[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

caisua

Xe lăn
Hình như cũng tuỳ chất lượng xây dựng chung cư. Nhà cháu mấy năm nay chưa gặp hiện tượng nồm bao giờ từ khi chuyển sang chung cư. Hồi cái chung cư này xây, nhà cháu qua xem thì nó xây tường bao ngoài 30 bằng gạch xốp, gần như xỉ than nhưng cứng và nhẹ. Tường các căn hộ với nhau thì 20.

Nhà cháu thấy ở nhà đất, trừ biệt thự, vẫn khá là chung đụng, còn tệ hơn chung cư. Có cái ngõ chung thì thi nhau để xe máy trước cửa, lắm khi ô tô mình về ko vào được nhà, phải bê đồ khệ nệ từ đầu ngõ vào. Ngõ/phố rộng thì xe ô tô đỗ vỉa hè chắn lối vào nhà mình. Rồi vẫn có ít nhất 3 ông hàng xóm: trái phải và phía trước, chưa kể phía sau và phía chéo. Xây dựng sửa chữa rất dễ đụng chạm, lâu lâu lại có 1 ông sửa với xây đổ hết VLXD ra đường, lại khoan với đục cả đêm lẫn ngày. Thi thoảng lại có nhà liên hoan với giỗ chạp, ầm ĩ đến nửa đêm. Rồi karaoke, rồi đánh cãi chửi nhau, rồi chó ỉa bậy cửa nhà nhau, rồi nọ rồi kia, chả có ban quản lý nào can thiệp, tự nói với nhau, ko nói được thì nhịn. Nhà cháu chán cảnh đó nên vào chung cư, nhẹ cả đầu.

Ở đây, chung cư nhà cháu ở, đến trẻ con chạy ra đá bóng ở hành lang bảo vệ cũng lên nhắc, cấm sửa chữa đục đẽo 2 ngày cuối tuần và sau 5h chiều đến 7h sáng hôm sau...và ti tỷ những thứ để bảo vệ sự yên tư và riêng tĩnh của mỗi căn hộ. Bảo vệ và BQL rất quyết liệt xử lý những kiểu ăn ở vô tổ chức, thứ vốn là đặc sản của các dạng ngõ nhỏ phố nhỏ ở HN.
Em ở chung cư lâu quá rồi nên quên sạch cả những thứ cụ nói, chỉ biết 1 điều là đố ai lôi đc em xuống đất nữa, biệt thự ngay dưới chân chung cư này em cũng ko xuống chứ đừng nói liền kề vì em ở cả 2 loại này mãi rồi, ko thích bằng. Khu em cũng có vài ông đi vài con xe sang, riêng đống xe cũng hơn chục tỏi mà vẫn ở đây, chắc cũng cảm nhận như cụ và em

hachikeo

Xe hơi
Có e đây.
Vợ e ngại va chạm hàng xóm nên thích lên cc, chả thích giao lưu.

Cap Còm

Xe điện
Em cũng chuyển từ nhà đất (>6 tỷ) lên cc (> 4 tỷ) mà thấy sướng sướng là 😀.
Đặc biệt ngay lúc này đg bị EVN cắt điện, 20" sau điện máy phát của tòa nhà đã sáng bừng không gian 😀. Tiện ích này thì nhà đất thua là cái chắc.

Tuanphan333

Xe tăng
Đặc biệt ngay lúc này đg bị EVN cắt điện, 20" sau điện máy phát của tòa nhà đã sáng bừng không gian 😀. Tiện ích này thì nhà đất thua là cái chắc.
chỗ cụ máy phát chỉ chạy đèn ở sảnh và thang máy hay phát cả điện trg nhà mình luôn vậy cụ.

Cap Còm

Xe điện
chỗ cụ máy phát chỉ chạy đèn ở sảnh và thang máy hay phát cả điện trg nhà mình luôn vậy cụ.
Bình thường mọi khi nếu mất ngắn 1,2 tiếng thì full điện trong nhà. Nhưng năm nay cắt luân phiên dài thì chỉ cấp nửa tiéng cho căn hộ tiếng xong cắt (em tranh thủ nấu xong đc bữa cơm), chỉ còn điện cho hệ thống công cộng

KoenigseggPigani

Xe tăng
Đang cắt điện mà nhà e trên cc vẫn bật điều hoà phe phe đây
Còn cái nhà dưới đất thì còn mỗi ông bảo vệ là ngồi trc cửa, a e di tản hết rồi

bitytotet

Xe đạp
Chủ đề này xôm nhỉ, chắc chả bao giờ có hồi kết vì ai cũng có lý xét trên quan điểm, nhu cầu và sở thích cá nhân. Riêng em thì thấy ưu nhược điểm của mỗi loại hình, khách quan nhất đã được phản ánh hết vào giá. Theo thực tế em đã từng ở nhiều thể loại từ nhà tập thể, chung cư bình dân, chung cư loại cao cấp, nhà ngõ ô tô tránh, nhà mặt phố hay nhà vườn/biệt thự trong khu đô thị mở và trong khu riêng biệt có kiểm soát an ninh ... em thấy với tầm tiền 5-7 tỷ thì nhà CC loại khá vẫn là sự lựa chọn hợp lý và cho chất lượng cuộc sống khá tốt (về vị trí, tiện ích, cảnh quan, an ninh, môi trường em thấy đều ổn, chỉ hơi phiền là mật độ các khu này thường khá cao, rất khó kiếm chỗ đỗ xe ô tô đặc biệt nếu nhà nào có nhiều hơn 1 xe). Còn nếu ở tầm tiền 15-20 tỷ trở lên thì em thích ở nhà mặt đất nhưng phải ở trong khu riêng biệt có cảnh quan, có BQL và an ninh tốt. Với tầm này thì CC phải là dạng rất cao cấp hay Penthouses thì mới so sánh được. Còn nhà ngõ rộng kể cả ở khu trung tâm hay mặt phố chỉ hợp kinh doanh hay cho thuê chứ ở thì chán. Một điểm nữa là các khu riêng biệt ở HN ko nhiều và vị trí có thể ko thuận tiện với tất cả thành viên gia đình nên rất nhiều người dù sở hữu biệt thự ở đây nhưng vẫn chọn ở những khu CC cao cấp gần trung tâm cũng ko có gì lạ.

