[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

Nói trắng con mợ nó luôn là ít tiền thì việc sở hữu nhà ở các thành phố lớn thì quên con mợ nó đi cho nhanh , xác định thuê nhà cả đời nếu ko làm ăn chăm chỉ hoặc ko liều , có thế thôi . Còn ngồi đấy mà đòi có nhà trung tâm thì chỉ có là thằng ngu mà đòi ăn nhiều . Ở đời nó phân chuẩn rồi , ko làm mà đòi có ăn thì chỉ có ăn đồng bằng . Còn kêu nhà trung tâm đắt thì về quê mà mua , còn đầy chỗ rẻ . Trung tâm chỉ dành cho người dám làm , dám chịu . Cứ đòi ăn lương hàng tháng , ổn định xong có tiền mua nhà thì em xin phép nói tục tí là có cái con củ c ă c ấy ạ
Cụ nói phũ nhưng mà chuẩn ko cần phải chỉnh 1 chút nào.

REAL HOMES

[Tịch thu bằng lái]

thehai2

Xe hơi
Nói trắng con mợ nó luôn là ít tiền thì việc sở hữu nhà ở các thành phố lớn thì quên con mợ nó đi cho nhanh , xác định thuê nhà cả đời nếu ko làm ăn chăm chỉ hoặc ko liều , có thế thôi . Còn ngồi đấy mà đòi có nhà trung tâm thì chỉ có là thằng ngu mà đòi ăn nhiều . Ở đời nó phân chuẩn rồi , ko làm mà đòi có ăn thì chỉ có ăn đồng bằng . Còn kêu nhà trung tâm đắt thì về quê mà mua , còn đầy chỗ rẻ . Trung tâm chỉ dành cho người dám làm , dám chịu . Cứ đòi ăn lương hàng tháng , ổn định xong có tiền mua nhà thì em xin phép nói tục tí là có cái con củ c ă c ấy ạ
Em theo dõi mấy comment của cụ thì thấy cụ nói rất chính xác ở nhiều điểm. Giờ thấy nhiều cụ lên diễn đàn hỏi có nên mua không, và nhan nhản trong diễn đàn, vnexpress mong giá giảm ....abc, muốn thật rẻ để người dân mua nhà dễ hơn.
Nếu chỉ là nhu cầu cơ bản về chỗ ở, hoặc tích trữ (mua để đấy dùng, cho con cháu) thì mua được là mua luôn. Các cụ mong rẻ, mong như thời điểm 2010-2012, xin thưa rằng rất khó, đã 10 năm rồi, xã hội cũng khác nhiều. Có rất nhiều yếu tố để nói giá giảm 10% (nếu ai cần bán gấp, cắt lỗ) cũng là ít.

Giờ các cụ mong đánh thuế thì cũng xin thưa là không lợi nhuận chủ đầu tư người ta không làm nữa, hoặc làm ít, cung ít thì giá lại tăng, quy luật rồi. Chủ đầu tư không làm thì đóng thuế cho nhà nước cũng ít đi, với một đất nước mà thu ngân sách, công ăn việc làm còn dựa nhiều vào đất đai như Việt Nam thì các cụ nghĩ chính phủ muốn bđs chết ah?
Ngay cả các nước phát triển khi cơ cấu ngành bđs không cao, thuế giao dịch cao (10-15%), thị trường không sôi động giao dịch ít, nhưng giá có giảm không? giá họ cao hơn ta rất nhiều, nếu không phải gìau có, các cụ sẽ trả bank cả đời 20-30 năm là hết sức bình thường, hoặc đi thuê dài hạn.

