[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Vanh234

Xe buýt
Hầu như hãng nào cũng có model có điều tốc mà cụ! Rẻ tiền như Total cũng có điều tốc, và nếu không phải dân chuyên thì mướt mùa mới hỏng. Về độ phổ biến hay thông dụng thì cụ chả cần quan tâm đâu, vì về cơ bản cấu tạo của nó đơn giản dễ sửa chữa và giống nhau, 1 số hãng còn chuyên sx cả linh kiện thay thế cho hãng khác như DCA có linh kiện thay thế cho cho chính nó, Makita, Maktec và Bosh....
Em mua một cái tên Stom hay Stomer gì đấy - em chưa thấy đồ tên thế này bao giờ luôn, mà dùng chục năm vẫn chạy tít.

PhongNgoc

Xe buýt
Cụ trên nói chuẩn. Trừ các cụ thích mua sưu tầm thì mua hãng xịn. Còn các cụ tính mua để dùng thì cứ hàng Tầu có thương hiệu mà mua, chất lượng ổn định, dùng đến lúc chán chơi chưa hỏng. Ngoài các hãng các cụ trên nhắc đến, thì em hay mua hãng ACZ, thấy khá bền.

coolpix8700

Xe ngựa
Em đặt mấy cái đồ này về hàn vào thành mấy cái adapter chuyển OpAmp SIP8 sang DIP8 để thay đổi cho nhau. Em gắn thêm cái đế DIP8 để tiện cắm rút thay đổi các Opamp khác nhau.

Mới hàn được 2 cái là lôi cái đầu Deck Pioneer ra thay con Opamp khuếch đại đầu từ của nó. Nó đang dùng mạch của Mit M5220L. Nhưng nhìn kỹ lại do cái M5220L là loại SIP nên không gian quanh nó rất chật, lại phải chế chân khác cho adapter (cái chân họ gửi kèm nhô ra hơi xa, làm chiếm chỗ nhiều):

Em thử từ NE5532 đến MUSE02, tiếng có vẻ vẫn hơi sáng. Cassette em dùng để nghe nhạc cũ, nhất là nhạc đỏ thu trước 1975, chất lượng các bản ghi rất kém, phải chế lại khá nhiều nghe mới ấm được.
Có cái Opamp của BB là OP275, thường hay bị chê là tiếng đục, nhưng với cassette thì lại không thành vấn đề, nhưng hiện tại em chỉ còn loại dán (SOP8). May vẫn còn mấy cái adapter em lôi ra hàn mấy con chíp dán này lên

Tiếng nghe đã gần giống Rigonda ngày xưa. Em sẽ thay tiếp mấy cái tụ và có khi còn phải can thiệp nhẹ vào mạch khuếch đại đầu từ này (nó có feedback âm, chắc chỗ này can thiệp được)!

bluemoon1974

Xe buýt
Em đặt mấy cái đồ này về hàn vào thành mấy cái adapter chuyển OpAmp SIP8 sang DIP8 để thay đổi cho nhau. Em gắn thêm cái đế DIP8 để tiện cắm rút thay đổi các Opamp khác nhau.

Mới hàn được 2 cái là lôi cái đầu Deck Pioneer ra thay con Opamp khuếch đại đầu từ của nó. Nó đang dùng mạch của Mit M5220L. Nhưng nhìn kỹ lại do cái M5220L là loại SIP nên không gian quanh nó rất chật, lại phải chế chân khác cho adapter (cái chân họ gửi kèm nhô ra hơi xa, làm chiếm chỗ nhiều):

Em thử từ NE5532 đến MUSE02, tiếng có vẻ vẫn hơi sáng. Cassette em dùng để nghe nhạc cũ, nhất là nhạc đỏ thu trước 1975, chất lượng các bản ghi rất kém, phải chế lại khá nhiều nghe mới ấm được.
Có cái Opamp của BB là OP275, thường hay bị chê là tiếng đục, nhưng với cassette thì lại không thành vấn đề, nhưng hiện tại em chỉ còn loại dán (SOP8). May vẫn còn mấy cái adapter em lôi ra hàn mấy con chíp dán này lên

Tiếng nghe đã gần giống Rigonda ngày xưa. Em sẽ thay tiếp mấy cái tụ và có khi còn phải can thiệp nhẹ vào mạch khuếch đại đầu từ này (nó có feedback âm, chắc chỗ này can thiệp được)!
Cụ thử với mấy con opam vỏ sắt, tròn tròn ý, xem nó có thay đổi gì ko, lâu quá em chả nhớ tên gì nữa, vặt trong cái bàn trộn của Yamaha trên Văn Môn, hoặc mấy con đơn opa627 của burr brown...

beomap2

Xe container
Các cụ giúp em với. Em có cái điều hòa Nhật bãi, nó đang có hiện tượng là tự động khởi động. Do điều hòa chứ không phải do điều khiển (em tháo pin điều khiển vẫn bị). Liệu mình có thể tự sửa hay phải gọi thợ
Thằng nhà bên nó thò khiển qua cửa kính bấm cho đh chạy. Hoặc trong nhà có khiển đa năng dùng cho nhiều loại máy

