[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

dongnd3

Xe buýt
Long Biên qua sông mà ng ta vẫn mua ầm ầm đó cụ. Tương lai xây thêm cầu thì đi từ Đông Anh sang Hoàn Kiếm còn nhanh hơn nhiều Hoài Đức ấy chứ mà đường xá lại thông thoáng.
Khác nhau. Kv đó cầu nối đến trung tâm khá ok. Khu ĐA cầu trên giấy. Chưa kể hàng a vin nhiều

Trs2020

Xe buýt
Khác nhau. Kv đó cầu nối đến trung tâm khá ok. Khu ĐA cầu trên giấy. Chưa kể hàng a vin nhiều
Chuẩn cụ, Long Biên sắp tới có VT2 cho mấy ông Vin đi cũng ok rồi, còn giờ cao điểm thì đâu chỉ LB, chỗ nào nội thành chả ùn tắc, 7h sáng lên cầu CD thoải mái.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Tin nội bộ em có thì gần như chắc 100% cầu trần hưng đạo khởi công cuối 2023 hoặc đầu 2024. Các cụ ở trên đã chốt thiết kế xong và đang gấp rút chọn nhà đầu tư.
Cầu VT2 thì tháng 5/2023 khánh thành luôn rồi => đất LB, GL lại ăn theo lên tiếp thôi.

Cầu tứ liên sang Đông Anh thì bị đẩy lùi lâu lắm, tầm 2030 :(

Trs2020

Xe buýt
Tin nội bộ em có thì gần như chắc 100% cầu trần hưng đạo khởi công cuối 2023 hoặc đầu 2024. Các cụ ở trên đã chốt thiết kế xong và đang gấp rút chọn nhà đầu tư.
Cầu VT2 thì tháng 5/2023 khánh thành luôn rồi => đất LB, GL lại ăn theo lên tiếp thôi.

Cầu tứ liên sang Đông Anh thì bị đẩy lùi lâu lắm, tầm 2030 :(
Tứ Liên em nghĩ chưa quá cần thiết, chủ yếu phục vụ các dự án bên Đông Anh.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tứ Liên em nghĩ chưa quá cần thiết, chủ yếu phục vụ các dự án bên Đông Anh.
Em đồng quan điểm. Nếu xét đến vấn đề giải tỏa áp lực giao thông thì sẽ làm cầu Trần Hưng Đạo và Mễ Sở, còn nếu vì mục tiêu phát triển vùng thủ đô thì làm Tứ Liên và Thượng Cát!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại cãi nhau 1 hồi vẫn chưa thấy cửa nào sáng cho BDS trong vài năm tới: TIỀN ĐÂU TĂNG TIẾP?
CP thì không chịu bơm thêm tiền rẻ, các cụ cũng không còn xu nào đẩy giá BDS lên tiếp. Chán nhở? :))

trantb.cs

Xe hơi
Tóm lại cãi nhau 1 hồi vẫn chưa thấy cửa nào sáng cho BDS trong vài năm tới: TIỀN ĐÂU TĂNG TIẾP?
CP thì không chịu bơm thêm tiền rẻ, các cụ cũng không còn xu nào đẩy giá BDS lên tiếp. Chán nhở? :))
Năm sau nhà nước sẽ bơm tiền thông qua gói đầu tư công kích thích kinh tế. Vành đai 4 khởi công xây dựng trong tháng 6/2023.