CHỐT: thanh khoản giảm, nhưng giá chắc là không. Chính phủ đang tăng cường thu thuế ở giao dịch thứ cấp (khuyến khích giao dịch theo giá trị thật để thu thêm thuế) nên các nhân em dự đoán giá chỉ có đi lên và thanh khoản đi xuống. Chủ đầu tư giờ tòan ông lớn, bé cũng khó lắm, giá thì trên trời cả. (Chính phủ đang làm như nhiều cụ mong muốn là đánh thêm thuế rồi và sẽ là theo hướng này... các cụ cứ chờ đi xem sau này đừng than giá cao, thuế nhiều)

xe rùa 2012

Xe container
về cơ bản bds x2 hay x3 ko nói lên điều gì, vì giai đoạn 2008-2011 còn x5 cơ
vấn đề là người ta ra giữa ruộng đào cái ao, lấy bùn đắp quả đồi xong bán 20-30 tỷ
nhưng bds ko có dòng tiền, giá toàn 1-2 triệu đô, chỉ chết thằng cầm cuối
em đoán ko sai time gian nữa báo chí lại viết cảnh giết chủ nợ, hay con nợ nhẩy sông thôi
- ko làm mà muốn có ăn thì chịu thặc

KKK cụ cứ nói thế chứ . Dân mua VOCP bây giờ lãi x2 x3 rồi cụ
nguyên tắc thứ 2 là dù kích cầu ntn chăng nữa, lạm phát kinh hoàng sẽ bắn vào chân CP
cho nên sau kích cầu CP nào cũng phải hút tiền về, nếu ko thì chỉ có đổi tiền mới cứu vãn đc lạm phát
và đây chính là lúc bds rơi vào cảnh đóng băng
giờ sốt đến mức em về BN, tỉnh bình bình của vịnh bác bộ, mảnh giáp ruộng, đường bê tông 4m, đất ruộng mới chạy sổ đỏ tầm 6 tỷ. toàn HN về ôm
70m2 giữa làng ngõ 2m, 1 tỷ HN cũng về ôm
nhìn những ông chủ đất, cả đời cào giấy, văn phòng, giờ sốt quá, thấy đứa bạn lên đời cũng nháo nhào bds với ck cổ tức, nghĩ mà kinh
thiên hạ đang tham lam điên dại
hết sốt những thể loai này, ông chủ cứ ôm đất .... đến cuối đời

Honghen2008

Xe container
Không có tiền cũng khổ mà có tiền cũng khổ, càng nhiều tiền càng khổ. Vì làm thế nào để không mất tiền mà lại sinh ra thêm là một vấn đề cực kỳ nan giải

Hanh Ha

Xe tăng
vấn đề là người ta ra giữa ruộng đào cái ao, lấy bùn đắp quả đồi xong bán 20-30 tỷ
em đoán ko sai time gian nữa báo chí lại viết cảnh giết chủ nợ, hay con nợ nhẩy sông thôi

nguyên tắc thứ 2 là dù kích cầu ntn chăng nữa, lạm phát kinh hoàng sẽ bắn vào chân CP
cho nên sau kích cầu CP nào cũng phải hút tiền về, nếu ko thì chỉ có đổi tiền mới cứu vãn đc lạm phát
giờ sốt đến mức em về BN, tỉnh bình bình của vịnh bác bộ, mảnh giáp ruộng, đường bê tông 4m, đất ruộng mới chạy sổ đỏ tầm 6 tỷ. toàn HN về ôm
nhìn những ông chủ đất, cả đời cào giấy, văn phòng, giờ sốt quá, thấy đứa bạn lên đời cũng nháo nhào bds với ck cổ tức, nghĩ mà kinh
Đội đầu cơ đất nếu ko làm thì lấy đâu ra 20 30 tỏi để đi mua ah? Đội có tầm đấy tiền đều phải cày bục mặt ra đấy ah và họ nhận thấy giữ công sức mồ hôi của họ vào đất sẽ an toàn. Có thể cách nhìn của họ khác cụ thôi. Cụ có 20 30 tỏi cụ chọn cách gửi ngân hàng lấy lãi. Họ chọn mua đất để ôm cục nợ đến cuối đời.

xe rùa 2012

Xe container
em vẫn giữ đất nhà phố bác nhé
nhưng em thấy mảnh ruộng cách HN 25km mà Vin đào cái ao lên hô biển rồi bán nhà toàn 20-30 tỏi em thấy ảo
em sang bên ấy biển rao cho thuê đỏ rực luôn, mạn bên ấy kinh doanh làm gì có người về ở đâu?
đêm nhìn đèn các tòa nhà là rõ nhất