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ thử với mấy con opam vỏ sắt, tròn tròn ý, xem nó có thay đổi gì ko, lâu quá em chả nhớ tên gì nữa, vặt trong cái bàn trộn của Yamaha trên Văn Môn, hoặc mấy con đơn opa627 của burr brown...
Vỏ sắt tròn 627 em có vài cặp, nhưng không dùng cho cái đầu cassette này được, vì chúng là Opamp đơn, phải ghép đôi trên adapter và cũng nóng, cần tản nhiệt nên cần nhiều chỗ trống. Cũng hơi phí vì chất lượng cho cassette không cần phải cao như vậy, mà chất âm cho việc này lại không bằng bọn MUSE02 hay 275!
Giá (và kèm theo là chất lượng) của tụi này theo thứ tự chíp dán, vỏ than, vỏ gốm và cao nhất là vỏ sắt.

Chỉnh sửa cuối:

bluemoon1974

Xe buýt
Vỏ sắt tròn 627 em có vài cặp, nhưng không dùng cho cái đầu cassette này được, vì chúng là Opamp đơn, phải ghép đôi trên adapter và cũng nóng, cần tản nhiệt nên cần nhiều chỗ trống. Cũng hơi phí vì chất lượng cho cassette không cần phải cao như vậy, mà chất âm cho việc này lại không bằng bọn MUSE02 hay 275!
Giá (và kèm theo là chất lượng) của tụi này theo thứ tự chíp dán, vỏ than, vỏ gốm và cao nhất là vỏ sắt.
Đúng rồi cụ, phải ghép 2 con, vì nó là opam đơn, nó có cái khuyên tản nhiệt nhìn đẹp đáo để, lãng phí thật nhưng mà đã diy thì cũng bõ công.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ có thể tham khảo sản phẩm đồ chế cháo của E, tận dụng cái đầu DVD hỏng chỉ để lấy cái vỏ. Đầu tư 1 bộ bluetooth Tàu 95k, và mấy board nguồn, board power 10W+10W, board VU LED cho sinh động. Nghe luôn thẻ nhớ Micro SD, USB, radio FM, laptop, phone kết nối vô tư. Ngon, bổ, rẻ và khoái nhất là mình tự chế.
Hình ảnh minh hoạ:

Cắm điện 220V và kéo luôn đôi loa BOSE nhỏ chạy bền bỉ. Chất âm nếu nghe file WAV hay Flac thì cũng như Dàn mini luôn Cụ ah.
Của cụ có lắp mạch nguồn cách ly không? Cụ tự chế hay mua sẵn?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Của cụ có lắp mạch nguồn cách ly không? Cụ tự chế hay mua sẵn?
Vâng Cụ. Như Cụ nhìn thấy, vì cái vỏ đầu DVD này nó khá mỏng nên các board mạch E lắp chế vào trong đó đều mua sẵn ở shop linh kiện cho tiện Cụ ah. Board nguồn thì đương nhiên phải là nguồn cách ly rồi. Nhưng E vẫn chơi nguồn switching cho mỏng, nhẹ tuy nhiên có gia cố thêm 1 con tụ 10.000uF bên ngoài board để cấp cho board công suất nó đánh cho đã. Lúc đầu E định chơi công suất class D 80W+80W nhưng nghĩ bây giờ chỉ nghe liu riu thôi, nghe to ảnh hưởng hàng xóm nên E chơi board công suất class AB 10W+10W như truyền thống ngày xưa. Nghe đủ âm lượng và nó êm ái hơn class D kiểu loa kẹo kéo Cụ ah. Toàn bộ linh kiện mua sẵn này chẳng đáng bao nhiêu, chỉ khoảng vài trăm k thôi. Nhưng ngồi tỉ mẩn khoan lắp, đấu nối, hàn chế cũng hơi mất thời gian. Cuối cùng thì cũng xong và chạy ổn định. Giờ đây E để nó trong phòng riêng và trở thành đồ giải trí chính của E đó Cụ ah.

hoviethung

Xe lăn
Sửa đc cụ.
Cánh Đảo gió có 2 loại.
1. Mượn lực gió để xoay cánh: cụ tháo ra bôi trơn chi tiết, thay thế chi tiết nếu gãy hỏng.
2. Motor đảo cánh riêng: cái này khó hơn vì nó đủ cả: nguồn, khiển, động cơ, truyền lực. Nên cụ cần xem xét xem nó bị ở đâu thì gỡ dần.
Mình có mấy cái nồi áp suất Sunhouse đang dùng hỏng cả. Có cụ nào có kinh nghiệm bày cho mình sửa với?

