[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

newbiess

Tháo bánh
Tốt quá, vậy vụ này, theo bác, từng đó chứng cớ (những gì đã có online) là ĐỦ để kết tội bị cáo Hồ Duy Hải??

Việc tiếp theo là, việc chứng cớ được thu thập và xử lý bởi 1 đội Điều tra viên trình độ xuất sắc và đã được kiểm chứng ở mức 9 điểm, thì có nên nhờ đội 19 điểm điều tra lại?
Tòa 3 cấp đã có nhận định, mấy cơ quan điều tra độc lập cũng đã có nhận định (QH, CA), ok?

Em thì không phải tòa, nên không có ý định phán quyết. Cũng không thuộc đội minh oan, vì chưa tìm ra được chứng cứ gì đủ để minh oan
Còn quan điểm cá nhân em. là Tòa có đủ bằng chứng kết tội HDH hay không, thì em xin miễn trả lời

Em chỉ thây là, hơn 20 điểm trong quyết định kháng nghị GĐT của Tòa TC, thì các cụ minh oan chưa thấy ai bẻ lại được cho có lý lẽ đúng theo căn cứ pháp luật cả, kể cả cụ. Và trong quyết định đó, Tòa bác kháng nghị VKS, tuyên bố không cần điều tra lại.
Đến VKS bây giờ còn đang loay hoay, làm sao kiếm ra lý do, bằng chứng, để đề nghị tái GĐT, mà còn chưa xong. Khởi tố cqđt LA , để có thể danh chính ngôn thuận điều tra lại, hoàn toàn trong thẩm quyền VKS mà cũng chưa làm, theo cụ vì sao?
Cụ cứ một hai điều tra lại. Cụ tự cho cụ cao hơn cả Tòa TC và VKS à?
Còn nếu cụ và CĐM muốn điều tra độc lập, ai cấm, phỏng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Happykiss

Xe buýt
Cụ có tố chất của luật sư rồi đấy, thể hiện cách biết ơn với người đã mất công giải thích cho mình, hiến kế cứu Hải! :))
Nên học thêm 1 khóa phóng viên nữa là đủ bộ, trình độ sẽ giống luật sư Phong.
Dạ em cảm ơn anh.

Trong tâm anh rất mong H oan, rất mong tư pháp được cải cách. Em cảm nhận được ở anh như thế anh ạ. Nhưng dường như anh quá hiểu rằng tại VN một khi sự việc nó đã đến nước này rồi thì Hải khó hoặc là sẽ y án. Cho nên anh buồn quá nên theo luôn toà cho nhanh. Nếu mà y án thì uh, cũng giống trend mình. Nếu điều tra lại thì mừng cho H.

có phải vậy ko anh?
Mà anh ơi, anh là dân trong ngành phải ko ạ?

Còn về LS Phong, theo em LS Phong nên có thêm 1-2 LS khác để thành một team LS để theo vụ này. Case này có vẻ hơi quá tải với LS Phong.

ngoài lề: em có vào FB của LS Phong. Cảm nhận của em thì LSPhong là người đáng kính và dễ mến. Ko bàn đến vụ HDH nhé anh Gcar của em

Chỉnh sửa cuối:

trancannam

Xe điện
Tòa 3 cấp đã có nhận định, mấy cơ quan điều tra độc lập cũng đã có nhận định (QH, CA), ok?

Em thì không phải tòa, nên không có ý định buộc tội. Cũng không thuộc đội minh oan, vì chưa tìm ra được chứng cứ gì đủ để minh oan
Còn quan điểm cá nhân em. là Tòa có đủ bằng chứng kết tội HDH, thì em xin miễn trả lời

