[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

Duybo

Xe đạp
Góp một vài ý cùng các cụ. Ý kiến cá nhân của tôi là từ giờ đến cuối năm 2021 giá sẽ đi ngang, chưa có hiện tượng giảm sâu, cắt lỗ. Lý do: Nhà nước đã có nhiều giải pháp từ TW đến địa phương để hạ sốt rồi, bắt đầu xuất hiện nhiều dấu hiệu của lạm phát (đã có khá nhiều chuyên gia, kênh truyền thông cảnh báo, đưa tin và thế giới cũng bắt đầu có nhiều hiện tượng lạm phát rõ ràng trước VN, lạm phát mà tăng thì NN phải thu tiền về thôi, lãi suất NH sẽ phải điều chỉnh tăng dần cho dù đợt tăng BĐS vừa qua tiền NH vào BĐS không đáng lo ngại), đồng thời tình hình dịch bệnh đợt này khá căng và phức tạp hơn mấy đợt trước, sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và sức mua của người dân. Ngoài ra, một yếu tố tôi cho là quan trọng đó là chu kỳ tốt đã kéo dài từ giữa năm 2020, đến nay là 01 năm rồi, pha lên thì không thể kéo dài quá lâu được, sẽ phải điều chỉnh. Nếu mua ở khu vực tốt, vị trí tốt, giá tốt, không đòn bẩy quá lớn thì cứ bình tĩnh, không đáng lo ngại, theo dõi tiếp. Ngược lại, mua ở thời điểm giá đã cao gần đây hoặc tại các khu vực tiềm năng kém thì xác định sẽ khó thoát hàng. Còn thời điểm này mà muốn vào thì phải lựa chọn kỹ (khu vực, loại hình, vị trí, phân khúc v.v) và chịu khó "săn" tìm, vẫn có cửa ăn nhưng như cụ nào trên kia đã nói, "săn" được không dễ tí nào, rất nhiều thợ "săn" đang rình rập, có cả nhiều cao thủ đã thoát xong đợt đỉnh vừa rồi đang chuẩn bị sẵn đạn dược để bắt đầu một mùa "săn" mới. Góp vui đôi lời.

nhadautuf0

Xe đạp
Góp một vài ý cùng các cụ. Ý kiến cá nhân của tôi là từ giờ đến cuối năm 2021 giá sẽ đi ngang, chưa có hiện tượng giảm sâu, cắt lỗ. Lý do: Nhà nước đã có nhiều giải pháp từ TW đến địa phương để hạ sốt rồi, bắt đầu xuất hiện nhiều dấu hiệu của lạm phát (đã có khá nhiều chuyên gia, kênh truyền thông cảnh báo, đưa tin và thế giới cũng bắt đầu có nhiều hiện tượng lạm phát rõ ràng trước VN, lạm phát mà tăng thì NN phải thu tiền về thôi, lãi suất NH sẽ phải điều chỉnh tăng dần cho dù đợt tăng BĐS vừa qua tiền NH vào BĐS không đáng lo ngại), đồng thời tình hình dịch bệnh đợt này khá căng và phức tạp hơn mấy đợt trước, sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và sức mua của người dân. Ngoài ra, một yếu tố tôi cho là quan trọng đó là chu kỳ tốt đã kéo dài từ giữa năm 2020, đến nay là 01 năm rồi, pha lên thì không thể kéo dài quá lâu được, sẽ phải điều chỉnh. Nếu mua ở khu vực tốt, vị trí tốt, giá tốt, không đòn bẩy quá lớn thì cứ bình tĩnh, không đáng lo ngại, theo dõi tiếp. Ngược lại, mua ở thời điểm giá đã cao gần đây hoặc tại các khu vực tiềm năng kém thì xác định sẽ khó thoát hàng. Còn thời điểm này mà muốn vào thì phải lựa chọn kỹ (khu vực, loại hình, vị trí, phân khúc v.v) và chịu khó "săn" tìm, vẫn có cửa ăn nhưng như cụ nào trên kia đã nói, "săn" được không dễ tí nào, rất nhiều thợ "săn" đang rình rập, có cả nhiều cao thủ đã thoát xong đợt đỉnh vừa rồi đang chuẩn bị sẵn đạn dược để bắt đầu một mùa "săn" mới. Góp vui đôi lời.
cả nước đang sục sôi đợt sóng mới, đợt sóng đầu chỉ đội cò lao vào là chính, người dân lẫn doanh nghiệp đều chưa vào đc

bornna86

Xe hơi

bornna86

Xe hơi
Đúng là nên ngồi im nghe ngóng thêm thôi, nếu BDS nội đô giá hợp lý thì vẫn mua. Nhưng k mua thì cũng sốt ruột thật
Ae lên đây để cùng chia sẻ để có thêm định hướng thì có 1 ngáo đá vào nói a tâng bốc nhà phố lên để bán hàng, đúng là nhưng thành phần k hiểu gì cứ tỏ ra nguy hiểm
Cụ anhtu2006 là chuyên gia rồi, như đánh giá của cụ là thời điểm này nên ngồi im đúng ko ạ? cơ mà thấy anh em bạn bè mua bán sang tay lãi quá cũng sốt ruột lắm :D
Ý thớt trả lời cho cụ đây, cụ về giải cứu nhà đất nội đô đi, mặt phố thì ế ẩm, ngõ ngách thì càng ngày càng ko ai mua, làm ăn kém nên lập thớt phát xem sao :P

tunganh_a76amc

Xe tăng
cụ mua lướt sóng sang tay theo tuần thì chọn chỗ nào tay to làm giá thì sóng sánh nổi nhiều
còn chỗ em chưa có tay làm giá gì cả, nên chỉ mua đầu tư là hợp thôi cụ
Em lướt cũng có , đầu tư chờ hạ tầng cũng có . Nói chung là ai mua cũng đều tìm chỗ tiềm năng chứ mấy chỗ êm đềm thì gửi ngân hàng luôn cho nhẹ đầu ạ .

tunganh_a76amc

Xe tăng
em lại nghĩ cụ chuyên lướt hơn, nếu cụ muốn đầu tư thì cứ inbox em ạ
Lướt hay đầu tư , tuỳ quan điểm của cụ , vấn đề cốt lõi vẫn là : lợi nhuận / ( thời gian + vốn) . Nếu mua 1 tỷ , 3 năm sau bán 1,3 tỏi thì gửi ngân hàng cho xong ( em dân đầu tư nên tính % bằng lãi vay ạ ).

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Mấy lô em mua tháng trước ở BG vẫn có người trả chênh 20% mà em chưa bán . Mấy lô trong Mũi Né cũng tăng ổn .
Em khuyên thật là tầm này có tiền hãy mua , còn dùng đòn bẩy thì em xin can .
Thực tế em thấy chưa có hiện tượng cắt lỗ sâu , vì em vẫn săn hàng đẹp .
Các cụ mong giá xuống , đấy là ming muốn chính đáng. Nhưng em e rằng vẫn khó mua được vì với bọn em đi săn còn khó kiếm được . Lô nào đẹp , giá “chạy nợ” thì sẽ bị cọc - mua trong 1/2 nốt nhạc . Em vừa vụt trượt 2 lô bên Long Biên và Sóc Sơn , bị chốt cọc ngay trước mũi mà không làm gì được .
Nhận định của em : giá đất nghỉ chút xíu thôi,bớt dịch lại lên . Tiền giờ bỏ vào NH lãi suất thấp quá , làm ăn thì khó khăn , vật giá thì tăng cao ...
Ý kiến cá nhân em thôi.
P/s: cụ / mợ nào khó khăn quá mà muốn ra hàng thì cứ giảm 20% UP so với giá thị trường thì ới em , biết đâu mình lại có duyên . Em chỉ quan tâm ngõ ô tô trở lên thôi nhé , ngõ ngách nhỏ , sâu .... thì thôi ạ .
Trên of lắm đại gia thật. Nhìn các cụ đi mua đất mà cứ như cháu đi mua rau ấy ạ

nhadautuf0

Xe đạp
nhà cháu đang thấy sóng quay ngươc lại nội đô rồi

Duybo

Xe đạp
mua đất ngoài khả năng nhận định, thì ko thể đếm cua trong lỗ đc, có lúc giá đất đứng im nhưng có lúc đất tăng 300-400%
em thấy cụ hơi đếm cua trong lỗ, đầu tư chừng này năm phải lãi chừng này :))
Tuỳ quan điểm của mỗi người hihi. Nhưng cũng không hẳn là đếm cua trong lỗ đâu cụ. Mỗi người có một tư duy, chiến thuật và hệ quy chiếu khi đầu tư riêng. Cụ này (cùng nhiều nhà đầu tư khác nữa, trong đó có cả tôi) cũng dùng lãi suất NH để đánh giá tính hợp lý của một deal nào đó. Đạt đến kì vọng trong một khoảng thời gian nào đó, so sánh với ls NH là ổn, tôi cũng sẽ kết thúc một deal, sang cuộc chơi mới.

ruou_nep_17

Xe tải
toàn các cụ cầm tiền nóng đít thôi
đất cát như chứng khoán, cầm tiền hô down, cầm cổ hô up :))
Chả phải dân ta nóng đuýt đâu cụ, nước ngoài nó cầm tiền ko sinh ra tiền nó cũng nóng đít lắm. Ko có tiền thì chấp nhận, có tiền bạc con mịa nó tóc (trừ khi tiền thằng khác nó cho) :D:D:D

tunganh_a76amc

Xe tăng
mua đất ngoài khả năng nhận định, thì ko thể đếm cua trong lỗ đc, có lúc giá đất đứng im nhưng có lúc đất tăng 300-400%
em thấy cụ hơi đếm cua trong lỗ, đầu tư chừng này năm phải lãi chừng này :))
Đấy là sự khác biệt cụ ạ . Em không có thói quen đánh bạc cụ ạ .

ruou_nep_17

Xe tải
vâng cụ, cầm tiền mà tiền mất giá, còn đât thì cứ tăng
nên tâm lý giống chứng khoán cụ ạ, uptrend mà ở ngoài hô down nghe cứ kỳ kỳ :D
Chứng khoán nó là đầu tư như quay sổ xố, đỏ ăn thua chịu, đa phần (ko phải toàn bộ) các nhà đầu tư chứng khoán đã lụt năm 2011 đều có kinh nghiệm xương máu để 2021 vào bờ rồi cụ. Còn bđs nó là tích luỹ chứ ko kiểu đầu tư 50-50. Đầu tư kèm đầu cơ. Tích lũy kèm theo tiết kiệm mang tính chất bảo toàn ts. Tất nhiên khi được giá vượt lợi nhuận kỳ vọng là vút

lac007

Xe tăng
Đất lên X10 cho máu. Rồi ai cũng cầm trong tay mấy chục tỷ, Việt Nam ra đường nhìn đâu cũng thấy triệu phú đô la :)) Mỗi tội đất không mài ra ăn được, thỉnh thoảng thấy triệu phú này chiều chiều đi bán rau, triệu phú kia ngồi bán trà đá ở vỉa hè =))
Cụ đã nghe chuyện ,,, đại doa,,, hà lội ,,, về quê chỉ giám gọi đuôi bò hầm thôi. Thanh niên làng gọi hầm cả con bò để nhắm riệu chơi chưa