Nam việt nam

Xe buýt
Xin các cụ sơ đồ lắp phao tự ngắt cho 2 bồn nước với ah

Carens2009

Xe điện
Các cụ giúp em với. Em có cái điều hòa Nhật bãi, nó đang có hiện tượng là tự động khởi động. Do điều hòa chứ không phải do điều khiển (em tháo pin điều khiển vẫn bị). Liệu mình có thể tự sửa hay phải gọi thợ
Điều hoà nhà cụ bị giống nhà em. Em mua của một mợ đang bán điều hoà Nhật bãi trên này, được một thời gian thì cũng tự nhiên bật lên. Gọi cho mợ ấy hứa hẹn mãi không thấy. Em liền vác cái ghế lên nhìn xem nó bị sao thì thấy bụi bám ở các cái lưới chỗ mấy cái cảm biến đấy. Em mang đi rửa sạch thế mà nó không bị lỗi tự nhiên khởi động. Từ ngày đấy đến nay 3 năm rồi chưa bị lại.

formen

Xe lăn
Xin các cụ sơ đồ lắp phao tự ngắt cho 2 bồn nước với ah
hai cái bồn của cụ vị trí ntn và so chiều cao với nhau ra sao?
thêm nữa cụ cần lắp phao tự ngắt điều kiện tự ngắt là là gì
ngoài ra cụ có mấy bơm để bơm lên 2 bể đó
thêm nữa cụ có mấy nguồn nước cho bơm....
càng chi tiết càng nhiều phương pháp xử lý cụ thể cụ ợ. nếu không thì chỉ lý thuyết xuông làm thật nó phát sinh nhiều lắm.

Nam việt nam

Xe buýt
hai cái bồn của cụ vị trí ntn và so chiều cao với nhau ra sao?
thêm nữa cụ cần lắp phao tự ngắt điều kiện tự ngắt là là gì
ngoài ra cụ có mấy bơm để bơm lên 2 bể đó
thêm nữa cụ có mấy nguồn nước cho bơm....
càng chi tiết càng nhiều phương pháp xử lý cụ thể cụ ợ. nếu không thì chỉ lý thuyết xuông làm thật nó phát sinh nhiều lắm.
Em muốn sử dụng 1 máy bơm cho 2 bồn. Hai bồn đặt ở 2 nhà cạnh nhau, chênh lêch chiều cao 5m. Vì 2 nhà sử dụng độc lập, nên ko lắp 1 phao cho tầng cao hơn được ah

thienlv01

Xe buýt
Em muốn sử dụng 1 máy bơm cho 2 bồn. Hai bồn đặt ở 2 nhà cạnh nhau, chênh lêch chiều cao 5m. Vì 2 nhà sử dụng độc lập, nên ko lắp 1 phao cho tầng cao hơn được ah
Cụ lắp 2 cái đo mức ở 2 bồn, 2 cái valve điện ở 2 đường cấp vào 2 bồn là ok luôn.

formen

Xe lăn
cái này cụ thớt nghiên cứu van nước tự động đóng mở bằng điện ntn, kết hợp với phao điện thông thường để khi bể cạn phao điện cấp điện cho van này mở và đồng thời mở máy bơm cấp nước lên bể tương ứng.

em chưa làm cái bể nào như tình huống của cụ nên chắc cụ cần thử và sai thôi.

kienvinh

Tháo bánh
cái này cụ thớt nghiên cứu van nước tự động đóng mở bằng điện ntn, kết hợp với phao điện thông thường để khi bể cạn phao điện cấp điện cho van này mở và đồng thời mở máy bơm cấp nước lên bể tương ứng.

em chưa làm cái bể nào như tình huống của cụ nên chắc cụ cần thử và sai thôi.
View attachment 7385694
Có vẻ được đấy cụ. 2 van cho 2 bể, chung dây N, còn đầu L thì đấu vào đường xuống của phao điện từng bể. Như vậy khi bể nào hết nước thì phao điện đóng tiếp điểm, máy bơm được cấp điện và van tương ứng của bể này cũng được mở ra.

Pumzen

Xe ba gác
Hôm qua con bé nvbh cho nhà cháu bảo, "chú xem hộ cháu với, chả hiểu máy móc khô dầu hay sao mà càng ngày nó càng rít chú ạ". Ừ để chú mó máy 1 lúc xem máy móc thế nào, chắc lại trơn ngay thôi. :D
Chả là cái quạt của nó bị trục trặc các cụ ạ ! Mang ra kiểm tra thì quạt kêu như có người cầm rổ ốc vít sàng, sóc bên cạnh. Chắc chắn hỏng vòng bi rồi.
Nhà cháu dùng vam tháo vòng bi ra:

Vòng bi nguyên bản của quạt là loại vòng bi rẻ tiền. Quạt này chạy cũng được 5-6 năm nay rồi:

Nhà cháu ra Chợ Giời mua vòng bi mới, nếu mua loại cũ chắc chỉ hơn chục k thôi, nhưng mua hẳn loại xịn sò này với giá 50k.

Lắp vào chạy êm ru như lúc mới :