[Funland] Cùng chia sẻ những thiết bị hay nên có trong gia đình hiện đại, văn minh

Boy điện

Xe hơi
Hay quá, cụ cho em cái ảnh nhà cụ em tham khảo với.

mình dùng loại này.điện 220v.sản xuất tại hàn quốc.so với nhật thì ko bằng,nhưng hàng nhật dùng điện 100v,phải mua bộ chuyển đổi điện nên mình chọn nó,giá mua bây giờ tầm 5tr4 cụ lên wed so sánh chỗ nào thấp thì mua.em định mua thêm cái nữa nhưng bảng điều khiển gắn liền thì rẻ hơn cái này.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tôi mua ở Nhật, dễ dàng xách về vì trọng lượng cả hộp chưa đến 5kg. Bác nên mua của đội xách tay hàng Nhật về bán, hoặc đội nhận order hàng Nhật. Loại dùng được với kha khá chức năng nhưng không phải là nhiều chức năng nhất có giá gốc từ 4-5 củ. Trong tầm giá ấy là dùng tốt. Nên dùng loại nội địa Nhật điện 100V, không mua loại 220V vì tôi đã xem tận nơi thì thấy loại 220V vừa đắt hơn, đáp ứng ít tiêu chuẩn hơn, sản xuất tại Trung Quốc và thêm vào nhiều chức năng không cần thiết.

Cụ ơi cho em.xin chút cảm nhận về nắp bồn cầu thông minh này với ạ . E cảm ơn cụ

kienvinh

Tháo bánh
Cụ ơi cho em.xin chút cảm nhận về nắp bồn cầu thông minh này với ạ . E cảm ơn cụ
Rất đáng tin cậy, vài năm sử dụng mà chưa bao giờ bị tắc vòi trong khi vòi nước thông thường có gắn aerator ở đầu thỉnh thoảng cũng phải tháo ra vệ sinh, có lẽ vì nó có chức năng tự làm sạch. Tiêu chuẩn SIAA for KOHKIN gì đó nên nó không bám bẩn và không nhận thấy có sự ngả mầu theo thời gian. Trẻ con, người lớn dùng đều thích. Có thể bác e ngại vì ở VN giá của nó còn cao (do lợi nhuận của người phân phối?) thôi chứ thực ra đây là sản phẩm phổ thông của mọi gia đình.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Rất đáng tin cậy, vài năm sử dụng mà chưa bao giờ bị tắc vòi trong khi vòi nước thông thường có gắn aerator ở đầu thỉnh thoảng cũng phải tháo ra vệ sinh, có lẽ vì nó có chức năng tự làm sạch. Tiêu chuẩn SIAA for KOHKIN gì đó nên nó không bám bẩn và không nhận thấy có sự ngả mầu theo thời gian. Trẻ con, người lớn dùng đều thích. Có thể bác e ngại vì ở VN giá của nó còn cao (do lợi nhuận của người phân phối?) thôi chứ thực ra đây là sản phẩm phổ thông của mọi gia đình.
Giá cao là 1 phần cụ ạ , e quan tâm tới trải nghiệm , xem nó có đáng số tiền mình bỏ ra không ạ .
Cảm ơn cụ nhiều . E tính lấy con toshiba scs 260 . Ko biết nhà cụ dùng hãng nào , model gì ạ

Nhật Ký

Xe hơi
Ngoài những thiết bị cơ bản như tivi, tủ lạnh, máy giặt .. ra thì em lập thớt này để cùng chia sẻ và học hỏi những món đồ hay, nên có từ cái nhỏ nhặt cho đến to tiền để các cụ, mợ sắm sửa dần trong gia đình, mục đích cho cuộc sống tiện nghi, văn minh và tiết kiệm được thời gian, tiền bạc hơn.
😃

Em khởi động trước vài món từng nghe và biết từ lâu nhưng quả thật dùng rồi mới thấy thật sự nên có.

1. Tăm nước: em chỉ mua cái rẻ tiền của Xiaomi là Flosser MIJIA tầm 700k thôi mà dùng được tuần cả nhà đã nghiện, răng miệng cảm giác thơm, sạch hơn hẳn, rất văn minh, không phải dùng tăm tre chọc ngoái đến thủng lợi mà về độ sạch chỉ bẳng 1/10 tăm nước, nếu dùng đều đặn tương lai khéo tiết kiệm cả chục củ tiền răng miệng khi già. Món này về cơ bản nó chỉ là cái vòi bơm ra tia nước mạnh nên em chỉ sắm đồ xiaomi là vừa, tuỳ các cụ có điều kiện mà sắm các thương hiệu tốt hơn, một ngày nên dùng 1 lần và không nên lạm dụng quá các cụ nhé, các cụ kết hợp với bàn chải điện để có thể vệ sinh được tận cùng những răng khôn (mua một bàn chải hai vợ chồng dùng chung vì chỉ mất 5s để thay đầu bàn chải).

2. Máy rửa chén bát: cần phải sắm ngay và luôn, giải phóng sức lao động, thời gian, và giảm hẳn cãi vã trong cuộc sống hôn nhân :)) Máy này thì tuỳ vào không gian và túi tiền mà các cụ chọn, rẻ thì từ 7 triệu đến 2-3 chục triệu tuỳ vào thương hiệu và chất lượng, nhà em dùng mỗi ngày với bột rửa somat và nước bóng, muối của Finish thấy cũng chẳng tốn bao nhiêu. Ưu điểm đầu tiên là rửa rất sạch, bát đĩa tráng rửa nước nóng được máy sấy khô đạt chuẩn, tiết kiệm nước cho đất nước vì mỗi lần rửa máy chạy hết chục lít nước thôi, điện thì tháng thêm khoảng 100k, bếp núc khô thoáng gọn gàng hơn :D

3. Máy sấy quần áo: Máy này nghe tên thì biết công dụng luôn là sấy quần áo nhưng với em thì nó có 1 tác dụng nữa đáng tiền hơn là.. khả năng lọc bụi vải, các cụ nếu kỹ tính và ưa sạch sẽ giống em chắc chắn sẽ tìm mọi cách mua cái máy này bằng được. Em up ảnh 1 lần sấy chỉ khoảng 1/2 thùng (máy 9kg) mà nó ra hẳn một vốc bụi vải như vậy, các cụ tưởng tượng mỗi ngày néu không lọc được, trung bình sẽ có ít nhất tưng này bụi bẩn, bụi vải bám lên người và giường tủ, sàn nhà.. :(

Công nghệ em tìm hiểu qua thì có 2 loại chính, 1 là ngưng tụ và thông hơi, máy thông hơi thì phải để ngoài trời, ngưng tụ nước thì để trong nhà ok, giá rổ thì từ 5 củ đến loanh quanh 12 củ thôi ạ. Loại thứ 2 em google tìm hiểu kỹ trước khi mua là máy dùng công nghệ sấy block (máy nhật nội địa) hay còn gọi là heatpump (bơm nhiệt) gì đó, loại này nó có lốc dưới đáy máy, dùng khí gas để sấy và hoạt động như cái điều hòa mini vậy, tiết kiệm điện hơn rất rất nhiều, lúc sấy quần áo nhiệt cũng không bị quá nóng như các máy dùng thanh nhiệt nên giảm nhăn đồ, có sấy nóng, sấy lạnh gì đó, nhược điểm là giá cao hơn hẳn và cũng chẳng có nhiều lựa chọn trong tầm 15 củ đâu ạ, các cụ nên mua máy sấy độc lập với máy giặt nhé. Nếu dùng quen máy sấy sẽ thấy quần áo chăn galuôn thơm, không bị mùi ngái ngái như phơi vào mấy ngày xầm xì ít nắng hơi ẩm cao, cụ nào bị gấu giao khoản giặt đồ trong nhà giống em thì bán máu cũng nên sắm để còn thời gian mà hưởng lạc mỗi tối :))

4.
5...
Còn nhiều cái hay ho lắm nhưng em dừng để các cụ vào chia sẻ tiếp cho vui thớt.

Em update các cmt cho cụ nào lười lội trang:
Công nhận cụ ak,toàn sp hữu ích

kienvinh

Tháo bánh
Giá cao là 1 phần cụ ạ , e quan tâm tới trải nghiệm , xem nó có đáng số tiền mình bỏ ra không ạ .
Cảm ơn cụ nhiều . E tính lấy con toshiba scs 260 . Ko biết nhà cụ dùng hãng nào , model gì ạ
Hình như bác hỏi vấn đề này một lần rồi, keke... Tôi dùng của Inax nhưng chắc hãng nào cũng ok thôi vì chỉ có mấy hãng cũng khá lớn sản xuất loại sản phẩm này như Toto, Toshiba, Inax, Panasonic. Toto đắt nhất (có thể nói rõ hơn là họ có những sản phẩm từ vừa tiền đến rất đắt tiền), hay được dùng ở khách sạn còn Toshiba, Inax hay được dùng ở nhà dân.

Thử gúc thông tin về con Toshiba 260 bác đang nghía thì cá nhân tôi không thích lắm. Nó quá tốn điện mà vẫn là thiết bị đun sẵn nước chứ không phải đun tức thời, sử dụng cảm biến hồng ngoại để phát hiện người sử dụng trong khi tầm sản phẩm đấy các hãng khác chỉ sử dụng công tắc hành trình gắn vào toilet seat, ngồi vào thì nghe đánh tách một cái và nó sẽ vào chế độ phục vụ => hiện đại = hại điện không cần thiết. Chế độ làm nóng nước chỉ là chế độ đun sẵn và trữ nước (một chốc là hết), trong khi loại xịn nó đun liên tục, bà nào ngồi xịt thích quá cứ ngồi hàng tiếng cũng được.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Hình như bác hỏi vấn đề này một lần rồi, keke... Tôi dùng của Inax nhưng chắc hãng nào cũng ok thôi vì chỉ có mấy hãng cũng khá lớn sản xuất loại sản phẩm này như Toto, Toshiba, Inax, Panasonic. Toto đắt nhất (có thể nói rõ hơn là họ có những sản phẩm từ vừa tiền đến rất đắt tiền), hay được dùng ở khách sạn còn Toshiba, Inax hay được dùng ở nhà dân.

Thử gúc thông tin về con Toshiba 260 bác đang nghía thì cá nhân tôi không thích lắm. Nó quá tốn điện mà vẫn là thiết bị đun sẵn nước chứ không phải đun tức thời, sử dụng cảm biến hồng ngoại để phát hiện người sử dụng trong khi tầm sản phẩm đấy các hãng khác chỉ sử dụng công tắc hành trình gắn vào toilet seat, ngồi vào thì nghe đánh tách một cái và nó sẽ vào chế độ phục vụ => hiện đại = hại điện không cần thiết. Chế độ làm nóng nước chỉ là chế độ đun sẵn và trữ nước (một chốc là hết), trong khi loại xịn nó đun liên tục, bà nào ngồi xịt thích quá cứ ngồi hàng tiếng cũng được.
Cụ tư vấn dùm em tầm tiền đó thì mua con nào hợp lý cụ nhỉ , e thấy trên rakuten con toshiba 160 kiểu như con 260 rate cũng khá cao nên mới ý định lấy em đó .

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Hầu hết những người khuyên ko nên sử dụng máy rửa bát đều là những người rửa bát bằng tay. Với em thì robot hút bụi, máy rửa bát, nồi chiên không dầu là không thể thiếu trong gđ, có đk sắm nhiều thứ tốt hơn thì càng tốt.
Cụ ơi e dùng nửa năm rồi thấy nó cũng ko tiện lắm thật. Chứ e ghét việc rửa bát vãi :)) cụ với e so sánh các bước nhé: Máy rửa bát: lau bát để hết mỡ rác, xếp bát vào máy, bật máy rửa, chờ 1h30'-2 tiếng, lôi bát ra xếp vào tủ bếp (mất thời gian nhất đoạn này vì cái máy nhà e nó cách tủ bếp 2-3m). Người rửa: lau bát để hết mỡ rác, xoa xà phòng, tráng bát, xếp bát vào tủ (bồn rửa ngày dưới tủ xếp bát) tổng thời gian 30'. E thấy máy còn mệt hơn. Ưu điểm của máy: người ko phải đứng nguyên tư thế 30 phút, đỡ đau lưng, chia nhỏ công việc cho nhiều ng thực hiênj đc. Nhược điểm: tốn điện, mất thời gian, tốn công hơn, tiền đầu tư bản đầu, bảo dưỡng sửa chữa lớn.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Cụ tư vấn dùm em tầm tiền đó thì mua con nào hợp lý cụ nhỉ , e thấy trên rakuten con toshiba 160 kiểu như con 260 rate cũng khá cao nên mới ý định lấy em đó .
Dùng cho gia đình, bác cứ chọn sản phẩm nào đơn giản nhất nhưng phải có:

- Tự khử mùi
- Tự làm sạch
- Chống bám bẩn, khử khuẩn (thực ra là bề mặt vật liệu không thích hợp để vi khuẩn phát triển chứ khử khuẩn thế nào được)
- Tiết kiệm điện, công suất thấp nhất, có nhớ thói quen của người sử dụng

Không cần:

- Tự bật nắp, tự bật điện, cảm biến hồng ngoại etc.. mấy cái này môi trường công cộng thi tốt chứ gia đình mấy ông con nhào vào đi đái như một cơn gió cảm biến không kịp kích hoạt...
- Đun (làm nóng) nước liên tục. Loại này giá cao hẳn, môi trường công cộng mới cần.
- Điều chỉnh độ vươn của vòi phun. Thực sự không cần thiết. Mấy ông nhõi ngoáy đít phát là nước phun tận rốn...
- Điều khiển từ xa. Nhật luôn làm chuồng xí riêng một buồng, ở ta thì thường chung phòng tắm và nơi tiểu, đại tiện, vì thế cho nên ẩm ướt, dễ gây hỏng thiết bị.

Ms.Bui

Xe buýt
Cụ ơi e dùng nửa năm rồi thấy nó cũng ko tiện lắm thật. Chứ e ghét việc rửa bát vãi :)) cụ với e so sánh các bước nhé: Máy rửa bát: lau bát để hết mỡ rác, xếp bát vào máy, bật máy rửa, chờ 1h30'-2 tiếng, lôi bát ra xếp vào tủ bếp (mất thời gian nhất đoạn này vì cái máy nhà e nó cách tủ bếp 2-3m). Người rửa: lau bát để hết mỡ rác, xoa xà phòng, tráng bát, xếp bát vào tủ (bồn rửa ngày dưới tủ xếp bát) tổng thời gian 30'. E thấy máy còn mệt hơn. Ưu điểm của máy: người ko phải đứng nguyên tư thế 30 phút, đỡ đau lưng, chia nhỏ công việc cho nhiều ng thực hiênj đc. Nhược điểm: tốn điện, mất thời gian, tốn công hơn, tiền đầu tư bản đầu, bảo dưỡng sửa chữa lớn.
Máy nó rửa thì em ko ngồi chờ cụ ạ, nên nó rửa bao lâu em ko quan trọng lắm, và tủ đựng bát nhà em cạnh máy luôn nên em không thấy lâu. Em rửa bát thì khá là lâu vì tính em hơi kỹ, em tráng lâu lắm, và em bị đau khớp gối nên đứng lâu rửa bát là khớp em cứng lại, di chuyển khó khăn. Tốn điện thì em thấy nhà em chỉ tốn diện khi dùng điều hòa, còn lại MRB lại không khiến em đau đầu khi dùng điện, mất thời gian thì đó là thời gian nó làm việc, em có nhiều thời gian rảnh để nghỉ ngơi và dạy con học ( cái này thì chưa có máy nào làm thay người được ), em chưa thấy tốn công hơn rửa tay chỗ nào, tiền đầu tư ban đầu thì em chỉ mua máy rẻ thôi đâu có chưa đến 17tr, bảo dưỡng sửa chữa thì em không biết nhà cụ dùng nửa năm rồi mà đã phải bảo dưỡng sửa chữa gì chứ nhà em dùng gần 10 năm rồi, cứ đổ chất tẩy rửa vào là chạy thôi.

tranvanha80

Xe đạp
Dùng cho gia đình, bác cứ chọn sản phẩm nào đơn giản nhất nhưng phải có:

- Tự khử mùi
- Tự làm sạch
- Chống bám bẩn, khử khuẩn (thực ra là bề mặt vật liệu không thích hợp để vi khuẩn phát triển chứ khử khuẩn thế nào được)
- Tiết kiệm điện, công suất thấp nhất, có nhớ thói quen của người sử dụng

Không cần:

- Tự bật nắp, tự bật điện, cảm biến hồng ngoại etc.. mấy cái này môi trường công cộng thi tốt chứ gia đình mấy ông con nhào vào đi đái như một cơn gió cảm biến không kịp kích hoạt...
- Đun (làm nóng) nước liên tục. Loại này giá cao hẳn, môi trường công cộng mới cần.
- Điều chỉnh độ vươn của vòi phun. Thực sự không cần thiết. Mấy ông nhõi ngoáy đít phát là nước phun tận rốn...
- Điều khiển từ xa. Nhật luôn làm chuồng xí riêng một buồng, ở ta thì thường chung phòng tắm và nơi tiểu, đại tiện, vì thế cho nên ẩm ướt, dễ gây hỏng thiết bị.
Cụ kienvinh nhiều kinh nghiệm quá. Thông tin rất hữu ích cho các cụ khi mua nắp bồn cầu. Nhân tiện em xin ké quảng cáo là em nhận mua hộ hàng nhật nội địa ạ. Các cụ trả tiền như giá bán bên nhật thôi. Cụ nào quan tâm inbox em nhé.

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Máy nó rửa thì em ko ngồi chờ cụ ạ, nên nó rửa bao lâu em ko quan trọng lắm, và tủ đựng bát nhà em cạnh máy luôn nên em không thấy lâu. Em rửa bát thì khá là lâu vì tính em hơi kỹ, em tráng lâu lắm, và em bị đau khớp gối nên đứng lâu rửa bát là khớp em cứng lại, di chuyển khó khăn. Tốn điện thì em thấy nhà em chỉ tốn diện khi dùng điều hòa, còn lại MRB lại không khiến em đau đầu khi dùng điện, mất thời gian thì đó là thời gian nó làm việc, em có nhiều thời gian rảnh để nghỉ ngơi và dạy con học ( cái này thì chưa có máy nào làm thay người được ), em chưa thấy tốn công hơn rửa tay chỗ nào, tiền đầu tư ban đầu thì em chỉ mua máy rẻ thôi đâu có chưa đến 17tr, bảo dưỡng sửa chữa thì em không biết nhà cụ dùng nửa năm rồi mà đã phải bảo dưỡng sửa chữa gì chứ nhà em dùng gần 10 năm rồi, cứ đổ chất tẩy rửa vào là chạy thôi.
Ý em là sự phù hợp thôi. Nó không phải cái quạt hay điều hòa nhà nào cũng cần. Như nhà e cũng thấy thích lắm nhưng muốn sử dụng hiệu quả thì e phải cải tạo lại cái bếp cũng như mua máy phù hợp hơn. Còn không thì vất vả hơn rửa tay. Cụ cứ nói không tốn công chứ công xếp bát, lôi bát ra cũng ko ít đâu. Nhà e dùng 2 năm phải bảo dưỡng sửa chữa thay 2 lần hết gần 3tr (trong đó 1,5 năm coi như để ko). Lúc đầu cũng kỳ vọng lắm nhưng sau chán hẳn luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Ms.Bui

Xe buýt
Ý em là sự phù hợp thôi. Nó không phải cái quạt hay điều hòa nhà nào cũng cần. Như nhà e cũng thấy thích lắm nhưng muốn sử dụng hiệu quả thì e phải cải tạo lại cái bếp cũng như mua máy phù hợp hơn. Còn không thì vất vả hơn rửa tay. Cụ cứ nói không tốn công chứ công xếp bát, lôi bát ra cũng ko ít đâu. Nhà e dùng 2 năm phải bảo dưỡng sửa chữa thay 2 lần hết gần 3tr (trong đó 1,5 năm coi như để ko). Lúc đầu cũng kỳ vọng lắm nhưng sau chán hẳn luôn.
Nó không phù hợp với nhà cụ, nhưng nó phù hợp với nhà em, nên tranh luận thì chả biết bao h mới xong, em chỉ nói việc dùng mrb là nên so với những gì em nhận được, còn em ko pr cho mrb nên ai thấy phù hợp thì dùng thôi.

KhucMinh

Xe hơi
bàn chải điện và tăm nước em nghĩ là rất hữu ích, ai chưa có nên thử, ngoài ra cũng đồng ý với cụ chủ về cái máy sấy quần áo, nhất định phải sắm 1 chiếc nếu muốn quần áo bền và ăn mặc đẹp

vothuong6789

Xe máy
Ngoài những thiết bị điện gia dụnghữu ích (CCCM đã nêu ở trên) thì có 1 vài thứ khá hữu dụng cxung nên trang bị cho gia đình:
* Máy nghiền rác xả thải (ở dưới chậu rửa bát) hoặc ít nhất cũng là hộp bẫy mỡ...,
* Thiết bị lọc nước tổng cho sinh hoạt, nấu ăn và lọc kiềm cho uống...,
* Bidet thông minh (sưởi bàn tọa và phun rửa nóng/lạnh...),
* Bồn ngâm chân có massage,
* Máy đạp xe/đi bộ tại gia...,
* Hệ thống tưới nhỏ giọt tự động/hẹn giờ cho các chậu cây cảnh trong nhà...
v.v....👍
Bồn ngâm chân cụ dùng loại gì thế ạ?

vothuong6789

Xe máy
Em đang dùng:
1. Máy rửa bát
2. Bồn cầu tự động Toto
3. Đèn ngủ Xiaomi
4. Đèn học Xiaomi
5. Đèn đêm Xiaomi (Tiện cho người già)
6. Camera Xiaomi
7. Đèn khử khuẩn Xiaomi
8. Máy hút bông Xiaomi
9. Máy sấy
10. Máy massage Xiaomi
11. Máy hút bụi Xiaomi
12. Khóa của Xiaomi
13. Chuông cửa Xiaomi
14. Google Nest Hub
15. Đồ ăn uống (bếp, bát đũa chén dùng hàng Châu Âu, nói ko hàng Trung Quốc)
16. Nồi chiên ko dầu Đức
17. Nồi hấp 2 tầng
18. Nhiều lắm
Đồ em mua em toàn phải suy nghĩ 1 time dài mới mua, với tiêu chí: Cái gì dùng nhiều hàng ngày thì phải hàng xịn và chuẩn. Ăn uống ít đi 1 tý cũng được

fadco

Xe container
Em đang thanh lí 4 robot hút bụi lau nhà Liectroux mac Zk901 và C30B giá cực tốt mà min mod lại ko cho em đăng, mất quyền lợi thành viên nên em ké vào đây, cụ nào muốn mua robot hút bụi dưới giá nhập thì pm em nhé:)

Mss AN TÂM

Xe điện
Em đang thanh lí 4 robot hút bụi lau nhà Liectroux mac Zk901 và C30B giá cực tốt mà min mod lại ko cho em đăng, mất quyền lợi thành viên nên em ké vào đây, cụ nào muốn mua robot hút bụi dưới giá nhập thì pm em nhé:)
cụ ơi có bảo hành k, giá như nào ạ