[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Bây giờ ai mua được bđs với giá = giá cuối 2019 thì cũng ok.
Em đang vợt loại này đây, bằng đúng giá gốc HĐ mua từ tháng 6/2019, có lô đẹp họ lãi được tý ty (12-20%) mà vẫn kinh phết vì tưởng mua thế đã là ngon nhưng hàng vẫn ra nhiều :((

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Ai cao tay, đẳng cấp hơn nữa thì mua bđs = giá 2014. ( khó sảy ra)

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Quan trọng nhất vẫn là sức mua của người dùng cuối (end user) những ai thực sự cần nhà

khổ nỗi phần lớn đội này thuòng là làm công ăn lương và thu nhập ko đuọc biến ( ko có tgian đi đánh quả)

chứ nếu bđs toàn đuọc găm giữ nởi nhg ng có hai ba món trở lên thì một luc nào Đó thị trường sẽ cạn sức mua
Người lao động họ ko mơ đến nhà cửa nữa rồi, đi thuê thôi, tầng lớp trên
Em đang vợt loại này đây, bằng đúng giá gốc HĐ mua từ tháng 6/2019, có lô đẹp họ lãi được tý ty (12-20%) mà vẫn kinh phết vì tưởng mua thế đã là ngon nhưng hàng vẫn ra nhiều :((
Khu nào vậy bác

cadan

Xe container

Khu nào vậy bác
ng lao động bao gồm cả giới trung lưu đó ạ

giống như cách hình thành giới trung lưu Mẽo và Sing, phần lớn cũng là có mua nhà cửa, xe cộ

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

Khu nào vậy bác
Người lao động ở HN nhiều gia đình thun nhập 100tr/tháng lắm cụ ạ. E mà là lao động kiểu này thì e mơ mạnh chứ đừng nói là "ko mơ" cụ nhé :))

cháu lên 3

Xe container
Đất chả bao giờ toang đâu, cùng lắm là chững lại 1 tgian rồi lại sôi động thôi, đầu tư hạ tầng cơ sở vật chất tương lai còn phát triển, giá đất thì ko bao giờ có chuyện phát triển mà tụt giá cả

Quê bầm

Xe điện
Người lao động ở HN nhiều gia đình thun nhập 100tr/tháng lắm cụ ạ. E mà là lao động kiểu này thì e mơ mạnh chứ đừng nói là "ko mơ" cụ nhé :))
Những lao động như cụ nói giờ họ đang tính xem mua thêm chỗ nào cho thằng bé, đứa út hay cho sgbb nhưng vẫn phải tránh để ko bị đu đỉnh hya bị tay to lùa gà úp bô cụ nhé, số lượng này ngày càng nhiều nhưng tỷ lệ quá nhỏ so với đa số anh em cưỡi chiến mã đi ngàn dặm về quê tránh dịch năm rồi

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ nhận định thế nào về ảnh hưởng của vụ FLC, THM cũng như động thái của công quyền tác động đến các ông lớn BĐS khác và ảnh hưởng ntn tới thị trường thời gian tới (tạm bỏ qua các yếu tố kinh tế vĩ mô, lạm phát, lãi suất) ? :((

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhận định thế nào về ảnh hưởng của vụ FLC, THM cũng như động thái của công quyền tác động đến các ông lớn BĐS khác và ảnh hưởng ntn tới thị trường thời gian tới (tạm bỏ qua các yếu tố kinh tế vĩ mỗ, lạm phát, lãi suất) ? :((
Cái này tôi nghĩ chỉ ảnh hưởng trên thị trường cổ phiếu chứ đất thì ko, vì bọn này chỉ dùng mấy chiêu vay nợ thổi giá linh tinh, chứ có phải đang thực hiện dự án rồi ngủm củ tỏi, phải bán lại dự án, hoặc bán nhà với giá rẻ mạt để trả nợ đâu. Nên cơ bản thị trường BĐS chả sập được.

muabenem123

Xe container
Những lao động như cụ nói giờ họ đang tính xem mua thêm chỗ nào cho thằng bé, đứa út hay cho sgbb nhưng vẫn phải tránh để ko bị đu đỉnh hya bị tay to lùa gà úp bô cụ nhé, số lượng này ngày càng nhiều nhưng tỷ lệ quá nhỏ so với đa số anh em cưỡi chiến mã đi ngàn dặm về quê tránh dịch năm rồi
1 gia đình lao động như cụ nói bằng hàng trăm gia đình lao động cưỡi chiến mã về quê nhé. Công nhân về quê khó mơ mua bds riêng là đúng. Nhưng những gd kiếm thu nhập khủng như vậy thì họ đủ và thừa lý do để mua thêm tích trữ bds. Nhu cầu sinh hoạt hàng tháng vẫn vậy, mua xe đổi xe thì cùng lắm từ 1 tỷ lên 2 tỷ, 3 tỷ (ko phải năm nào cũng đổi).....v.v...
E ko bao h tin với những gd như vậy lại có suy nghĩ thôi thì mua 1,2 mảnh đất cắm dùi. Xong rồi thôi ko mua nữa. Bản chất con người muốn có nhiều hơn. Mà đã có đất rồi, thấy đất đẹp hơn mà đắt hơn lại muốn có. Chắc chắn vậy. (Đang có bds ngõ 4m, mà có lô nào đường 6-7m ô tô tránh kiểu j cũng thích tiếp). :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cái này tôi nghĩ chỉ ảnh hưởng trên thị trường cổ phiếu chứ đất thì ko, vì bọn này chỉ dùng mấy chiêu vay nợ thổi giá linh tinh, chứ có phải đang thực hiện dự án rồi ngủm củ tỏi, phải bán lại dự án, hoặc bán nhà với giá rẻ mạt để trả nợ đâu. Nên cơ bản thị trường BĐS chả sập được.
Nó chững, thanh khoản giảm, giá giảm dần trong vài năm đã toi rồi cụ ah. Với em, trong CK hay BĐS chưa khi nào và không khi nào là sập cả. "Sập" là một số cụ cứ quá mồm gắn cho nó cái tên vậy để hùng biện cái ý của mình thôi! ~o)

muabenem123

Xe container
Các cụ nhận định thế nào về ảnh hưởng của vụ FLC, THM cũng như động thái của công quyền tác động đến các ông lớn BĐS khác và ảnh hưởng ntn tới thị trường thời gian tới (tạm bỏ qua các yếu tố kinh tế vĩ mô, lạm phát, lãi suất) ? :((
E nghĩ nó như cú tát vào ck và bds. Kiểu dằn mặt thôi. Hôm qua Thủ tướng cũng đã chỉ thị có biện pháp ổn định thị trg. Tát tiếp để các ô sập, hỗn loạn, kinh tế bất ổn à? :)
FLC vs THM trc h e coi bt. Vì nhiều lần cứ tưởng nó bị bắt từ lâu r. 2 ô này bắt, ảnh hưởng j cho tt. E nghĩ vụ này chỉ làm rung rinh 1 tí thôi, ko đủ tầm để làm chao đảo cả tt (trừ những thằng lớn hẳn, quy mô to hẳn như Vin, Sun, Novaland..). Cộng hưởng rất lớn từ vụ này vừa rồi,các cụ cũng để ý xem. Báo chí, media bơm tin rầm rộ. E nghĩ hiệu ứng báo chí đã đẩy mạnh vấn đề này lên. Hầu như tất cả các ngóc ngách media như face, zalo, báo điện tử, báo giấy đều tràn ngập mọi bài về thị trg sập rồi này nọ....
Cách đây nửa năm về vấn đề covid miền nam cũng vậy, báo chí rồi media ngập ngụa mọi thông tin ngóc ngách khiến mọi ng đọc mà như kiểu tận thế đến nơi cmnr. Mọi việc nó ko đến mức như vậy. :)

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em nghĩ phân khúc Codotel giờ đang có giá này, ko biết có phải ko
Em không bao giờ đầu tư Chung cư, Codotel, BT nghỉ dưỡng, ... Toàn đất nền thôi và chủ yếu phải được tự xây cho đỡ bị thịt luộc thêm về giá xây và chất lượng kém của CĐT cụ ah!

Quê bầm

Xe điện
1 gia đình lao động như cụ nói bằng hàng trăm gia đình lao động cưỡi chiến mã về quê nhé. Công nhân về quê khó mơ mua bds riêng là đúng. Nhưng những gd kiếm thu nhập khủng như vậy thì họ đủ và thừa lý do để mua thêm tích trữ bds. Nhu cầu sinh hoạt hàng tháng vẫn vậy, mua xe đổi xe thì cùng lắm từ 1 tỷ lên 2 tỷ, 3 tỷ (ko phải năm nào cũng đổi).....v.v...
E ko bao h tin với những gd như vậy lại có suy nghĩ thôi thì mua 1,2 mảnh đất cắm dùi. Xong rồi thôi ko mua nữa. Bản chất con người muốn có nhiều hơn. Mà đã có đất rồi, thấy đất đẹp hơn mà đắt hơn lại muốn có. Chắc chắn vậy. (Đang có bds ngõ 4m, mà có lô nào đường 6-7m ô tô tránh kiểu j cũng thích tiếp). :))
Chính xác cụ, vì ở ta hiện nay ai cũng chỉ tin vào em đất, dù gì đi đâu loanh quanh dư ra lại đi tìm đất, cái đó ko bjo dừng lại. Hàng xóm em lập đội 5-6 cổ đông, có cụ sát đầu 7 rồi mà tuần nào cũng đi lùng sục như lên đồng mặc dù mua chả biết làm gì nữa chỉ vì cụ ấy có nhiều đạn mà chả bao giờ tin vào sxkd hay kênh gì ngoài đất. Hoàn cảnh nó lái con người ta đi như vậy Tuy nhiên cũng có lúc ôm phải chỗ nó bơm căng rồi hoặc có lần dính cả mấy ngàn m2 bên Chương Mỹ là nền đất chùa ngày xưa ngồi khóc hết nước mắt.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Chứng khoán và bđs được ví như bình thông nhau. Cùng dắt tay nhau đi lên hoặc dắt tay nhau đi xuống bởi chính sách tiền tệ.
- Thường chứng khoán có độ nhạy về thị trường hơn. Kiểu như test covi nhanh.
- Bđs có độ nhạy về thị trường chậm hơn. Test covi chậm.

taiadau

Xe điện
Em nghĩ 2 vc thu nhập kiểu này đúng là sống ok nhưng để đầu tư đất thì cũng eo lắm. Vì mức sống của họ cũng sẽ khá thoải mái so với những người thu nhập thấp hơn, chi phí cho cả gia đình rồi chơi bời du lịch và đặc biệt học hành con cái là khá cao (có thể rơi vào khoảng từ 40-60 triệu tháng tùy gia đình) nên ko dư dả nhiều tiền để đầu tư BDS đâu ạ, cũng phải ngó nghiêng, tìm tòi cẩn thận ko là toang ngay.

Sjsxjnh

Xe đạp
Chứng khoán và bđs được ví như bình thông nhau. Cùng dắt tay nhau đi lên hoặc dắt tay nhau đi xuống bởi chính sách tiền tệ.
- Thường chứng khoán có độ nhạy về thị trường hơn. Kiểu như test covi nhanh.
- Bđs có độ nhạy về thị trường chậm hơn. Test covi chậm.
Cái này chuẩn ạ. Và chứng khoán đang sideway - down rồi!

Sjsxjnh

Xe đạp
chắc cụ nhìn tầng lớp xung quanh cụ thôi, chứ em không nghĩ là nhiều đâu ạ.