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Giảm mạnh e nghĩ chỉ có Đông Anh, Mê Linh. Một ông thổi giá, một ông toàn dự án quây tôn. Thêm nữa là sang sông là nhiều ng ko ưa rồi.
Thanh trì nền giá ko cao nên khó giảm
Hoài Đức vs Đan Phượng mà xog quả đại lộ nối đường 32 vs hồ tây vs hoàn thiện trục vđ 3.5 thì có giảm dc ko? Ông hoài đưc cũng đang cố vđ3.5 còn dc lên quận.
Chưa kể đang có thông tin vin smart2 mạn này
E nghĩ ngược lại hẳn cụ :)). Vì e đã theo 5 huyện lên quận từ lâu r. Đặc biệt ĐA và HD. HD đc mạn Vân Canh, Di Trạch Trôi, An Khánh là đc thôi. Mà giá hiện tại thì đã cao sẵn r. Vd 3.5 chắc nhanh phải 2024, đoạn từ ĐLTL đến 32 vì đây là đoạn đặc biệt quan trọng, giảm tải rất lớn cho vd3 đoạn Nguyễn Xiển, Khuất Duy Tiến, Phạm Hùng. Vừa ra phê duyệt làm hầm chui của vd3.5 sang Lê Trọng Tấn đấy cụ. Trc đây quy hoạch là cầu vượt đẹp nhất HN nhưng bị hủy r, chuyển sang hầm chui, kế hoạch là hoàn thành năm 2025.
Về mặt tài chính, thu chi ngân sách HD ko bằng ĐA đây là yếu tố qtrong hàng đầu để lên quận. Chứ mỗi cái vd 3.5 mà HD đòi lên quận hơi khó đấy. Chưa kể dư địa, quỹ đất mạn HD này ko còn nhiều để làm các dự án lớn,các khu đô thị tiêu chuẩn cao,.... Thêm cái là phía Tây HN trục 32 địa thế đất rất thấp, mưa là ngập.
Còn cái mà cụ nói là dân ko thích qua cầu thì thời gian sẽ trả lời. Nhất là đang bước vào thập kỷ ô tô. Vin Ocean 1,2 tận Hưng yên qua cầu Thanh Trì, hộ khẩu tỉnh mà tận 200tr/m đấy cụ.

caisua

Xe lăn
Nhiều cụ cứ lạm dụng cái từ giá trị thực, gtri thực của một tsan nó gồm giá trị hiện tại + giá trị kỳ vọng trong tương lai của tsan, quy đổi về dòng tiền hiện tại.

Giá trị của tsan thì như nhau, nhưng kỳ vọng về sự tăng giá của mỗi nhà dtu là khác nhau, nên cùng 1 tsan, mỗi người đánh giá giá trị của nó khác nhau.

Cứ hô về giá trị thực là về cái giá nào???
Cụ nhẹ tay thế, em thì nghĩ đơn giản giá trị thực là cái giá mà cho thuê có lãi như gửi ngân hàng :)).
Chung cư giờ đang gấp rưỡi còn nhà đất thì gấp 5-7 lần giá trị thực. Thế nên thị trường sẽ điều chỉnh giá thuê tăng dần theo tốc độ phục hồi kinh tế sau covid để đẩy BĐS gần về giá trị thực bên cạnh việc tụt giá ko phanh của những nơi x3 x4 vừa qua.
Tuy nhiên việc buôn bán online + shipper ngày càng phát triển nhanh, mạnh nên giá trị thực của cửa hàng dưới phố sẽ giảm dần còn chung cư lại cứ tăng tiếp

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Mua tiêu dùng thì em không bàn, chứ mua đầu tư em thấy nhiều cụ cứ chờ bao giờ thấy nhộn nhịp hơn thường chút, giá tăng là vào ném tiền vào múc đua theo. Đặc biệt là bộ môn chứng hay áp dụng chiêu này, hiệu quả phết!
Cái này được dạy từ năm nhất tại tất cả các trường kinh tế mà cụ: mua vào lúc chớm lên và bán ra lúc hơi xuống. Nhưng ai cũng biết thế nên mới xảy ra khan hàng và ế hàng, mua tranh bán cướp

