[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

pisces_hn

Xe container
cửa gió đóng mở ngon thì cụ có thấy hơi lạnh thổi ra từ đó không? - chắc chắn là không vì ngăn mát đâu có lạnh <= mở mà không có gió là bị tắc đường dẫn rồi cụ: cái xốp tạo ống dẫn đã được lắp không chuẩn nên hơi lạnh không được bơm đến cửa gió đã mở sẵn.
cụ tháo mặt trong tủ lạnh ra và lắp lại là được.
Nó có gió ra nhưng ít cụ ạ. Giờ không biết làm cách nào tăng nó lên ạ

Mrbeee

Xe tải
con này của cụ là dạng có xịt hơi nước, do bị dò nên nước chảy ra tùm lum gỉ hết cả các mạch.
mua mới cho bà xã phấn khởi cụ ợ.
chẩn đc bệnh là ngon rồi.
Cám ơn cụ nhiều ạ :)
Sẵn cho em hỏi bữa nay bàn ủi hơi nước loại nào là ok ạ. Nhờ các cụ cho em vài mã tham khảo với ạ. Em xin cảm ơn :)

pisces_hn

Xe container
vậy ngăn đá k đủ lạnh rồi.
cụ set độ lạnh của ngăn đá là bao nhiêu, có nhiêt kế đo để biết tủ chạy được đến độ lạnh đó không?
Em cũng không biết bao nhiêu nhưng đá đông hết rồi ạ. Trước đây bị đóng đá thì cho đồ vào rất lâu đông. Giờ nó đông tốt rồi.

formen

Xe lăn
Giờ nó đông tốt rồi.
có khi vẫn phải đo để loại trừ cụ ợ. vì đông nó hơi cảm tính. -8 độ là thấy cứng đơ rồi nhưng muốn ngon là nó phải xuống đến -15 và sâu hơn.

cụ mà gần em cho mượn cái ổ cắm cảm biến nhiệt đo thú vị phết, nhiều chiêu để phán đoán.
nó có đầu dò đặt tại đúng điểm đo luôn. còn phần hiển thị kéo ra bên ngoài dễ quan sát.
thí dụ đặt ngay tại cửa gió ra ngăn mát để biết chỗ đó bao độ
đặt tại chỗ quạt để biết chỗ đó bao độ
đặt tại cửa gió ngăn đá để biết bao độ
và thời gian đạt đến nhiệt ổn định là bao lâu - để đánh giá hiệu suất hoạt động của tủ

từ đó đưa ra kết luận là tại cái gì.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Vulcan V70

Xe trâu
Tự nhiên cái lẫy ổ khóa cửa phòng nhà cháu bị gãy bung ra. Đang giãn cách XH, mời ông thợ sửa khóa về sửa cũng thấy ngại ngại, đành lọ mọ tháo ra, mang cái lẫy bị gẫy ra cửa hàng, bà chị bán hàng vui vẻ tìm cho 1 cái đúng kích thước giá 30k. Cháu mang về gắn vào vừa khít. Xong! Hóa ra mình làm thợ cũng không tệ. Lúc tháo ra thì vừa tháo vừa chụp ảnh lại các vị trí khe, rãnh... cũng không phức tạp lắm

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhiên cái lẫy ổ khóa cửa phòng nhà cháu bị gãy bung ra. Đang giãn cách XH, mời ông thợ sửa khóa về sửa cũng thấy ngại ngại, đành lọ mọ tháo ra, mang cái lẫy bị gẫy ra cửa hàng, bà chị bán hàng vui vẻ tìm cho 1 cái đúng kích thước giá 30k. Cháu mang về gắn vào vừa khít. Xong! Hóa ra mình làm thợ cũng không tệ. Lúc tháo ra thì vừa tháo vừa chụp ảnh lại các vị trí khe, rãnh... cũng không phức tạp lắm

Gớm, nó nằm ở cái chỗ "bà chị bán hàng vui vẻ tìm cho 1 cái đúng kích thước ", lại còn vui vẻ nữa.

Có cái gioăng vòi nước thôi, tôi phải đi 2 phát lên tận Chợ giời, mới tìm được.
Vì không tháo bản gốc đem đi so sánh được.

formen

Xe lăn

nếu cửa phòng cho trẻ nhỏ hoặc người già thì cần thay cả cái khóa này luôn cụ ợ, không nó bị kẹt lại lúc có việc khẩn cấp là choáng váng luôn. nhà em bị 1 lần ntn rồi. ng nhà ở bên trong hoảng kinh hoàng luôn.

