[Funland] Cùng bàn luận về đèn tín hiệu giao thông

bimbim5656

Xe container
Em nói thật là với cái kiểu quan điểm cùn kiểu như này thì cứ bảo sao ngoài đường lúc nào cũng loạn cào cào, đi đứng lộn xộn.
Cụ nên nhìn kĩ mũi tên trên đèn đi, có để làm j. Nếu cấm hết thì cần j mũi tên chỉ hướng thẳng và trái.

thich 4 banh

Xe tải
Luật ghi rõ là cấm tất cả các phương tiện đi các hướng ( trừ xe ưu tiên ) mà , chứ có phải không cấm đâu mà cụ lại vận dụng công dân được phép làm nhũng gì luật không cấm

DE.VN

Xe tăng
Cụ mắng ngu học....quan ngại quá...híc.
Câu "Đường nào chả về La Mã" có từ thời LM :P, ý nói là chuyện vặt...đơn giản, thế mà ung cả xủ. :D
Hình như cụ ở NN cho em hõi tý là ở ngã tư có đèn tín hiệu, nhưng đặt ở đầu đường đối diện (Mỹ) thì đi thế nào ạ. Ở VN thì đặt đầu ngã tư, có hiệu lực từ sau đèn.
Tks cụ.
Ở chỗ em, tại ngã tư, người ta không đặt đèn tín hiệu chỉ ở mỗi đầu đường đối diện như ở Mĩ (như cụ nói), mà người ta cắm đèn cho cả 4 hướng đi.
Cũng có trường hợp cắm đèn chỉ ở đầu đường đối diện bên kia, nhưng không nhiều, mà chỉ ở những đoạn có mật độ giao thông rất thấp, hoặc lối ra của siêu thị, ngõ, hay nơi cần thiết phải có đèn cho người đi bộ qua đường.
Em minh họa cho cụ thấy nhé:

Khi có đèn đỏ thì xe cộ phải dừng ở trước cái vạch kẻ ngang ( dời, đứt ), để cho xe đang chờ từ ngõ bên phải rẽ ra.
Nếu xe bên phải rẽ ra (bên phải), mà đèn vẫn đỏ, thì xe đó phải (được) đỗ trước vạch ngang ngay sát (dưới) cột đèn. Chờ xanh rồi cùng dzọt.

hd-vt

Xe container
Ở chỗ em, tại ngã tư, người ta không đặt đèn tín hiệu chỉ ở mỗi đầu đường đối diện như ở Mĩ (như cụ nói), mà người ta cắm đèn cho cả 4 hướng đi.
Cũng có trường hợp cắm đèn chỉ ở đầu đường đối diện bên kia, nhưng không nhiều, mà chỉ ở những đoạn có mật độ giao thông rất thấp, hoặc lối ra của siêu thị, ngõ, hay nơi cần thiết phải có đèn cho người đi bộ qua đường.
Em minh họa cho cụ thấy nhé:

View attachment 5704433

View attachment 5704444

Khi có đèn đỏ thì xe cộ phải dừng ở trước cái vạch kẻ ngang ( dời, đứt ), để cho xe đang chờ từ ngõ bên phải rẽ ra.
Nếu xe bên phải rẽ ra (bên phải), mà đèn vẫn đỏ, thì xe đó phải (được) đỗ trước vạch ngang ngay sát (dưới) cột đèn. Chờ xanh rồi cùng dzọt.
Lúc nào rảnh cụ pót dòng bôi đậm nhé.
Như hình trên, em (ở VN) từ đường bên phải mà muốn rẽ trái thì vọt không dừng đợi đèn hehe, cũng như trên đường chính, muốn rẽ phải thì rẽ phải luôn không dừng đợi chi hết. Tks cụ.

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Lúc nào rảnh cụ pót dòng bôi đậm nhé.
Như hình trên, em (ở VN) từ đường bên phải mà muốn rẽ trái thì vọt không dừng đợi đèn hehe, cũng như trên đường chính, muốn rẽ phải thì rẽ phải luôn không dừng đợi chi hết. Tks cụ.
Dòng bôi đậm có gì là đặc biệt, ở ngã tư đèn giao thông dĩ nhiên là có cho cả bốn hướng. Đường phố này xanh, thì đường phố kia đỏ.
Đi như cụ thì dễ phang nhau thôi
phịch 3.gif

Có cái hình minh họa đèn cắm cho 4 hướng cụ nhé:

.

tranminhhoa

Xe tăng
Em có một băn khoăn mà cũng lười tìm hiểu là loại đèn tín hiệu hiệu giao thông hình mũi tên này có trong luật giao thông đường bộ không nhỉ? Nếu không có thì xanh hay đỏ cũng chả có ý nghĩa gì. :D

tranminhhoa

Xe tăng
Mà cụ thớt hỏi một đằng sao các cụ toàn logic theo một nẻo nhỉ? Nếu đèn rẽ trái hiệu lệnh cho việc rẽ trái thì đèn mũi tên thẳng chỉ hiệu lệnh cho việc đi thẳng thôi chứ, làm sao hiệu lệnh cho việc rẽ phải được. Logic kiểu các cụ thì em cũng có thể nói khi cái đèn mũi tên thẳng kia xanh em rẽ phải, rẽ trái được tất, bất kể cái đèn mũi tên trái mầu gì.