Đội đầu cơ đất nếu ko làm thì lấy đâu ra 20 30 tỏi để đi mua ah? Đội có tầm đấy tiền đều phải cày bục mặt ra đấy ah và họ nhận thấy giữ công sức mồ hôi của họ vào đất sẽ an toàn. Có thể cách nhìn của họ khác cụ thôi. Cụ có 20 30 tỏi cụ chọn cách gửi ngân hàng lấy lãi. Họ chọn mua đất để ôm cục nợ đến cuối đời.

kimthanh_jsc

Xe tăng
em vẫn giữ đất nhà phố bác nhé
nhưng em thấy mảnh ruộng cách HN 25km mà Vin đào cái ao lên hô biển rồi bán nhà toàn 20-30 tỏi em thấy ảo
em sang bên ấy biển rao cho thuê đỏ rực luôn, mạn bên ấy kinh doanh làm gì có người về ở đâu?
đêm nhìn đèn các tòa nhà là rõ nhất
Trước kia khi vin mơi xây khu vin ocienpark e cũng đánh giá như cụ, bảo bọn điên xây xa tít định giá cao chót vót, nhưng sau 3 năm quay lại nhìn những gi vin làm e mới thấy các cụ nhà giầu chọn mua là đúng đắn với lk bt thấp tầng, chung cư em ko bàn nhé. Ly do là vin làm quá tốt, hạ tầng khu này hoàn hảo, cạnh vật, hồ bơi và tiện ích quá tuyệt, sang đứng ngắm ko muốn về, và giờ là thời của các khu đô thị, ko riêng gì vin, hầu hết các dự án quần thể khu đô thị có ply giá đều tăng x2 đến x3 trong 3-4 năm lại đây. Trước ko có tiền e thấy bọn họ điên rồ khi mua nhưng khu này, nhưng giờ có tiền e nghĩ khác, phải vào nhưng khu như này để được hưởng thụ. vào những khu đô thị cũ nó nhếch nhác ko đảm bảo an ninh , giới nhà giầu ko thích, Hơn nũa có một đặc thù là nhà giầu sẽ ko mua nhà cũ. mà thich mua nhà mới trong các khu đô thị và thiết kế tổng thê cảnh quan lại, nhưng căn tầm vài chục tỷ trờ lên đều như thế hết

REAL HOMES

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng cụ. Có chí làm quan có gan làm giàu. Ở cái tầm có mấy chục đến hàng trăm tỉ thì đầu họ đã đi trước đầu mình đến cả vài năm ấy chứ :(

Theo em thi cũng không hẳn là giảm, ở 1 số thị trường như nghỉ dưỡng ven đô đánh dấu sự nóng lên ngoạn mục, các dòng vốn đầu tư vào lớn, các nhà đầu tư thanh khoản tư các thị trường khác như chứng khoán đổ tiền vào bds, các ông lớn cũng ngăm nghe đổ vốn vào một số tỉnh ven Hà nội để đầu tư. Điển hình như Hòa Bình là thị trường ma 6 tháng đầu năm liên tục dòng vốn đầu tư đổ bộ vào bds nghỉ dưỡng, lợi thế vê cảnh quan du lịch đã đưa Hòa bình vào 1 trong những tỉnh được chú trọng về du lịch của chính phủ. Ở đây không hề có tăng giá ảo mà vẫn rất vững chắc và đầu tư dài hạn.

Xuan Chi Duong

Xe máy
Em thì thiên về kịch bản thận trọng... Em ko biết các bác thấy thế nào? Như em thấy bản chất dân lao động trong 2 năm qua đều cơ bản kiếm được ít tiền. Bất động sản đầu cơ thì cũng tăng nóng đâu đó khoảng 30 -50%. Thị trường muốn tăng phải từ từ. Đẹp nhất là thị trường cứ đi Ngang .... để tích lũy đi lên.

cobangchuacotien

Xe tăng

Cụ ơi đất ở tỉnh, mảnh giáp ruộng, đường bê tông 4m giá 6 tỷ là bao nhiêu m2 thế? Hội mua ngáo giá quá rồi, coi tiền như lá mít ý. :-o

