[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Pumzen

Xe ba gác
Thế thì phải mua và thay rồi .
Cụ cứ tháo ra vệ sinh kỹ, vì ở trong rất bẩn. Siết chặt lại rồi lắp thử xem sao. Mua thay mới thì quá đơn giản! Kể cả thay máy bơm cũng chỉ tầm 300k thôi, bơm xịn thì đắt hơn chút.

Race Dead

Xe điện
Cụ cứ tháo ra vệ sinh kỹ, vì ở trong rất bẩn. Siết chặt lại rồi lắp thử xem sao. Mua thay mới thì quá đơn giản! Kể cả thay máy bơm cũng chỉ tầm 300k thôi, bơm xịn thì đắt hơn chút.
Vâng cụ , để em thử chọc ngoáy xem sao , đúng tiêu chí của thớt .

Pumzen

Xe ba gác
Vâng cụ , để em thử chọc ngoáy xem sao , đúng tiêu chí của thớt .
Nhân đây cũng kể cho cụ câu chuyện về chiếc máy bơm thèng cu e gấu mang về cho nhà cháu. Chả là chiếc máy lọc nước bên nhà ngoại nó bị trục trặc. Nhà bển ko biết gì mới gọi thợ đến sửa. Thấy bảo tụi thợ loay hoay mất cả buổi rồi đề nghị thay thế các phụ kiện xuống cấp của máy lọc, trong đó có chiếc máy bơm này (nhà cháu chưa kiểm tra, chỉ mới tháo ra nhưng thấy cơ bản còn khá mới). Chả hiểu tụi nó thay thế những gì, nhưng chốt cái bill là 1,550 củ. Bố tiên sư, chỉ thêm mấy trăm k nữa là giá của 1 bộ máy lọc nước RO mới bóc tem rồi.
Đúng là ko biết nên bị thợ thuyền nó vặt lông.
P/S: cụ cứ tháo ra nghịch ngợm thoải mái đi, trước khi tháo ra thì chụp cái ảnh đánh dấu dây rợ, các phần chi tiết từng bước bên trong, nó rất đơn giản thôi. Làm xong mới vỡ ra nhiều thứ.

phohien035

Xe buýt
Hỏi các cụ kinh nghiệm dùng ĐH nóng trong ngày lạnh. Máy nhà em Toshiba 2 chiều. Em bật chế độ sưởi, để nhiệt độ lúc cao 26, lúc thấp 21, có chút quạt. Phòng đóng kín có rèm 2 lớp. Đứng dưới ĐH thì thấy có hơi nóng phả ra rất rõ, nhưng cũng thấy có luồng gió mát. Trong phòng thì ko thấy ấm hẳn như kỳ vọng ? Vậy các cụ chọn thông số thế nào để phòng thấy ấm có thể mặc áo font, quần short ?

imagine170

Xe tải
Bộ khoá của nhà cháu là hãng Kin Long, nghe tên cũng có vẻ xuất xứ từ a hàng xóm rồi. Thế mà bền phết.

Bước sang năm thứ 7 được vài tháng rồi, chắc tuổi thọ chục năm là trong tầm tay, thậm chí còn cao hơn nữa.

Em bị hỏng cái khoá cửa như hình. Cụ nào biết chỗ thay khoá ko ak?

coolpix8700

Xe ngựa
Em bị hỏng cái khoá cửa như hình. Cụ nào biết chỗ thay khoá ko ak?
Bác tháo cả ổ ra, mang đến 1 cửa hàng chuyên bán khóa mua bộ khác giống kích thước là về tự thay được.
Cố tìm bộ inox sẽ bền hơn bộ hợp kim, dù có đắt hơn một chút. Nếu cẩn thận, không thích phải chỉnh gì hơn thì mua đúng bộ khóa cũ.
Em cũng vừa thay khóa cửa chính. Đã thay 1 lần khi mới về vì cái mặt bên ngoài bị vỡ, nhưng hồi đó mua đúng ổ cũ và bây giờ sau khoảng 8 năm thì cái mặt lại bị sứt và tay cầm lỏng. Em mua bộ khác, mặt inox khá dầy, khi lắp vào phải chỉnh lại lỗ bắt vít!

