[VHGT] Cục Pháp chế: 'Đòi kiểm tra chuyên đề của CSGT là vô lý'

tnt2010

Xe tải

dungphp

Xe điện
Đang đi mà bị dừng theo chuyên đề, kế hoạch thì phải cho người ta biết dừng theo lệnh gì chứ, người tham gia phải biết là đúng rồi. Bắt đầu xuất hiện nhiều áp đặt rồi đấy

S.P.

Xe hơi
Biểu hiện của chế độ xxx trị bắt đầu rồi đây !

tungpru1

Xe đạp
Biểu hiện của chế độ xxx trị bắt đầu rồi đây !
Cụ này nói chí phải. Nhưng mà, người dân được quyền giám sát các xxx làm việc chứ, có gì là vô lý đâu.

redTop

Xe điện
Theo Cục Pháp chế (Bộ Công an), người dân có quyền kiểm tra thẻ ngành, bảng tên của cảnh sát giao thông tuy nhiên yêu cầu xem kế hoạch hay chuyên đề xử phạt thì không thể. Bài báo được đăng trên Vnexpress.net. http://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/cuc-phap-che-doi-kiem-tra-chuyen-de-cua-csgt-la-vo-ly-3455088.html
Em kính mời các cụ cho ý kiến ạ!
Căn cứ quyền giám sát được ghi trong Hiến pháp để đòi quyền kiểm tra thì có vẻ không ổn rồi.
Ngay cả việc nói "kiểm tra thẻ ngành, bảng tên" cũng không đúng. Có cụ nào được quyền cầm cái thẻ, cái bảng tên đi kiểm tra là thật hay giả không.

Hoang2016

Xe tải
Căn cứ quyền giám sát được ghi trong Hiến pháp để đòi quyền kiểm tra thì có vẻ không ổn rồi.
Ngay cả việc nói "kiểm tra thẻ ngành, bảng tên" cũng không đúng. Có cụ nào được quyền cầm cái thẻ, cái bảng tên đi kiểm tra là thật hay giả không.
Em đồng quan điểm. Nếu cái gì cũng đòi kiểm tra thì loạn hết, ai thích làm gì thì làm.

Thuong NT

Xe điện
Em hóng trên facebook:

CHÉM GIÓ - DÙ CÓ CHỨC TO ĐĂNG BÁO VẪN VÔ GIÁ TRỊ

Gần đây xã hội liên tục xuất hiện các hành vi lợi dụng chức vu quyền hạn để chém gió, đã thế lại còn đăng báo lá cải (loại báo được biết đến trên diện rộng vì có nhiều mông vú), gây hoang mang trong dư luận, bất bình trong nhân dân. Rất nhiều người do bị bưng bít pháp luật từ nhỏ nên đã không hiểu rõ và tin lời những đối tượng này. Ở đây em xin nói ngắn gọn trước một câu cho những cụ không muốn đọc dài:

DÙ LỀU BÁO CÓ ĐĂNG TIN THỦ TƯỚNG ĐƠN PHƯƠNG KHẲNG ĐỊNH VƯỢT ĐÈN VÀNG LÀ SAI LUẬT THÌ CŨNG KHÔNG ĐÚNG VÀ KHÔNG CÓ GIÁ TRỊ PHÁP LÝ.

Đi thêm vào chi tiết một tý, cụ nào ngại đọc có thể bỏ qua vì câu trên là nắm được vấn đề chính rồi.

1. Báo lá cải không phải là công báo chính phủ. Bài đăng của báo lá cải không có giá trị pháp lý cũng như bảo đảm tính đúng đắn (đồng áp dụng cho đài phát thanh và Vua Tin Vịt.)

2. Nghị định không phải là luật, nghị định là văn bản dưới luật. Cụ thể về vấn đề GT thì luật là Luật GTĐB 2008, Nghị định 46/2016 là chế tài xử phạt. Các cụ chỉ có vi phạm Luật GTĐB chứ không vi phạm NĐ 46 (xem thêm:https://www.facebook.com/groups/otofun.ATGT/permalink/828584520575965/). Nên ko nghe những đối tượng chém gió vi phạm luật vì NĐ 46 có quy định nọ, quy định kia…

3. Luật có phải lúc nào cũng rõ ràng không? Không, luật nhiều chỗ rất mơ hồ. Có những chỗ trong luật rất rõ ràng, chỉ có thể hiểu theo một ý, những cũng có những chỗ dễ gây hiểu lầm nhiều ý khác nhau.

4. Khi luật không rõ ràng có thể gây nhầm lẫn theo nhiều ý thì cần phải giải thích luật. Đây là điểm dối lừa (Dan Brown) thường hay được sử dụng để dắt mũi dư luận. AI GIẢI THÍCH LUẬT THÌ LÀ ĐÚNG VÀ PHẢI THỰC HIỆN?

Chỉ có duy nhất ỦY BAN THƯỜNG VỤ QUỐC HỘI là cơ quan có đủ thẩm quyền để giải thích luật (Khoản 2, điều 74 Hiến Pháp 2013; Điều 85 Luật BHVBQPPL 17/2008).

Các trường hợp giải thích luật còn lại chỉ là để tham khảo, không có giá trị pháp lý. Về những vấn đề trong luật mà mỗi người hiểu một ý, nếu UBTVQH chưa ra nghị quyết giải thích thì không cơ quan, tổ chức hay cá nhân nào khác có đủ thẩm quyền để phán quyết vấn đề đó bắt buộc phải hiểu như thế nào, đúng hay sai. Do đó, về tính pháp lý, lời nói của "hàng tá" đối tượng lợi dụng chức vụ quyền hạn để chém gió không có giá trị gì hơn cuộc bàn luận chính trị của các bác xe ôm, trình độ đọc hiểu chưa chắc đã bằng bà bán trà đá kiêm lô đề chứ đừng nói chuyện so sánh với những lái xe chân chính.

Các cụ cần tỉnh táo để không bị sao, vạch hào nhoáng làm mờ mắt, bị cái uy tín chưa bao giờ có làm ù tai, mà đem bánh mỳ hối lộ kẻ xàm xi, mà mua nước lọc đút lót người xuyên tạc. Khi nghe một giải thích về luật, để đảm bảo tính chính xác, khách quan, các cụ cần chú ý đến tính logic của việc giải thích, không nên chú ý đến chức vụ, quyền hạn, bằng cấp, tầm ảnh hưởng…của người giải thích, nhất là trong tình trạng hiện nay bia bán theo lon, mua lon rất dễ. Các đối tượng có hành vi lợi dụng chức vụ quyền hạn để chém gió, lại còn đăng báo, suy cho cùng, cái họ mất chỉ là uy tín, danh dự và sự tôn trọng của người khác, còn cái họ được lại là rất nhiều tiền và khẩu nghiệp nên tội gì họ không làm.

Hy vọng các cụ tự rút ra được tính đúng sai, tính giá trị, mức độ lá cải của những bài báo khét tiếng gần đây. Cũng chẳng hơn gì tin phò khoe mông vú, cứ coi như tiếng dắm ngang tai thôi.

Chú ý: Độ chính xác khi nói về luật từ siêu thấp đến cao: xxx-->trẻ em tiểu học-->trà đá vỉa hè-->xe ôm-->chuyên văn, sử, địa.--> v.v...

tnt2010

Xe tải
Em đồng quan điểm. Nếu cái gì cũng đòi kiểm tra thì loạn hết, ai thích làm gì thì làm.
Nguời ta chỉ yêu cầu kiểm tra những thứ mà pháp luật cho phép chứ không phải "cái gì cũng đòi kiểm tra", cụ nhé.

nguyen nghiep

Xe container
Chán. Chả hiểu gì về hiến pháp - pháp luật mờ cứ phát biểu giống như... đội ngũ hành pháp của ta!

nguyen nghiep

Xe container
Rất muốn được biết sự hiểu biết về Hiến pháp và Pháp luật của cụ.
"Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra" Cụ đã đọc chưa?
Theo cụ thì họ làm... đầy tớ. Mình dựng nước, đóng thuế để họ phục vụ mình hay là mình phục vụ họ, họ muốn làm gì thì làm!
Luật pháp, thông tư, nghị định do các ông to hơn phê duyệt còn phải công bố minh bạch cho người dân biết, thực hiện thì cái mệnh lệnh mí kế hoạch đó là cái quái gì mờ không được kiểm tra.
Luật không cấm có nghĩa là được. Cụ tìm trong luật, thông tư, nghị định nào ghi người dân không được kiểm tra đi!

dungphp

Xe điện
Theo cụ thì họ làm... đầy tớ. Mình dựng nước, đóng thuế để họ phục vụ mình hay là mình phục vụ họ, họ muốn làm gì thì làm!
Luật pháp, thông tư, nghị định do các ông to hơn phê duyệt còn phải công bố minh bạch cho người dân biết, thực hiện thì cái mệnh lệnh mí kế hoạch đó là cái quái gì mờ không được kiểm tra.
Luật không cấm có nghĩa là được. Cụ tìm trong luật, thông tư, nghị định nào ghi người dân không được kiểm tra đi!
Đã thế còn có ông mạnh mồm đòi cưỡng chế nữa cụ ạ. Bực quá, đúng cũng bị cưỡng chế. Chẳng hiểu thời này là thời nào nữa, hết dân chủ rồi

tnt2010

Xe tải
Rất muốn được biết sự hiểu biết về Hiến pháp và Pháp luật của cụ.
Ở đây chỉ bàn về những quy định của pháp luật liên quan đến "yêu cầu xem kế hoạch hay chuyên đề xử phạt" của người tham gia giao thông, không bàn đến sự hiểu biết chung về hiến pháp và pháp luật của các thành viên, cụ redTop nhé! Rất mong được cụ thông cảm! Cám ơn cụ nhiều!

redTop

Xe điện
Hiểu biết Hiến pháp, pháp luật chỉ dừng ở câu khẩu hiểu đó thôi à. Để BIẾT được thì phải làm thế nào? BÀN được thì phải làm thế nào? LÀM được thì phải làm thế nào? và KIỂM TRA được thì phải làm thế nào? Đâu phải chỉ cần hô khẩu hiệu là thích làm thế nào cũng được. Đến qua cái cổng cơ quan chưa chắc cụ đã qua được chứ nói gì mấy cái việc kia.

