[Funland] Cùng chia sẻ những thiết bị hay nên có trong gia đình hiện đại, văn minh

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em thấy con robot hút bụi với máy rửa bát là những cái cần thiết nhất, giải phóng sức lao động cho ae.
Máy rửa bát e tưởng phải dọn sạch rác rồi mới cho vào đó đc? Như thế thì rửa luôn cho nó nhanh!
Đội bạn em mua về rồi toàn thấy bỏ xó, ko dùng được!

cairong_2011

Xe container
Nếu để trang bị cho gia đình hiện đại VM thì có lẽ DS còn dài dài. Quan trọng thiết bị đó có hữu ích thực sự đối với gia đình không ? Em quan niệm căn hộ càng ít đồ càng tốt. Đủ dùng là được. Chứ mua về, chạy theo công nghệ rồi lại bỏ xó vừa phí tiền, rác nhà. Vì dù có máy móc nhưng cũng có việc nên làm thủ công để hướng dẫn con cái biết cách thao tác, bản thân mình thao tác thủ công (việc ko nặng) cũng tốt mà

Ct.Thang

Xe tăng
Máy hút bụi tự động nên dùng loại nào các cụ? Xiaomi đc ko?

sakai_yo

Xe lăn
Em không đọc hết 15 trang, như nhà em thì:
- bàn chải điện: dùng rồi k dùng được bàn chải thường
- máy rửa mặt
- hút ẩm
- phun ẩm, có chức năng lọc kk nhưng e thấy k hiệu quả.
- robot hút bụi
- Mrb thì khi nào đổi nhà e sắm.

Ct.Thang

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, nhà có nhiều tóc dài của Phụ nữ rụng thì cái máy Robot Hút bụi nó có hút được ko, có bị kẹt ko?

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho em hỏi, nhà có nhiều tóc dài của Phụ nữ rụng thì cái máy Robot Hút bụi nó có hút được ko, có bị kẹt ko?
Hút lâu sẽ kẹt ở cái rulo quấn rác vào trong hộp. Nên lâu lâu mở ra dùng kéo cắt tóc rối vào đó là OK

chanthat123

Xe tăng
Nhà em từ ngoài vào trong:
1. Khóa cửa thông minh. Nó thực sự tuyệt, không phải lo đến cái chìa khóa, giải phóng trí óc, tay chân thực sự :D
2. Máy rb, máy giặt kiêm sấy (sấy riêng cũng tốt nhưng lại phải chờ giặt xong chuyển đồ sang máy sấy, lười nên em kết hợp) quá nhàn, nồi chiên không dầu...
3. Máy lọc nước kiêm bình nóng lạnh. Máy lọc không khí
4. Tăm nước, máy rửa mặt, máy đánh răng, bồn cầu thông minh
6. Máy chạy bộ, xe đạp gym
7. Điều hòa 2 chiều, mùa đông những hôm rét cóng bật 24o thôi bọn trẻ con tha hồ quần đùi áo phông lượn khắp nha
8. Máy hút bụi loại thường, hút hết mọi ngóc ngách trong nhà, ngày dùng tối thiểu 3 lần. Hút nhanh, robot nhàn nhưng chậm, chỉ hút dc mặt sàn góc là chịu rồi chứ đừng nói sofa, giường, kệ sách, kệ tivi mới là những nơi đầy bụi
9. Các loại khác như tài khoản Netflix, Tidal, Spotify
10. DAC, tai nghe không dây, loa nghe nhạc (loại bình thường) để xem phim nghe nhạc
11. Rượu vang, đồ ăn khô, các loại hạt, vài ba loại trà, cafe, máy pha cafe lúc nào cũng sẵn để hứng lên lúc nghe nhạc, đọc sách, xem phim
Nói chung em thấy chơi điện thoại mới tốn chứ đầu tư đồ công nghệ trong nhà tầm 200 triệu thì bét nhè mà dùng 10-20 năm vẫn sướng. Quá rẻ để đầu tư