Em chỉ thây là, hơn 20 điểm trong quyết định kháng nghị GĐT của Tòa TC, thì các cụ minh oan chưa thấy ai bẻ lại được cho có lý lẽ đúng theo căn cứ pháp luật cả, kể cả cụ. Và trong quyết định đó, Tòa bác kháng nghị VKS, tuyên bố không cần điều tra lại.
Đến VKS bây giờ còn đang loay hoay, làm sao kiếm ra lý do, bằng chứng, để đề nghị tái GĐT, mà còn chưa xong
Cụ cứ một hai điều tra lại. Cụ tự cho cụ cao hơn cả Tòa TC và VKS à?
Còn nếu muốn điều tra độc lập, ai cấm, phỏng ạ.
Cử tri đòi điều tra hành vì làm sai lệch hồ sơ thì điều tra lại cho rộng đường dư luận thôi. Có gì mà bác căng thẳng thế ? Nếu HDH có tội thì điều tra lại sẽ củng cố vững chắc quan điểm, nhân dân sẽ cảm phục tin tưởng vào Đảng. HDH chạy đi đâu mà lo thế ????

htoan04

Xe tải
Tôi thấy lúc đầu Nghị và Sol trong diện nghi phạm, sau có chứng cứ ngoại phạm, CQĐT LA đã rút hs 2 người này rồi, không những Nghị mà cả Sol cũng không có 1 lời khai nào nữa trong hồ sơ phá án HDH.
Tất nhiên CQĐT toàn quyền việc này. Đơn giản nói người này người kia không liên quan, đóng cộp dấu hồ sơ mật. Thế là chả có ai có quyền kiểm tra lại thông tin đó nữa, kể cả VKS và Tòa. Họ làm tốt, phá án bằng những chứng cứ không ai có thể chối cãi thì chẳng ai ý kiến gì. Đằng này trình độ kém hơn đứa học sinh chưa tốt nghiệp (cụ thể trong vụ này), lại có quyền không cho ai kiểm tra quá trình điều tra. Đày tớ mà quyền lực ghê gớm.

thichduthu2011

Máy Bay
Em không thấy ai tích cực buộc tội cả. Chỉ là chưa thây kịch bản minh oan nào nghe xuôi tai cả, toàn kịch bản kiểu cố mà vẽ ra nặn ra thậm chí bịa đặt xuyên tạc nhiều chi tiết cốt để minh oan.
Nếu có căn cứ nào để minh oan cho HDH, em nhiệt liệt ủng hộ. Như một số cụ đã nói, cách duy nhất có thể "giải tội" cho HDH chính là H phải phủ nhận lời khai cũ, và chứng minh bị ép cung mớm cung. Chứ không phải đi bịa đặt, xuyên tạc, nặn vẽ ra đủ mọi kịch bản vô lý, thậm chí đổ tội cho hết NVN nào đó không xong giờ quay ra đổ tội cho người đưa báo PPH, rất phản tác dụng. Để minh oan cho 1 người đã tự nhận tội mà nhiều kẻ sẵn sàng gán tội cho những người vô tội, thế mà chúng vẫn mở mồm nhân danh lương tâm, đạo lý!
Tích cực kết tội ở đây là đưa ra lý lẽ bảo vệ quan điểm của cơ quan tố tụng (cơ quan tố tụng đã kết tội thì bảo vệ quan điểm là gì?).

Vấn đề "minh oan" thì theo quan điểm cá nhân của em là ... bất khả thi do đó đi vào hướng ấy là bế tắc. Muốn gỡ tội cho H chỉ có cách chứng minh được vi phạm thủ tục tố tụng là "nghiêm trọng", được điều tra lại cái đã rồi sau đó tính tiếp :))

newbiess

Tháo bánh
Cử tri đòi điều tra hành vì làm sai lệch hồ sơ thì điều tra lại cho rộng đường dư luận thôi. Có gì mà bác căng thẳng thế ? Nếu HDH có tội thì điều tra lại sẽ củng cố vững chắc quan điểm, nhân dân sẽ cảm phục tin tưởng vào Đảng. HDH chạy đi đâu mà lo thế ????
Em có gì căng thẳng đâu cụ. Em ủng hộ điều tra lại mà
Để điều tra lại thì giờ thẩm quyền thuộc VKS đấy, cứ khởi tố CQĐT LA đi, thế là tha hồ điều tra lại.

