[Funland] Cùng chia sẻ những thiết bị hay nên có trong gia đình hiện đại, văn minh

wave-tau

Xe container
Cụ nào dùng mấy con trợ lý ảo chưa, kết hợp với smart home, vui vẻ và nhàn tương đối.
Full đồ của xiaomi điều khiển qua google cũng đuợc nhiều phết rồi đấy cụ mà lại rẻ, dở hơi cái mất nét là tịt ngóm hết, thỉnh thoảng nghĩ 1 ngày đẹp trời mà đội xiaomi nó tắt server khéo tất cả thiết bị thông minh ngóm hết. :D

cadilac30

Xe tăng

Nhà em máy elex cũng sấy 3.50p mới khô nếu là full tải. Cụ kia chắc chỉ biết mỗi máy của cụ ý nên comment vậy thôi.
Em không biết hiệu gì cả
Chỉ biết 100 cái máy sấy bên đây thì 99,9 cái chỉ sấy tối đa 70p là khô, cho đầy 1 mẻ sấy,với mode standard, khi nào mà hơn nữa vẫn chưa khô thì, sửa Hoặc mua máy máy khác, xài vài chục năm là thường , chả ai phơi đồ bao giờ, luôn giặt rồi sấy máy giặt sấy, microwave, tủ lạnh là những món bắt buộc phải có , Và xài hàng ngày,
Có lẽ máy của 2 cụ đặc biệt, Và điện Hoặc gas bên đó rẻ nên tha hồ chạy Hehe 😂

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container

Em không biết hiệu gì cả
Chỉ biết 100 cái máy sấy bên đây thì 99,9 cái chỉ sấy tối đa 70p là khô, cho đầy 1 mẻ sấy,với mode standard, khi nào mà hơn nữa vẫn chưa khô thì, sửa Hoặc mua máy máy khác, xài vài chục năm là thường , chả ai phơi đồ bao giờ, luôn giặt rồi sấy máy giặt sấy, microwave, tủ lạnh là những món bắt buộc phải có , Và xài hàng ngày,
Có lẽ máy của 2 cụ đặc biệt, Và điện Hoặc gas bên đó rẻ nên tha hồ chạy Hehe 😂
Chắc tuỳ loại thôi cụ, gg thì nói chung chung chứ nhà em chế độ lâu nhất và cũng hay dùng nhất là vải bông còn 220 phút đây. :D

ngoctu2109

Xe tăng
E lắp bộ công tắc wifi, loa google, cảm biến bật tivi, điều hoà, cảm biến chuyển động. Ra lệnh bằng tiếng Việt thấy vui. Giờ bị cắt tiếng việt nói tiếng anh bớt vui rồi. Toàn tự bấm qua điện thoại. Có cụ nào biết đã cho nói tiếng Việt trở lại chưa?
Vẫn tiếng Anh thôi cụ, mà chỉ dùng mấy câu thoại đơn giản e thấy nó cũng không ảnh hưởng lắm. Ngoài ra cũng là cách để F1 luyện tiếng Anh luôn.

ngoctu2109

Xe tăng
Full đồ của xiaomi điều khiển qua google cũng đuợc nhiều phết rồi đấy cụ mà lại rẻ, dở hơi cái mất nét là tịt ngóm hết, thỉnh thoảng nghĩ 1 ngày đẹp trời mà đội xiaomi nó tắt server khéo tất cả thiết bị thông minh ngóm hết. :D
Hiện đại thì hại điện mà cụ, kể cả mất nét vẫn dùng được bằng cơm e chả sợ =))

Isu_zu

Xe container
Giảm thời gian lv nhà là em ủng hộ và cho là văn minh.
Tùy hoàn cảnh cụ ạ. Với người làm vp nhàn như e thì thích làm việc nhà nhẹ nhàng. Chỉ máy giặt thì đúng là phải có. Còn rửa bát lau nhà quét sân dọn dẹp lau chùi, em coi đó là tập thể dục, 1 công đôi việc :)). Văn minh với em là tiết kiệm điện nước, bớt sử dụng ô tô, tăng cường đi bộ, phân loại rác thải, giảm thiểu túi nilon và rác nhựa... và vui vẻ với hàng xóm.

Trần Đoành.