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gớm mấy cụ buôn đất nhà còm men 1 kiểu , người nhu cầu thật mua nhà mấy cụ trên này còm 1 kiểu. Thị trường, hay chính sách nhà nước chả theo cụ nào cả. E thấy mỗi cụ chủ là hỏi thật vì cụ chủ cũng ko chắc về mặt tâm lý là thế nào sau dịch, cụ ý cũng dân đầu tư nhưng hỏi thật.
Theo em giá đất sau dịch mà tăng nữa thì ko có cửa, sau dịch các chính sách sẽ dồn toàn bộ cho kinh doanh sản xuất, xuất khẩu mới cứu đc nền kinh tế.
cụ nào ở trên bảo buôn nhà đất mới là có làm mới có ăn thì hơi bị lạ .Để giúp xh phát triển các ngàng sản xuất, xuất khẩu mới là thúc đẩy nền kinh tế, mấy nhà đầu tư đất cá nhân mới là khôn thì công nhận, còn lao động thì không nhé . mấy cá nhân buôn đất ko thúc đẩy sản xuất vật liệu xd lẫn công nhân, mua nọ bán kia thôi làm tăng lạm phát chứ có gì đại diện cho nên kinh tế hay phát triển đâu mà nâng cao quan điểm
Một xóm 100% ông buôn đất thì làm dân nghèo đi cả huyện, 100% ông sản xuất làm giàu cả tỉnh .
Cho nên nhiều ông buôn đất trọc phú ở chỗ đó

Chỉnh sửa cuối:
Gớm mấy cụ buôn đất nhà còm men 1 kiểu , người nhu cầu thật mua nhà mấy cụ trên này còm 1 kiểu. Thị trường, hay chính sách nhà nước chả theo cụ nào cả. E thấy mỗi cụ chủ là hỏi thật vì cụ chủ cũng ko chắc về mặt tâm lý là thế nào sau dịch, cụ ý cũng dân đầu tư nhưng hỏi thật.
Theo em giá đất sau dịch mà tăng nữa thì ko có cửa, sau dịch các chính sách sẽ dồn toàn bộ cho kinh doanh sản xuất, xuất khẩu mới cứu đc nền kinh tế.
cụ nào ở trên bảo buôn nhà đất mới là có làm mới có ăn thì hơi bị lạ .Để giúp xh phát triển các ngàng sản xuất, xuất khẩu mới là thúc đẩy nền kinh tế, mấy nhà đầu tư đất cá nhân mới là khôn thì công nhận, còn lao động thì không nhé . mấy cá nhân buôn đất ko thúc đẩy sản xuất vật liệu xd lẫn công nhân, mua nọ bán kia thôi làm tăng lạm phát chứ có gì đại diện cho nên kinh tế hay phát triển đâu mà nâng cao quan điểm
Một xóm 100% ông buôn đất thì làm dân nghèo đi cả huyện, 100% ông sản xuất làm giàu cả tỉnh .
Cho nên nhiều ông buôn đất trọc phú ở chỗ đó
Nhà nước cấm buôn đất à cụ? Họ đóng thuế đầy đủ theo Nhà nước mà? Pháp luật đâu có chỗ nào ghi là buôn đất là làm đất nước không phát triển nhỉ?=> nếu có Nhà nước phải cấm mới đúng ý nhỉ? Mà em thấy không nhầm nhà nước giờ đấu giá khởi điểm giờ cũng rất cao? Sao Nhà nước không để thấp để nhà nhà đều mua được cụ nhỉ?

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà nước cấm buôn đất à cụ? Họ đóng thuế đầy đủ theo Nhà nước mà? Pháp luật đâu có chỗ nào ghi là buôn đất là làm đất nước không phát triển nhỉ?=> nếu có Nhà nước phải cấm mới đúng ý nhỉ? Mà em thấy không nhầm nhà nước giờ đấu giá khởi điểm giờ cũng rất cao? Sao Nhà nước không để thấp để nhà nhà đều mua được cụ nhỉ?
Cụ nói đúng, buôn đât ko sai , nhưng ko nên nêu cao quan điểm . Ngay cả lạm phát thì nền kinh tế phát triển cũng cần lạm phát ở một mức nhất định. Nhà nước bán đất thì nguyền tiền chảy về ngân quỹ phục vụ kinh tế xh nhân sinh khác với cá nhân hoàn toàn. Đúng là giá đất tăng giảm theo hạ tầng và nhu cầu là đúng logic, nhưng bơm thổi nhà đất, hay nâng cao quan điểm theo e là hơi quá . E có đất bán lấy lời e cũng làm nhưng e chỉ thấy là cách kiếm tiền cá nhân thôi, ko to lớn gì cả

tuantk15

Xe máy
E thấy chỉ chững lại thôi chứ k có giảm đâu!

BINH MINH 07

Xe điện
Kệ mấy thằng buôn nước bọt, bố khỉ toàn diễn viên, có khán giả đíu đâu !

Cụ nói đúng, buôn đât ko sai , nhưng ko nên nêu cao quan điểm . Ngay cả lạm phát thì nền kinh tế phát triển cũng cần lạm phát ở một mức nhất định. Nhà nước bán đất thì nguyền tiền chảy về ngân quỹ phục vụ kinh tế xh nhân sinh khác với cá nhân hoàn toàn. Đúng là giá đất tăng giảm theo hạ tầng và nhu cầu là đúng logic, nhưng bơm thổi nhà đất, hay nâng cao quan điểm theo e là hơi quá . E có đất bán lấy lời e cũng làm nhưng e chỉ thấy là cách kiếm tiền cá nhân thôi, ko to lớn gì cả
Cụ nêu cao quan điểm còm trên em mới nêu quan điểm mình thôi. Mua bán 1 cái nhà ai chả muốn bán lời, nhưng thị trường sẽ điều tiết, rao cao quá ảo sẽ ko có ng mua, cò đẩy hay thổi nếu các cụ ko mua thì đố ai thổi đc => đấy là lòng tham, còn các chỗ hạ tầng bền vững phát triển thì đấy tăng giá tự nhiên. Kiểm soát nhà đất hợp lý là bài toán về lợi ích nhóm, điều tiết của chính phủ bao nhiêu năm chưa làm đc đấy cụ. Nếu mà kìm hãm bđs quá mức sẽ kéo theo rất nhiều hệ lụy ăn theo đấy cụ ạ (vật liệu xây dựng, tín dụng,...)

carrot123

Xe tải
Trước kia khi vin mơi xây khu vin ocienpark e cũng đánh giá như cụ, bảo bọn điên xây xa tít định giá cao chót vót, nhưng sau 3 năm quay lại nhìn những gi vin làm e mới thấy các cụ nhà giầu chọn mua là đúng đắn với lk bt thấp tầng, chung cư em ko bàn nhé. Ly do là vin làm quá tốt, hạ tầng khu này hoàn hảo, cạnh vật, hồ bơi và tiện ích quá tuyệt, sang đứng ngắm ko muốn về, và giờ là thời của các khu đô thị, ko riêng gì vin, hầu hết các dự án quần thể khu đô thị có ply giá đều tăng x2 đến x3 trong 3-4 năm lại đây. Trước ko có tiền e thấy bọn họ điên rồ khi mua nhưng khu này, nhưng giờ có tiền e nghĩ khác, phải vào nhưng khu như này để được hưởng thụ. vào những khu đô thị cũ nó nhếch nhác ko đảm bảo an ninh , giới nhà giầu ko thích, Hơn nũa có một đặc thù là nhà giầu sẽ ko mua nhà cũ. mà thich mua nhà mới trong các khu đô thị và thiết kế tổng thê cảnh quan lại, nhưng căn tầm vài chục tỷ trờ lên đều như thế hết
Còn 1 lý do nữa là mua trong khu đô thị, dự án thì dễ vay NH hơn ấy. Giờ vay tiền đi mua nhà phố chắc khó hơn nhiều.