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhẹ tay thế, em thì nghĩ đơn giản giá trị thực là cái giá mà cho thuê có lãi như gửi ngân hàng :)).
Chung cư giờ đang gấp rưỡi còn nhà đất thì gấp 5-7 lần giá trị thực. Thế nên thị trường sẽ điều chỉnh giá thuê tăng dần theo tốc độ phục hồi kinh tế sau covid để đẩy BĐS gần về giá trị thực bên cạnh việc tụt giá ko phanh của những nơi x3 x4 vừa qua.
Tuy nhiên việc buôn bán online + shipper ngày càng phát triển nhanh, mạnh nên giá trị thực của cửa hàng dưới phố sẽ giảm dần còn chung cư lại cứ tăng tiếp
? Cụ xứng đáng là fan số 2 của chung cư đấy :))
Tại sao cụ nghĩ giá thuê sắp tới tăng gấp đôi gấp ba để xứng với "giá trị thực" vậy?
Giờ giá thuê vẫn rẻ quá à?

Giá trị thực của chung cư gấp đôi nhà đất à? :))

caisua

Xe lăn
Mua thêm hoặc cơ cấu từ chỗ tiềm năng ít, sang chỗ tiềm năng nhiều hơn. Cơ cấu từ chỗ đã tăng nhiều sang chỗ chưa tăng hoặc mới bắt đầu khởi động. Và thường đi ngược đám đông trên off. Giờ nhiều ae trên off hô thị trường sập cũng là lúc đi tìm kiếm cơ hội, tích lũy đạn dược để khi nó chính thức sập thì là cơ hội vào hàng.
Các cụ mà ko có chuẩn bị sẵn thì khi nó chính thức sập, cũng chả biết nơi đâu, chả biết chỗ nào, cũng chả có chuẩn bị xèng mà mua.
Sập thì chục năm mới đến kỳ lên, mua để om vốn hay sao ạ. Ko biết làm gì thì gửi tiết kiệm 7-8 năm rồi mới tìm mua chứ cụ

binh77

Xe tăng
Sập thì chục năm mới đến kỳ lên, mua để om vốn hay sao ạ. Ko biết làm gì thì gửi tiết kiệm 7-8 năm rồi mới tìm mua chứ cụ
Nhiều khi cơ hội đến, chấp nhận om vốn chục hai chục năm là thường cụ ơi, ví dụ như vị trí ngon, lô góc bình thường chủ ko bán, chỉ chờ cơ hội thị trường sập, áp lực tài chính họ mới bán, có thể khi bán giá vẫn cao hơn mặt bằng khi đó chút, nhưng ko sao cả, tiền là giấy mà, quan trọng là được việc.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Do yếu tố liên quan đến đặc thù nghề nghiệp, thời đầu tiên em đi làm là đọc và say mê nghiên cứu đến gần như học thuộc lòng Pháp lệnh về hợp đồng kinh tế và Luật đất đai 1987. Thời đó không có mạng và thông tin trên mạng như bây giờ, 2 tài liệu này em mãi mới có được từ bản đánh máy chữ nhàu nát như và quý như chuyện cô giáo thảo. Tiếp đến luật đất đai sửa đổi qua các thời kỳ 1993, 2003, 2013 và lần này là 2023. Thực sự thị trường BĐS cũng như tin tức, thông tin trao đổi mua bán, văn phòng nhà đất, môi giới, bình luận, … em nói thật với cụ chỉ tầm 17 năm nay tức từ 2005 đến 2022. Trong quá trình này phần lớn trong chúng ta hay các cụ trên off chỉ chứng kiến và hiểu rõ về đợt trầm lắng/sụt giảm mạnh nhất (đây có lẽ cũng là lần tàn khốc nhất của lịch sử BĐS ở mình) là bắt đầu từ năm 2012. Cụ có biết năm nào nó phục hồi không mà bảo chục năm ? hoặc cụ muốn nói đến chu kỳ trước ntn để em tranh luận tiếp ? :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trongxanh2022

Xe buýt
Tình hình mua bán đợt này của các cụ thế nào? Có cụ nào ôm thêm đợt rồi chưa xác nhận cái nhỉ?

duchien04x4

Xe hơi
Các cụ thấy khu đất dịch vụ Bờ Lờ Tân Triều ổn không? Em thấy khu này gần ngã tư Khuất Duy Tiến đi lại cũng thuận tiện.