[Funland] Cụ nào ở vùng quê nên làm Youtuber kiếm thêm thu nhập

hd-vt

Xe container
Em thấy những clip nhảm toàn trò rẻ tiền thì nhiều view trong khi những clip về du lịch đầu tư thiết bị đắt tiền (flycam, camera, gymbal...) toàn góc quay đẹp, thông tin bổ ích thì chả được bao nhiêu view
Em đang xem nhiều trên dutube. Với em chỉ xem về du lịch, cảnh quan thiên nhiên con người khăp nơi, không cần bibô nhiều, rảng rải lắm mồm. Tây hay Ta, chuyên nghiệp hay tay mơ cũng có cái hay riêng. Chỉ du lịch, thiên nhiên con người thực không dàn dựng. Ngoài ra các vấn đề khác thì ứi dồi ôi lắm, nhất là về 9chi9em, sự kiện nóng, các con giời đủ các thành phần, bên...tê dồng với ni đồng sáng tác tô màu ác liệt. Không bao giờ em xem.

vandatAT

Xe container
Tưởng dễ nhưng rất khó đấy.
Ko có duyên, đặc sắc thì lấy đâu ra view.
Mà thời của video nhảm nhí em nghĩ qua rồi.
Thêm nữa lượng view từ VN hình như là ít $ hơn thì phải (cái này em ko rõ lắm).

QDV2012

Xe tăng
Em chỉ hỏi cụ mấy câu đơn giản thế này :):
- Cụ biết để bật kiếm tiền cần bao nhiêu giờ xem và bao nhiêu người theo dõi không?
- RPM và CPM của VN là bao nhiêu? Để kiếm dc 3tr/tháng cụ cần bao nhiêu view(ước lượng)?
- Doanh thu ước tính và doanh thu net khác nhau như thế nào?
Ý của cụ chủ là rảnh thì làm thêm cho vui

Như kiểu e có trại heo doanh thu 100 tr/tháng, lợi nhuận đều đều 20,30tr. Rảnh rang em làm kênh youtube cho các bác xem chơi lấy kinh nghiệm với thu nhập khoảng 1,2tr/tháng cũng ok rồi.

canboxom.dt

Xe tăng
Tưởng dễ nhưng rất khó đấy.
Ko có duyên, đặc sắc thì lấy đâu ra view.
Mà thời của video nhảm nhí em nghĩ qua rồi.
Thêm nữa lượng view từ VN hình như là ít $ hơn thì phải (cái này em ko rõ lắm).
Thì ông Nam này trước cũng chỉ là bảo vệ ở HCM bỏ về quê chăn nuôi thôi chứ có phải học cao hiểu rộng gì đâu. Ngày ông ý ra tận 8 video thì đây đích thực là đam mê rồi. Giọng thì đặc sệt địa phương cơ mà vẫn thu hút đó thôi.

canboxom.dt

Xe tăng
Ý của cụ chủ là rảnh thì làm thêm cho vui

Như kiểu e có trại heo doanh thu 100 tr/tháng, lợi nhuận đều đều 20,30tr. Rảnh rang em làm kênh youtube cho các bác xem chơi lấy kinh nghiệm với thu nhập khoảng 1,2tr/tháng cũng ok rồi.
Cái nhà ông ấy xây để ở chỉ 60tr, cái xe mua cũ 200tr thì em nghĩ thu nhập 1 năm ông ấy cũng chỉ tầm 100-200tr thôi ạ. Em thích ông này ở cái tính thật thà, có sao chia sẻ vậy. Và cái quan điểm sống của ông ấy hay, không quá quan trọng đồng tiền, không sân si thằng khác giàu hơn mình.

vandatAT

Xe container
Thì ông Nam này trước cũng chỉ là bảo vệ ở HCM bỏ về quê chăn nuôi thôi chứ có phải học cao hiểu rộng gì đâu. Ngày ông ý ra tận 8 video thì đây đích thực là đam mê rồi. Giọng thì đặc sệt địa phương cơ mà vẫn thu hút đó thôi.
Em chưa xem, nhưng nếu nội dung chỉ loạn quanh luẩn quẩn, ko có gì mới thì chỉ được 1 time là chả ai xem nữa. Ngay hiện tượng hot nhảm 1 thời bà Tân vlog cũng hết date. Vì quanh đi quẩn lại cũng chỉ là siêu to khổng lồ. Thế mà cũng hàng triệu view :D.
Kiểu như bạn Challenge me Hoàng Nam đi du lịch, khám phá thì nó sẽ bền lâu. Xem được biết nhiều thứ (phong cảnh, phong tục tập quán, những con người đặc biệt...)