Chưa kể đến mục đích đòi kiểm tra là gì, để giám sát hay để né tội.

Hiến pháp cho cụ quyền giám sát nhưng không cho cụ thực hiện quyền đó "vô tổ chức", "vô quy trình".

nguyen nghiep

Xe container
Đã thế còn có ông mạnh mồm đòi cưỡng chế nữa cụ ạ. Bực quá, đúng cũng bị cưỡng chế. Chẳng hiểu thời này là thời nào nữa, hết dân chủ rồi
Nói mồm xong lại thấy... luật không cấm lại thôi, mặc kệ. Miệng quan trôn... Không có văn bản thì thằng quân nào dám làm càn hả cụ!
Nếu cái nói ấy nó thành văn bản thì chắc thằng đánh máy chữ bị... kỷ luật luôn!

Chỉnh sửa cuối:

nguyen nghiep

Xe container
Hiểu biết Hiến pháp, pháp luật chỉ dừng ở câu khẩu hiểu đó thôi à. Để BIẾT được thì phải làm thế nào? BÀN được thì phải làm thế nào? LÀM được thì phải làm thế nào? và KIỂM TRA được thì phải làm thế nào? Đâu phải chỉ cần hô khẩu hiệu là thích làm thế nào cũng được. Đến qua cái cổng cơ quan chưa chắc cụ đã qua được chứ nói gì mấy cái việc kia.

Chưa kể đến mục đích đòi kiểm tra là gì, để giám sát hay để né tội.

Hiến pháp cho cụ quyền giám sát nhưng không cho cụ thực hiện quyền đó "vô tổ chức", "vô quy trình".
Quy trình nào cấm không cho kiểm tra hả cụ? Cụ chỉ cho em đi!
Khoản 2 Điều 12 thông tư 01/2016 cụ đã đọc hết chưa? Tại sao họ lại chia ra các mục a, b, c, d, đ?
Em đi suốt ngày trên đường, nếu sai thì xxx nó thịt, còn không sai thì xxx... quên đi.
Thằng bắt bừa, không áp dụng thông tư 01/2016 mí là thằng láo toét cụ nhé!
Không có cái gì, thích vẫy ai thì vẫy là gây cản trở giao thông, sách nhiễu người dân. Cụ có biết điều này không?

Chỉnh sửa cuối:

redTop

Xe điện
Quy trình nào cấm không cho kiểm tra hả cụ? Cụ chỉ cho em đi!
Khoản 2 Điều 12 thông tư 01/2016 cụ đã đọc hết chưa? Tại sao họ lại chia ra các mục a, b, c, d, đ?
Em đi suốt ngày trên đường, nếu sai thì xxx nó thịt, còn không sai thì xxx... quên đi.
Thằng bắt bừa, không áp dụng thông tư 01/2016 mí là thằng láo toét cụ nhé!
Không có cái gì, thích vẫy ai thì vẫy là gây cản trở giao thông, sách nhiễu người dân. Cụ có biết điều này không?
Em không nói quy trình cấm mà là quy trình thực hiện quyền kiểm tra. Ngay trong Điều 12 thông tư 01/2016 cụ có thấy chỗ nào bắt xxx phải cầm cái cụ đòi kiểm tra đi không. Đã không bắt cầm đi thì lấy gì cho cụ kiểm tra.

nguyen nghiep

Xe container
Em không nói quy trình cấm mà là quy trình thực hiện quyền kiểm tra. Ngay trong Điều 12 thông tư 01/2016 cụ có thấy chỗ nào bắt xxx phải cầm cái cụ đòi kiểm tra đi không. Đã không bắt cầm đi thì lấy gì cho cụ kiểm tra.
Luật "Cấm" thì không được làm. Luật "không cấm" có nghĩa là được làm.
Cụ thấy chữ "cấm kiểm tra Kế hoạch - Mệnh lệnh" ở đâu. Chỉ em phát!
Nếu nó không cầm theo, em không thấy, em tham gia giao thông éo sai mờ dừng xe em thì em cũng éo cho kiểm tra giấy tờ. Thế thôi.
Em không thèm chấp mấy thằng nói mồm, miệng quan trôn... mà không dám viết thành văn bản có ký phê duyệt đàng hoàng cụ nhá!
Đấy, em đang thực hiện theo hiến pháp, pháp luật đấy cụ nhá!

Chỉnh sửa cuối:

vietpq75hanes

Xe container
Cái chính là cái thằng hiểu biết pháp luật thì toàn dựa vào đó để làm tiền, thằng cần hiểu biết pháp luật thì éo chịu đọc, vậy nên nó mới loạn cào cào.