[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

? Cụ xứng đáng là fan số 2 của chung cư đấy :))
Tại sao cụ nghĩ giá thuê sắp tới tăng gấp đôi gấp ba để xứng với "giá trị thực" vậy?
Giờ giá thuê vẫn rẻ quá à?

Giá trị thực của chung cư gấp đôi nhà đất à? :))
Vừa rồi em xem mấy căn 3pn ở các tòa cả mới cả cũ trong vành đai 3, cả hói giá bán và giá cho thuê thì em thấy thế này, các tòa mới giá rao cao ngất nhưng chắc ko dễ bán hoặc bán chậm nên một số tòa vẫn có thể mua trực tiếp từ CĐT với kha khá ưu đãi mặc dù dân bắt đầu về ở từ 2018/2019 nhưng vẫn chưa bán hết, mấy tòa cũ em xem thì giá môi giới hô cao hơn 15-20% so với 1 năm trước nhưng có vẻ cũng ko sôi động mua bán như nhiều cụ vẫn nói.

Các căn mới thì giá ngáo quá, có tòa mới giá cdt niêm yết tầm 52-55tr/m2 cũng ko có tiện ích gì nhiều chất lượng vật tư nội thất (cửa, lát sàn, tủ bếp, gạch ốp toàn lại rẻ tiền ọp ẹp, ko có bể bơi), căn 3pn 120 cũng hơn 6 tỏi . Em qua xem 3 tòa cũ tầm 10 tuổi vị trí đẹp giá mg rao 40-50tr/m2 thì chất lượng xây dựng có vẻ chắc chắn nhưng thiết kế ngày trước ko được tối ưu như bjo, nó có dấu hiệu xuống cấp và diện tích nó to thành ra tổng tiền to. Em biết có giao dịch thì căn mg hô 6,2 tỷ bán được giá 5.6t, căn mg hô 4.5t thì giao dịch giá 4.150 vẫn thấp hơn giá của chủ nhà mua cđt trục năm trước ạ.

Hanh Ha

Xe tăng

casauking

Xe tăng
Em dân thường tầm này chắc chẳng giám ông cái đống giấy này đâu. Chắc lại tăng phép để đội ngân hàng và các tổ chức tín dụng tự sướng với nhau thôi. Cuối cùng thì vẫn cứu đội nhiều tiền thôi mà .

Em đoán là định siết theo TQ nhưng nhìn TQ mới siết đã lao đao phải mở hết lại các thể loại để kích bđs tiếp nên vn cũng chùn rồi :D
Chủ yếu là cho đảo nợ để cứu mấy anh BĐS thôi, động thái này ra thì đội đang cầm tiền hô hào bđs sập, đất nội đô giảm để mua vào lại tiếp tục đợi thêm vài năm nữa rồi

Quê bầm

Xì hơi lốp
Phải cho đảo chứ không giờ các anh ấy lấy đâu tiền trả cho trái chủ đáo hạn ạ, Nhưng em tin sau vụ anh THM thì cũng rén đó

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vừa rồi em xem mấy căn 3pn ở các tòa cả mới cả cũ trong vành đai 3, cả hói giá bán và giá cho thuê thì em thấy thế này, các tòa mới giá rao cao ngất nhưng chắc ko dễ bán hoặc bán chậm nên một số tòa vẫn có thể mua trực tiếp từ CĐT với kha khá ưu đãi mặc dù dân bắt đầu về ở từ 2018/2019 nhưng vẫn chưa bán hết, mấy tòa cũ em xem thì giá môi giới hô cao hơn 15-20% so với 1 năm trước nhưng có vẻ cũng ko sôi động mua bán như nhiều cụ vẫn nói.

Các căn mới thì giá ngáo quá, có tòa mới giá cdt niêm yết tầm 52-55tr/m2 cũng ko có tiện ích gì nhiều chất lượng vật tư nội thất (cửa, lát sàn, tủ bếp, gạch ốp toàn lại rẻ tiền ọp ẹp, ko có bể bơi), căn 3pn 120 cũng hơn 6 tỏi . Em qua xem 3 tòa cũ tầm 10 tuổi vị trí đẹp giá mg rao 40-50tr/m2 thì chất lượng xây dựng có vẻ chắc chắn nhưng thiết kế ngày trước ko được tối ưu như bjo, nó có dấu hiệu xuống cấp và diện tích nó to thành ra tổng tiền to. Em biết có giao dịch thì căn mg hô 6,2 tỷ bán được giá 5.6t, căn mg hô 4.5t thì giao dịch giá 4.150 vẫn thấp hơn giá của chủ nhà mua cđt trục năm trước ạ.
Em không quan tâm và tìm hiểu về phân khúc chung cư lắm, nhưng cứng biết sơ sơ và đúng như cụ nói!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cái này đội bank bọn e biết trước cách đây tầm 1 tháng r cụ. Chỉ có mấy ô nhà báo chim lợn, rung doạ thôi. Với các chuyên gia phân tích abc xyz. Cụ thể vừa qua có thằng Novaland vẫn phát hành bt đó, còn chào trực tiếp bán trái phiếu cho các khách VIP và cán bộ ngân hàng luôn. :))