Xe container
Bao giờ có SP vợ / người tình ảo nhỉ. Như phim viễn tưởng ý, đi làm về là cô người tình ảo kiêm giúp việc, dọn dẹp gia đình hiện ra, chủ nhà bảo làm gì là làm cái ấy, cô gái ảo còn nói chuyện có duyên, lại có tri thức, nói chuyện tâm sự đỉnh cao, lại biết cả làm tình chuyên nghiệp nữa.
Em đảm bảo ở VN có cty công nghệ nào viết ra cái phần mềm tạo ra " trợ lý ảo / vợ ảo / người tình ảo / giúp việc ảo " kiểu này thì chắc chắn thành công.
Cụ ước luôn ngồi một chỗ ăn, ị, đái xong nó dọn dửa, đi đâu ngồi xe em nó đủn đi đỡ mỏi chân :)) :)):))

chuacoxehoi

Xe tải
hồi mới mua máy sấy Elux, em đọc hướng dẫn và cũng thử sấy theo menu, kết quả là có lần cũng 3,5h. Sau đó em chỉ chọn sấy theo Time, mùa hè thì 60', mua đông, nồm ẩm hoặc chăn thì 90'. Nhà em ngày nào cũng giặt - sấy, gần như full tải

Xehoi2banh

Xe hơi
Loanh quanh tầm chục củ khoai có con nào vừa lọc không khí vừa hút ẩm cho không gian tầm 50m2 không các cụ nhỉ, e k thích chơi hàng nhật bãi. Theo các cụ nên mua thành 2 máy, 1 máy chuyên lọc kk, 1 máy chuyên hút ẩm hay mua loại tích hợp. Em cảm ơn các cụ trước

KeanuR

Xe tăng
Loanh quanh tầm chục củ khoai có con nào vừa lọc không khí vừa hút ẩm cho không gian tầm 50m2 không các cụ nhỉ, e k thích chơi hàng nhật bãi. Theo các cụ nên mua thành 2 máy, 1 máy chuyên lọc kk, 1 máy chuyên hút ẩm hay mua loại tích hợp. Em cảm ơn các cụ trước
Em chỉ thấy lọc kk và bù ẩm thôi, nhà e dùng con Philips mua bên Đức bù ẩm 9.5 tr cụ ah
Còn e nghĩ hút ẩm cụ nên mua riêng, nhà e cc nên rồi mùa thu khô nên bù ẩm khá hiệu quả, ngày hết 4l nước đổ vào
Lọc không khí chỉ hơn nhau ở cái cảm biến đo có nhạy không vs app dùng, chứ nguyên tắc lọc như nhau, sau hơn năm thì lõi lọc thay hết

ririar84

Xe tải
E chấm

Hameo

Xe tải
Máy nó rửa thì em ko ngồi chờ cụ ạ, nên nó rửa bao lâu em ko quan trọng lắm, và tủ đựng bát nhà em cạnh máy luôn nên em không thấy lâu. Em rửa bát thì khá là lâu vì tính em hơi kỹ, em tráng lâu lắm, và em bị đau khớp gối nên đứng lâu rửa bát là khớp em cứng lại, di chuyển khó khăn. Tốn điện thì em thấy nhà em chỉ tốn diện khi dùng điều hòa, còn lại MRB lại không khiến em đau đầu khi dùng điện, mất thời gian thì đó là thời gian nó làm việc, em có nhiều thời gian rảnh để nghỉ ngơi và dạy con học ( cái này thì chưa có máy nào làm thay người được ), em chưa thấy tốn công hơn rửa tay chỗ nào, tiền đầu tư ban đầu thì em chỉ mua máy rẻ thôi đâu có chưa đến 17tr, bảo dưỡng sửa chữa thì em không biết nhà cụ dùng nửa năm rồi mà đã phải bảo dưỡng sửa chữa gì chứ nhà em dùng gần 10 năm rồi, cứ đổ chất tẩy rửa vào là chạy thôi.
Em đồng ý với cụ, rất chuẩn!
Em dùng hơn 5 năm- Seri 4 của Bosch. Ăn 3 bữa trong ngày thì vừa đầy máy. Tối bấm máy sáng ra có bát khô cong để dùng. Em dùng mã tự hé thấy cũng ổn. Trộm vía máy vẫn ngon chưa sổ mũi lần nào. Đúng là sướng và nhàn hơn hẳn rửa tay, nhất là mùa đông thì giá trị tăng gấp bội. Hồi đầu em dùng bột rửa, sau này em chuyển sang viên Finish Quantum max thấy tiện và rất sạch.