hd-vt

Xe container
Dòng bôi đậm có gì là đặc biệt, ở ngã tư đèn giao thông dĩ nhiên là có cho cả bốn hướng. Đường phố này xanh, thì đường phố kia đỏ.
Đi như cụ thì dễ phang nhau thôi
phịch 3.gif

Có cái hình minh họa đèn cắm cho 4 hướng cụ nhé:

View attachment 5704585 .
Bốn hướng như VN thì em hiểu rồi.
Cột đèn tín hiệu ở VN có hiệu lực từ sau đèn, nên hình ngã 3 của cụ thì xe nào đi thẳng phải tuân theo đèn, còn xe muốn rẽ phải hay xe bên phải muốn rẽ trái thoải mái. Như trước ngã tư có tín hiệu đèn mà trước đèn có lối rẽ phải thì vọt thôi cụ.

XSim

Xe container
Mặc định là như nào ạ, đèn đỏ là auto tất cả phải dừng (trừ các phương tiện đc ưu tiên có ghi trong luật GTĐB). Còn chỗ nào mà đèn đỏ cho phép rẽ phải thì phải kèm biển phụ như ở dưới, ở ta em thấy nhiều người đang hiểu sai về vấn đề này.

Trường hợp như cụ thớt đưa ra thì em ko rõ vì cái hình kia chưa đủ căn cứ để đưa ý kiến. Em nghĩ conan mà đứng bắt thì chắc chắn là có vi phạm họ mới bắt, chứ ko tự nhiên ra bắt đâu.
Cụ xem có điều nào trong luật ghi rõ ràng đèn đỏ không được rẽ phải không? Em nhớ đợt vào SG cách đây hơn chục năm đèn đỏ các xe vẫn rẽ phải bình thường, không rõ giờ thế nào. HN thì không có biển thì được coi là cấm.

Ở Mỹ thì thế này cụ nhé https://en.wikipedia.org/wiki/Turn_on_red
All 50 states, the District of Columbia, Guam, and Puerto Rico have allowed right turns on red since 1980, except where prohibited by a sign or where right turns are controlled by dedicated traffic lights. (The last state with a right-on-red ban, Massachusetts, ended its ban on January 1, 1980.[4]) The few exceptions include New York City,[5] where right turns on red are prohibited, unless a sign indicates otherwise.

DE.VN

Xe tăng
Bốn hướng như VN thì em hiểu rồi.
Cột đèn tín hiệu ở VN có hiệu lực từ sau đèn, nên hình ngã 3 của cụ thì xe nào đi thẳng phải tuân theo đèn, còn xe muốn rẽ phải hay xe bên phải muốn rẽ trái thoải mái. Như trước ngã tư có tín hiệu đèn mà trước đèn có lối rẽ phải thì vọt thôi cụ.
Thì tất nhiên ở đâu cũng vậy, là muốn rẽ phải, hay rẽ trái thoải mái, vì rẽ trước đèn. Ý em muốn nhấn mạnh là đằng nào thì cũng chờ đèn đỏ dừng lại, để xe hướng hai bên của cụ có thể ra được, thì dừng cho họ thoát ra thôi (nếu cụ chờ để đi thẳng tiếp). Còn cụ rẽ phải thì thoải mái.

hd-vt

Xe container
Thì tất nhiên ở đâu cũng vậy, là muốn rẽ phải, hay rẽ trái thoải mái, vì rẽ trước đèn. Ý em muốn nhấn mạnh là đằng nào thì cũng chờ đèn đỏ dừng lại, để xe hướng hai bên của cụ có thể ra được, thì dừng cho họ thoát ra thôi (nếu cụ chờ để đi thẳng tiếp). Còn cụ rẽ phải thì thoải mái.
Em muốn biết là đến đó phải dừng hay được phép đi theo luật, chứ không trông chờ người thích thì dừng không thích thì đi cụ ạ. Vậy bên cụ chả khác VN.
Như thớt cụ Subaru, có mấy tấm hình về ngã tư bên Mỹ, đèn lắp đầu bên kia đối diện, nhìn thấy lạ. Phải hỏi cụ ấy xem ra răng.

DE.VN

Xe tăng
Em muốn biết là đến đó phải dừng hay được phép đi theo luật, chứ không trông chờ người thích thì dừng không thích thì đi cụ ạ. Vậy bên cụ chả khác VN.
Nếu nó không có biển phụ bắt dừng, thì cụ chạy được. Nếu có biển phụ, cụ không dừng, mà chạy qua vạch là phạm luật:

.