[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

Jonhy

Xe buýt
Cụ suy luận ngõ 3 m từ cái ngõ 3m trong nội đô ra dân trí thấp, an ninh không tốt thì em thấy không liên quan lắm. Còn nên nhớ yêu cầu là ở sướng chứ ko phải là kinh doanh được. Theo em thấy làm việc trong nội thành thì ở những căn nhà dưới đây là sướng, đi đâu cũng tiện (em từng sống ở cùng khu này 10 năm, đến h ra vùng ven ở liền kề vẫn thấy tiếc vì phải bán đi). Bỏ tầm 6,7 tỷ ra mua chung cư cao cấp như the Zei để rồi mỗi ngày cụ phải mất ít nhất 2 tiếng di chuyển đi làm là ít, quá là vất chứ sung sướng gì
Với cụ ngõ 3 gác, nhà 35m2 là cụ thấy đủ sướng rồi thì em tranh luận với cụ làm gì nữa 🤣
Em thích ở nhà đất chứ em không thích CC nhưng với tầm tiền đấy thì kiếm cái CC ngon ngon tí ở sướng hơn mấy cái nhà trong ngõ ngách là cái chắc. Trước em cũng ở hơn chục năm cái nhà hơn 30m2 ở Đống Đa mãi rồi e lạ quái gì mấy cái nhà mà cụ bảo. Em khẳng định ở không sướng lắm đâu nhé. Hồi đấy em cũng thành kiến với CC lắm nên không chuyển lên CC mà cứ ở đấy sau này đổi nhà mới bán đi.

Chỉnh sửa cuối:

trungleba

Xe buýt
Cụ không nên lạc đề, chả liên quan gì đến the Zei cả. Đang nói độ tiện dụng khi ở chứ không nói vị trí, cụ có thể mua chung cư cùng vị trí đó chứ lôi chung cư ở xa ra làm gì.
Vấn đề của mấy cái nhà ngõ thứ nhất là diện tích bé, phổ biến 30-40m. Thứ 2 là ngõ ngách chật chội bẩn thỉu, người có điều kiện 90% là không ở nhà hẻm. Những người có cái nhà đầu tiên là liền kề phân lô họ sẽ mua cho con cái nhà thứ 2 là chung cư. Dân văn phòng có học, làm công ăn lương thu nhập khá thường chọn chung cư an ninh văn minh chứ không chọn nhà ngõ. Nhà ngõ thường dân lao động, dân trong làng, người làm nghề tự do... Văn hoá mặt bằng chung chắc chắn là thấp hơn dân cư chung cư, trừ kiểu HH linh đàm không nói.
Cụ quy chụp người có điều kiện là ko ở nhà hẻm, rồi thì ng có học thì ở chung cư vậy thì em cũng chịu cụ rồi. Em làm việc trên đường Lê Duẩn, các khách có tiền gửi Vip (trên chục tỷ) của ngân hàng em đều ở nhà hẻm mạn Tôn Thất Thiệp hoặc Hàng Bông, họ thừa khả năng mua chung cư. Em ở Cầu Giấy nhưng bây giờ cũng cho thuê nhà đang ở và chuyển lên trên này thuê nhà hẻm, thấy cuộc sống cải thiện rất nhiều, hàng xóm xung quanh toàn các cụ về hưu, cần gì là đi bộ hoặc phóng xe 5 phút đi mua, có thêm thời gian cho con cái và giải trí.

Jonhy

Xe buýt
Lb lại phải qua cầu. Nên dân tình mới đổ về hà đông.
Hà Đông thì nếu cụ nào chỉ loanh quanh mạn đấy thì còn ok chứ kết nối giao thông với mấy quận trung tâm thì đúng là ối dồi ôi luôn ah. LB thì phải qua cầu nhưng có phải cái thời ngày xưa đạp xe với đi bộ đâu mà cụ sợ “qua cầu gió bay”. Tất nhiên ở trong mấy quận nội thành thì tiện hơn nhưng “tiền” thì lại không tiện lắm ah 🤣

