[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

nhanchauchau

Xe tăng
Vâng, để chiều về nhà cháu đo chi tiết cụ thể sau. Tuy nhiên mấy kích thước này cũng không cần chuẩn đâu vì nó có thể điều chỉnh được độ góc mài qua cái trụ dọc.
Về phần kích thước của bộ gá giữ đá mài thì do những thanh đá mài hợp kim có kích thước 16 cm, nhà cháu làm theo kích thước này. Tuy nhiên loại đá mài Nhật xịn, nhà cháu thấy kích thước chuẩn là ~ 20cm(chiều dài), có lẽ sau này nhà cháu sẽ làm thêm 1 bộ gá điều chỉnh được khoảng cách để nếu mài bằng đá mài nước chuẩn thì lắp vào.
Muốn dùng được viên đá nước to, nặng, thì cái đế cụ phải làm khác, nặng hơn, to hơn, k thì lật toang cả đá lẫn dao.
Em từng mò mẫm làm cả mấy bộ , mấy loại rồi dỡ ra bỏ đi hết.
Vì mài tay nhanh, gọn hơn :D

nhanchauchau

Xe tăng
e quen 1 ông chồng:
- Tháo lắp bép gas khi chuyển nhà: gọi thợ
- Thay bóng điện (loại đui xoáy chứ không phải bóng tuýp): gọi thợ
- Xây tường chắn nước vào nhà khi mưa to: vợ làm
Kiếm được tiền thuê thợ là được mợ ạ!

namphong12

Xe container
e quen 1 ông chồng:
Em rể em đây.
Cưới xong treo cái ảnh cưới lên. 2 vợ chồng mượn cái khoan mà không biết mũi nào khoan tường. Không biết lắp cái mũi khoan vào khoan như thế nào.
Gọi cho em hỏi xem lắp vào như nào.
Em bảo để đấy anh qua. Nhìn cái kiểu không biết làm cái gì rồi.
Cô em gái bảo " lấy được ông chồng không biết làm cái gì. Nhưng được ông anh trai cái gì cũng biết". Bố khỉ tất cả những gì trong nhà chúng nó cũng đến tay mình.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em có 2 cái amp bãi này bị lỗi tiếng rất nhỏ , cụ nào biết cách cho kêu to ko ạ ?
E chắc
Em có 2 cái amp bãi này bị lỗi tiếng rất nhỏ , cụ nào biết cách cho kêu to ko ạ ?
E chắc rằng có nhiều Cụ trên này xử được, nhưng ít ra Cụ cũng nên tháo ruột gan bên trong ra cho mọi người thấy được cái cấu hình sơ bộ thì mới có phương án để tham mưu, tư vấn cho Cụ.
Kể ra nếu có thời gian vọc lại mấy cái đồ cổ này cho đỡ ngứa nghề cũng vui đấy Cụ ạ..

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
E chắc

E chắc rằng có nhiều Cụ trên này xử được, nhưng ít ra Cụ cũng nên tháo ruột gan bên trong ra cho mọi người thấy được cái cấu hình sơ bộ thì mới có phương án để tham mưu, tư vấn cho Cụ.
Kể ra nếu có thời gian vọc lại mấy cái đồ cổ này cho đỡ ngứa nghề cũng vui đấy Cụ ạ..
Dịch chuyển nam châm ở đít loa thì có thay đổi âm lượng nhưng ko chuẩn được , lúc rè lúc ù lúc nhỏ . Ko rõ phải làm thế nào ạ

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Dịch chuyển nam châm ở đít loa thì có thay đổi âm lượng nhưng ko chuẩn được , lúc rè lúc ù lúc nhỏ . Ko rõ phải làm thế nào ạ
Ui trời, Cụ làm gì đến nỗi bong cả nam châm loa ra vậy thì sao có thể dán (căn) lại coil (cuộn dây động). Trước hết cần khắc phục cái loa (thay luôn mới), rồi tính tiếp cho gọn Cụ ạ

HH1993

Xe điện
Hồi 2015 nhà cháu xách con dao gốm từ Nhật về, dùng từ hồi đó đến giờ đã gần chục năm, chiếc dao đã mòn lắm rồi, thậm chí lưỡi còn có hiện tượng hơi mẻ răm. Hôm trước nhà cháu sử dụng con dao này thấy cùn quá, chợt nảy ra ý tưởng mài lại nó.
Chất liệu gốm là chất liệu rất cứng, để mài được nó chỉ có loại đá hợp kim có phủ hạt kim cương mới đủ độ cứng để trị dòng gốm này.
Thế là nhà cháu đặt trên shopee mấy thanh mài dao hợp kim này:

Để lắp thanh mài dao này cần phải có bộ giá có cữ mài mới đều lưỡi, nên nhà cháu chế ra bộ tool mài dao (có tham khảo 1 vài mẫu của a Gúc và tự chế riêng theo ý đồ của mình).
Lên đường La Thành mua miếng tole, loại tole dày 3 li. Về pha cắt ra:

Rồi uốn gò nó ra hình dư lày, nhìn đơn giản nhưng cũng khoai phết đấy, vì loại tole thép 3li này rất cứng:

Ta rô ren 1 số chi tiết để bắt vít:

Trong kho có cái giảm sóc hỏng, nhà cháu phá ra để tận dụng 1 số chi tiết:

Cắt miếng mica để làm miếng kẹp giữ thanh đá mài:

Sau 1 hồi khoan gọt rũa, cuối cùng bộ giá mài dao cũng xong. Tiến hành luôn xem kết quả dư lào:

Mài 1 lúc thấy ra bột trắng xoá, chứng tỏ đá mài đã ăn thịt được dòng gốm rồi:

Mài 1 lúc test thử xem dao sắc chưa, nói chung là khá ổn, độ sắc phải cải thiện đến trên 95%. Nhà cháu không muốn mài sắc quá vì gấu ko thích dao sắc quá, đã 1 lần bị dao sắc cứa vào tay nên nhát:
Lưỡi dao sau khi mài, đường mài thẳng tắp đều đặn như mài máy vậy. Phần lưỡi mài nhà cháu căn chỉ rộng gần 1 li, nếu muốn dao sắc nữa thì đẩy phần mài rộng thêm chút nữa bằng cách hạ thấp thanh mài xuống. Tuy nhiên nếu mỏng quá thì lưỡi dao rất dễ bị mẻ:

Sau vụ này có khi nhà cháu mở dịch vụ mài dao gốm được đấy nhỉ, mỗi con cứ làm 50k, ngày mài đôi chục con, thu bộn xèng. :D
Cá nhân tôi thắc mắc là sao bác không thiết kế phần đá cố định và để dao là phần di động? Và mài dọc theo chiều dài của lưỡi dao?
Về bộ gá thì gá chặp viên đá, chỉnh góc đá bằng cơ cấu vít hãm để tạo góc nghiêng phù hợp. Vậy đỡ (cồng kềnh) hơn và thao tác mài an toàn hơn?
Như thế này lỡ nhãng tí là va tay vào lưỡi dao bác ạ.

HH1993

Xe điện
Bác tháo ra vệ sinh các điểm tiếp xúc bằng dầu máy khâu. Các triết áp cũng làm vậy bằng dầu máy khâu,nhớ dùng giấy ăn để lau,thấm dầu dư. Đảm bảo ok!
Để ý triết áp tổng sẽ có 2 kênh ( chân kép,2 tầng tiếp xúc) nếu gãy 1 tầng cũng gây hiện tượng thiếu vế, giảm âm lượng...

HH1993

Xe điện
Em rể em đây.
Cưới xong treo cái ảnh cưới lên. 2 vợ chồng mượn cái khoan mà không biết mũi nào khoan tường. Không biết lắp cái mũi khoan vào khoan như thế nào.
Gọi cho em hỏi xem lắp vào như nào.
Em bảo để đấy anh qua. Nhìn cái kiểu không biết làm cái gì rồi.
Cô em gái bảo " lấy được ông chồng không biết làm cái gì. Nhưng được ông anh trai cái gì cũng biết". Bố khỉ tất cả những gì trong nhà chúng nó cũng đến tay mình.
Xã hội phân công,nổi người 1 việc mà bác!
Tuy nhiên thì thế hệ trẻ giờ k như chúng ta ngày xưa!
- mọi thứ quá sẵn.
Kỹ năng sống kém.
Ít chịu suy nghĩ,đọc những thứ nhưỡng dẫn....dù nó đầy trên mạng.

Pumzen

Xe ba gác
Cá nhân tôi thắc mắc là sao bác không thiết kế phần đá cố định và để dao là phần di động? Và mài dọc theo chiều dài của lưỡi dao?
Về bộ gá thì gá chặp viên đá, chỉnh góc đá bằng cơ cấu vít hãm để tạo góc nghiêng phù hợp. Vậy đỡ (cồng kềnh) hơn và thao tác mài an toàn hơn?
Như thế này lỡ nhãng tí là va tay vào lưỡi dao bác ạ.
Trước nhà cháu cũng đã làm 1 bộ gá giữ đá mài nước cố định rồi, mài bằng tay theo kiểu truyền thống. Tuy nhiên chỉ là dòng dao thép hay sử dụng. Giờ mài dao chất liệu gốm, cần phải có đường, góc mài đều tăm tắp như máy nên mới làm bộ gá kiểu này. Chứ dao gốm ko thể mài tay bình thường được.

Vanh234

Xe buýt
Trước nhà cháu cũng đã làm 1 bộ gá giữ đá mài nước cố định rồi, mài bằng tay theo kiểu truyền thống. Tuy nhiên chỉ là dòng dao thép hay sử dụng. Giờ mài dao chất liệu gốm, cần phải có đường, góc mài đều tăm tắp như máy nên mới làm bộ gá kiểu này. Chứ dao gốm ko thể mài tay bình thường được.
Mấy lần em cũng định thử mài dao gốm - em có làm bộ cữ mài và dùng khá lâu rồi - mà chưa thử, chỉ lo nó gãy dao.

HH1993

Xe điện
Vâng! Ý tôi là thay vì đá di động,mình để dao di động. Hoặc bác làm thêm cái miếng chắn chỗ tay cầm đá đó cho an toàn hơn.
Cảm ơn bác!
Tôi chỉ thắc mắc vậy chứ k có ý gì. Cá nhân tôi thi thoảng cũng mài dao,tuy nhiên chỉ là dao thép thôi... Có những lúc mài tay bo nhãng cái là đứt tay...nên tính tới độ an toàn cho người mài thôi.

MinhAnh2023

Xe máy
e quen 1 ông chồng:
Nhưng chồng mợ kiếm tiền giỏi là được rồi, các cái khác gọi thợ