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Nhà em từ ngoài vào trong:
1. Khóa cửa thông minh. Nó thực sự tuyệt, không phải lo đến cái chìa khóa, giải phóng trí óc, tay chân thực sự :D
2. Máy rb, máy giặt kiêm sấy (sấy riêng cũng tốt nhưng lại phải chờ giặt xong chuyển đồ sang máy sấy, lười nên em kết hợp) quá nhàn, nồi chiên không dầu...
3. Máy lọc nước kiêm bình nóng lạnh. Máy lọc không khí
4. Tăm nước, máy rửa mặt, máy đánh răng, bồn cầu thông minh
6. Máy chạy bộ, xe đạp gym
7. Điều hòa 2 chiều, mùa đông những hôm rét cóng bật 24o thôi bọn trẻ con tha hồ quần đùi áo phông lượn khắp nha
8. Máy hút bụi loại thường, hút hết mọi ngóc ngách trong nhà, ngày dùng tối thiểu 3 lần. Hút nhanh, robot nhàn nhưng chậm, chỉ hút dc mặt sàn góc là chịu rồi chứ đừng nói sofa, giường, kệ sách, kệ tivi mới là những nơi đầy bụi
9. Các loại khác như tài khoản Netflix, Tidal, Spotify
10. DAC, tai nghe không dây, loa nghe nhạc (loại bình thường) để xem phim nghe nhạc
11. Rượu vang, đồ ăn khô, các loại hạt, vài ba loại trà, cafe, máy pha cafe lúc nào cũng sẵn để hứng lên lúc nghe nhạc, đọc sách, xem phim
Nói chung em thấy chơi điện thoại mới tốn chứ đầu tư đồ công nghệ trong nhà tầm 200 triệu thì bét nhè mà dùng 10-20 năm vẫn sướng. Quá rẻ để đầu tư
Nhà cụ chi tiết quá em đánh dấu ghi nhận thiếu gì còn sắm . hehe

anhquannatural

Xe hơi
Ngoài những thiết bị cơ bản như tivi, tủ lạnh, máy giặt .. ra thì em lập thớt này để cùng chia sẻ và học hỏi những món đồ hay, nên có từ cái nhỏ nhặt cho đến to tiền để các cụ, mợ sắm sửa dần trong gia đình, mục đích cho cuộc sống tiện nghi, văn minh và tiết kiệm được thời gian, tiền bạc hơn.
😃

Em khởi động trước vài món từng nghe và biết từ lâu nhưng quả thật dùng rồi mới thấy thật sự nên có.

1. Tăm nước: em chỉ mua cái rẻ tiền của Xiaomi là Flosser MIJIA tầm 700k thôi mà dùng được tuần cả nhà đã nghiện, răng miệng cảm giác thơm, sạch hơn hẳn, rất văn minh, không phải dùng tăm tre chọc ngoái đến thủng lợi mà về độ sạch chỉ bẳng 1/10 tăm nước, nếu dùng đều đặn tương lai khéo tiết kiệm cả chục củ tiền răng miệng khi già. Món này về cơ bản nó chỉ là cái vòi bơm ra tia nước mạnh nên em chỉ sắm đồ xiaomi là vừa, tuỳ các cụ có điều kiện mà sắm các thương hiệu tốt hơn, một ngày nên dùng 1 lần và không nên lạm dụng quá các cụ nhé, các cụ kết hợp với bàn chải điện để có thể vệ sinh được tận cùng những răng khôn (mua một bàn chải hai vợ chồng dùng chung vì chỉ mất 5s để thay đầu bàn chải).

2. Máy rửa chén bát: cần phải sắm ngay và luôn, giải phóng sức lao động, thời gian, và giảm hẳn cãi vã trong cuộc sống hôn nhân :)) Máy này thì tuỳ vào không gian và túi tiền mà các cụ chọn, rẻ thì từ 7 triệu đến 2-3 chục triệu tuỳ vào thương hiệu và chất lượng, nhà em dùng mỗi ngày với bột rửa somat và nước bóng, muối của Finish thấy cũng chẳng tốn bao nhiêu. Ưu điểm đầu tiên là rửa rất sạch, bát đĩa tráng rửa nước nóng được máy sấy khô đạt chuẩn, tiết kiệm nước cho đất nước vì mỗi lần rửa máy chạy hết chục lít nước thôi, điện thì tháng thêm khoảng 100k, bếp núc khô thoáng gọn gàng hơn :D

3. Máy sấy quần áo: Máy này nghe tên thì biết công dụng luôn là sấy quần áo nhưng với em thì nó có 1 tác dụng nữa đáng tiền hơn là.. khả năng lọc bụi vải, các cụ nếu kỹ tính và ưa sạch sẽ giống em chắc chắn sẽ tìm mọi cách mua cái máy này bằng được. Em up ảnh 1 lần sấy chỉ khoảng 1/2 thùng (máy 9kg) mà nó ra hẳn một vốc bụi vải như vậy, các cụ tưởng tượng mỗi ngày néu không lọc được, trung bình sẽ có ít nhất tưng này bụi bẩn, bụi vải bám lên người và giường tủ, sàn nhà.. :(

Công nghệ em tìm hiểu qua thì có 2 loại chính, 1 là ngưng tụ và thông hơi, máy thông hơi thì phải để ngoài trời, ngưng tụ nước thì để trong nhà ok, giá rổ thì từ 5 củ đến loanh quanh 12 củ thôi ạ. Loại thứ 2 em google tìm hiểu kỹ trước khi mua là máy dùng công nghệ sấy block (máy nhật nội địa) hay còn gọi là heatpump (bơm nhiệt) gì đó, loại này nó có lốc dưới đáy máy, dùng khí gas để sấy và hoạt động như cái điều hòa mini vậy, tiết kiệm điện hơn rất rất nhiều, lúc sấy quần áo nhiệt cũng không bị quá nóng như các máy dùng thanh nhiệt nên giảm nhăn đồ, có sấy nóng, sấy lạnh gì đó, nhược điểm là giá cao hơn hẳn và cũng chẳng có nhiều lựa chọn trong tầm 15 củ đâu ạ, các cụ nên mua máy sấy độc lập với máy giặt nhé. Nếu dùng quen máy sấy sẽ thấy quần áo chăn galuôn thơm, không bị mùi ngái ngái như phơi vào mấy ngày xầm xì ít nắng hơi ẩm cao, cụ nào bị gấu giao khoản giặt đồ trong nhà giống em thì bán máu cũng nên sắm để còn thời gian mà hưởng lạc mỗi tối :))

4.
5...
Còn nhiều cái hay ho lắm nhưng em dừng để các cụ vào chia sẻ tiếp cho vui thớt.

Em update các cmt cho cụ nào lười lội trang:
Các cụ cho e hỏi mua tăm nước xeomi ở đâu chính hãng ah, e tra mà nhiều MI quá ko biết cái nào thật cái nào giả ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Máy rửa bát e tưởng phải dọn sạch rác rồi mới cho vào đó đc? Như thế thì rửa luôn cho nó nhanh!
Đội bạn em mua về rồi toàn thấy bỏ xó, ko dùng được!
Bạn cụ quê quá ah :)
Đã rửa quen rồi ko thể ko dùng máy, bát sạch, khô thơm tho :) Ko hỏng da tay cho các chị em nữa, hihi.

True_man

[Tịch thu bằng lái]
Tool, toy, nhiệt kế..

cadilac30

Xe tăng
Mối lần sấy ra cả tảng. Nhà em thì chỉ dùng trời mưa nồm ẩm.sấy 3 tiếng cũng tốn điện nên tận dụng tư nhiênc:)
Máy gì mà phải sấy 3 tiếng, cháy hết đồ còn gì, hay cụ mua nhằm máy giặt sấy zỏm
Em sấy 1 tiếng là xong mà máy cũng chỉ cho set 70p là kịch kim rồi

Chỉnh sửa cuối:

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Hút đc cụ nhé. Nhưng nên thường xuyên vệ sinh. Nhà e nó hút sạch sành sanh từ tóc tai, bụi, lông mèo…rất ưng luôn

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Còn vụ khoá cửa vân tay, khoá cửa thông minh các loại. Cụ nào mà định mua thì qua thớt này nghiên cứu trc để chọn loại bảo mật chắc chắn nhé.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Mối lần sấy ra cả tảng. Nhà em thì chỉ dùng trời mưa nồm ẩm.sấy 3 tiếng cũng tốn điện nên tận dụng tư nhiênc:)
Cụ chọn nhầm tính năng gì mà sấy khiếp thế? Nhà e căng đét nếu là quần áo mùa đông thì tầm 90p. Còn đồ mùa hè, mùa thu chỉ tầm 6-70p

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Máy gì mà phải sấy 3 tiếng, cháy hết đồ còn gì, hay cụ mua nhằm máy giặt sấy zỏm
Em sấy 1 tiếng là xong mà máy cũng chỉ cho set 70p là kịch kim rồi
Máy nhà em haffle còn zởm hay ko em ko rõ, ko nên vì máy nhà mình chỉ vậy thì coi các loại khác là rẻ rách cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn

cadilac30

Xe tăng
Máy nhà em haffle còn zởm hay ko em ko rõ, ko nên vì máy nhà mình chỉ vậy thì coi các loại khác là rẻ rách cụ nhé.
Máy em sấy 1 tiếng, cụ 3 tiếng thì zỏm rồi , chẳng cần hiệu gì cả Hehe 😂