Happykiss

Xe buýt
Cụ so sánh luật VN với luật nước nào thì cũng nên tìm hiểu hệ thống luật của họ đã.
Tôi lấy 1 VD : luật Mỹ xử án kiểu Bồ thẩm đoàn và có điều luật thỏa thuận nhận tội....cái này VN không thể học tập làm giống họ được trong tương lai gần.
Chúng ta phải thừa nhận 1 thực tế là VN chúng ta vẫn có nhiều điểm khác biệt với các nước Âu-Mỹ, do đó hệ thống luật / tư pháp của chúng ta không thể bệ copy nguyên si giống như hệ thống luật / tư pháp các nước Âu-Mỹ vào để áp dụng được.
Hờ... rồi sao nữa ạ? Quả đúng là VN có nhiều điểm khác biệt với Âu Mĩ.

Đúng thế thật nhỉ!

Happykiss

Xe buýt
Em có gì căng thẳng đâu cụ. Em ủng hộ điều tra lại mà
Để điều tra lại thì giờ thẩm quyền thuộc VKS đấy, cứ khởi tố CQĐT LA đi, thế là tha hồ điều tra lại.
Sau gần chục thớt và sau một thời gian bị hội chứng Sờ tốc hôm với Newbi thì mãi hôm nay em mới thấy Bi nói 1 câu ngắn gọn, súc tích và đúng trọng tâm nhất của vụ kỳ án HDH.

Em chân thành đấy Bi.

tuy nhiên, Bi có phải là đang rất hả hê vì Bi tin rằng ở ta sẽ ko làm được điều đó phải ko Bi.

newbiess

Tháo bánh
Tích cực kết tội ở đây là đưa ra lý lẽ bảo vệ quan điểm của cơ quan tố tụng (cơ quan tố tụng đã kết tội thì bảo vệ quan điểm là gì?).

Vấn đề "minh oan" thì theo quan điểm cá nhân của em là ... bất khả thi do đó đi vào hướng ấy là bế tắc. Muốn gỡ tội cho H chỉ có cách chứng minh được vi phạm thủ tục tố tụng là "nghiêm trọng", được điều tra lại cái đã rồi sau đó tính tiếp :))
Cũng chưa hẳn cụ ạ. Thấy quan điểm của mấy cụ minh oan chối tỉ quá, thì phản bác, hóa ra lại thành là ủng hộ quan điểm cơ quan tố tụng à?
Ví dụ H nó chả có chỗ nào nói bị ép cung, mà đội minh oan cứ nhất nhất cho là H bị ép cung, nghĩ ra đủ kịch bản, thậm chí bịa đặt thêm chi tiết vv
thấy chối tỉ lên tiếng thì hóa ra ủng hộ cq tố tụng?
Em thực ra đang muốn tìm ra chứng cứ để biết xem H có bị oan không mà chưa tìm ra.

thichduthu2011

Máy Bay
Cũng chưa hẳn cụ ạ. Thấy quan điểm của mấy cụ minh oan chối tỉ quá, thì phản bác, hóa ra lại thành là ủng hộ quan điểm cơ quan tố tụng à?
Ví dụ H nó chả có chỗ nào nói bị ép cung, mà đội minh oan cứ nhất nhất cho là H bị ép cung, nghĩ ra đủ kịch bản, thậm chí bịa đặt thêm chi tiết vv
Em thực ra đang muốn tìm ra chứng cứ để biết xem H có bị oan không mà chưa tìm ra.
Thấy đúng thì ủng hộ có sao đâu cụ? Bên nào chả có cái đúng cái sai, cái nào đúng mình nói đúng cái nào sai mình nói sai, xợ dì? :))

newbiess

Tháo bánh
Sau gần chục thớt và sau một thời gian bị hội chứng Sờ tốc hôm với Newbi thì mãi hôm nay em mới thấy Bi nói 1 câu ngắn gọn, súc tích và đúng trọng tâm nhất của vụ kỳ án HDH.