Hanh Ha

Xe tăng
Phải cho đảo chứ không giờ các anh ấy lấy đâu tiền trả cho trái chủ đáo hạn ạ, Nhưng em tin sau vụ anh THM thì cũng rén đó
Ko làm thì chết sớm và chết chắc. Còn làm thì chết sau hoặc sống. Nếu là cụ thì cụ chọn cách nào?
Nhưng nếu tương lại 1 vài năm nữa mà bds nó cắm đầu hoặc đi ngang ko thanh khoản thì mấy ông bds vẫn tèo thôi.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Ko làm thì chết sớm và chết chắc. Còn làm thì chết sau hoặc sống. Nếu là cụ thì cụ chọn cách nào?
Nhưng nếu tương lại 1 vài năm nữa mà bds nó cắm đầu hoặc đi ngang ko thanh khoản thì mấy ông bds vẫn tèo thôi.
Em nghĩ game này thuộc về anh nhà băng, nếu anh ấy được tung hoành vô tư như xưa thì bđs ko chết được, có trầm lắng im ắng một thời gian thôi, nếu anh ấy bị đưa vào khuôn khổ ko tự tung tự tác như xưa nữa sẽ hết nguồn tiền rẻ và dễ rãi thì chắc sẽ ngủ đông lâu hơn

ManPlus

Xe tải
Trái phiếu DN là kênh huy động vốn cần thiết khi nguồn vốn từ NH có hạn, bản thân TQ cũng chưa bao giờ cấm DN BĐS phát hành trái phiếu DN, họ chỉ ra quy định 3 lằn ranh đỏ trong đó quan trọng nhất là tỷ lệ nợ phải trả/ tài sản < 70%.

Nó có lý do cả, DN BĐS không được ghi nhận doanh thu chưa thực hiện vì bản chất nó là 1 khoản nợ của DN với khách hàng, trong thời kỳ sốt BĐS, các DN BĐS sẽ có xu hướng là ra thật nhiều dự án, bán trước cho KH, thu tiền trước, xong lại dùng tiền này để đi đầu tư quỹ đất/ dự án mới, để bán tiếp ra thị trường chứ ko chú trọng việc hoàn thiện dự án đúng tiến độ như đã hứa. Việc khống chế tỷ lệ sẽ ép các DN BĐS phải hoản thành dự án dang dở trước khi ra dự án mới.

Điểm khác biệt lớn giữa trái phiếu DN và tín dụng vay NH là tiền thu từ trái phiếu là thu 1 cục chứ ko giải ngân theo tiến độ dự án như vay NH, thứ 2 là mục đích dùng tiền từ trái phiếu ntn chỉ có DN biết chứ chả ai quản lý, lúc phát hành thì DN có thể nói là phát hành để ptr dự án A, nhưng lại dùng tiền để đi buôn BĐS/ lấy dự án mới ko ai quản lý.

VN ko cấm trái phiếu DN để đảo nợ là bình thường, DN BĐS sẽ có tiền đảo nợ và hoàn thiện các da dở dang, nguồn cung BĐS sẽ cải thiện, nhưng cầu có tăng hay ko thì chưa biết

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Do yếu tố liên quan đến đặc thù nghề nghiệp, thời đầu tiên em đi làm là đọc và say mê nghiên cứu đến gần như học thuộc lòng Pháp lệnh về hợp đồng kinh tế và Luật đất đai 1987. Thời đó không có mạng và thông tin trên mạng như bây giờ, 2 tài liệu này em mãi mới có được từ bản đánh máy chữ nhàu nát như và quý như chuyện cô giáo thảo. Tiếp đến luật đất đai sửa đổi qua các thời kỳ 1993, 2003, 2013 và lần này là 2023. Thực sự thị trường BĐS cũng như tin tức, thông tin trao đổi mua bán, văn phòng nhà đất, môi giới, bình luận, … em nói thật với cụ chỉ tầm 17 năm nay tức từ 2005 đến 2022. Trong quá trình này phần lớn trong chúng ta hay các cụ trên off chỉ chứng kiến và hiểu rõ về đợt trầm lắng/sụt giảm mạnh nhất (đây có lẽ cũng là lần tàn khốc nhất của lịch sử BĐS ở mình) là bắt đầu từ năm 2012. Cụ có biết năm nào nó phục hồi không mà bảo chục năm ? hoặc cụ muốn nói đến chu kỳ trước ntn để em tranh luận tiếp ? :))
Em ếch ngồi đáy giếng, chỉ vào luyên thuyên giải trí với hiểu biết nông cạn qua mắt thấy tai nghe rồi suy luận linh tinh bằng cảm nhận thôi chứ ko có trình để tranh luận với dân chuyên đâu ạ. Cụ có tiếp nhận đệ tử thì cho em mời cafe dẫn dắt em vào nghề thì em theo.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhiều tiền vào cứu chứng khoán em cái. Xuống 11xx cmnr.
Chứng rớt mạnh, đất thì các cụ không chịu mua, gửi tiết kiệm cũng ít.
Các cụ giấu tiền đi đâu hết rồi? :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em ếch ngồi đáy giếng, chỉ vào luyên thuyên giải trí với hiểu biết nông cạn qua mắt thấy tai nghe rồi suy luận linh tinh bằng cảm nhận thôi chứ ko có trình để tranh luận với dân chuyên đâu ạ. Cụ có tiếp nhận đệ tử thì cho em mời cafe dẫn dắt em vào nghề thì em theo.
Heeee, em còn thích cách đầu tư ăn chắc, mặc bền của cụ đấy ạ. Tích sản kiểu của cụ nó từ từ mà bền lâu, không chịu áp lực, không đặt tham vọng quá nhiều!

caisua

Xe lăn
Heeee, em còn thích cách đầu tư ăn chắc, mặc bền của cụ đấy ạ. Tích sản kiểu của cụ nó từ từ mà bền lâu, không chịu áp lực, không đặt tham vọng quá nhiều!
Do em bận việc triền miên nên đành làm kiểu đấy thôi ạ. Giờ thì công việc ổn định rồi, con cái cũng lo xong xuôi, nhu cầu về thu nhập thụ động đã tạm đủ nên em có nhiều thời gian và muốn tính chuyện tìm hiểu để làm cách khác cho khoảng 15 năm tới

Quê bầm

Xì hơi lốp