[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

banmotnucuoi

Xe lăn
Em nghĩ không đơn giản cụ ạ. Anh họ công nhận ta cũng vì anh hàng xóm thôi (kiểu như ko công nhận thì cũng ko thay đổi được gì, vớ vẩn lại bị phụ thuộc quá lúc ấy các anh TBan lại không kiềm chế được anh hàng xóm của ta).
Với bọn tư bản thì lợi ích các tập đoàn của nó là trên hết, nhất là kiếm tiền ở nước ngoài mang về thì nó chiều hết mực.

antidau

Xe container
Có cụ nào biết đi du lịch Cuba bằng cách nào? Chi phí có đắt không?
Đi theo tour 90 triệu 9 ngày cụ ạ
Tiền vé máy bay khứ hồi cỡ 40 triệu rồi
Việt Nam Cuba mang tiếng anh em gìn giữ hòa bình thế giới nhưng đường bay thẳng không có, visa thì vẫn phải xin

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe máy
Đi theo tour 90 triệu 9 ngày cụ ạ
Tiền vé máy bay khứ hồi cỡ 40 triệu rồi
Việt Nam Cuba mang tiếng anh em gìn giữ hòa bình thế giới nhưng đường bay thẳng không có, visa thì vẫn phải xin
40tr chắc phải săn vé rẻ, em check trước vài tháng cũng phải 50tr khứ hồi. Thời gian bay 1 lượt (transit qua Paris) cũng phải tầm 34 tiếng, coi như 2 ngày di chuyển mỗi lượt. Quá vất vả trừ khi có động lực to lớn muốn đến thăm người anh em.

rachfan

Xe điện
Có cụ bảo xóa cấm vận Ku3 làm giàu phút mốt :))
Lạc quan tếu đến thế là cùng,... Ku3 có cái gì để giàu???
- Làm du lịch,... làm bao giờ mới bài bản được như Maldives, Hawai,.. vốn đâu?
- Bán sì gà .... bán được bao nhiêu để trở thành giàu?
- Bán Mía ?
- Xuất khẩu y tế,... xuất đi đâu. Dịch cúm bạn sang mình có dùng được cái máy nào chúng ta đang có đâu, ta đưa bạn đi loanh quanh tham quan bắt tay rồi về.
- Cái gì nữa em cũng chịu.
Nhưng hiện tại bạn đang phải mua gạo chịu của chúng ta rất nhiều, mà gạo mua về cho dân là gạo cao sản chúng ta chỉ bán chăn nuôi, châu phi và bán cho bạn (bạn chỉ đủ tiển mua loại đó)
Phút mốt là sự khác biệt giữa bị cấm vận lâu dài và ko cấm vận. Điều kiện họ có để phát triển, nhanh chậm phụ thuộc thời gian và thích nghi.
Ko có nghĩa là bài bản như Maldives... thì mới đc. Nơi đó đẹp nhưng chưa chắc DT du lịch đã bằng nơi khác. Du lịch ko phải là chỉ đi chỗ đẹp nhất. Thái lan có gì đâu vẫn phát triển du lịch
Nếu nói "giàu" là vượt thu nhập trung bình (12 ngàn đô/người/năm) thì có thể khó, nhưng nếu thay đồi thì Cuba có thể thoát nghèo rất nhanh các cụ ạ.

Mấu chốt của vấn đề nằm ở chỗ Cuba nằm sát gần Mỹ, cách chỉ 150km, và lực lượng Cu kiều ở Mỹ rất mạnh, giàu và có thế lực.

Mặc dù bị cấm vận nặng nề nhưng Cuba chưa bao giờ mất thương hiệu du lịch biển. Hiện nay du lịch còn hơi hẻo vì cấm vận, ít thứ ăn tiêu và chơi bời, chứ khi mở cửa và không còn hạn chế thì chắc chắn mọi thứ sẽ thay đổi rất nhanh. Đảm bảo cho điều đó là sức mạnh của cộng đồng Cu kiều ở Mỹ và những người Mỹ có biệt nhãn với Cuba.

Một điều khác là người Cuba là 1 dân tộc thông minh và khỏe mạnh, có lẽ xét theo tố chất là nhất nhì vùng Mỹ latinh và Caribbean. Họ thoát nghèo không khó đâu.