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Hà Đông thì nếu cụ nào chỉ loanh quanh mạn đấy thì còn ok chứ kết nối giao thông với mấy quận trung tâm thì đúng là ối dồi ôi luôn ah. LB thì phải qua cầu nhưng có phải cái thời ngày xưa đạp xe với đi bộ đâu mà cụ sợ “qua cầu gió bay”. Tất nhiên ở trong mấy quận nội thành thì tiện hơn nhưng “tiền” thì lại không tiện lắm ah 🤣
Xe máy qua cầu vẫn méo mặt thôi. Ô tô thì siêu tắc. Mà ăn nhau lúc mưa bão qua cầu ý hihi. Vẫn lãnh đủ thôi cụ.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ quy chụp người có điều kiện là ko ở nhà hẻm, rồi thì ng có học thì ở chung cư vậy thì em cũng chịu cụ rồi. Em làm việc trên đường Lê Duẩn, các khách có tiền gửi Vip (trên chục tỷ) của ngân hàng em đều ở nhà hẻm mạn Tôn Thất Thiệp hoặc Hàng Bông, họ thừa khả năng mua chung cư. Em ở Cầu Giấy nhưng bây giờ cũng cho thuê nhà đang ở và chuyển lên trên này thuê nhà hẻm, thấy cuộc sống cải thiện rất nhiều, hàng xóm xung quanh toàn các cụ về hưu, cần gì là đi bộ hoặc phóng xe 5 phút đi mua, có thêm thời gian cho con cái và giải trí.
Cụ lôi nhà hẻm phố cổ Hàng Bông ra làm ví dụ nhà hẻm thì em cũng ạ :)) . Đấy gọi là phố cổ cụ nhé. Và thường mấy người đấy họ mấy cái nhà cơ không phải mỗi 1 cái nhà hẻm đâu. Nhà phố cổ họ để kinh doanh buôn bán.

Jonhy

Xe buýt
Xe máy qua cầu vẫn méo mặt thôi. Ô tô thì siêu tắc. Mà ăn nhau lúc mưa bão qua cầu ý hihi. Vẫn lãnh đủ thôi cụ.
Về khoản tắc thì ăn thua gì so với mạn Hà Đông cụ. Còn đã mưa bão thì quận nào cũng khổ như nhau thôi ah 🤣

BloodOwl87

Xe điện
Tắc về khoản tắc thì ăn thua gì so với mạn Hà Đông cụ. Mưa bão thì quận nào cũng khổ như nhau thôi ah 🤣
Mưa bão qua cầu nó thổi cho tuốt xác đó cụ.
Cụ chê hà đông tắc nhưng chỗ nào không tắc đâu, cầu giấy mỹ đình hoàng mai chắc không tắc.

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện

BloodOwl87

Xe điện
trungleba thế cụ thấy hàng xóm nhà hẻm của cụ thuộc tầng lớp nào, học vấn nghề nghiệp có cao không.

trungleba

Xe buýt
trungleba thế cụ thấy hàng xóm nhà hẻm của cụ thuộc tầng lớp nào, học vấn nghề nghiệp có cao không.
Thế nhà phố cổ ko tính là nội đô à cụ, tiêu chuẩn cụ lạ nhỉ =)). Còn em đang ở mạn Kim Mã nhé, tạm thời biết cụ nhà bên cạnh làm Vietnam airline, em cũng đi làm suốt nên chả có thời gian quan tâm hàng xóm, và họ chắc cũng thế. Còn sau 1 năm sống ở đây em thấy khu phố yên tĩnh, ko có xích mích gì, với em thế là quá tốt rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Thế nhà phố cổ ko tính là nội đô à cụ, tiêu chuẩn cụ lạ nhỉ =)). Còn em đang ở mạn Kim Mã nhé, tạm thời biết cụ nhà bên cạnh làm Vietnam airline, em cũng đi làm suốt nên chả có thời gian quan tâm hàng xóm, và họ chắc cũng thế. Còn sau 1 năm sống ở đây em thấy khu phố yên tĩnh, ko có xích mích gì, với em thế là quá tốt rồi.
Tất nhiên phố cổ là nội đô. Nhưng đang nói nhà hẻm dân trí thấp, ít tiền thì cụ lại lôi dân hàng bông ra thì ko chuẩn, đấy là trường hợp đặc biệt rồi.

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bắt bẻ câu chữ quá.
Cụ ở CC thì cách nhau cái tường 11, chưa kể trên đầu nó nhảy 1 cái là nhà cụ nhức đầu, con cụ chạy nhảy 15' thì nhà tầng dưới lên hỏi thăm.
Nhà liền kề ít nhất là tường cách nhau 20 hoặc 40 cm cũng đỡ nhiều r. Nhất là tầng tiếng ồn vọng với truyền tầng trên tầng dưới thì hầu như ko có.
Nói chung là cảm giác nó kiểu sống phải giữ kẽ từng tí. Tất nhiên là do m ý thức chung thôi, chứ cứ kệ thì hàng xóm nhiều khi cũng chẳng làm j đc mình.
Liền kề cụ muốn yên tĩnh thì phải theo kiểu liền kề của khu đô thị, giá ở HN bây giờ loanh quanh > 10 tỷ thì mới có. Chứ liền kề phố cũ, liền kề trong ngõ xóm thì e thấy chẳng có chuyện yên tĩnh. Chó cắn mèo kêu còn rõ mồn một chứ chưa nói đến chuyện người cãi nhau hát hò. Tường ngăn căn hộ chung cư trước cũng toàn tường 200, bây giờ CĐT xây gạch tiết kiệm cũng phải 170. Chỉ có tường ngăn phòng bên trong mới xây 100 thôi cụ. Nhà e ở CC chưa bao giờ nghe thấy tiếng gì hàng xóm sát vách. Chuyện tiếng vọng sàn tầng trên là có, các cháu nhỏ chơi đùa hành lang gây tiếng vọng cũng có. Nhưng k phải thường xuyên. Em ở tầng cao nên cũng bớt rất nhiều tiếng ồn xe cộ, làng xóm phía dưới. Cuối tuần yên tâm ngủ.
Còn các cụ so sánh CC nhà đất mãi cũng chẳng đi đến đâu. Đầu tiên phải đặt trong phạm trù so sánh tài chính đã. Cứ đem so sánh CC với biệt thự, liền kề vài ba chục tỉ thì dễ chọn lắm

