[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Pumzen

Xe ba gác
Lại có việc xin tham khảo ý kiến các cụ :D

Nhà tôi có cái quạt trần 3 cánh Vinawind điều khiển từ xa bỗng dưng không chạy nữa. Bấm điều khiển không nhận, và không có cách nào bật nó lên cả.

- Tôi cũng có một cái quạt nữa cùng loại. Cái quạt này không lỗi gì, nhận lệnh từ chính cái điều khiển đó ok, cho nên loại trừ khả năng cái điều khiển hỏng.

- Thỉnh thoảng, cái quạt có vấn đề kể trên lại nhận điều khiển và chạy như thường ==> loại trừ khả năng hỏng tụ khởi động, cháy dây mô tơ.

Từ các suy luận trên ==> bo mạch điều khiển của quạt này hỏng.

Mạnh dạn đặt trên shopee một bo mạch điều khiển (link) về tự thay có phải giải pháp hợp lý không các cụ? Hay gọi thợ? Hay tự tháo mang ra thợ?

Thanks!
Nhà cháu vừa xem bo mạch theo đường link của cụ, nếu bo mạch hỏng thì 90% hỏng cái tụ, tụ màu đỏ gạch vẫn gọi là tụ kẹo, tụ này 1 mi. Tụ này chỉ 15k thôi, chứ mua cả bo mạch hơn 1 lít lại chát quá.

Vulcan V70

Xe trâu
Ở SG, các tiệm bán đồ điện có bán loại mỡ chịu nhiệt như cụ nói không?
Nhà cháu không rõ bác ạ. Hôm trước, lúc nhà cháu thay bạc thau quạt, nhà cháu xin của chú em ở tiệm sửa xe 1 chút. À hôm nhà cháu đến đường Bùi Hữu Nghĩa ( chỗ chợ Đa Kao đi Nguyễn Văn Giai qua cầu Sẵt ) mua bạc đạn có hỏi anh chủ tiệm thì ảnh nói có bán loại mỡ chịu nhiệt mà bán nguyên lon ( bằng khoảng 1/3 lon sữa Ông Thọ), giá 80k bác ạ. Bác tiện đường thì ghé qua khu Bùu Hữu Nghĩa hoặc khu bán đồ sắt trên đường Lê Văn Sĩ gần Lăng cha Cả hoặc khu 7 Hiền chắc cũng có đấy ạ

Hà Tam

Xe điện
Nhà cháu không rõ bác ạ. Hôm trước, lúc nhà cháu thay bạc thau quạt, nhà cháu xin của chú em ở tiệm sửa xe 1 chút. À hôm nhà cháu đến đường Bùi Hữu Nghĩa ( chỗ chợ Đa Kao đi Nguyễn Văn Giai qua cầu Sẵt ) mua bạc đạn có hỏi anh chủ tiệm thì ảnh nói có bán loại mỡ chịu nhiệt mà bán nguyên lon ( bằng khoảng 1/3 lon sữa Ông Thọ), giá 80k bác ạ. Bác tiện đường thì ghé qua khu Bùu Hữu Nghĩa hoặc khu bán đồ sắt trên đường Lê Văn Sĩ gần Lăng cha Cả hoặc khu 7 Hiền chắc cũng có đấy ạ
Cụ bày cho hay quá, có thể ra khu vực Lê Văn Sĩ và Bảy Hiền tìm mua, nếu không thì mua dầu máy khâu ở đó cũng nhiều.

beomap2

Xe container
Lại có việc xin tham khảo ý kiến các cụ :D

Nhà tôi có cái quạt trần 3 cánh Vinawind điều khiển từ xa bỗng dưng không chạy nữa. Bấm điều khiển không nhận, và không có cách nào bật nó lên cả.

- Tôi cũng có một cái quạt nữa cùng loại. Cái quạt này không lỗi gì, nhận lệnh từ chính cái điều khiển đó ok, cho nên loại trừ khả năng cái điều khiển hỏng.

- Thỉnh thoảng, cái quạt có vấn đề kể trên lại nhận điều khiển và chạy như thường ==> loại trừ khả năng hỏng tụ khởi động, cháy dây mô tơ.

Từ các suy luận trên ==> bo mạch điều khiển của quạt này hỏng.

Mạnh dạn đặt trên shopee một bo mạch điều khiển (link) về tự thay có phải giải pháp hợp lý không các cụ? Hay gọi thợ? Hay tự tháo mang ra thợ?

Thanks!
nhà tôi có 4 quạt treo và quạt cây dùng phím tôi toàn tự thay bộ điều khiển xa, mua có 40K, tôi chưa thay bộ điều khiển xa cho quạt trần nào, nhưng chắc không phúc tạp gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Đúng rồi, dầu máy khâu loãng quá sẽ mau bị khô, dầu luyn cho xe máy được lâu hơn
Nhà cháu mua loại chuyên tra quạt, loại này độ nhờn thì loãng hơn dầu xe máy nhưng so với dầu máy khâu thì đặc hơn. Ở cửa hàng bán dầu mỡ họ bán 1 tuýp tầm 150 ml giá 15k. Dầu màu đỏ chứ không vàng như dầu động cơ xe và ko trắng vàng nhạt như dầu máy khâu.

kienvinh

Tháo bánh
Nhà cháu vừa tìm trên mạng ra nhiều loại máy Bosch có điều khiển tốc độ quá, tìm loại nào loanh quanh giá tầm 1 củ mà ko thấy. Bỏ máy ra xem ký hiệu, serie thì tờ tem nhãn sau chục năm dùng nó chỉ còn đúng 1 màu trắng. :))
Máy của nhà cháu cũng chỉ sx tại nước thứ 3 thôi cụ( made in China) có thể dòng máy này lâu đời quá rồi nên ko còn nữa, nhà cháu thấy hình thức khá giống với serie gws 6 lại hao hao cả dòng serie 7-100. Thôi cụ cứ ra đại lý Bosch mà tham khảo xem cái nào nhẹ nhà hợp với mình mà có volume điều tốc loanh quanh trên dưới 1 củ.
Đã mua, đã cắt cụ nha.

