
7. Mua BHSK kèm BHNT sẽ được hoàn tiền phí của BHSK
---------------
Kết luận:
- Không mua bảo hiểm vì nể người quen, nếu mua phải đọc và tìm hiểu kĩ
- Đặc biệt đọc kĩ điều khoản loại trừ
- Nếu không muốn mua hoặc cần tìm hiểu thêm sau khi đã nộp tiền, các cụ được hủy trong vòng 21 ngày, nếu sau 21 ngày này, sự đã rồi thì không đòi tiền được đâu
- Xác định rõ, BH là sản phẩm thiên về bảo vệ, muốn đầu tư hãy tìm các kênh khác
- BHNT là sản phẩm dài hạn, để tránh gánh nặng tài chính, nếu ngân sách có hạn, hãy chỉ mua tử vong và bệnh hiểm nghèo.
- Nếu chỉ muốn mua BHSK để đề phòng chi phí y tế, đừng mua BHNT.

E chấm cái bữa nào đọc sau