Em chân thành đấy Bi.

tuy nhiên, Bi có phải là đang rất hả hê vì Bi tin rằng ở ta sẽ ko làm được điều đó phải ko Bi.
Sao em lại phải hả hê chứ? Nếu có căn cứ để Điều tra lại được thì rất nên làm, ít nhất đã làm sai dù chỉ là sai sót nhỏ không nghiêm trọng cũng nên bị nêu tên và chịu kỷ luật nào đó chứ không nên làm đến chức Trung tá
Còn tại sao lại nói ở ta sẽ không làm được. Có luật quy định hẳn hoi. Ông Lê Minh Trí đã trả lời cử tri rõ ràng, nếu phát hiện cqđt sai phạm nghiêm trọng, thì VKS sẽ khởi tố.
Cụ hay bộ phận CĐm nào đó muốn VKS chóng khởi tố thì nên ráo riết giúp VKS tìm ra sái sót nghiêm trọng để mà chóng khởi tố đt lại. Nhưng đừng bằng cách bịa đặt xuyên tạc thông tin nhé.

trancannam

Xe điện
Thì bác thấy sai chỗ nào, nói rõ ra và có dẫn chứ hồ sơ bút lục đầy đủ. Có lý đi khắp thiên hạ. Dư luận cần rõ ràng, minh bạch, đúng hung thủ chứ chả bênh ai.
Nội cái chuyện mà bác trả lời về Văn Nghị và Hữu Nghị đã khiến dư luận không tin vào lời của bác rồi. Thì dù bác có nói gì thì cả ai tin. Bác nên lập 1 cái nick mới và tranh luận lại từ đầu xem sao.

htoan04

Xe tải
Theo tôi đây là lý do liên quan đến quyền cá nhân.
Nếu CQĐT đã xác minh và thấy nghi phạm có bằng chứng ngoại phạm thì phải loại nghi phạm ra khỏi diện nghi phạm và trả người ta về với cuộc sống bình thường tránh để xã hội kỳ thị.
Giả dụ bác bị cho vào diện nghi phạm của 1 vụ án, bác đã chứng minh ngoại phạm và được xác nhận, nếu CQĐT vẫn cứ lưu hồ sơ của bác dính vào vụ án thì có phải bác sẽ bị kỳ thị của xã hội không ?! Hơi tý CĐM lại bêu bác lên, hơi tý báo chí lại bêu tên - tuổi - các thông tin cá nhân của bác lên trang nhất....thế thì coi như " quyền riêng tư cá nhân " của bác bị vi phạm, bị quấy rối, bác nó sống yên ổn để làm ăn hay không ?????
Rõ ràng nếu tôi bị cho vào diện nghi phạm, bị điều tra bởi 1 cơ quan có trình độ tốt, hoàn toàn yên tâm và tin tưởng họ sẽ minh oan cho mình. Đằng này trình độ kém, chứng cứ ngoại phạm của tôi có khi họ mang đi tiêu hủy. Đã công nhận là kém thậm tệ, lại yêu cầu phải công nhận kết quả điều tra của mình, không cho ai kiểm tra, làm lại, nghe vô lý không cụ? Thông tin cá nhân của cụ có thể ảnh hưởng đến sinh tử của người khác thì vẫn phải soi như thường.

Happykiss

Xe buýt
Có nhiều cụ nói là làm gì có ép cung, mớm cung, oánh, uýnh... Lời nhận tội là đúng.

Bâu Sít hết nhé.

Toàn dân văn phòng ngồi điều hoà phán như thánh.

Em 2 lần đi thăm nuôi ở Bắc Giang (chắc chắn nhiều cụ biết là tra.i nào), chục lần ra điểm Bưu điện chuyển tiền cho người nhà nên rất rõ. Chính xác là ko đơn giản là người nhà và phạm nhân tay bắt mặt mừng, ôm nhau chia sẻ, chém gió về mọi thứ nhé. Có một anh ngồi bên cạnh. Nói chuyện sức khoẻ, gia đình. Xong về!