canboxom.dt

Xe tăng
Em chưa xem, nhưng nếu nội dung chỉ loạn quanh luẩn quẩn, ko có gì mới thì chỉ được 1 time là chả ai xem nữa. Ngay hiện tượng hot nhảm 1 thời bà Tân vlog cũng hết date. Vì quanh đi quẩn lại cũng chỉ là siêu to khổng lồ. Thế mà cũng hàng triệu view :D.
Kiểu như bạn Challenge me Hoàng Nam đi du lịch, khám phá thì nó sẽ bền lâu. Xem được biết nhiều thứ (phong cảnh, phong tục tập quán, những con người đặc biệt...)
Chỉ loanh quanh trại lợn 2 3 ha gì đó thôi cụ. Nhưng cái hay của kênh này là có những quan điểm sống Nam chia sẻ khá hay. Ví dụ như video này em khá là thích. Nó làm em hồi tưởng lại tuổi thơ cũng như được hòa mình vào cảm xúc của bạn ấy.

teppia

Xe tăng
Thấy thằng Hoàng Nam tầm hơn 3tr like, 2 ngày nó đẻ ra 1 video.
mà nuôi 1 team 3 chú.
Chắc thu nhập cũng hơn trăm tr rồi

canboxom.dt

Xe tăng
Thấy thằng Hoàng Nam tầm hơn 3tr like, 2 ngày nó đẻ ra 1 video.
mà nuôi 1 team 3 chú.
Chắc thu nhập cũng hơn trăm tr rồi
Kiểu gì cũng trên trăm. Mua chung cư vài tỉ, mua ô tô gần tỉ. Cơ số máy móc thiết bị cũng vài trăm. Nuôi vài thằng đệ quay phim edit thì có đáng gì

Chỉnh sửa cuối:

canboxom.dt

Xe tăng
Còn bà Tân bây giờ view chỉ bằng 1/10 ngày trước là may. Sống tằng tằng cũng được chứ không bền bằng những kênh chia sẻ kiến thức chăn nuôi kết hợp kiểu này.
Còn làm kiểu HN thì vất vả nguy hiểm vì đi nhiều, khám phá nhiều chỗ hiểm trở, rủi ro tai nạn cao nhưng đó là đam mê của ông ấy. Đi nhiều kiểu đó thì xác định chẳng có thời gian cho gia đình.

QDV2012

Xe tăng
Cái nhà ông ấy xây để ở chỉ 60tr, cái xe mua cũ 200tr thì em nghĩ thu nhập 1 năm ông ấy cũng chỉ tầm 100-200tr thôi ạ. Em thích ông này ở cái tính thật thà, có sao chia sẻ vậy. Và cái quan điểm sống của ông ấy hay, không quá quan trọng đồng tiền, không sân si thằng khác giàu hơn mình.
Ui zời nôm na là ntn
Nền tảng nào cũng vậy thôi, gọi chung kênh nội dung, cụ muốn xem cái gì (học hành, vui chơi, xxx,...) lên google tìm có cả đống thứ trên mạng.

Focus vào mảng kiến thực của cụ nhé.

Chục năm trước người ta muốn học thì người ta mua sách đọc tìm tài liệu. Đến bây giờ thì người ta lại thích trực quan hơn vừa có kiến thức lại vừa có thằng hướng dẫn làm trực tiếp. (Kiến thức cô đọng lại tìm đúng cái vấn đề mình cần tìm). --> người ta tìm đến youtube.

Những kênh như của bác hay cụ kia nó có cả đống trên mạng, rảnh cứ làm thôi vì người muốn tìm kiến thức thời nào cũng có.

Đi rộng ra, thì đa phần làm cái mảng này không phải để kiếm mấy đồng bạc lẻ của nền tảng mà đến từ các nguồn thu khác. Khi có 1 lượng view và sub thì người xem sẽ là lúc thu từ tiền bán hàng. 1000 người xem là 1000 ông khách hàng đến cái cửa hàng nhà bạn rồi. Ông nuôi heo thì người ta sẽ hỏi bác có bán heo giống không? Rồi cám lợn có bán ko? Ăn ở đây chứ tiền youtube đáng được bao nhiêu đâu bác.

canboxom.dt

Xe tăng
Ui zời nôm na là ntn
Nền tảng nào cũng vậy thôi, gọi chung kênh nội dung, cụ muốn xem cái gì (học hành, vui chơi, xxx,...) lên google tìm có cả đống thứ trên mạng.

Focus vào mảng kiến thực của cụ nhé.

Chục năm trước người ta muốn học thì người ta mua sách đọc tìm tài liệu. Đến bây giờ thì người ta lại thích trực quan hơn vừa có kiến thức lại vừa có thằng hướng dẫn làm trực tiếp. (Kiến thức cô đọng lại tìm đúng cái vấn đề mình cần tìm). --> người ta tìm đến youtube.

