[Funland] Cùng chia sẻ những thiết bị hay nên có trong gia đình hiện đại, văn minh

xedaprach

Xe điện
Em bổ sung thêm cái nóng lạnh tự chỉnh nhiệt độ; mùa đông mới thấy nó giá trị: giữ nước luôn ổn định ở 1 mức nhiệt; ko bị quá nóng xong lại quá lạnh! Em chỉ mua mỗi cục trộn thay vào cây sen cũ.
Loại nào thế cụ cho em xin thùy link được không?

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Nồi chiên không dầu lên ngôi để thay thế dần lò nướng. Bếp từ cũng đã thay thế dần bếp ga. Nắp bồn ầu thông minh đã dần thay thế cơ học dùng tay lau đít.

Grayson

Xe buýt
Các nhà sĩ đều khuyên bỏ dùng tăm tre và thay bằng chỉ nha khoa
Tăm tre hay chỉ nha khoa chỉ làm sạch kẽ răng chứ không làm sạch được nướu răng. Và cái khó vệ sinh hàng ngày là nướu răng chứ không phải kẽ răng
Còn tất nhiên dùng tăm nước thì "phiền hà" hơn các loại tăm khác
Tóm lại tăm nước là 1 dụng cụ làm sạch răng và nướu răng hơn các loại tăm khác
Cụ có công nhận điều này không (?)
Làm sạch hết thức ăn giắt trong các khe hốc răng là chức năng chính của tăm, thức ăn giắt trong các kẽ răng cũng là điều khiến mn khó chịu nhất và thực tế là tăm nước ko giải quyết được 100% vấn đề này.
Mỗi loại đều có iu nhược điểm riêng, nên nhiều khi vẫn phải kết hợp cả 2-3 loại tăm.

DavidMinhDuc

Xe hơi
Ngoài những thiết bị cơ bản như tivi, tủ lạnh, máy giặt .. ra thì em lập thớt này để cùng chia sẻ và học hỏi những món đồ hay, nên có từ cái nhỏ nhặt cho đến to tiền để các cụ, mợ sắm sửa dần trong gia đình, mục đích cho cuộc sống tiện nghi, văn minh và tiết kiệm được thời gian, tiền bạc hơn.
😃

Em khởi động trước vài món từng nghe và biết từ lâu nhưng quả thật dùng rồi mới thấy thật sự nên có.

1. Tăm nước: em chỉ mua cái rẻ tiền của Xiaomi là Flosser MIJIA tầm 700k thôi mà dùng được tuần cả nhà đã nghiện, răng miệng cảm giác thơm, sạch hơn hẳn, rất văn minh, không phải dùng tăm tre chọc ngoái đến thủng lợi mà về độ sạch chỉ bẳng 1/10 tăm nước, nếu dùng đều đặn tương lai khéo tiết kiệm cả chục củ tiền răng miệng khi già. Món này về cơ bản nó chỉ là cái vòi bơm ra tia nước mạnh nên em chỉ sắm đồ xiaomi là vừa, tuỳ các cụ có điều kiện mà sắm các thương hiệu tốt hơn, một ngày nên dùng 1 lần và không nên lạm dụng quá các cụ nhé, các cụ kết hợp với bàn chải điện để có thể vệ sinh được tận cùng những răng khôn (mua một bàn chải hai vợ chồng dùng chung vì chỉ mất 5s để thay đầu bàn chải).

2. Máy rửa chén bát: cần phải sắm ngay và luôn, giải phóng sức lao động, thời gian, và giảm hẳn cãi vã trong cuộc sống hôn nhân :)) Máy này thì tuỳ vào không gian và túi tiền mà các cụ chọn, rẻ thì từ 7 triệu đến 2-3 chục triệu tuỳ vào thương hiệu và chất lượng, nhà em dùng mỗi ngày với bột rửa somat và nước bóng, muối của Finish thấy cũng chẳng tốn bao nhiêu. Ưu điểm đầu tiên là rửa rất sạch, bát đĩa tráng rửa nước nóng được máy sấy khô đạt chuẩn, tiết kiệm nước cho đất nước vì mỗi lần rửa máy chạy hết chục lít nước thôi, điện thì tháng thêm khoảng 100k, bếp núc khô thoáng gọn gàng hơn :D

3. Máy sấy quần áo: Máy này nghe tên thì biết công dụng luôn là sấy quần áo nhưng với em thì nó có 1 tác dụng nữa đáng tiền hơn là.. khả năng lọc bụi vải, các cụ nếu kỹ tính và ưa sạch sẽ giống em chắc chắn sẽ tìm mọi cách mua cái máy này bằng được. Em up ảnh 1 lần sấy chỉ khoảng 1/2 thùng (máy 9kg) mà nó ra hẳn một vốc bụi vải như vậy, các cụ tưởng tượng mỗi ngày néu không lọc được, trung bình sẽ có ít nhất tưng này bụi bẩn, bụi vải bám lên người và giường tủ, sàn nhà.. :(

Công nghệ em tìm hiểu qua thì có 2 loại chính, 1 là ngưng tụ và thông hơi, máy thông hơi thì phải để ngoài trời, ngưng tụ nước thì để trong nhà ok, giá rổ thì từ 5 củ đến loanh quanh 12 củ thôi ạ. Loại thứ 2 em google tìm hiểu kỹ trước khi mua là máy dùng công nghệ sấy block (máy nhật nội địa) hay còn gọi là heatpump (bơm nhiệt) gì đó, loại này nó có lốc dưới đáy máy, dùng khí gas để sấy và hoạt động như cái điều hòa mini vậy, tiết kiệm điện hơn rất rất nhiều, lúc sấy quần áo nhiệt cũng không bị quá nóng như các máy dùng thanh nhiệt nên giảm nhăn đồ, có sấy nóng, sấy lạnh gì đó, nhược điểm là giá cao hơn hẳn và cũng chẳng có nhiều lựa chọn trong tầm 15 củ đâu ạ, các cụ nên mua máy sấy độc lập với máy giặt nhé. Nếu dùng quen máy sấy sẽ thấy quần áo chăn galuôn thơm, không bị mùi ngái ngái như phơi vào mấy ngày xầm xì ít nắng hơi ẩm cao, cụ nào bị gấu giao khoản giặt đồ trong nhà giống em thì bán máu cũng nên sắm để còn thời gian mà hưởng lạc mỗi tối :))

4.
5...
Còn nhiều cái hay ho lắm nhưng em dừng để các cụ vào chia sẻ tiếp cho vui thớt.

Em update các cmt cho cụ nào lười lội trang:
Vote cho tăm nước + bàn chải đánh răng tự động 360 độ...đánh cực kỳ sạch luôn

kformds

Xe buýt
Bị ê răng thì có thể do tùy răng của từng người.
Chứ làm sạch thức ăn giắt sâu bên trong các kẽ/ ngách giữa các răng thì tăm nước ko giải quyết dc 100% vấn đề.

PS: t đang nói về chức năng như cây tăm của tăm nước (làm sạch thức ăn giắt giữa các khe răng) chứ ko bàn về bàn chải đánh răng.
Làm sạch kẽ răng thì phải dùng chỉ nha khoa chứ tăm nước thì không thể. Nhưng tăm nước có cơ chế đập nhả cũng khá hiệu quả khi làm sạch răng. Cụ cứ thử dùng tăm nước và vòi xịt nước thử vết bẩn trong nhà tắm xem. Nhưng phải dùng tăm nước rời cụ nhé, còn loại lắp vòi chậu rửa thì em thấy chả có tác dụng gì.

pthk

Xe tăng
Eo ơi.
Nhà thớt giầu ghê cơ.
Các món từ 1 đến 3 của thớt thì em đều chẳng có do nghèo rớt mồng tơi. Nhưng em gắng lắp cái THANG MÁY trong nhà do nhà em có bố mẹ già :D

kformds

Xe buýt
Ko thể nói tăm nước là tối iu hơn các loại tăm khác dc.
Thực tế có những chỗ thức ăn bị giắt mà tăm nước ko xử lý hết, vẫn cần sự trợ giúp của tăm tre.
Tăm nước cũng có những điểm yếu như:
- Tia nước chỉ có thể xịt thẳng mà ko luồn lách được vào các khe hốc.
- Tăm nước cần nạp nước nhiều lần cho 1 chu trình đánh răng, gây bất tiện.
- Tăm nước chỉ có thể dùng trong phòng vệ sinh riêng, khi đi đâu ra ngoài mà kè kè cái hộp tăm nước theo người cũng bất tiện.
Tăm nước đúng là có vài điểm yếu như cụ nói. Trước em dùng loại của Panasonic gấp gọn lắm, dài chỉ khoảng 10cm, dùng pin tiểu, cầm đi đâu cũng tiện lắm.

Grayson

Xe buýt
Vote cho tăm nước + bàn chải đánh răng tự động 360 độ...đánh cực kỳ sạch luôn
Làm sạch kẽ răng thì phải dùng chỉ nha khoa chứ tăm nước thì không thể. Nhưng tăm nước có cơ chế đập nhả cũng khá hiệu quả khi làm sạch răng. Cụ cứ thử dùng tăm nước và vòi xịt nước thử vết bẩn trong nhà tắm xem. Nhưng phải dùng tăm nước rời cụ nhé, còn loại lắp vòi chậu rửa thì em thấy chả có tác dụng gì.
Thì nhiều khi p kết hợp mấy loại tăm.
"Loại lắp vòi chậu rửa" là gì vậy cụ

Grayson

Xe buýt
Tăm nước đúng là có vài điểm yếu như cụ nói. Trước em dùng loại của Panasonic gấp gọn lắm, dài chỉ khoảng 10cm, dùng pin tiểu, cầm đi đâu cũng tiện lắm.
Vẫn p dùng nguồn nước từ đâu chứ cụ

xedaprach

Xe điện
Nồi chiên không dầu lên ngôi để thay thế dần lò nướng. Bếp từ cũng đã thay thế dần bếp ga. Nắp bồn ầu thông minh đã dần thay thế cơ học dùng tay lau đít.
Em nghe thợ tư véo là cái này dùng trong nhà tắm ẩm thấp dễ chập cảm ứng.

kogenzo

Xe buýt
Thì nhiều khi p kết hợp mấy loại tăm.
"Loại lắp vòi chậu rửa" là gì vậy cụ
Đây cụ :)

Dungabc

Xe tải
Tăm nước nó có loại dùng ở nhà và loại dùng cho du lịch.
Thường các cụ lại hay mua loại dùng cho du lịch để dùng ở nhà vì nó rẻ hơn loại kia.
Vấn đề là vì dùng cho du lịch nên nó khá nhỏ gọn và khi dùng thì phải thêm nước vài lần thì mới sạch răng được.

Grayson

Xe buýt
Đây cụ :)
. Nhưng phải dùng tăm nước rời cụ nhé, còn loại lắp vòi chậu rửa thì em thấy chả có tác dụng gì.
Mỗi cụ 1 ý, vậy rốt cuộc tăm liền vòi có tác dụng ko?

dig31

Xe buýt
Bẩm cụ nếu sinh sống ở ngoài Bắc gió nồm thì có vẫn hơn ạ. Tác dụng lớn nhất với em không phải là sấy quần áo mà để lọc bụi vải, mỗi ngày sấy xong mở bộ lọc ra cụ sẽ hiểu, ngoài ra cụ sẽ không mất thời gian phơi, xếp, trông trời canh nắng canh mưa.
Về điện thì cái tủ sấy nó nguyên lý như kiểu cụ bật đèn sưởi mấy nghìn w chiếu vào thì bảo sao chẳng tốn.
Máy sấy heatpump như kiểu điều hoà mini nhỏ, bơm nhiệt tuần hoàn khép kín cho 1 cái lồng bé tí, cụ hình dung sấy và lọc bụi 1 tháng chỉ bằng bữa sáng dắt cả nhà đi ăn phở cuối tuần thôi ạ 🧢
Cụ cân đối tuỳ nhu cầu nhé!
Em đọc comment thì thấy cụ đang dùng loại Samsung (DV90M5200QW) đúng ko ạ? Sao em search giá thì thấy siêu thị điện máy tầm 17 củ mà các siêu thị nhỏ trên websosanh thì chỉ 12.5 củ cụ nhỉ? Cụ mua ở đâu và giá bao nhiêu cho em theo với :x

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em nghe thợ tư véo là cái này dùng trong nhà tắm ẩm thấp dễ chập cảm ứng.
Bậy, em dùng 10 năm xịt nước rửa cả bảng đk chẳng sao. Các bảng mạch nó có tráng 1 lớp chống nước là cái chắc.
Thợ thì tốt nhất cụ nên thuê họ lắp đặt chứ tiêu chí của họ khác và đôi khi họ cũng nghe nói thôi.

Chia sẻ thêm chi tiết đi cụ eei... :)

Muốn ra lệnh được những lệnh kiểu như:

- Bật TV kênh Fox
- Bật nhạc bài Wake me up...

Có được không? Cần những gì?

Như trên phim là thấy nó làm được rồi.
Ko làm được cụ ạ. Nó chỉ thay khiển thôi. Em chủ yếu dùng bật điều hòa lúc trước khi về hoặc khi ko tìm thấy khiển đâu. Muốn quát nói bật bài nọ bài kia cụ phải chơi loại Google Home, khiển qua giọng nói.