Vulcan V70

Xe trâu
nếu cửa phòng cho trẻ nhỏ hoặc người già thì cần thay cả cái khóa này luôn cụ ợ, không nó bị kẹt lại lúc có việc khẩn cấp là choáng váng luôn. nhà em bị 1 lần ntn rồi. ng nhà ở bên trong hoảng kinh hoàng luôn.
Gớm, nó nằm ở cái chỗ "bà chị bán hàng vui vẻ tìm cho 1 cái đúng kích thước ", lại còn vui vẻ nữa.

Có cái gioăng vòi nước thôi, tôi phải đi 2 phát lên tận Chợ giời, mới tìm được.
Vì không tháo bản gốc đem đi so sánh được.
May quá, em tháo cái cũ ra lại chụp cả ảnh đưa bà chị xem bà ấy tìm cho ngay, đang giãn cách XH nên có khách mua hàng dù vài chục nghìn nhưng cũng rất nhiệt tình. Lại còn tặng thêm cho 2 con vít nữa.
Lúc đầu em định mua cả cụm về thay nhưng bà chị ấy nói nếu tay xoay, chốt bấm còn tốt thì không nên thay cả cụm, vì mua về có thể phải đục sửa lại lỗ trên khung cửa, khá phức tạp...thôi chỉ thay cái lẫy vậy. Để bớt dịch em sẽ tìm mua cái đúng kích cỡ với cái cũ rồi thay bác ah

ZaiKuKung

Xe hơi
Dây sen tắm nhà em bị chạy nước, em đã tháo ra cho thêm gioăng cao su khít, thêm cả băng keo mà nước vẫn chảy ra rất nhiều, khả năng chỗ bên dưới (chỗ khoanh đỏ), có cách nào xử lý không các cụ hay thay dây?
Thay dây khác cụ à

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện
Cụ nhắc em mới nhớ là nhà em cũng dính một vụ "kinh hoàng". Ông cụ nhà em vào nhà wc tắm gần 1 tiếng đồng hồ ko thấy ra ăn cơm. Em trèo lên phòng gọi mới biết bị cụ nhốt trong nhà wc vì cái khoá chết tiệt, điện thoại không có, phòng thì kín nên đập cửa hò hét gọi mà không ai nghe được. Báo hại em phải vác búa đục nát cái vỏ khoá ngoài mới rút được cái chốt kẹt gẫy bên trong.
Ngày xưa khoá nắm tròn của Solex cực tốt, không bao giờ bị kẹt >< giờ mấy cái khoá đểu VT hay Tàu này nọ đúng là cực lởm luôn.

A98

Xe container
Không biết có cụ nào bị như em không: đang mát mẻ, bỗng nhiên nước giọt tí tách từ điều hoà ra.
Lần thứ nhất, khoảng 1 tháng trước, em không rõ là chuyện gì nên tháo tung cả vỏ nhựa điều hoà ra, thấy nước đọng trong khay hứng không thoát được. Thế là em tháo ống thoát ra thổi cho thông.

Hôm qua, cái điều hoà thứ 2 trong nhà bị như vậy. Có kinh nghiệm, lần này em không cần tháo điều hoà nữa. Em lôi máy hút bụi ra, nối với ống thoát nước, và hút. Thế là xong.

OTC AUTO

Xe hơi
Không biết có cụ nào bị như em không: đang mát mẻ, bỗng nhiên nước giọt tí tách từ điều hoà ra.
Lần thứ nhất, khoảng 1 tháng trước, em không rõ là chuyện gì nên tháo tung cả vỏ nhựa điều hoà ra, thấy nước đọng trong khay hứng không thoát được. Thế là em tháo ống thoát ra thổi cho thông.

Hôm qua, cái điều hoà thứ 2 trong nhà bị như vậy. Có kinh nghiệm, lần này em không cần tháo điều hoà nữa. Em lôi máy hút bụi ra, nối với ống thoát nước, và hút. Thế là xong.
e cũng đã bị và tự mày mò

formen

Xe lăn
Cụ nhắc em mới nhớ là nhà em cũng dính một vụ "kinh hoàng". Ông cụ nhà em vào nhà wc tắm gần 1 tiếng đồng hồ ko thấy ra ăn cơm. Em trèo lên phòng gọi mới biết bị cụ nhốt trong nhà wc vì cái khoá chết tiệt, điện thoại không có, phòng thì kín nên đập cửa hò hét gọi mà không ai nghe được. Báo hại em phải vác búa đục nát cái vỏ khoá ngoài mới rút được cái chốt kẹt gẫy bên trong.
Ngày xưa khoá nắm tròn của Solex cực tốt, không bao giờ bị kẹt >< giờ mấy cái khoá đểu VT hay Tàu này nọ đúng là cực lởm luôn.
vâng, sau tất cả các khóa em thay hết và luôn luôn có chìa khóa cắm tại ổ. ở nhà yêu cầu trẻ con không được phép bấm khóa trái cửa.