Những kênh như của bác hay cụ kia nó có cả đống trên mạng, rảnh cứ làm thôi vì người muốn tìm kiến thức thời nào cũng có.

Đi rộng ra, thì đa phần làm cái mảng này không phải để kiếm mấy đồng bạc lẻ của nền tảng mà đến từ các nguồn thu khác. Khi có 1 lượng view và sub thì người xem sẽ là lúc thu từ tiền bán hàng. 1000 người xem là 1000 ông khách hàng đến cái cửa hàng nhà bạn rồi. Ông nuôi heo thì người ta sẽ hỏi bác có bán heo giống không? Rồi cám lợn có bán ko? Ăn ở đây chứ tiền youtube đáng được bao nhiêu đâu bác.
Em nghĩ ở quê mà có thêm vài triệu/ tháng thì cũng tốt. Giờ em thích xem những kênh chân thực kiểu này chứ không còn thích xem chương trình chuyên nghiệp có đầu tư. Em không chăn nuôi nhưng vẫn hay vào xem ông ấy nói về nuôi con nọ con kia cho biết thêm cũng hay.
Tiền Youtube không đáng nhưng ông ấy kiếm đc từ đam mê như này cũng tốt. Được giao lưu với mọi người, vui hơn là cứ lầm lũi nuôi heo đến già cụ ạ.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Vố số case cũng có view tạm ổn thời gian đầu, sau đó nội dung nhàm chán chả có gì mới (mấy cái việc nhà nông đơn điệu thì lấy đâu ra cái mới)... view giảm dần, chủ kênh sau thời gian hào hứng cũng chán... đóng kênh.

Mấy năm gần đây thấy mấy kênh review tóm tắt phim vd Phê Phim... có vẻ khá, vì nội dung là vô biên, làm clip đơn giản.

canboxom.dt

Xe tăng
Vố số case cũng có view tạm ổn thời gian đầu, sau đó nội dung nhàm chán chả có gì mới (mấy cái việc nhà nông đơn điệu thì lấy đâu ra cái mới)... view giảm dần, chủ kênh sau thời gian hào hứng cũng chán... đóng kênh.

Mấy năm gần đây thấy mấy kênh review tóm tắt phim vd Phê Phim... có vẻ khá, vì nội dung là vô biên, làm clip đơn giản.
Cứ tằng tằng tháng vài củ kiếm thêm cũng ngon rồi. Còn làm chuyên Youtube kiếm thì thì em không ủng hộ.

tieunhilang

Xe điện
Em thấy vùng quê đất rộng, trồng trọt chăn nuôi được thì là nơi lý tưởng để làm Vlog kiếm thêm thu nhập. Gần đây em phát hiện ra có ông chia sẻ về thu nhập 1 tháng cũng cỡ hơn 3 triệu dù video của ông ấy chỉ vài trăm lượt xem. Đăng ký thì lèo tèo vài nghìn người. Kể cũng buồn cười, dù là nông dân cơ mà góc nhìn của ông này cũng thú vị nên duy trì được vài trăm người xem. Cơ mà làm cái này phải kiên trì ít nhất nửa năm, mỗi ngày phải ra đều 1 2 video thì lâu dẫn sẽ có người xem. Nếu chưa làm đủ 1000 video thì chưa thể hấp dẫn người xem nếu các cụ không phải người có năng khiếu. Nhưng làm lâu và nhiều dần tự khắc video sẽ hay dần thôi ạ. Thiết bị thì dùng chính điện thoại các cụ để quay. Có 98.5% bỏ dở khi mới làm do ban đầu ít người xem. Em nghĩ làm cái này nếu không kiếm được tiền thì cũng giúp tăng khả năng ăn nói và tự tin trước camera cũng hay.
Được khoảng 10 video đầu thôi cụ! Cái thứ 11 sẽ nhàm!
Em xem Nhịp sống Tây Bắc trên Youtube lúc đầu thấy cũng hay hay, sau thấy nhàm, cái gì cũng "ăn sống". Rồi Bà Tân Vlog cái gì cũng siêu to.

canboxom.dt

Xe tăng
Được khoảng 10 video đầu thôi cụ! Cái thứ 11 sẽ nhàm!
Em xem Nhịp sống Tây Bắc trên Youtube lúc đầu thấy cũng hay hay, sau thấy nhàm, cái gì cũng "ăn sống". Rồi Bà Tân Vlog cái gì cũng siêu to.
Kiểu ăn uống giờ em không bao giờ xem. Cụ Nam kia làm tới nay cũng cả nghìn video rồi em thấy sợ thật sự. Cơ mà mới 1 tháng nay có đề xuất nhiều nên tăng sub nhanh lắm.