Quỳnh hp

Xe tăng
Ý em là cái hàng rào như thế thì ai biết hung thủ bám vào đâu mà lấy dấu vân tay ? Chả nhẽ quét vân tay toàn bộ hàng rào ?
Sau 2 tháng, khi bắt Hải thì mới biết Hải nó bám chỗ nào ở cái hàng rào đó....rồi lúc đó vân tay bay hết rồi....:D
Thế cái ảnh này chụp khi nào vậy cụ,cái thước bên công an ng ta đo và đánh dấu cái gì vậy cụ. Tại sao bên công an phải đo,đánh dấu và chụp ảnh lại hả cụ

GamCaoMayLanh

Xe container
Ý em là cái hàng rào như thế thì ai biết hung thủ bám vào đâu mà lấy dấu vân tay ? Chả nhẽ quét vân tay toàn bộ hàng rào ?
Sau 2 tháng, khi bắt Hải thì mới biết Hải nó bám chỗ nào ở cái hàng rào đó....rồi lúc đó vân tay bay hết rồi....:D
Bác dạy lại đội điều tra trọng án Ca.LA những bài học vỡ lòng hở. Đã nói đây không phải vụ giết người đầu tiên ở LA mờ.

Happykiss

Xe buýt
Sao em lại phải hả hê chứ? Nếu có căn cứ để Điều tra lại được thì rất nên làm, ít nhất đã làm sai dù chỉ là sai sót nhỏ không nghiêm trọng cũng nên bị nêu tên và chịu kỷ luật nào đó chứ không nên làm đến chức Trung tá
Còn tại sao lại nói ở ta sẽ không làm được. Có luật quy định hẳn hoi. Ông Lê Minh Trí đã trả lời cử tri rõ ràng, nếu phát hiện cqđt sai phạm nghiêm trọng, thì VKS sẽ khởi tố.
Cụ hay bộ phận CĐm nào đó muốn VKS chóng khởi tố thì nên ráo riết giúp VKS tìm ra sái sót nghiêm trọng để mà chóng khởi tố đt lại. Nhưng đừng bằng cách bịa đặt xuyên tạc thông tin nhé.
Trời ơi. Anh yêu sao lại phũ thế.

Sai phạm /vi phạm của CQĐT đã rõ rồi mà.

Vấn đề là cần CQ có thẩm quyền chốt hạ là Vi phạm hay sai sót.

Sai sót thì Ok la. Beer thôi 17 anh em và team đtv

Vi phạm thì Ok la. HDH phải học bấm like, tạo TK FB, Zalo...

newbiess

Tháo bánh
Thì bác thấy sai chỗ nào, nói rõ ra và có dẫn chứ hồ sơ bút lục đầy đủ. Có lý đi khắp thiên hạ. Dư luận cần rõ ràng, minh bạch, đúng hung thủ chứ chả bênh ai.
Nội cái chuyện mà bác trả lời về Văn Nghị và Hữu Nghị đã khiến dư luận không tin vào lời của bác rồi. Thì dù bác có nói gì thì cả ai tin. Bác nên lập 1 cái nick mới và tranh luận lại từ đầu xem sao.
Em có được đọc toàn bộ hồ sơ bút lục đâu mà dẫn.
Nên em không muốn bày tỏ quan điểm cá nhân là buộc tội hay minh oan là vì thế.
Dư luận cụ cũng là dư luận, em cũng là dư luận. Không phải chỉ cụ hay Danh hay Thắng mới là dư luận.

Như ông THB nói đây:

... dư luận thì chỗ này lên án, chỗ kia nói oan, người này nói đúng, người kia nói sai. Việc này nói đúng sai thì công lý vẫn từ tòa án ra phán quyết chứ không tự mình nói ra được và phải theo trình tự thủ tục mà chúng ta phải tôn trọng

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng