[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhà em sống ở huyện Ba Đình mà fix cứng chi tiêu tháng khoảng 20tr 2vk,ck với 1 con 2,3 năm nay không thay đổi. Mỗi tháng vẫn gửi TK được 10-15tr nên trả thấy tác động mấy cụ ah :D
Thế nhà cụ cân đối chi tiêu giỏi thật. :). E cũng nói đàng hoàng vs cụ. Ngày trc e làm tín dụng vs những khách như gia đình cụ e khuyên thật lòng là cố mua lấy lô đất mà cắm dùi, giữ tiền. Để đc 10-15tr/tháng theo thời gian nó chả là cái j to tát so với lạm phát đâu. Mà để đủ tiền mới mua bds thì đúng là rất khó. Trường hợp như gd cụ e gặp nhiều r.
Sau này con cái nó lớn, ko có cái cho bọn nó thì cũng có cái hỗ trợ, gọi là điểm tựa. Chứ nói thẳng vs cụ, bme có điều kiện con cái cũng đỡ vất vả hơn.
Thật sự khi có người nhà ốm đau đi bệnh viện hoặc con cái học hành cao lên thì mức tích lũy 10-15tr/tháng là ko đủ. Đấy là e nói thật.
Còn nhà cụ mà có tài sản ông cha để lại thì e miễn bình luận, tiêu bao nhiêu chả đc. :)

Trs2020

Xe buýt
Nhà em sống ở huyện Ba Đình mà fix cứng chi tiêu tháng khoảng 20tr 2vk,ck với 1 con 2,3 năm nay không thay đổi. Mỗi tháng vẫn gửi TK được 10-15tr nên trả thấy tác động mấy cụ ah :D
chuẩn luôn, lạm phát là khái niệm khá mơ hồ và lỏng, có thể rất căng với người này nhưng lại không quá ảnh hưởng với người khác, và khó nhất là kiểm soát tài chính cá nhân chứ không chỉ đơn thuần nhìn vào chỉ số làm phát để thấy mình "nghèo" đi.

Hanh Ha

Xe tăng
Có 1 cụ phía trên comment em thấy chuẩn. Đầu tiên cứ phải lo cho vợ con mình chỗ ở rộng rãi đẹp đẽ đã rồi mới tính đến lời lãi. Chứ cứ cân lên đong xuống từ tháng này sang tháng khác mà vợ con vẫn sống trong cái nhà trọ thì khổ quá.

Quê bầm

Xe điện
Đứa em (dân lái chứng) đang khóc vì có mấy sổ tiết kiệm gửi Vietcombank thế chấp chính sổ đó xin vay mà chưa được dải ngân đây ạ. Cụ nào đang làm Vietcombank cho xin thông tin vụ này được ko ạ

muabenem123

Xe container
Đứa em (dân lái chứng) đang khóc vì có mấy sổ tiết kiệm gửi Vietcombank thế chấp chính sổ đó xin vay mà chưa được dải ngân đây ạ. Cụ nào đang làm Vietcombank cho xin thông tin vụ này được ko ạ
Bt mà cụ. Tùy chi nhánh và hạn mức trong ngày. :)

Trs2020

Xe buýt
"Việc giá bất động sản vẫn tăng mạnh thể hiện rằng đa số người mua nhà không lo lắng về lãi suất hay rủi ro suy thoái kinh tế"
Sing các cụ ợ.

muabenem123

Xe container
"Việc giá bất động sản vẫn tăng mạnh thể hiện rằng đa số người mua nhà không lo lắng về lãi suất hay rủi ro suy thoái kinh tế"
Sing các cụ ợ.
Thì mấy năm rồi giá bds cả thế giới nó tăng mạnh mà cụ, đâu riêng j VN. Tuy nhiên ở VN nhiều nhà phê bình trong nước gọi VN là quốc gia Công nghệ lõi lắm. Ko biết quốc tế nó thế nào. :)

hell_angel0910

Xe buýt
Mình cũng từng định làm theo cách này nhưng bên ngân hàng bảo k nên, vì khi thế chấp như này thì sổ fai gửi hơn 1/2 thời gian thì mới có chút lãi.
Họ bảo tốt nhất nếu làm ăn thường xuyên thì gửi ngắn hạn 1 tháng thôi,

hunggv

Xe máy
khi tâm lý thị trường k tốt thì ng có nhu cầu ở thực cũng sẽ khó ra quyết định hơn.
đó chính là lúc mn bảo là TOANG đấy !

hiện nay có 1 trend đang rất mạnh và cao trào là : xây nhà cho thuê và thuê nhà to để chuyển thành căn hộ cho thuê.
thực tế cho thấy căn hộ khép kín (chung cư mini) đang rất khan.
các cụ có con cháu ra học ĐH đợt này đi tìm phòng sẽ thấy.
cụ nói chuẩn đấy, e cũng đang đi theo hướng này, sau khi thị trường đứng hình. Cứ để đấy, bao h có ông nào hỏi mua thì tính

Jiren198

Xe điện
Em đến chết cười với mấy cụ chê người cầm đất. Thằng củ *** nào nhiều đất mà em biết cũng giàu ú ụ. Sếp em khôn lõi đời, chứng khoán, vàng, usd... Luân chuyển ầm ầm. Nhà cửa, đất khắp từ nam ra bắc mà em biết bèo cũng phải 200 tỷ chưa tính 1 căn bt Sala gì ở Thủ Thiêm... Khôn Thành thần. Khôn quá , khôn tụt mẹ cả trim... Đếi bao giờ ai ăn được của ông ý 1 hào. Qua vừa lôi em oánh xe chở mấy tỷ tiền ngoài hợp đồng ( tiền ghi trong hợp đồng chuyển khoản ngân hàng) đi ký hđ công chứng căn liền kề. hắn bảo hắn thích khu đấy rồi, trước tết bị đòi 26.8 tỷ, trả giá 25.9 tỷ ko bán. Nay căn khác tương tự mà giá 25,2 tỷ, hắn trả 24,6 tỷ chủ ok luôn. Hắn bảo lắm tăn đéi đắt rẻ. Ôm tiền Việt giờ còn chết.
E đến chết cười vs mấy cụ cò cố giẫy, toàn lôi mấy thg sếp ,thg a họ có trăm tỷ,nghìn tỷ ra làm chỗ lập luận.bọn đấy nó có vay mua không?,bọn đấy nó lỗ 50-100 tỷ nó có chết không? Vì nó còn 100 tỷ nữa.các cụ tài sản 30,40 tỷ quay đầu, bay mất 50 tỷ thì nhảy cầu còn gì, tôi khẳng định có khi 10 tỷ các cụ chưa chắc đã có ấy chứ:))).....thôi các cụ giẫy lốt đi...chờ cuối năm có sóng mới rồi ôm phản lao ra biển:))

BìnhMinh89

Xe tăng
E đến chết cười vs mấy cụ cò cố giẫy, toàn lôi mấy thg sếp ,thg a họ có trăm tỷ,nghìn tỷ ra làm chỗ lập luận.bọn đấy nó có vay mua không?,bọn đấy nó lỗ 50-100 tỷ nó có chết không? Vì nó còn 100 tỷ nữa.các cụ tài sản 30,40 tỷ quay đầu, bay mất 50 tỷ thì nhảy cầu còn gì, tôi khẳng định có khi 10 tỷ các cụ chưa chắc đã có ấy chứ:))).....thôi các cụ giẫy lốt đi...chờ cuối năm có sóng mới rồi ôm phản lao ra biển:))
Em có ông anh xã hội tên là đũng zê, ông ấy có cả tỷ usd để đấu đất mà còn trả thèm khoe... Ấy thế mà giờ ông ấy tu chí bỏ bds quay ra đầu quân cho juve rồi đấy =))

Jiren198

Xe điện
Em có ông anh xã hội tên là đũng zê, ông ấy có cả tỷ usd để đấu đất mà còn trả thèm khoe... Ấy thế mà giờ ông ấy tu chí bỏ bds quay ra đầu quân cho juve rồi đấy =))
Sắp tới nhiều ô bds ,ngân hàng lên đường nữa cụ ạ...2023 ko trả nợ trái phiếu đc,lại có e vergand t2

BìnhMinh89

Xe tăng
Khó có chuyện đó cụ, lại đảo nợ thôi ai để vỡ nọ được, các anh tài thiếu gì cách.
Em cũng hy vọng các anh tài xử lý cho nó tốt không thì lại khổ cơ số người, nhưng trong hoàn cảnh khó khăn trăm bề như bây giờ xử lý sao cho ổn thỏa thì đúng là quá khó chứ không thể đơn giản là lấy thảm che đống rác mãi được vì giờ nó to quá rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

dongnd3

Xe buýt
Sắp tới nhiều ô bds ,ngân hàng lên đường nữa cụ ạ...2023 ko trả nợ trái phiếu đc,lại có e vergand t2
Cụ ko cập nhật à. Cho phép đảo nợ tp đến hạn r. Để vỡ như Tàu thì biết trc để làm j
Thấy còn đang chào cf novaland 10.8 mà thôi nhường mấy đại ra, e ít xiền ngồi ngắm :D

KeanuR

Xe tăng
Chính quyền đang xiết lại kha khá nhé
- 2020 e có miếng thành phố ở tỉnh lẻ thông báo nộp 7tr 1 m2 để chuyển 120m2 đất vườn sang đất ở
- rồi e mới hỏi vì nhà cần xây phòng trọ cho công nhân hỏi thì dc trả lời là chuyển mục đích dừng cho đến khi có bảng giá mới 2024 dự kiến là sẽ gấp 3 (giá trị trường quê e đường đó đang khoảng 25-30 mà định áp thuế 18-20)
Như vậy bên cạnh 1 số cụ bảo xiết cả nhà ở trên đất ko đính chính ko cho sang tên (với đất ở khu đô thị nhà ở) và 1 số tỉnh ko cho dkkd trên đất ở thì năm tới bds bị xáo trộn khá nhiều

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
Có 1 cụ phía trên comment em thấy chuẩn. Đầu tiên cứ phải lo cho vợ con mình chỗ ở rộng rãi đẹp đẽ đã rồi mới tính đến lời lãi. Chứ cứ cân lên đong xuống từ tháng này sang tháng khác mà vợ con vẫn sống trong cái nhà trọ thì khổ quá.
Em có ông bạn, gớm, vẫn đi thuê nhà, ở nhờ mà cứ nổ tung trời sở hữu bđs này kia, hehee

Jiren198

Xe điện
Cụ ko cập nhật à. Cho phép đảo nợ tp đến hạn r. Để vỡ như Tàu thì biết trc để làm j
Thấy còn đang chào cf novaland 10.8 mà thôi nhường mấy đại ra, e ít xiền ngồi ngắm :D
https://m.vietnamfinance.vn/chi-duoc-phep-tu-dao-no-doanh-nghiep-bds-gap-kho-xoay-tien-tra-no-trai-phieu-20180504224274325.htm e thấy bài này ko biết phải ý các cụ nói ko?..nếu đúng như này thôi , đi luôn rồi chứ đảo điếc gì...dân nào nó dám mua:)))..đảo kiểu này nói làm đếch gì

dongnd3

Xe buýt
https://m.vietnamfinance.vn/chi-duoc-phep-tu-dao-no-doanh-nghiep-bds-gap-kho-xoay-tien-tra-no-trai-phieu-20180504224274325.htm e thấy bài này ko biết phải ý các cụ nói ko?..nếu đúng như này thôi , đi luôn rồi chứ đảo điếc gì...dân nào nó dám mua:)))..đảo kiểu này nói làm đếch gì
Ngoài cá nhân thì Tp các anh bank, quỹ đt, dn khác ôm rất nhiều.
Nói làm dek j hay là đi hay ko e ko bit vs ko "chém gió" thêm vì là vc của họ cùng các chiên gia kt của NN, đếch phải vc của e :D

Chỉnh sửa cuối:

Jiren198

Xe điện
Ngoài cá nhân thì Tp các anh bank, quỹ đt, dn khác ôm rất nhiều.
Nói làm dek j hay là đi hay ko e ko bit vs ko "chém gió" thêm vì là vc của họ cùng các chiên gia kt của NN, đếch phải vc của e :D
Tầm này thì chả có nhiều như cụ nói đâu.bank ôm thì bank thêm nợ xấu, doanh nghiệp nó biết thừa như nào....giờ huy động bằng trái phoeeus nói thẳng ko có cửa