[Funland] Cùng 1 số tiền, nên chọn phương án chung cư nào?

Quê bầm

Xì hơi lốp
Hai PA cụ chủ đưa ra đúng là khó nghĩ, PA2 có vẻ cho chất lượng cs tốt hơn, đơ lo nghĩ hơn

hummer2b

Xe hơi
Trước Tết 1 tháng em đã chốt PA1, bỏ ra nhỉnh 5 tỏi làm 1 căn 100m cộng thêm cái lốt xe dưới hầm. Đc cái hai vc đi làm có 1,5km, 2 f1 đi học cách 300m, thỉnh thoảng túc tắc lên cụ rùa cũng có 1,5km. Đến giờ em thấy hoàn toàn ưng ý.

Nha va Xe

Xe máy
Trước Tết 1 tháng em đã chốt PA1, bỏ ra nhỉnh 5 tỏi làm 1 căn 100m cộng thêm cái lốt xe dưới hầm. Đc cái hai vc đi làm có 1,5km, 2 f1 đi học cách 300m, thỉnh thoảng túc tắc lên cụ rùa cũng có 1,5km. Đến giờ em thấy hoàn toàn ưng ý.
Cách cụ rùa 1,5km mà cụ mua được giá tốt vậy. Chúc mừng cụ nhé

taychoi2403

Xe tải
Em là em chọn luôn phương án 2 không cần phải nghĩ nhiều. Lý do:
1. Nội thất chưa có tiền thì 1-2 năm sau mình có thể làm. Nó phụ thuộc vào mình và mình có thể quyết định được.
2. Tòa tái định cư chất lượng kém mọi thứ lôm côm mà mình ko thể can thiệp hay làm gì được.
3. Các cụ cứ bảo có con nhỏ cần diện tích rộng, nhưng không hiểu rằng các tòa tái định cư, cư dân rất phức tạp ảnh hưởng đến trẻ con khi nó tiếp xúc hàng ngày. Ở với hàng xóm phức tạp đau đầu lắm.
4. Vấn đề an ninh, cháy nổ, vệ sinh vvv … cũng quan trọng mà tái định cư mấy cái này lại rất kém.

thequietvnese

Xe hơi
Không khó mua cụ miễn là có nhà bán :))
Phí dịch vụ rẻ, an ninh cực tốt vì đầu ngõ là biệt thự công vụ TƯ Đảng, trc cô Kim Ngân ở.
An ninh canh gác 24/7
Toà bên trong cực thoáng vì hành lang mở, mỗi tầng 5 căn mà có 10 tầng ở thôi.
Còn có 1 dãy 5 tầng kiểu cũ thì toàn căn to nhưng ko có thang máy, về sau 1 bên họ rủ nhau lắp thag máy chung nên vẫn coi như có thang.
Khu này trc e ở thuê mấy năm liền rất thích vì tiện đi lại.
khó mua phết đấy cụ :)) em vừa qua xem, gọi cho 2 sales ko ai bắt máy

đi 1 vòng thì thấy cảnh quan khá thích, phong cách đúng kiểu old money, quan chức HN, phải cái là phải để xe ngoài trời

ZARG

Xe container
Ở đâu thế cụ em làm 2 căn đập thông...

hummer2b

Xe hơi
Ở đâu thế cụ em làm 2 căn đập thông...
Căn của em gần như căn cuối cùng rao bán cuối năm ngoái, từ đó đến giờ em để ý thì không thấy thêm nhà nào bán cả, có thể do bán đi cũng chẳng biết mua chỗ nào khác trong lúc ở đâu cũng tăng giá điên cuồng thế này

cabin

Xe buýt
Mình chưa ở CC bao giờ nhưng đến chơi nhà nhiều bạn bè đang ở CC, quan điểm của mình nếu mua nhà dù nhà đất hay CC thì cần xét tới các yếu tố: thuận tiện (công việc, học hành, mua bán, giải trí), dân trí xung quanh, không gian xung quanh (chỗ chơi cho trẻ và hoạt động chung cho mọi người), chất lượng nhà, giá tiền.

caisua

Xe lăn
Ai chả biết chung cư có quỹ bảo trì, cần ví dụ cụ thể khu nào đã dùng tiền này để làm lại các khu công cộng sạch đẹp sang chảnh như các chung cư mới (ví dụ cho các khu chung cư đã ở trên 10 năm nhé)
Cụ qua tham quan khu THNC đi, tòa 34T làm lại sảnh vài năm rồi, hành lang từng tầng thì các căn hộ cùng đóng góp tầm 20tr, long lanh luôn

caisua

Xe lăn
Được như này thì quá ngon rồi. Nếu làm thêm được 1 căn sát vách đón phụ huynh về ở cho tiện chăm sóc thì còn ngon nữa.
Giờ F1 nhà em đã lớn hết nên ở khu nhiều trường học hơi phí nhưng em trót làm vài căn ở đây để tiện cho thuê nên giờ chuyển đi thì khó

haiyen1012

Xe điện
Cụ qua tham quan khu THNC đi, tòa 34T làm lại sảnh vài năm rồi, hành lang từng tầng thì các căn hộ cùng đóng góp tầm 20tr, long lanh luôn
Đóng góp thì lại không phải dùng tiền từ quỹ bảo trì, mà dính đến đóng góp mỗi nhà 1 ý có phải ai cũng đồng thuận hết đâu

LeoMessi85

Xe buýt

Dành cho cụ nào thích nhà to rộng rãi, vị trí đẹp

cunglatruong

Xe container
Cụ thớt mới so sánh về thị giác là chính.
Nếu là PA1 là chung cư cũ, cụ nói đến thị giác, mà chưa nói đến khứu giác, thính giác, xúc giác, cảm giác tổng thể thì cần bổ sung để cân nhắc thêm.
Giả sử cụ mua căn tái định cư, hoặc nhà ở xã hội mà đã xây dựng lâu, hoặc chất lượng xây dựng kém:
- Khứu giác: mùi ẩm mốc, mùi vệ sinh chung ko sạch,...
- Thính giác: thang máy kêu cót két, hàng xóm đóng cửa uỳnh uỳnh, nhà trên diễn tập quân sự trên đầu,...
- Xúc giác: tường hành lang ẩm mốc, sàn hành lang sần sùi, sàn hầm khấp khểnh,...
- Cảm giác tổng thể: điện nước hơi tí hỏng, mất nước thường xuyên, hệ thống báo cháy chập chờn, mạng internet chậm chạp, thang máy phập phù, an ninh lộm nhộm, xe đỗ ngoài đường,...
Nếu là e, thì sẽ chọn PA2, cứ đàng hoàng căn bản sau đó các chi tiết hoàn thiện dần
Cũng đúng. PA1 với đk là trên 3 tỏi rưỡi. Chứ thấp quá là toang.

caisua

Xe lăn
Đóng góp thì lại không phải dùng tiền từ quỹ bảo trì, mà dính đến đóng góp mỗi nhà 1 ý có phải ai cũng đồng thuận hết đâu
Quỹ bảo trì làm dưới sảnh tầng 1 và sơn bên ngoài tòa nhà, còn hành lang các tầng tự góp cho đẹp đồng bộ. Các nhà ở đây cũng chỉ mong có người đứng ra xử lý cho và góp ý làm sao cho đẹp chứ chưa thấy ai có ý kiến trái chiều. Không phải TĐC nên 34 tầng cũng làm gần hết rồi ạ

holland

Xe tăng
Mình khi mua CC cũng lăn tăn kiểu này giữa 3 CC ngay cạnh nhau là Ecolife Tây hồ, 6th Element và CC Bộ quốc phòng cuối cùng chọn 6th Element dù tiền cao hơn, diện tích nhỏ hơn. Tuy không nhiều tiền nhưng mình vào Ecolife và CC Bộ quốc phòng không thích vì Ecolife bố trí phòng ốc bí hơn (nhất là phòng ngủ phụ) và vứt rác kiểu ống thả (hơi tiếc), còn CC Bộ QP thì lăn tăn vụ thang máy (tiêu chuẩn kém, lần nào đến xem nhà cũng gặp 1 thang đang bảo dưỡng, hỏi ng quen thì bảo thang hơi quá tải, có lần vội quá nhảy vào thang chở rác đi) và chuối nhất là bên BQP trang bị mỗi nhà một cái cửa sắt (cửa ra vào) như tập thể xưa). Dù phí DV bên 6th khá cao nhưng thôi tặc lưỡi, ở CC lo nhất hệ thống cứu hỏa và thang máy. Vậy nên đành nghiến răng chọn 6th Element hihi chứ vị trí 3 CC và dân trí chắc cũng như nhau. Chẳng biết đúng sai thế nào nhưng thôi mua ở nên cứ thích thì chọn thôi chứ có khi để mà tăng giá thì 2 CC kia khéo tăng nhiều hơn vì giá thấp hơn. Khi nóng sốt thì dân mình cũng chả so sánh kỹ lưỡng đâu, cứ thấy giá còn mềm là mua và đẩy giá cao hơn.

teppia

Xe tăng
Trước em vào chơi nhà bà bác bạn mẹ ở chung cư cũ chỗ ngõ 84 Chùa Láng, vào đến hành lang là 1 mùi thức ăn tỏa khắp, 1 mùi đặc trưng ở các chung cư cũ, mùi của người nghèo.
Vào trong căn hộ đúng tầm 8h tối nhà vừa ăn cơm xong thì toàn mùi thức ăn, sợ thật, mặc dù nhà rất rộng, ánh sáng đèn tuýp lờ mờ em ngỡ là đi vào các phòng trọ ẩm thấp

Theriver

Xe đạp
Trước em vào chơi nhà bà bác bạn mẹ ở chung cư cũ chỗ ngõ 84 Chùa Láng, vào đến hành lang là 1 mùi thức ăn tỏa khắp, 1 mùi đặc trưng ở các chung cư cũ, mùi của người nghèo.
Vào trong căn hộ đúng tầm 8h tối nhà vừa ăn cơm xong thì toàn mùi thức ăn, sợ thật, mặc dù nhà rất rộng, ánh sáng đèn tuýp lờ mờ em ngỡ là đi vào các phòng trọ ẩm thấp
Đấy hình như toà tái định cư của giải toả đường cát linh đó cụ , trước e cũng định mua căn khu đó nhưng vào phòng bí bách quá

teppia

Xe tăng
Đấy hình như toà tái định cư của giải toả đường cát linh đó cụ , trước e cũng định mua căn khu đó nhưng vào phòng bí bách quá
cái ngõ CHùa Láng chỗ gần trường Ngoại Thương ý cụ, gần chỗ tập kết rác, đi sâu vào trong có vài tòa chung cư cũ, đi tiếp thì ra đường mới, thông ra chỗ tòa Hongkong Tower.
Công nhận là nhà thì diện tích rộng, nhưng hành lang, chỗ để xe các thứ nhìn chán, cứ lờ mờ, cảm giác như vào bệnh viện nhà nước