[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

Ngọc Mi Lan

Xe tải
CU
Ngày xưa em mua đc cuốn này ở 180 Bà Triệu, hiệu sách cũ nổi tiếng với ông chủ nổi tiếng khó tính ý. Gớm quý như vàng. Hình như giờ vẫn còn nhg lâu quá rồi ko đọc lại.

Đọc truyện này thì dĩ nhiên thích bố già Vito nhất rồi, điềm tĩnh, đối nhân xử thế giỏi, giỏi thu phục lòng người. Cũng may lần bị ám sát hụt bố già ko chết chứ ko sau đấy đọc sẽ buồn lắm. Bố già đời thứ 2 Michael cũng hay, cũng đủ tàn nhẫn (nhưng chủ yếu trả thù cho những gì mà người thân của cậu đã phải gánh chịu, 1 dạng đặng chẳng đừng) nên ko thể hấp dẫn như bố già đời 1 được. Đọc đoạn cuối truyện lúc Michael bắt đầu trả thù từng thằng 1 thấy đã gì đâu. Nhưng phim em lại ko xem tập nào, để giữ trọn vẹn những gì mình đã tưởng tượng. :)
Nếu cụ làm thế thì cụ lại lãng phí đi 1 kiệt tác điện ảnh rồi. Đọc truyên hay xem phim đều là sự tận hưởng theo 2 cách khác nhau. Không phải tự nhiên mà phim lại đc chọn là tác phẩm điện ảnh hay nhất mọi thời đại đâu. Đọc truyện cụ sẽ không bao giờ đc biết đến văn hoá Sicily qua những giai điệu Tarantella

Mình thích nhất đoạn anh bác sĩ phẫu thuật cho cô Luxi rồi tắm ở bể bơi sau đó xxx. Xong việc anh bác sĩ hỏi: "Búa bổ không?", Luxi trả lời ngay là "Búa bổ lắm" (theo lời người dịch, mình cũng chưa xem bản chính bao giờ). Các bác thông cảm, vì mình đọc cách đây hơn 20 năm, hồi đấy còn là thanh niên mới lớn nên mấy đoạn này đọc đi đọc lại, nhớ lắm! :))
Bao nhiêu thứ hay mà cụ lại nhớ mỗi đoạn này.
Con bé này trước có thằng bồ, mà nó bị gì đó nên khép lòng. Gặp đúng thằng bác sỹ chuyên phá cho mấy con bé sòng bài, cua mãi, sờ được mới biết. Giới thiệu ngay thằng bạn số zách về khoản mổ xẻ, ngon ngay. Cặp này sau đó vui lắm thì phải.

wildcat74

Xe điện
Bố già, nhất là bản dịch trong SG cũ, đọc không phí trang nào. Thời còn trẻ trâu, em thích câu “1 thằng luật sư cầm cặp, bằng 1 vạn thằng bị mặt cầm súng”- chính vì câu này và phim Bạch tuộc nên em đi học Luật, mặc dù là dân khối A. Về sau khôn lớn em thích lời dặn của Bố già với Michael, “khi tao chết, thằng nào trong gia đình đề nghị đàm phán với bọn tứ đại gia, thằng ấy là kẻ phản bội”- bản lĩnh nửa đời người làm bố già chốt lại có thế thôi!

Bố già, nhất là bản dịch trong SG cũ, đọc không phí trang nào. Thời còn trẻ trâu, em thích câu “1 thằng luật sư cầm cặp, bằng 1 vạn thằng bị mặt cầm súng”- chính vì câu này và phim Bạch tuộc nên em đi học Luật, mặc dù là dân khối A. Về sau khôn lớn em thích lời dặn của Bố già với Michael, “khi tao chết, thằng nào trong gia đình đề nghị đàm phán với bọn tứ đại gia, thằng ấy là kẻ phản bội”- bản lĩnh nửa đời người làm bố già chốt lại có thế thôi!
Rồi giờ cụ đang làm gì ?

Ông già quý mến nó nhưng có 1 điều làm ông ghét nó ra mặt là bỏ vợ con để đi cặp với mấy con đào. Ngoài ra thì ông già thương nó bởi nó là đứa khéo léo và sống tình cảm. Vụ thàng Micheal muốn rời công việc làm ăn sang Los angeles cần đến sự giúp đỡ của nó kêu gọi nghệ sĩ trong giới đến biểu diễn tại các lữ quán của gia đình để hút khách và nó sẵn sàng luôn miễn là ông già vui và có lợi cho gia đình trong khi thằng Fredo thì mặt mũi hằm hằm bênh vực thằng Moe Greene ra mặt, trong đám tang ông già thì thằng Johnny còn là ngôi sao gây sự chú ý nhất khi đích thân đến chịu tang ông già mặc kệ các tờ báo nói gì, hôm sau các tờ báo đưa lên trang nhất những dòng title liên quan đến Johnny dự đám tang thủ lĩnh mafia
Cụ nói thằng Johnny ?
Thằng Johnny và bọn sản xuất đĩa sất bất sang bang vì tụi làm đĩa lậu nuốt hết lợi nhuận. Ai bảo kê cho bọn làm đĩa lậu ? Là ông Trùm. :))
Thằng Johnny hát, ông Trùm thu tiền.
Con với chả cái. :))