doctor103

Xe điện
thớt cũng dài em ngại lội còm nên hỏi luôn, có nhà cụ nào ở miền bắc, mùa đông thì dùng máy sưởi hay điều hòa 2 chiều thì tốt hơn nhỉ, tối ưu về hiệu quả làm ấm, điện năng, an toàn với người dùng, ...

hd-vt

Xe container
Ăn bữa nào xong rửa luôn. Dồn đến tối mới rửa thì con ngan nhà em nó mổ cho không trượt phát nào. Đúng là ngan nhà quê. :D

skype0211

Xe tăng
Hiện đại thì hại điện và nhiều khi mình thành nô lệ của mấy cái máy, nhiều thứ ko có thì thấy thiếu, có thì thấy thừa, tùy nhu cầu từng gia đình. Ví dụ máy ép chậm và máy hút giường đệm khử khuẩn gì đó, ngan già mua về mà cả năm may ra dùng 3-4 lần, xong bỏ xó.

Hameo

Xe tải
Em hỏi các cụ đang dùng Mmáy rửa bát thì vẫn phải tráng qua trước cho hết dầu mỡ đọng? Và ví dụ ngày 3 bữa thì xếp vào rửa 1 lần?
Như nhà em chỉ gạt thức ăn thừa vào túi rác cũng giông như khi cụ rửa bằng tay thôi. Nhà em ăn ngày 3 bữa, ăn xong xếp bát vào máy. Tối bấm máy thì sáng hôm sau có bát sạch sẽ và khô cong để dùng. Em dùng 5,5 năm rồi. Rất đáng đầu tư.

cantona

Xe container
thớt cũng dài em ngại lội còm nên hỏi luôn, có nhà cụ nào ở miền bắc, mùa đông thì dùng máy sưởi hay điều hòa 2 chiều thì tốt hơn nhỉ, tối ưu về hiệu quả làm ấm, điện năng, an toàn với người dùng, ...
Như em đã trải qua thì cụ chỉ cần dùng điều hòa 2 chiều là xong. Ko cần tốn tiền và diện tích cho cái máy sưởi. Bật ấm khi trời quá lạnh cũng như bật mát vào mùa hè. Em lắp cục funiki 9k giá 5500k đến nay 7 năm vẫn dùng tốt 2 chiều.

hd-vt

Xe container
Như em đã trải qua thì cụ chỉ cần dùng điều hòa 2 chiều là xong. Ko cần tốn tiền và diện tích cho cái máy sưởi. Bật ấm khi trời quá lạnh cũng như bật mát vào mùa hè. Em lắp cục funiki 9k giá 5500k đến nay 7 năm vẫn dùng tốt 2 chiều.
Ta, chưa có văn hóa sưởi vào mùa đông, cố chịu lạnh thôi. Nên giờ hỏi là đúng òi cụ. Mùa đông nào chả có gia đình chết vì ngạt do không quen dùng lò sưởi.

Như cụ dùng máy lạnh là nhà rầu òi, nếu là em thì đóng thật kín cửa, mua cái bóng sợi đốt 500w, cho cái quạt thổi vào bóng, vừa sáng vừa ấm.
Chả biết có hiệu quả không. :D

chim-ưng

Xe tăng
Ta, chưa có văn hóa sưởi vào mùa đông, cố chịu lạnh thôi. Nên giờ hỏi là đúng òi cụ. Mùa đông nào chả có gia đình chết vì ngạt do không quen dùng lò sưởi.

Như cụ dùng máy lạnh là nhà rầu òi, nếu là em thì đóng thật kín cửa, mua cái bóng sợi đốt 500w, cho cái quạt thổi vào bóng, vừa sáng vừa ấm.
Chả biết có hiệu quả không. :D

lằng nhằng thế nó mất thời gian và không gian để đồ , mà còn tốn kém hơn điều hòa không khí , 2 chiều mới được gọi là điều hòa không khí còn 1 chiều chỉ là máy lạnh thôi , dùng điều hòa nó chính xác nhiệt độ và cả hút ẩm , e ở Hà Nội đây , đợt lạnh vừa rồi bật điều hòa 24 - 25 độ ngủ ngon , nhưng lưu ý là phòng điều hòa phải có quạt thông gió .