[Funland] Cục wifi phá cục modem

haison77

Xe buýt
Trc em dùng Planet dải default của nó là 10.0.0.1, wifi dải 192.168.0.1 và phải tắt dhcp của modem chỉ dùng dhcp của wifi mới dùng đc cụ ạ. Vấn đề là em dùng mấy năm rồi ko cấu hình lại mà nó lại bị thế mới oái oăm.
Cụ đã thử làm như em nói chưa?
Xin thưa vowia cụ là k có modem nào cấp đc dải 10.0.0.1 hết. Local thì chỉ có 192.168.x.x thôi.
Cụ theo cách của e đi, đảm bảo chạy phe phé.. nhớ là dây từ modem vào cổng wan của wifi nhé, k phải cong LAN

mr_limo

Xe buýt
Cụ đã thử làm như em nói chưa?
Xin thưa vowia cụ là k có modem nào cấp đc dải 10.0.0.1 hết. Local thì chỉ có 192.168.x.x thôi.
Cụ theo cách của e đi, đảm bảo chạy phe phé.. nhớ là dây từ modem vào cổng wan của wifi nhé, k phải cong LAN
Em viết nhầm cụ ợ, wifi của em chỉ có 1 cổng wan thôi ợ, ko có cổng lan, hồi dùng Planet em vẫn để dải 10.0.0.1 vẫn dùng được mà cụ.

mr_limo

Xe buýt
Cụ chủ là nạn nhân của sự chưa hiểu biết nhưng hăng hái. Trước hết không bao giờ được tắt DHCP của Modem, có tắt thì tắt của Wifi.
Còn nếu muốn tốt nhất thì chơi kiểu cấu hình Modem về chế độ Brigde, sau đó cho Wifi làm cả nhiệm vụ PPPOE và Wifi.
Còn cách nhanh nhất là bật DHCP của Modem, rồi tắt DHCP của Wifi, sau đó gắn từ cổng Lan của Wifi sang modem, chứ không gắn vào cổng Wan nhé.
Vậy sao trc em dùng kiểu này vẫn vào đc à cụ ?
Cụ có giải thích được vì sao khi nối dây từ modem vào wifi thì nó lại phá được đường tín hiệu từ ngoài vào modem ko ợ (em quan sát thấy đèn ADSL trên Planet thì nó nháy, còn con modem TP-link mới mua thì nó có 2 đèn adsl và đèn internet thì đèn adsl đứng đc còn đèn internet thì lại chập chờn).

Chỉnh sửa cuối:

thangktvta

Xe tăng
wifi có mỗi cổng wan thôi cụ ạ.
Wifi có mỗi cổng WAN vậy thì khi cụ tắt DHCP trên Modem cụ có đặt IP Tĩnh cho cổng WAN ở trên Wifi chưa? Nếu chưa thì nó không chạy được là chắc rồi.
Nếu wifi của cụ là "Wireless router" thì để DHCP cả 2 con sẽ vào mạng bình thường. Nếu wifi của cụ chỉ là AP thì cụ phải tắt DHCP của nó đi, hoặc là bật DHCP nhưng cấp địa chỉ cùng dải với Modem và trỏ default gateway là địa chỉ của Modem nhé!
10.0.0.0/8 là dải Private của lớp A, vẫn dùng bình thường cụ nhé! nhiều Modem vẫn cấp dải này, Zoom chẳng hạn.

mr_limo

Xe buýt
Wifi có mỗi cổng WAN vậy thì khi cụ tắt DHCP trên Modem cụ có đặt IP Tĩnh cho cổng WAN ở trên Wifi chưa? Nếu chưa thì nó không chạy được là chắc rồi.
Nếu wifi của cụ là "Wireless router" thì để DHCP cả 2 con sẽ vào mạng bình thường. Nếu wifi của cụ chỉ là AP thì cụ phải tắt DHCP của nó đi, hoặc là bật DHCP nhưng cấp địa chỉ cùng dải với Modem và trỏ default gateway là địa chỉ của Modem nhé!

10.0.0.0/8 là dải Private của lớp A, vẫn dùng bình thường cụ nhé! nhiều Modem vẫn cấp dải này, Zoom chẳng hạn.
Em ko đặt ip tĩnh cho wan của wifi ợ, nhưng kể cả khi cấu hình sai thì sao nó lại ảnh hưởng tới tín hiệu vào của modem hả cụ ?

thangktvta

Xe tăng
Em ko đặt ip tĩnh cho wan của wifi ợ, nhưng kể cả khi cấu hình sai thì sao nó lại ảnh hưởng tới tín hiệu vào của modem hả cụ ?
Cụ cứ cấu hình đúng như cháu nói xem nó thế nào đã, nếu nó chạy ok thì xong, cái khác không cần quan tâm! Còn nếu không chạy thì lúc đó sẽ có các bước tiếp theo.
Các bước làm đúng thì sẽ cho kết quả đúng, còn các bước làm sai thì kết quả...không biết đâu mà lần! kekeke

mr_limo

Xe buýt
Cụ cứ cấu hình đúng như cháu nói xem nó thế nào đã, nếu nó chạy ok thì xong, cái khác không cần quan tâm! Còn nếu không chạy thì lúc đó sẽ có các bước tiếp theo.
Các bước làm đúng thì sẽ cho kết quả đúng, còn các bước làm sai thì kết quả...không biết đâu mà lần! kekeke
Vâng, thank cụ ợ, để tối em về làm như cụ chỉ xem có đc ko.

thule6

Xe điện

mr_limo

Xe buýt
Trời đất, hóa ra bữa giờ cụ hỏi, các cụ khác tư vấn mà cụ chỉ rung đùi ahbp thôi ah?
Hôm qua em đi làm về xong đi đánh bóng lại oánh độ nồi lẩu nên về muộn, đang phê nhưng có cố ngồi tý toáy, đã cấu hình vào mạng đc rồi, nhưng chỉ mỗi cái laptop vào đc mà mobile ko đc cấp ip. Còn em nói cái cách mà cụ ktv nói là cho ip tĩnh cho cái wan và trò tạo dải của wifi giống modem và cho gateway của modem thôi. Mấy năm em tự đấu dây LAN và tự lắp và cấu hình wifi dùng mấy năm nên cũng có tý hiểu biết cơ bản chứ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mr_limo

Xe buýt
Bá cáo các cụ, sau khi cho reset wifi, em cho modem tắt dhcp, vào wifi cho mở dhcp và wan của wifi em chuyển sang ip tĩnh với dải của modem, hiện giờ là laptop, mobile đều dùng ok. Cám ơn cụ [@thangktvta;58236] đã chỉ em cái chi tiết đặt ip tĩnh cho wan của wifi ạ.
Nhưng hồi trc em ko hề đặt ip tĩnh cho wan của wifi, tắt dhcp của modem và cho wifi mở dhcp mà vẫn dùng đc là sao nhỉ ?

thangktvta

Xe tăng
Bá cáo các cụ, sau khi cho reset wifi, em cho modem tắt dhcp, vào wifi cho mở dhcp và wan của wifi em chuyển sang ip tĩnh với dải của modem, hiện giờ là laptop, mobile đều dùng ok. Cám ơn cụ [@thangktvta;58236] đã chỉ em cái chi tiết đặt ip tĩnh cho wan của wifi ạ.
Nhưng hồi trc em ko hề đặt ip tĩnh cho wan của wifi, tắt dhcp của modem và cho wifi mở dhcp mà vẫn dùng đc là sao nhỉ ?
Đầu tiên lúc mua về - mặc định là Modem phát DHCP, WAN của Wifi nhận được địa chỉ từ đó và nó vẫn lưu trên cache, khi cụ tắt DHCP thì Wifi nó vẫn chạy bình thường.
Hoặc cũng có thể do...hên xui, tóm lại làm không đúng mà nó vẫn chạy thì là do số cụ may mắn thôi. Xong nhé!
Voka cháu chưa nhể?

mr_limo

Xe buýt
Đầu tiên lúc mua về - mặc định là Modem phát DHCP, WAN của Wifi nhận được địa chỉ từ đó và nó vẫn lưu trên cache, khi cụ tắt DHCP thì Wifi nó vẫn chạy bình thường.
Hoặc cũng có thể do...hên xui, tóm lại làm không đúng mà nó vẫn chạy thì là do số cụ may mắn thôi. Xong nhé!
Voka cháu chưa nhể?
Em vodka hết các cụ một lượt rồi mà chưa hết vòng để vod lại cụ, cho em nợ cụ nhá ^^.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi mạng nhà em dùng Wifi hay bị biểu tượng màu vàng thường xuyên ở tầng 4 mà các tầng khác không bị là sao ạ ?

thangktvta

Xe tăng
Cho em hỏi mạng nhà em dùng Wifi hay bị biểu tượng màu vàng thường xuyên ở tầng 4 mà các tầng khác không bị là sao ạ ?
Ở các tầng khác có dùng chung với con phát wifi ở Tầng 4 không cụ? Cụ phải chi tiết thì giang hồ mới chém được :D

thule6

Xe điện
Chỗ đo đỏ: Thực ra khi giao thức kết nối được thiết lập, cho dù cụ có tắt DHCP thì Modem vẫn phải thiết lập mặc định 1 địa chỉ ip cho cổng Wan AP, còn AP sẽ cấp ip theo dải mặc định của nó (lúc mới thiết bị còn ngon) sau thời gian cày quốc cho cụ linh kiện đã mỏi mệt, độ nhạy kém đi nên nó ỳ ra không chịu làm việc nữa :)) nên cách của cụ thangktvta là ép (hoặc nói cách khác là định tuyến) cho con AP của cụ làm việc.
Cuối cùng vẫn chỉ là setup dải ip và quyền quản lý ip (DHCP) thôi cụ nhẩy :))

mr_limo

Xe buýt
Chỗ đo đỏ: Thực ra khi giao thức kết nối được thiết lập, cho dù cụ có tắt DHCP thì Modem vẫn phải thiết lập mặc định 1 địa chỉ ip cho cổng Wan AP, còn AP sẽ cấp ip theo dải mặc định của nó (lúc mới thiết bị còn ngon) sau thời gian cày quốc cho cụ linh kiện đã mỏi mệt, độ nhạy kém đi nên nó ỳ ra không chịu làm việc nữa :)) nên cách của cụ thangktvta là ép (hoặc nói cách khác là định tuyến) cho con AP của cụ làm việc.
Cuối cùng vẫn chỉ là setup dải ip và quyền quản lý ip (DHCP) thôi cụ nhẩy :))
Vâng, thiết lập mạng nhỏ tại nhà thì loanh quanh cũng chỉ có cái ấy.

hoangpha

Xe đạp
gọi thằng nhà mạng xuống nó sữa cho