[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

coolpix8700

Xe ngựa
Dây chôn ngầm trong tường mà không đi trong ống gen thì sau nhiều năm có khả năng chạm chập, rò điện ra tường ==> nhảy CB. Bác chữa kiểu gì? Đi một đường dây mới, nổi bên ngoài?
Họ đều đi ống gen hết bác ạh!

Em đang đặt mua cái máy dò kim loại và dây điện để vẽ lại đường điện + cái ống nước lên téc.
Do dây đi ống gen nên chắc nếu phải thay thì sẽ không phải đục hết tường.
Khi mua xong, sửa lại nhà em cũng làm lại trục hộp kỹ thuật chính.
May là tường trong và ngoài đều được , ống gen chạy ở lớp giữa nên cũng không khó khăn lắm. Chỉ có điều dù cẩn thận như vậy mà dây âm tường lại dùng loại nhiều sợi mịn.
Như mấy cái nhà em đã ở thuê ở Đức, thì đường điện cho các ổ cắm công suất thấp (chỉ được dùng cho dụng cụ công suất thấp, kể cả máy sấy tóc và bàn là họ cũng khuyên không nên) thì họ dùng dây đơn. Chỉ có các ổ cắm công suất cao mới dùng dây nhiều sợi, nhưng các sợi đồng đều có thiết diện lớn. Mà khí hậu của họ khô, dây đồng để lâu không bị xỉn như ở VN!

Chỉnh sửa cuối:

xe lexus

Xe tải
Có chuẩn không cụ. Em đoán 1 là nguồn, 2 là led cụ ạ. Em cũng có cái đồng hồ, nên định tháo ra kiểm tra xem sao. Nhưng thấy tình hình nghe phức tạp nên nhờ các cụ có kinh nghiệm xem ntn. Em xem thì không thấy cháy nổ gì hết, cầu chì ko đứt, còn kiểm tra điện thì chưa biết ntn ạ.
chết led màn hình tối thui, tiếng vẫn phát ra bình thường.
chết nguồn thì ...không đèn, không tiếng. chả có gì hết.
cụ đo thử xem có điện áp thấp chưa? chưa có thì đo ngược lại điện áp cao xem có chưa (chỗ chân con tụ 450v)

buithai108

Xe máy
Sân nhà e mái kính có cắt 1 lỗ để luồn ống điều hòa, có cách nào bịt kín lỗ đó ko các cụ

minh_viet.78

Xe buýt
Dây chôn ngầm trong tường mà không đi trong ống gen thì sau nhiều năm có khả năng chạm chập, rò điện ra tường ==> nhảy CB. Bác chữa kiểu gì? Đi một đường dây mới, nổi bên ngoài?
em làm nhà năm 2000 đây đây điện em đi ngầm hồi đó đâu có ống gen đến giờ có thấy chạm chập gì đâu

A98

Xe container
Sân nhà e mái kính có cắt 1 lỗ để luồn ống điều hòa, có cách nào bịt kín lỗ đó ko các cụ
Cụ thử keo xi măng bịt lỗ xem. Em cũng chưa thử nhưng lý thuyết là thế. Kể cả thế, ống điều hoà thường được quấn nên nước sẽ theo khe giữa băng cao su và ống bảo ôn xuống.

a_bờ_cờ

Xe tải
Chia sẻ với các cụ một chút việc vặt do thợ ẩu hoặc kém kinh nghiệm. Chuyện là nhà em mới thay bồn cầu, xong cứ thoảng mùi bể phốt mà không thể định vị được nguyên nhân. Mùi cứ phảng phất trong nhà phát rồ cả người mà kíp thợ cứ đùn đẩy trách nhiệm, đổ tại tắc ống thông hơi.
Tức mình đi tìm hiểu 1 chút mới phát hiện ra mấy lão thợ vườn trét cement mà không bít cái lỗ chờ bên trong nên phần nào mùi nó thoát ra (chỗ em khoanh vàng). Do nó nằm sâu khó thi công nên em xử tạm chỉ bằng 2 miếng băng dính trong thế là lại thơm lừng luôn. Cha tông môn mấy lão thợ vườn >_<

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ cắt 1 miếng to hơn lỗ, tròn cho đẹp. Dùng keo dán kính dán lên là xong. Muốn đẹp hơn, thì cắt 1 miếng tròn nhỏ hơn lỗ 1 chút. Keo dán kính vào là xong. Muốn chắc hơn thì dán miếng tròn to hơn lỗ (phương án khi nãy) rồi làm tiếp phương án 2.

buithai108

Xe máy
Cụ cắt 1 miếng to hơn lỗ, tròn cho đẹp. Dùng keo dán kính dán lên là xong. Muốn đẹp hơn, thì cắt 1 miếng tròn nhỏ hơn lỗ 1 chút. Keo dán kính vào là xong. Muốn chắc hơn thì dán miếng tròn to hơn lỗ (phương án khi nãy) rồi làm tiếp phương án 2.
Vấn đề là còn ống điều hoà cụ, như cụ đang tư vấn cho e thì là bịt lỗ vào rồi

buithai108

Xe máy
Cụ thử keo xi măng bịt lỗ xem. Em cũng chưa thử nhưng lý thuyết là thế. Kể cả thế, ống điều hoà thường được quấn nên nước sẽ theo khe giữa băng cao su và ống bảo ôn xuống.
Keo xi măng dẻo đúng ko cụ, để e thử xem thế nào