BinhWalker

Xe điện
Mảng du lịch cụ hỏi em không nắm rõ. Nhưng bên đó họ dùng 2 loại peso như một số cụ đã nói. Dân du lịch dùng CUC, còn dân địa phương dùng CUP. Ko thể đổi trước khi nhập cảnh. Vào đến bên trong Cuba mới đổi được ở các Cadeca, nhà băng hoặc tại sân bay. 1 CUC xấp xỉ 1$ và ăn 25 PUC. Nên đổi tiền tại nơi uy tín. Có thể mang theo thẻ, nhưng không phải thẻ nào cũng được chấp nhận. Đó là một vài kinh nghiệm của em.
Cụ đi năm nào mình đọc thấy đang xoá hệ thống tiền tệ kép. Cũng đang ngâm cứu làm 1 chuyến Cuba chơi các cụ có nhiều kinh nghiệm cập nhật chia sẻ thêm Thank you

Ví dụ bay đường bay nào là nhanh bổ rẻ, khách sạn thì đặt qua hệ thống nào

BinhWalker

Xe điện
Nếu nói "giàu" là vượt thu nhập trung bình (12 ngàn đô/người/năm) thì có thể khó, nhưng nếu thay đồi thì Cuba có thể thoát nghèo rất nhanh các cụ ạ.

Mấu chốt của vấn đề nằm ở chỗ Cuba nằm sát gần Mỹ, cách chỉ 150km, và lực lượng Cu kiều ở Mỹ rất mạnh, giàu và có thế lực.

Mặc dù bị cấm vận nặng nề nhưng Cuba chưa bao giờ mất thương hiệu du lịch biển. Hiện nay du lịch còn hơi hẻo vì cấm vận, ít thứ ăn tiêu và chơi bời, chứ khi mở cửa và không còn hạn chế thì chắc chắn mọi thứ sẽ thay đổi rất nhanh. Đảm bảo cho điều đó là sức mạnh của cộng đồng Cu kiều ở Mỹ và những người Mỹ có biệt nhãn với Cuba.

Một điều khác là người Cuba là 1 dân tộc thông minh và khỏe mạnh, có lẽ xét theo tố chất là nhất nhì vùng Mỹ latinh và Caribbean. Họ thoát nghèo không khó đâu.
Cuba mà cho Michael Corleone lập sòng như phim Bố già thì giàu nhanh mà :) lập luôn bên cạnh nhà tù Guatanamo càng thú vị cho dân Mỹ đi ngắm nhà tù Guatanamo luôn

Nowherelands

Xe máy

Trước khi trở thành "hòn đảo tự do" Cuba đã rất giàu rồi đấy (so với VN và cộng đồng Mỹ Latin). Nếu Mỹ quay trở lại và được tự do thương mại thì quá nhanh vì diện tích, dân số nhỏ, lại quá gần Mỹ.

cuduc

Xe tải
Cụ Phi đen hồi sang mình lần cuối có nói đại ý là Mỹ có thể chấp nhận một nước Xhcn ở xa như Vn chứ ko thể chấp nhận một nước xhcn sát nách. Chắc nhiều người hồi ấy vận động mở cửa nhưng bạn cũng có cái khó.
hồi năm 91 đọc truyện cười của bọn Nga có truyện: trợ lý của ông Bush báo cáo là Liên Xô và Đông Âu sụp đổ rồi, còn 2 thằng VN và CB giải quyết nốt thôi. Ông Bush cha vội can: Không được dụng vào hai thằng ấy, giữ nó lại để làm bảo tàng của cncs. Bọn Nga gặp cũng hay kể chuyện này, thế mà cũng hơn 30 năm, các bạn CB càng ngày càng khó.

bobobu

Xe đạp
Thế theo cụ là tiếng gì?
Tôi đã nói rôi, chưa từng đến Cuba thì đừng chém.
Cuba nói tiếng Tây Ban Nha cụ ơi. Cả cái Nam Mỹ với Caribean chỉ có Brazil nói tiếng Bồ thôi.