duymanh90

Xe đạp
Tôi đố nhà bạn mắc được 2 nguồn điện khác nhau đó, mất đường này đổi đường khác, từ trước tới nay nhà t chưa mất điện quá 5p :D

Cap Còm

Xe điện
Tôi đố nhà bạn mắc được 2 nguồn điện khác nhau đó, mất đường này đổi đường khác, từ trước tới nay nhà t chưa mất điện quá 5p :D
Cái này CĐT họ làm chứ em làm sao đc.
Nhà cụ ko bị cắt điện luân phiên thì nhất rồi

clessking

Xe buýt
Cái này CĐT họ làm chứ em làm sao đc.
Nhà cụ ko bị cắt điện luân phiên thì nhất rồi
Ý cụ ấy là nhà đất đấu 2 đường điện, mất đường này lấy đường kia. Kiểu ngày xưa câu điện nhà hàng xóm lúc mất điện đó cụ.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cụ lại nguy hiểm rồi :)) em bảo chung cư nhà em mất điện thì vẫn có nguồn dự phòng phát điện đấy. Cụ thích cá với em cái gì em cũng chơi với cụ. Ở chung cư sẽ có thêm 1 nguồn điện dự phòng khi xảy ra mất điện. Nguồn đó chỉ là ko hoạt động tất cả các thiết bị điện thôi.
1 nguồn dự phòng thường dùng cho 2 ổ cắm và vài bóng đèn để gia đình sinh hoạt bth cụ nhé.

dotcms

Xe tăng
Như tít. Có cụ nào bán hoặc cho thuê nhà đất để mua chung cư ở ko ạ.
Ưu, nhược điểm là gì ạ. Nhà em thì trong hẻm xe máy nên thấy nhiều cái khiến chất lượng cuộc sống chưa tốt nên hóng xe có nên mua chung cư để nâng tầm cuộc sống ko.
E ở cả 2. Cả 2 nơi đều oto đỗ cửa ạ. Nhưng nếu như cụ để ở sướng thì chung cư, nhà đất ở bất tiện chút nhưng lâu dài đất còn tăng giá hoặc cơi nới xây thêm tầng đc ạ

duymanh90

Xe đạp
Cụ lại nguy hiểm rồi :)) em bảo chung cư nhà em mất điện thì vẫn có nguồn dự phòng phát điện đấy. Cụ thích cá với em cái gì em cũng chơi với cụ. Ở chung cư sẽ có thêm 1 nguồn điện dự phòng khi xảy ra mất điện. Nguồn đó chỉ là ko hoạt động tất cả các thiết bị điện thôi.
1 nguồn dự phòng thường dùng cho 2 ổ cắm và vài bóng đèn để gia đình sinh hoạt bth cụ nhé.
Cụ quên mất giá à, mình cái thứ 2 sẽ tính từ mốc 0, hiện tại mình cũng mới làm 1 căn cc, nhưng đang chửi nhau với cdt vì vụ thiết kế nhà khiến m không thoải mái lắm

winnghiepdu

Xe điện
Em thì sắp chuyển từ chung cư xuống nhà đất tất nhiên tiện lợi thì chung cư hơn nhưng mà em thích sống liền kề hơn vì nó không giáp tường với nhà khác, chung cư thì diện tích rộng thì rất đắt nhà thì cứ chồng tầng lên là được.

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Em thì sắp chuyển từ chung cư xuống nhà đất tất nhiên tiện lợi thì chung cư hơn nhưng mà em thích sống liền kề hơn vì nó không giáp tường với nhà khác, chung cư thì diện tích rộng thì rất đắt nhà thì cứ chồng tầng lên là được.
Cụ định nghĩa liền kề là thế nào mà bảo k giáp tường nhà khác nhỉ ?

koala2023

Xe tải
Đấy là cụ ở khu nào, chứ ở khu của Vin (hoặc các khu đô thị có quy hoạch) thì đố cụ cơi nới được gì.

Jonhy

Xe buýt
Trừ đại gia nhiều tiền chứ người dân bình thường thì quan trọng là có bao nhiêu tiền thôi. 5-7 tỷ thì ở CC cho nó lành vì tầm đấy có mua được nhà đất tử tế đâu. Ngõ ngách thì đương nhiên ở không sướng rồi.

trungleba

Xe buýt
Trừ đại gia nhiều tiền chứ người dân bình thường thì quan trọng là có bao nhiêu tiền thôi. 5-7 tỷ thì ở CC cho nó lành vì tầm đấy có mua được nhà đất tử tế đâu. Ngõ ngách thì đương nhiên ở không sướng rồi.
5-7 tỷ ko mua đc nhà tử tế á, bác cứ đùa :))