Noname_2015

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ một chút việc vặt do thợ ẩu hoặc kém kinh nghiệm. Chuyện là nhà em mới thay bồn cầu, xong cứ thoảng mùi bể phốt mà không thể định vị được nguyên nhân. Mùi cứ phảng phất trong nhà phát rồ cả người mà kíp thợ cứ đùn đẩy trách nhiệm, đổ tại tắc ống thông hơi.
Tức mình đi tìm hiểu 1 chút mới phát hiện ra mấy lão thợ vườn trét cement mà không bít cái lỗ chờ bên trong nên phần nào mùi nó thoát ra (chỗ em khoanh vàng). Do nó nằm sâu khó thi công nên em xử tạm chỉ bằng 2 miếng băng dính trong thế là lại thơm lừng luôn. Cha tông môn mấy lão thợ vườn >_<

Chưa hình dung ra cái lỗ này ở vị trí nào vậy bác?

kduc

Xe container
E cũng đang bị mùi mà soi chụp các kiểu ko có cái lỗ này, mấy hôm nay dán tạm chân bệ bằng băng dính thì hết, theo dõi tiếp xem sao đã.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Bệt bị mùi thì các cụ cứ mạnh dạn nhấc hẳn nó ra, làm vệ sinh sạch miệng ống thoát, sau đó đắp xi măng trắng quanh miệng ống thoát sàn dày lên chút, đặt lại bệt vào rồi trét xi măng quanh chân bệt đảm bảo hết mùi. Các bệt khi lắp thưởng kèm theo 1 ống đệm silicon để nối giữa bệt và ống thoát sàn. Khi lắp bệt (mới) nếu đặt bệt vào kg cản thận thì đệm silicon này sẽ nghiêng lệch hở gây mùi. Nếu là bệt cũ thì sau 1 thời gian đệm silicon này bị lão hoá, cứng và kg ôm khít cổ xả nữa! Vì thế dù mới hay cũ thì các cụ cũng bỏ cái đệm này đi, đắp xi măng trắng là ổn nhất

formen

Xe lăn
Bệt bị mùi thì các cụ cứ mạnh dạn nhấc hẳn nó ra, làm vệ sinh sạch miệng ống thoát, sau đó đắp xi măng trắng quanh miệng ống thoát sàn dày lên chút, đặt lại bệt vào rồi trét xi măng quanh chân bệt đảm bảo hết mùi. Các bệt khi lắp thưởng kèm theo 1 ống đệm silicon để nối giữa bệt và ống thoát sàn. Khi lắp bệt (mới) nếu đặt bệt vào kg cản thận thì đệm silicon này sẽ nghiêng lệch hở gây mùi. Nếu là bệt cũ thì sau 1 thời gian đệm silicon này bị lão hoá, cứng và kg ôm khít cổ xả nữa! Vì thế dù mới hay cũ thì các cụ cũng bỏ cái đệm này đi, đắp xi măng trắng là ổn nhất
nếu có đệm cao su lót theo em vẫn giữ lại hoặc ra mua cái mới cụ ợ, không nó tạo độ chênh hở quá lớn.

còn đục bệt ra và trét lại xi măng trắng/keo chà mạch thì khá đơn giản chứ không khó khăn như cc tưởng đâu ợ, hoặc thuê thợ quãng 200k là ok.

trc có lần em tháo bệt và trám lại nhưng không tiện chụp ảnh vì hết tay.

SIGNUS

Xe container
Người OF
nếu có đệm cao su lót theo em vẫn giữ lại hoặc ra mua cái mới cụ ợ, không nó tạo độ chênh hở quá lớn.

còn đục bệt ra và trét lại xi măng trắng/keo chà mạch thì khá đơn giản chứ không khó khăn như cc tưởng đâu ợ, hoặc thuê thợ quãng 200k là ok.

trc có lần em tháo bệt và trám lại nhưng không tiện chụp ảnh vì hết tay.
Dùng cái đệm ấy khó xử lý triệt để bệnh mùi cụ ah! Nhà em vừa xử lý cả 4 cái, có cả lắp mới và xử lý cái cũ. Tháo ra mới thấy cái đệm cao su kia nó thảm hại thế nào. Nhà nào mà miệng ống thoát sàn thấp quá thì làm cái cút nối cao lên chút rồi đắp xi măng xung quanh là ngon

Vulcan V70

Xe trâu
Chuẩn bị đón năm mới, công việc này không quá phức tạp nên sau khi thợ sơn nước lăn sơn xong thì phần sơn dầu, sửa thay đèn.. nhà cháu tự làm