[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

Lavender168

Xe buýt
Đọc lại cho nhớ tên các nhân vật đi bác , rồi vào chém gió

Đoạn tắm bằng nước rửa chạn là ở chỗ nào e không nhớ
Đọc từ hồi cấp 3, mà đọc lại rồi chém thì còn gì thú vị, nó đi vào chi tiết rồi, mỗi người sẽ có cảm thụ riêng với tác phẩm theo từng độ tuổi thời gian.
Người nhớ chi tiết 18+ .. hoặc người lại nhìn nhận ở một góc độ khác.
Bạn kg ưng có thể bỏ qua nhé.

Duc Sang

Xe container
Em thì thích nhất câu Vito nói với con trai đại loại rằng: "không bao giờ để cho đối phương biết mình đang nghĩ gì" và chính thằng anh Sonny đã bị ăn đạn vì điều đó
Cháu cũng thích đoạn này. 👍

Bảo.Bình

Xe hơi
Em vẫn tiếc vì bị mất bản dịch đầu tiên, sau này mua lại bản dịch khác nhưng đọc không thấm và sướng bằng bản dịch đầu tiên. Em nhớ ko nhầm thì tầm những năm 80. Truyện này em đọc không biết bao nhiêu lần, mỗi lần lại cảm nhận được những ý vị sâu xa của nó.
Có lẽ bên cạnh truyện chưởng Kim Dung, thì Bố Già cho em những viên gạch đầu tiên về thế giới quan, về quan niệm thế nào là 1 người đàn ông thực sự, thế nào là bản lĩnh. Phải nói là đọc sướng tê người.

Bảo.Bình

Xe hơi
Em thì thích nhất câu Vito nói với con trai đại loại rằng: "không bao giờ để cho đối phương biết mình đang nghĩ gì" và chính thằng anh Sonny đã bị ăn đạn vì điều đó
chính vì câu buột miệng đó mà Solozo nghĩ rằng chính Bố Già là người cản đường làm ăn của bọn chúng, nếu khử Bố Già đi, thì Sonny dễ dàng bắt tay với chúng. Câu buột miệng của Sonny bị trả giá bằng loạt súng xả vào Bố Già.
Và sau này, bọn chúng biết cô em là điểm yếu của Sonny nên mới dùng cậu em rể làm trò đánh đập để giăng bẫy giết Sonny.

Bảo.Bình

Xe hơi
cụ ơi có rất nhiều truyện khác ko liên quan gì đến michael cả. và em thấy mỗi truyện có cái hay riêng ạ.
em cũng đọc mấy quyển: bố già, sicily miền đất dữ, đất tiền đất bạc, luật im lặng, ông trùm cuối cùng.
và em thấy bộ ông trùm cuối cùng rất hay ạ, cụ cứ đọc thử xem ạ
Sau Bố Già, em đọc Luật Im lặng. Nhưng đọc xong thì em quyết định ko đọc thêm bất cứ truyện nào của Puzo viết về mafia nữa. Có lẽ với em, Bố Già là đỉnh nhất và duy nhất :D

Charmsalot

Xe tăng
Đấy là film mà cụ nhỉ? Còn tiểu thuyết thì khác :D
Em chỉ truyện Bố già nguyên thủy, bản dịch đầu tiên của nhà xuất bản Quảng Ninh.
Trong truyện câu thoại nó dài dòng, ý tứ. Vào phim nó vọt một cái có vài chục giây, chả kịp thấy hay nữa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em chỉ truyện Bố già nguyên thủy, bản dịch đầu tiên của nhà xuất bản Quảng Ninh.
Trong truyện câu thoại nó dài dòng, ý tứ. Vào phim nó vọt một cái có vài chục giây, chả kịp thấy hay nữa.
Đoạn giết ông anh kia là film cụ ơi.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Xem phim hay hơn ạ. Đoc em thấy còn sơ sài ấy

buidinhphuoc

Xe điện

fallingwater

Xe tăng
Ngoài lề một tý, hôm trước em vừa phải giải thích cho 1 em 9x ở công ty là có một bộ tiểu thuyết và phim mang tên “Bố già” của Mỹ nổi tiếng hơn “Bố già” của Trấn Thành nhiều. Em ấy ko tin và bảo phải kiểm tra lại bằng Google.
Em tự hỏi việc này là do thế hệ trẻ ngày nay ko quan tâm đến văn học và điện ảnh kinh điển hay là mình già rồi ???

hoaoaihuong

Xe buýt
Em đọc bản của Phạm Phi Bằng thấy văn lủng củng quá. Thanks cụ
Nếu cụ tinh ý một chút sẽ thấy, các nhà báo làm phóng sự điều tra về giới anh chị hiện nay bắc chước rất nhiều từ văn phong trong bản dịch của Ngọc Thứ Lang. Khi đọc về vụ án Năm Cam, gần như bê nhiều đoạn nguyên si, đọc cứ hài hài nhưng rất chất. Chỉ riêng "the Godfather" dịch là "Bố Già" cũng quá đắt giá rồi.

danleduc

Xe điện
Tiểu thuyết này trước hồi sinh viên em thích....nhưng giờ đọc lại thấy ngô nghê, có lẽ nó đã hết thời rồi...lạc hậu rồi :))

Azeglio

Xe điện
Không phải ạ, mà do Fredo bán đứng Michael cho Johnny Ola - người của Roth đó.
Bán đứng Micheal thì không dám cụ ei. Nghe bọn kia phỉnh nên cái đầu ngắn nghe theo, không hiểu rằng việc đó sẽ dẫn đến Micheal.

ngocbaominh

Xe buýt
Ngoài lề một tý, hôm trước em vừa phải giải thích cho 1 em 9x ở công ty là có một bộ tiểu thuyết và phim mang tên “Bố già” của Mỹ nổi tiếng hơn “Bố già” của Trấn Thành nhiều. Em ấy ko tin và bảo phải kiểm tra lại bằng Google.
Em tự hỏi việc này là do thế hệ trẻ ngày nay ko quan tâm đến văn học và điện ảnh kinh điển hay là mình già rồi ???
Ui xời kệ cụ ơi, ai không biết người đấy thiệt chứ hơn thua làm gì bọn trẻ tầm này :D