Đây là thành quả:

Và đây cũng là thành quả:

Didilailai

Xe tải
Các cụ chia sẻ kinh nghiệm sửa máy hút mùi giúp em với, quạt hút mùi nhà em mỗi ngày bó dần, giờ thì không quay được nữa chỉ có tiếng u u của moto thôi, em định tháo xuống mang đi mà cũng chưa biết cách tháo ạ

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ chia sẻ kinh nghiệm sửa máy hút mùi giúp em với, quạt hút mùi nhà em mỗi ngày bó dần, giờ thì không quay được nữa chỉ có tiếng u u của moto thôi, em định tháo xuống mang đi mà cũng chưa biết cách tháo ạ
Món này phải tự lọ mọ làm thôi, chứ chia sẻ chả biết chia sẻ gì. Mô tơ quạt hút mùi bị bó do nó hút dầu mỡ, cặn bám vào, lâu ngày ko quay nổi nữa, nếu tiếp tục dùng là cháy động cơ ngay. Giờ phải tháo tung ra lau chùi vệ sinh như ở mức phục chế, khá mất công.
Nhà cháu hiện đang có 3 cái mô tơ cũ của hút mùi, do phá bỏ bếp với cũ hỏng nhà cháu tháo ra lau dầu lại và hiện cả 3 cái đều tận dụng vào các mục đích khác ngon lành.

VOLVODD

Xe tải
chung sở thích. Đồ đạc trong gia đình em toàn tự sửa, tự làm hầu như gần hết.
từ cái kệ gắn tường cho đến máy móc thiết bị trục trặc
từ cắt, phay gỗ cho đến hàn chì, chế cháo, đục đẽo,... :D
chỉ là phải lén vợ mua từng món đồ dụng cụ một. Bây giờ tạm ổn rồi, hôm bữa mua cái máy lọc nước, thợ vô lắp chả buồn khui túi đồ nghề họ mang theo. Còn hỏi em làm nghề gì. Dân văn phòng mà đồ nghề hơn cả thợ.
Em cũng như cụ,đồ đạc trong nhà không thiếu món gì, từ cưa tay cưa máy, khoan tay khoan bàn đủ cả,lúc sắm quả máy hàn que mặt gấu em nó phải sưng mất cả tuần, nói chung sắm đồ để dùng cũng hay những đồ nhà bị hỏng tự sửa được,nhiều khi gọi thợ những cái lặt vặt người ta không muốn làm

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng như cụ,đồ đạc trong nhà không thiếu món gì, từ cưa tay cưa máy, khoan tay khoan bàn đủ cả,lúc sắm quả máy hàn que mặt gấu em nó phải sưng mất cả tuần, nói chung sắm đồ để dùng cũng hay những đồ nhà bị hỏng tự sửa được,nhiều khi gọi thợ những cái lặt vặt người ta không muốn làm
Cái máy hàn đáng bao tiền đâu mà vợ cụ có vẻ khó chịu thế nhỉ 🙄🙄🙄

VOLVODD

Xe tải
Cái máy hàn đáng bao tiền đâu mà vợ cụ có vẻ khó chịu thế nhỉ 🙄🙄🙄
Không bao nhiêu nhưng em sức khỏe không như người ta,mắt thì hơi cận hàn sì nó hại lắm cụ, với lại ở quê biết mình có đồ biết làm nên hay có người nhờ, không hộ thì ngại mà hộ thì cụ bết thế nào rồi đấy

NguyenAnhPhan

Xe container
Không bao nhiêu nhưng em sức khỏe không như người ta,mắt thì hơi cận hàn sì nó hại lắm cụ, với lại ở quê biết mình có đồ biết làm nên hay có người nhờ, không hộ thì ngại mà hộ thì cụ bết thế nào rồi đấy
Chối khéo đi cụ. Kệ họ. Cụ không khỏe, đừng ôm đồm việc làng xã....người ta nhờ thì bảo kt khó nên cố tự làm. Chứ không đủ sức làm giúp...còn người ta mượn thì tùy hay cho. Sk bản thân không ai giúp được

kienvinh

Tháo bánh
Nhà cháu vừa xem bo mạch theo đường link của cụ, nếu bo mạch hỏng thì 90% hỏng cái tụ, tụ màu đỏ gạch vẫn gọi là tụ kẹo, tụ này 1 mi. Tụ này chỉ 15k thôi, chứ mua cả bo mạch hơn 1 lít lại chát quá.
Đã hạ thổ được cái quạt cụ ạ:

Nó đúng 1 mF hay sao ấy. Cụ thánh thật:

Bây giờ cụ chỉ cho em chỗ mua off-line cái tụ này, chứ mua trên shopee thì hơi bị đầu lâu...

formen

Xe lăn

Bây giờ cụ chỉ cho em chỗ mua off-line cái tụ này, chứ mua trên shopee thì hơi bị đầu lâu...
Tiệm đồ điện lạnh cụ ợ 10k 1 con hay sao á, cụ ở gần em qua tặng cụ 1 con, em mua 3 con dùng 1 còn dư 2.

Chỉnh sửa cuối:

ssgabeo

Xe buýt
Máy giặt LG báo lỗi IE (lỗi cấp nước) thì sửa thế nào các cụ nhỉ

dongnat123

Xe container

Em đoán cụ Pumzen nói đến hai con tụ c3 hoặc c5 chứ