clessking

Xe buýt
Liền kề cụ muốn yên tĩnh thì phải theo kiểu liền kề của khu đô thị, giá ở HN bây giờ loanh quanh > 10 tỷ thì mới có. Chứ liền kề phố cũ, liền kề trong ngõ xóm thì e thấy chẳng có chuyện yên tĩnh. Chó cắn mèo kêu còn rõ mồn một chứ chưa nói đến chuyện người cãi nhau hát hò. Tường ngăn căn hộ chung cư trước cũng toàn tường 200, bây giờ CĐT xây gạch tiết kiệm cũng phải 170. Chỉ có tường ngăn phòng bên trong mới xây 100 thôi cụ. Nhà e ở CC chưa bao giờ nghe thấy tiếng gì hàng xóm sát vách. Chuyện tiếng vọng sàn tầng trên là có, các cháu nhỏ chơi đùa hành lang gây tiếng vọng cũng có. Nhưng k phải thường xuyên. Em ở tầng cao nên cũng bớt rất nhiều tiếng ồn xe cộ, làng xóm phía dưới. Cuối tuần yên tâm ngủ.
Còn các cụ so sánh CC nhà đất mãi cũng chẳng đi đến đâu. Đầu tiên phải đặt trong phạm trù so sánh tài chính đã. Cứ đem so sánh CC với biệt thự, liền kề vài ba chục tỉ thì dễ chọn lắm
Nhà cụ may mắn gặp nhà ko có trẻ con ngịch ngợm hoặc nhà hàng xóm nuôi chó dữ thì cũng bình thường thôi, nó là về điều kiện môi trường xung quanh. Còn cụ bảo tầng cao ít ồn thì ko phải đâu, cụ có thể tìm hiểu thêm về vật lý. Có thể do địa hình nhà cụ nên nó đỡ ồn hơn thôi.
Ngày xưa vlxd kém thì nhà Lk có thể ồn ào thôi cụ. Giờ làm kính hộp bơm khí trơ thì ngăn được 85-90% cụ ạ. Mà cái ồn nhiều nhất nó là do truyền tầng trên tầng dưới với hệ thống khung.
Các vđ khác e ko nói, nhưng xét về ồn thì 1 thằng chỉ tiếp giáp 2 bên với 1 thằng tiếp giáp 4 bên (đặc biệt là trên dưới) thì chắc chắn là liền kề đỡ ồn hơn.

Tóm lại là cái gì cũng có ưu và nhược điểm. Và giá cả thị trường nó sẽ phản ánh đúng thôi, bây giờ chưa đúng thì 6 tháng 1 năm sẽ đúng.
Mỗi người tự chọn cho mình phương án hợp lý của mình thôi.
VD như với cụ thì xì gà là đẳng cấp, ngon. Nhưng với ô Thản thì điếu cày lại là số 1.

Jonhy

Xe buýt
Tất nhiên phố cổ là nội đô. Nhưng đang nói nhà hẻm dân trí thấp, ít tiền thì cụ lại lôi dân hàng bông ra thì ko chuẩn, đấy là trường hợp đặc biệt rồi.
Phố cổ chắc gì dân trí đã cao :P

trungleba

Xe buýt
Cụ đang đánh đồng nhà hẻm nội đô tương đương dân trí thấp thì em lôi ví dụ ra cho cụ thấy thôi, mà chả cứ gì trên phố cổ, nhà sếp em trong ngõ Hoàng Hoa Thám, xung quanh cả khu đấy đều là cán bộ Nhnn hoặc công an, giáo viên. Mà cụ cứ khư khư giữ cái quan điểm nhà ngõ là dân chí thấp, chung cư mới là đẳng cấp nhưng em chưa thấy cụ đưa ra dẫn chứng gì cả. Em thì em nghe mấy bà ở chung cư chỗ em than phiền suốt, nào là ném rác từ tầng trên xuống, rồi hát karaoke, nhậu nhẹt gây ồn, rồi nhận vơ đồ ở lễ tân, lén nuôi chó v.v. Chả hiểu cụ lấy số liệu thống kê ở đâu mà có cái tư duy quy chụp như vậy.