[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ cho hỏi: mái kính nhà em áp vào tường, bít bằng keo silicon, nhưng sau 2 năm sử dụng bắt đầu thấm nước. Có loại keo nào dán kính và tường để chống nước tốt ko cụ? Tks cụ
Sao "mái" lại áp được vào tường ạ ? Cụ chụp hình rồi inbox em xem thử. Coi có giúp được không nhé

MotoG

Xe tăng
Nhà e có 2 đèn phòng khách bị vỡ hết phần kính như ảnh dưới.

Cũng định bỏ đi thay cái khác nhưng thấy hơi lãng phí. Và đèn mới lại phải khoan lỗ vít mới mất công.
Theo các cụ có thể thay thế mặt kính đc ko. Kính thì chắc khó rồi nhưng giấy (loại tốt) có đc ko ah?

cucsat123

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ một chút việc vặt do thợ ẩu hoặc kém kinh nghiệm. Chuyện là nhà em mới thay bồn cầu, xong cứ thoảng mùi bể phốt mà không thể định vị được nguyên nhân. Mùi cứ phảng phất trong nhà phát rồ cả người mà kíp thợ cứ đùn đẩy trách nhiệm, đổ tại tắc ống thông hơi.
Tức mình đi tìm hiểu 1 chút mới phát hiện ra mấy lão thợ vườn trét cement mà không bít cái lỗ chờ bên trong nên phần nào mùi nó thoát ra (chỗ em khoanh vàng). Do nó nằm sâu khó thi công nên em xử tạm chỉ bằng 2 miếng băng dính trong thế là lại thơm lừng luôn. Cha tông môn mấy lão thợ vườn >_<
cụ chụp hộ e tổng thể vị trí nó được không cụ nhà e cũng bị mà cay quá cứ hôm nào hanh khô hơi nước bốc đi hết là lại bị

chuongvit

Xe tăng
Sân nhà e mái kính có cắt 1 lỗ để luồn ống điều hòa, có cách nào bịt kín lỗ đó ko các cụ
Luồn 1 ống PVc vào lỗ mái kính làm cút Check xuống khỏi nước bắn vào. Giữa ống pvc và mái kính bôi silicol thôi. Em đã làm với ống đh đi xiên qua sàn bê tông ko dột tý nào

chuongvit

Xe tăng
Cụ cho hỏi: mái kính nhà em áp vào tường, bít bằng keo silicon, nhưng sau 2 năm sử dụng bắt đầu thấm nước. Có loại keo nào dán kính và tường để chống nước tốt ko cụ? Tks cụ
Băng trương nở thường dùng làm kín lỗ thoát sàn của Sika

Carens2009

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tivi LCD bị chấm đen màn hình có sửa được không? Hãy phải thay cả tấm panel vậy?

coolpix8700

Xe ngựa
Cả cái cổng và bờ rào nhà em bằng sắt hộp đều đã có tuổi.
Hồi mới về thấy nhiều chỗ chân đã rỉ em gọi thợ và họ phải nhấc bê cả 2 cánh cổng đi. Thấm thoát cũng lại đã 8 năm, nhiều chỗ khác tiếp tụ rỉ. Lần này thì không thể tháo ra để bê đi được nữa vì không chỉ 2B mà nhiều thứ khác đều để trong sân, nhất là mấy cái lồng chim.
Lần trước em đã khoe cái máy hàn, bàn để sử dụng con chuột mài ngang thành máy cắt,... Đủ thời gian để luyện tay nghề (nhất là cắt và hàn trực tiếp trên cổng và bờ rào) và cuối cùng là sơn lại.
Tất cả đã xong, 2 cánh cổng và bờ rào đã đẹp lại gần như mới!

Sẵn có "tay nghề", em đang định làm mấy cái avi cho lũ chim để chúng thoải mái hơn trong mấy cái lồng và cũng để có thể ra khỏi nhà lâu hơn mà không phải lo cho chúng!

MotoG

Xe tăng
E đang vướng quả van nước này bị chết, ko vặn đc, mà thay thì phải đục lỗ rộng ra.

Van bt nó thế này:

formen

Xe lăn
E đang vướng quả van nước này bị chết, ko vặn đc, mà thay thì phải đục lỗ rộng ra.