Thích vê Côn

Xe tải
Cụ đi năm nào mình đọc thấy đang xoá hệ thống tiền tệ kép. Cũng đang ngâm cứu làm 1 chuyến Cuba chơi các cụ có nhiều kinh nghiệm cập nhật chia sẻ thêm Thank you

Ví dụ bay đường bay nào là nhanh bổ rẻ, khách sạn thì đặt qua hệ thống nào

Cụ check thử xem đúng không :D
Vé máy bay khứ hồi kèm hành lý + thẻ du lịch từ Tây Ban Nha là 620 eur.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ ngồi tại nửa vòng còn lại bán cầu lo Cuba kém, lạc hậu 🤭🤭🤭🤭 . Liệu có hơi thiếu cơ sở không ạ?
theo em biết nc bạn chỉ khó khăn theo đợt ví dụ có thiên tai địch hoạ vì lượng lương thực tự chủ mới đủ dùng
Sợ nhất là có cụ lo Cuba mở cửa cũng như không vì không có gì để làm kinh tế. :))
- Du lịch
- Công nghiệp đường
- Xì gà, thuốc lá.
- Rượu rhum.
Việt Nam mình chưa có nhãn hiệu hàng hóa nào vươn tầm cỡ thế giới thì phải? Quanh đi quẩn lại cũng chỉ phục vụ trong nước, xuất khẩu TQ với bán cho Việt Kiều ở các nước.

PDlong

Xe tăng
Gái cuba thấy bảo mỹ la tinh rất phóng khoáng phải ko các cụ

namson229

Xe điện
Có cụ nào biết đi du lịch Cuba bằng cách nào? Chi phí có đắt không?
chắc hơn 100 củ cụ ạ, trước có đứa bạn sang học ngắn hạn bên canada, đặt vé sang cu ba du lịch, vì bay gần từ canada sang cu ba thôi; ăn hải sản rẻ... bên cu ba cũng mong muốn phát triển du lịch; bảo cấm vận lên nhà cửa tồi tàn, kiểu ko có tiền mà sơn lại í, xe ô tô thì toàn đời cổ; kinh tế thì nhà nước vẫn muốn chủ đạo, ko cho tư nhân phát triển

duongctt

Xe tăng
Cụ Phi đen hồi sang mình lần cuối có nói đại ý là Mỹ có thể chấp nhận một nước Xhcn ở xa như Vn chứ ko thể chấp nhận một nước xhcn sát nách. Chắc nhiều người hồi ấy vận động mở cửa nhưng bạn cũng có cái khó.
hồi năm 91 đọc truyện cười của bọn Nga có truyện: trợ lý của ông Bush báo cáo là Liên Xô và Đông Âu sụp đổ rồi, còn 2 thằng VN và CB giải quyết nốt thôi. Ông Bush cha vội can: Không được dụng vào hai thằng ấy, giữ nó lại để làm bảo tàng của cncs. Bọn Nga gặp cũng hay kể chuyện này, thế mà cũng hơn 30 năm, các bạn CB càng ngày càng khó.
Đất không chịu giời thì giời nên chịu đất chứ đếu ai lại ngang bướng thế. Em thì tin rằng các anh ấy thích bị cấm vận hơn là thả ra, vì có biết làm ăn gì ngoài ăn c***, các anh ấy điều hành kinh tế như beep xong cứ đổ tại thằng hàng xóm.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa thử check một tour du lịch Cuba dành cho hai người thì thấy giá vé cũng khá hợp lý. Tour gồm 8 ngày, 6 đêm, đi bus từ Praha tới Munchen, rồi bay từ Munchen qua Madrid, sau đó bay tiếp từ Madrid tới Havana, Cuba. Ở khách sạn 4 sao, phòng 36m2 không có balcon, ăn uống trọn gói 3 bữa ở khách sạn, bao gồm cả tắm biển. Giá thành trọn gói cho hai người là 53240 korun (khoảng 53 triệu VND), đã bao gồm cả bảo hiểm, với cả vé bus đi từ Praha tới Munchen.

edc

Xe lăn
Sợ nhất là có cụ lo Cuba mở cửa cũng như không vì không có gì để làm kinh tế. :))
- Du lịch
- Công nghiệp đường
- Xì gà, thuốc lá.
- Rượu rhum.
Việt Nam mình chưa có nhãn hiệu hàng hóa nào vươn tầm cỡ thế giới thì phải? Quanh đi quẩn lại cũng chỉ phục vụ trong nước, xuất khẩu TQ với bán cho Việt Kiều ở các nước.
Chắc chỉ có xiga thôi cụ. Còn mấy thứ khác rất nhỏ bé (đường thì chỉ trong áng văn thơ năm 8x thôi).
Cụ cứ nói vậy. Du lịch VN cu3 sách dép tính theo số khách, gao VN đứng Top 2 TG. :D