Cụ nhầm rồi, đó là con đào Hollywood cũng thuộc dạng sao số tên là Margot Ashton, Johnny bỏ vợ bỏ con để đi cặp với con này rồi tự hủy hoại giọng ca cũng như thanh danh của mình bằng rượu và các cuộc chơi thâu đêm, Ông già cũng ghét thằng Johnny lắm vì cái tội bỏ vợ
Cưới luôn mà cụ, mãi mới bỏ được. Có câu giờ tao là người tự do thì phải, khi về ở nhà vợ cũ.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Suy nghĩ của ô Trùm là của 1 anh bị đẩy ra khỏi lề xh. Anh í chả có khái niệm gì về quốc gia sất, chỉ có gia đình, làm ăn thôi. Em cũng ko chê ko khen gì cả.
Người cao cấp nhất là có học vấn và có lí tưởng về quốc gia. Chỉ lo làm lo ăn ngẫm ra cũng ok nhưng ko phải là đáng khen hay phục gì cả. Cụ í lập đảng về giải phòng quê của cụ í mới gọi là giỏi.
Cụ Hồ cụ Diệm đấy con nhà quan nó khác. Ko phải cứ đi kiếm miếng ăn.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ nói thằng Johnny ?
Thằng Johnny và bọn sản xuất đĩa sất bất sang bang vì tụi làm đĩa lậu nuốt hết lợi nhuận. Ai bảo kê cho bọn làm đĩa lậu ? Là ông Trùm. :))
Thằng Johnny hát, ông Trùm thu tiền.
Con với chả cái. :))
Có thuyết âm mưu cho rằng cậu Jonny này chính là ông ca sỹ lừng danh Frank Sinatra ngoài đời không hiểu có đúng kg?

bimbim71

Xe điện
Suy nghĩ của ô Trùm là của 1 anh bị đẩy ra khỏi lề xh. Anh í chả có khái niệm gì về quốc gia sất, chỉ có gia đình, làm ăn thôi. Em cũng ko chê ko khen gì cả.
Người cao cấp nhất là có học vấn và có lí tưởng về quốc gia. Chỉ lo làm lo ăn ngẫm ra cũng ok nhưng ko phải là đáng khen hay phục gì cả. Cụ í lập đảng về giải phòng quê của cụ í mới gọi là giỏi.
Cụ Hồ cụ Diệm đấy con nhà quan nó khác. Ko phải cứ đi kiếm miếng ăn.
Giải phóng cái gì?giải phóng ai ạ?

Skoda_Favorit

Xe container
Cũng vì hâm mộ Bố Già mà e mới bê 1 bộ của Mario Puzo về! 5 quyển liền!

thangmh

Xe tăng
Bản dịch cụ nói có phải bản dịch trong nam, hình như vào năm bảy mấy đó. Bản đó dịch em cũng thấy hay nhất, trước em có cuốn bản dịch đó về sau cho mượn bị mất, tiếc quá. Các bản dịch hiện nay thấy không bằng :( - theo cảm nhận cá nhân.

Xhung73

Xe buýt
Mình thích nhất đoạn anh bác sĩ phẫu thuật cho cô Luxi rồi tắm ở bể bơi sau đó xxx. PXong việc anh bác sĩ hỏi: "Búa bổ không?", Luxi trả lời ngay là "Búa bổ lắm" (theo lời người dịch, mình cũng chưa xem bản chính bao giờ). Các bác thông cảm, vì mình đọc cách đây hơn 20 năm, hồi đấy còn là thanh niên mới lớn nên mấy đoạn này đọc đi đọc lại, nhớ lắm! :))
Bản dich nguyên bản từ tiếng Anh mới đủ, bản pha cả tiếng nga dịch chán lắm, lại còn bị cắt nhiều. Hôm em đi phố Sách HN cũng toàn bản dịch bị cắt, từ lóng cũng ko hay. Em đọc đến giờ là quyển thứ 4. Vẫn tiếc bản dịch năm 93-94, giờ tìm ko có nữa

wildcat74

Xe điện
Bản dịch Ngọc Thứ Lang!
Bản dịch cụ nói có phải bản dịch trong nam, hình như vào năm bảy mấy đó. Bản đó dịch em cũng thấy hay nhất, trước em có cuốn bản dịch đó về sau cho mượn bị mất, tiếc quá. Các bản dịch hiện nay thấy không bằng :( - theo cảm nhận cá nhân.

jimmiinguyen

Xe tải
Em thấy michael corleone do al pacino đóng quá chuẩn men, 1 gã mafia khôn ngoan và vô cùng tàn bạo...

Bonaparte

Xe buýt
Tôi có đọc một bản dịch nghe sến sến , không nhớ của dịch giả nào.