Van bt nó thế này:
Trông k giống nhau cụ ợ, con dưới có chỗ vặn ở thân, con trên thân tròn, cụ dùng kìm chết hoặc kìm mỏ quạ cặp vào thân tròn đó vặn ra

Pumzen

Xe ba gác
Trông k giống nhau cụ ợ, con dưới có chỗ vặn ở thân, con trên thân tròn, cụ dùng kìm chết hoặc kìm mỏ quạ cặp vào thân tròn đó vặn ra
Thường các củ khoá đồng này nếu thiết kế tháo rời ra được thì nhà sx vẫn làm khuyết 2 đầu hoặc đúc hẳn thành ê cu để dễ dàng vặn ra. Cái khoá nước này cụ chủ ko chụp rõ nên chưa hiểu kiểu thiết kế thế nào. Có lẽ muốn vặn ra phải khoét lỗ gạch rộng ra thôi.

formen

Xe lăn
Thường các củ khoá đồng này nếu thiết kế tháo rời ra được thì nhà sx vẫn làm khuyết 2 đầu hoặc đúc hẳn thành ê cu để dễ dàng vặn ra. Cái khoá nước này cụ chủ ko chụp rõ nên chưa hiểu kiểu thiết kế thế nào. Có lẽ muốn vặn ra phải khoét lỗ gạch rộng ra thôi.
à, em nhìn ra rồi, đúng là 2 con đó là 1 cụ ợ,
vậy cụ MotoG cần khoét rộng gạch ra để lộ phần êcu lớn bên dưới và dùng đầu khẩu đúng cỡ để vặn cho chắc ăn.
đường kính cỡ khoét gạch phải lớn bằng cái mép ngoài cùng của van để có thể rút phần trên của van ra và mua phần trên van để lắp lại.

formen

Xe lăn
trước khi làm việc khoan rộng ra cụ cứ lấy rp7 xịt vào mấy cái khe kẽ, ngâm lâu cả ngày luôn, rồi dùng kìm chết kẹp chặt đầu vặn nhích vào- ra từng chút một, vừa nhích vừa xịt thêm rp7 xem có thành quả không.

HN_2012

Xe tăng
Cụ lên shopee tìm xem, em dùng dán mái tôn với giáp lai tường nhà bên cạnh thấy cũng ổn, được hơn năm rồi

khachuy2705

Xe máy
các cụ cho em hỏi:
1, bồn cầu lâu năm giờ hồi nước chậm thì phải sửa gì ạ?
2, nhà em sàn nhựa, nẹp sàn nhựa giờ bỏng cả, có keo nào chuyên dụng cho món này k các cụ, e mua 502 đổ vào mà k ăn thua

formen

Xe lăn
các cụ cho em hỏi:
1, bồn cầu lâu năm giờ hồi nước chậm thì phải sửa gì ạ?
2, nhà em sàn nhựa, nẹp sàn nhựa giờ bỏng cả, có keo nào chuyên dụng cho món này k các cụ, e mua 502 đổ vào mà k ăn thua
1. Bồn cầu thì cụ tháo vệ sinh đg nc cấp vào, cái này bằm bên trong két nc', chỗ có cái phao nc í.
Hoặc hỏng thì cụ mua cọc cấp thay mới , xịn hoặc độc thì đắt chứ hàng phổ thông có mâý chục

khachuy2705

Xe máy
1. Bồn cầu thì cụ tháo vệ sinh đg nc cấp vào, cái này bằm bên trong két nc', chỗ có cái phao nc í.
Hoặc hỏng thì cụ mua cọc cấp thay mới , xịn hoặc độc thì đắt chứ hàng phổ thông có mâý chục
e cám ơn cụ, để tí về em thử xem sao

MotoG

Xe tăng
trước khi làm việc khoan rộng ra cụ cứ lấy rp7 xịt vào mấy cái khe kẽ, ngâm lâu cả ngày luôn, rồi dùng kìm chết kẹp chặt đầu vặn nhích vào- ra từng chút một, vừa nhích vừa xịt thêm rp7 xem có thành quả không.
Đục ra nghe chừng hơi khoai cụ ah. Em đang tìm cách nào vặn đc là hay nhất. Chỗ vặn đấy vướng cái bệ nước của toa-let nên hơi khó. Em đo được thì chắc dùng cờ-lê số 7. Mai e qua chỗ hàng nước hỏi xem có công cụ giúp vặn dễ dàng ko

formen

Xe lăn
Đục ra nghe chừng hơi khoai cụ ah. Em đang tìm cách nào vặn đc là hay nhất. Chỗ vặn đấy vướng cái bệ nước của toa-let nên hơi khó. Em đo được thì chắc dùng cờ-lê số 7. Mai e qua chỗ hàng nước hỏi xem có công cụ giúp vặn dễ dàng ko
Vâng, chỉ sợ nó khuất góc k thao tác đưa mũi khoan thẳng vào đc chứ cái mũi khoan cụ mua tiệm kim khí có 2,30k thôi cắt tròn xoe, thẩm mỹ.

Cụ sợt mũi cắt gạch phi 30