imagine170

Xe tải
Bác tháo cả ổ ra, mang đến 1 cửa hàng chuyên bán khóa mua bộ khác giống kích thước là về tự thay được.
Cố tìm bộ inox sẽ bền hơn bộ hợp kim, dù có đắt hơn một chút. Nếu cẩn thận, không thích phải chỉnh gì hơn thì mua đúng bộ khóa cũ.
Em cũng vừa thay khóa cửa chính. Đã thay 1 lần khi mới về vì cái mặt bên ngoài bị vỡ, nhưng hồi đó mua đúng ổ cũ và bây giờ sau khoảng 8 năm thì cái mặt lại bị sứt và tay cầm lỏng. Em mua bộ khác, mặt inox khá dầy, khi lắp vào phải chỉnh lại lỗ bắt vít!
Em từng mua một bộ về lắp. Nhưng chết cái là khi lắp cái ngàm ở thanh đối diện (như hình) thì khi bắt vít toàn bị tuột ra. Theo cụ thì nên xử lý sao ạ? (Dùng vít dài hơn để bắt sâu tận tường hay dùng gì để ko bị tuột). Em cảm ơn cụ!

Jaquier

Xe tải
Vâng, cám ơn cụ! Thực ra pha sơn thì nhà cháu có thể lọ mọ pha ra màu gần giống màu nguyên bản, tuy nhiên để pha sơn thì cần quá nhiều màu quá, vả lại chẳng mấy khi phải sơn tút thế này, 1 tiền gà lại 3 tiền thóc, nên thôi món này dành cho thợ chuyên nghiệp thì tốt hơn.
Giá như ở ta cũng có dịch vụ bán sơn theo mẫu màu mang đến như ở bên Tàu thì tốt quá. Nhà cháu nhớ 1 lần xem clip pha sơn của 1 lão làng bán hàng bên TQ. Khách có nhu cầu sơn, mang mẫu màu đến cho quầy bán hàng, ông chủ cửa hàng sau khi nhìn thấy mẫu màu, nhanh chóng lôi ra mấy màu cơ bản để ra màu đó, pha xong cho vào máy rung, đong vào lon thêm dung dịch spray và máy ép lon, xịt thử ra để so sánh với mẫu, y chang luôn. 1 lon sơn xịt đó nhà cháu nghĩ tầm 30-35 ¥ tương đương ~ 100k vnđ. VN mà có dịch vụ này nhà cháu tin là đắt hàng như tôm tươi, kiếm bộn ngay.
Nhà cháu cũng đã từng pha màu kiểu này, nhưng màu pha chỉ là loại dòng acrylic. Gấu có đôi sandal để trong tủ lâu ngày bị bong tróc lớp lót (ngoài là da thật nên ko sao), định bỏ đi nhưng nhà cháu chuột bạch thử phục hồi xem dư lào, nói chung màu pha cũng phải 7-8 phần giống màu nguyên bản:

Ở mình trong SG cũng có đơn vị làm dịch vụ pha sơn đóng lọ này rồi cụ. Trước em đã từng đặt một lần rồi, mình đọc hãng xe, mã code sơn rồi họ sẽ pha sơn, cho vào bình xịt và ship, về chỉ việc xịt thôi. Em dùng khi bị xước nhẹ thì xịt tạm cho đỡ lộ, nhiều nhiều thì đi hãng sơn một thể.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Con này tính sinh hoạt gia đình ko? Thay 1 số linh kiện mà mãi ko hỏng

HH1993

Xe điện
Khả năng phớt lâu ngày bị lão hoá, thời tiết lạnh chất liệu cao su co ngót lại. Cụ tháo ra vệ sinh lại và siết chặt 3 con vít. Nếu vẫn rò nước thì mua bộ phớt mới, giá cũng hạt rẻ thôi. Nhớ mang máng đâu như 80k thì phải. Hôm vừa rồi t em cho nhà cháu chiếc máy bơm máy lọc, nó ko biết bị thợ bắt thay máy bơm. Nhà cháu đang tháo tung ra xem còn khắc phục được ko:
Cách khắc phục là bác lấy giấy nhám ,đặt lên tấm kính rồi mài cái mặt bích đi chút là ngon. Nó cũng như cái chế hòa khí xe máy lâu ngày gioăng nó bẹp. Cậy gioăng ra rồi mài phần cốc dưới 1 chút là lại kín thôi bác! Chúc bác thành công.

HH1993

Xe điện
Nhân đây cũng kể cho cụ câu chuyện về chiếc máy bơm thèng cu e gấu mang về cho nhà cháu. Chả là chiếc máy lọc nước bên nhà ngoại nó bị trục trặc. Nhà bển ko biết gì mới gọi thợ đến sửa. Thấy bảo tụi thợ loay hoay mất cả buổi rồi đề nghị thay thế các phụ kiện xuống cấp của máy lọc, trong đó có chiếc máy bơm này (nhà cháu chưa kiểm tra, chỉ mới tháo ra nhưng thấy cơ bản còn khá mới). Chả hiểu tụi nó thay thế những gì, nhưng chốt cái bill là 1,550 củ. Bố tiên sư, chỉ thêm mấy trăm k nữa là giá của 1 bộ máy lọc nước RO mới bóc tem rồi.
Đúng là ko biết nên bị thợ thuyền nó vặt lông.
P/S: cụ cứ tháo ra nghịch ngợm thoải mái đi, trước khi tháo ra thì chụp cái ảnh đánh dấu dây rợ, các phần chi tiết từng bước bên trong, nó rất đơn giản thôi. Làm xong mới vỡ ra nhiều thứ.
Tôi rất ghét những loại thợ chộp giật không có tâm. Như vụ làm côn mấy cái xe cho người quen đó. Mua đồ mang ra là chúng nó ỉ ôi,chê đồ chủ xe mua thế này thế kia....rồi hét giá cao. Chưa kể khi làm chúng giở trò để phá sang các chi tiết khác. Tôi thì vì ghét và mất lòng tin với thợ từ xưa. Thế nên tự lọ mọ,tìm hiểu,tự làm. Ngày xưa đi cái xe wave thái, thay cái xích đề mà nó làm cẩu thả,đang đi tuột vô lăng điện vỡ tan cả cái bưởng cũng như nát cả cuộn điện. Giờ đồ đạc để làm xe tôi chả thiếu gì. Chỉ có mỗi thay lốp ( xe ga) là phải tháo bánh,đem lốp với bánh a thuê chúng nó thay. Vì....máy làm lốp đắt quá...ha....ha....

meodenminh

Xe điện
giầy, quần áo ka ki mà bị sơn dính vào thì làm thế nào tẩy sạch được các cụ nhỉ:

coolpix8700

Xe ngựa
Em từng mua một bộ về lắp. Nhưng chết cái là khi lắp cái ngàm ở thanh đối diện (như hình) thì khi bắt vít toàn bị tuột ra. Theo cụ thì nên xử lý sao ạ? (Dùng vít dài hơn để bắt sâu tận tường hay dùng gì để ko bị tuột). Em cảm ơn cụ!
Nếu được bác sử dụng ngay cái ngàm cũ, thay đổi 2 cái lỗ vuông của ngàm thường dễ hơn đục lỗ mới để lắp vít nếu lỗ cũ không trùng (và nếu thiết chế ngàm vẫn dễ hơn).
Em cũng sử dụng ngàm cũ, nới cái lỗ phía trên cho vừa, vì cái ngàm mới ngắn hơn cái lỗ đục sẵn ở cửa gỗ!

Euro2CityStar

Xe lăn
Hỏi các cụ kinh nghiệm dùng ĐH nóng trong ngày lạnh. Máy nhà em Toshiba 2 chiều. Em bật chế độ sưởi, để nhiệt độ lúc cao 26, lúc thấp 21, có chút quạt. Phòng đóng kín có rèm 2 lớp. Đứng dưới ĐH thì thấy có hơi nóng phả ra rất rõ, nhưng cũng thấy có luồng gió mát. Trong phòng thì ko thấy ấm hẳn như kỳ vọng ? Vậy các cụ chọn thông số thế nào để phòng thấy ấm có thể mặc áo font, quần short ?
nhiệt đang tụ trên trần .
mua quạt đẩy xuống sàn

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà cháu ở quê xây hồi 2010 chả tính đến vụ dây cable quang cho internet, Smart TV hồi đó cũng may đi dây anten cho TV phòng khách và các phòng ngủ. Giờ lắp modem wifi nhưng trong các phòng ngủ khi đóng cửa phòng thì tín hiệu chập chờn, yếu. Lại lọ mọ tìm các trạm hộp dây anten rút thử dây anten và luồn dây cable quang theo, may mà ổn các bác ạ.

Pumzen

Xe ba gác
giầy, quần áo ka ki mà bị sơn dính vào thì làm thế nào tẩy sạch được các cụ nhỉ:
Nếu là sơn tường thì cụ ngâm nước lâu lâu chút cho bở, mềm rồi xà phòng bàn chải cọ là sạch thôi.
Còn sơn dầu hoặc dòng sơn chống thấm có gốc Arcrylic thì phải dùng chất tẩy Xylene mới sạch được: