[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Cuongdbhb

Xe hơi
Các cụ xem , cao tốc hoà bình mộc châu sắp triển khái, em nghĩ đất hoà bình vẫn đầu tư được

BìnhMinh89

Xe tăng
Các cụ đã cảm nhận được sức nóng của lãi suất chưa ah, nồi đang được đun rất từ từ và các chú ếch hiện tại cũng đang rất là thư thái :))

Chỉnh sửa cuối:

hell_angel0910

Xe buýt
Minh cu mua những lô 2-40tr/m ngang , dài 5-70m, full thổ cư, cách tt tp chừng 5-8km để đấy 3-5năm. S
Giá đất ở xã thuộc tp loại 2, tây nguyên nhé các cụ.

không sợ gì

Xe tải
Các cụ đã cảm nhận được sức nóng của lãi suất chưa ah, nồi đang được đun rất từ từ và các chú ếch hiện tại cũng đang rất là thư thái :))
Em thì luôn tin là lãi suất sẽ tăng dần đều, :
vì lãi suất tăng song song với lạm phát tăng:

các cụ đọc bài này thì rõ:
LÃI SUẤT TĂNG ĐẾN MỨC NÀO THÌ MỚI LÀM BĐS ĐÓNG BĂNG VÀ GIẢM GIÁ

không sợ gì

Xe tải
LẠM PHÁT CAO SẼ KHIẾN BĐS TĂNG GIÁ TRONG GIAI ĐOẠN 2022-2024

Nhiều ngày qua trên các trang mạng báo đài tranh cãi rất nhiều về sự ảnh hưởng đến giá BĐS như thế nào? Có 2 ý kiến tương đối trái chiều nhau:

1. Theo các nhà đầu tư thực chiến: Lạm phát sẽ khiến tiền mất giá => dân sẽ đi trú ẩn vào đất => giá BĐS TĂNG.

2. Theo các "chiên gia" kinh tế mạng: Lạm phát thì nhà nước sẽ tăng lãi suất huy động => cho vay mua BĐS khó hơn => giá BĐS giảm. "Lạm phát là kẻ thù của BĐS".

Vậy ý kiến nào mới là đúng???

Chúng ta cùng nhau nhìn lại lịch sử kinh tế giai đoạn 2002-2012. Giai đoạn này GDP tăng trưởng tốt 6-8%.
Cung tiền M2 tăng dần từ 15% năm 2002 đến 47% cuối năm 2007 đầu năm 2008 với cú kích cầu kinh điển "Quả đấm thép", lượng tiền bơm ra nền kinh tế giai đoạn này gấp hơn 10 lần. Giai đoạn này giá BĐS tích luỹ và tăng dần. Lãi suất huy động luôn nằm ở mức trên 10%/năm. Chỉ số CPI vượt ngưỡng 20%.

Năm 2008-2010 ảnh hưởng của khủng hoảng kinh tế thế giới. Ngân hàng nhà nước bắt đầu thắt tín dụng cung tiền năm 2008 giảm đột ngột về 18% sau đó kích cầu lần 2 năm 2009 lên mức 37% đến cuối 2010 giảm mạnh về mức 12%. Giá BĐS lúc này gần như tăng điên dại và phình bong bóng. Cuối 2010 lãi suất huy động tăng lên 18%, CPI tiếp tục vượt 21%. Khi nguồn cung BĐS vô tận + lãi suất huy động tăng trần đột ngột + lạm phát phi mã + cung tiền giảm mạnh => Cộng hưởng lại gây nên khủng hoảng bong bóng bđs 2011 nổ BÒM.

Vậy nguyên nhân sâu xa đó là lượng tiền bơm ra tích tụ trong nền kinh tế 1 thời gian dài, lạm phát tích luôn ở mức cao và nóng đó chính là LẠM PHÁT KÉO (Lạm phát do cầu kéo). Khi LẠM PHÁT KÉO xảy ra thì chính phủ sẽ phải tăng lãi suất huy động đến hút tiền về, nhằm giảm lượng tiền lưu thông để kìm chế lạm phát.

Còn ở chu kì này, cung tiền từ đáy 2014 đến này chỉ ở mức 15-18%/năm. Lạm phát thấp, GDP tăng trưởng tốt (2012-2020). Nhưng từ 2020-nay thì GDP rất thấp. CPI nằm ở mức thấp 3-4%. Lạm phát hiện tại là do ảnh hưởng từ xung đột NGA-UKCRAINA, các lệnh cấm vận thương mại nhằm trừng phạt Nga khiến giá các hàng hoá, sản phẩm, dầu mỏ, nguyên vật liệu,... leo thang tăng nóng do thiếu hụt nguồn cung ngắn hạn => đẩy chi phí lên cao sinh ra lạm phát. Vậy đây là LẠM PHÁT ĐẨY (Lạm phát do chi phí đẩy). Tính chất khác hẳn với lạm phát ở chu kì trước.
Việc chính phủ tăng lãi suất huy động lúc này sẽ khiến cho các doanh nghiệp chết lâm sàn đầu tiên chứ k phải là BĐS. Trong khi đó chính phủ sắp bơm gói kích cầu kinh tế 350.000 tỷ vào quý II/2022 thì việc tăng lãi suất vượt ngưỡng Critital Point là điều khó xảy ra: Lãi suất sẽ chỉ tăng vừa vừa : gần đủ bù lạm phát thôi và giá BĐS sẽ còn tăng nữa
Tiền không vào đất thì giá lợn gà tôm tép gạo tăng x3 x5 dân càng khóc thét.
Tiền sẽ mất giá từng ngày.
Bà con nhanh tay mua đất thôip

BìnhMinh89

Xe tăng
Việc chính phủ tăng lãi suất huy động lúc này sẽ khiến cho các doanh nghiệp chết lâm sàn đầu tiên chứ k phải là BĐS. Trong khi đó chính phủ sắp bơm gói kích cầu kinh tế 350.000 tỷ vào quý II/2022 thì việc tăng lãi suất vượt ngưỡng Critital Point là điều khó xảy ra: Lãi suất sẽ chỉ tăng vừa vừa : gần đủ bù lạm phát thôi và giá BĐS sẽ còn tăng nữa
Tiền không vào đất thì giá lợn gà tôm tép gạo tăng x3 x5 dân càng khóc thét.
Tiền sẽ mất giá từng ngày.
Bà con nhanh tay mua đất thôip
Thế này căng quá cụ nhỉ :D
Em thì thấy thế này hiện thì Fed mới nhóm lửa thôi từ giờ tới cuối năm còn 5,6 lần gia nhiệt nữa (tăng lãi suất) combo thêm ít nhất 3 lần vào năm sau. Nhiệt độ nước hiện giờ chắc khoảng 30 độ dự tới cuối năm là 80 còn qua năm nó sôi là vừa :))
P/S : Nước mà lên đến 70 độ là ếch đã ngỏm củ tỏi rồi chứ làm sao mà sống để biết đến lúc nào nước sôi hay không.

Tien68

Xe tải
Em hôm qua có việc với bên Thuế thấy bên quầy thuế đất đai giảm hẳn không xếp hàng lũ lượt như mọi khi. Nhưng giờ chỉ không vay để mua đất thôi chứ bảo bỏ tiền gửi VN đồng ăn lãi suất thì cũng căng nhỉ các cụ nhỉ? Khổ có tí tiền chỉ lo loay hoay giữ: ít nhất không tăng được thì cũng đừng mất. Chứ các cụ tiền tấn thì muỗi đốt inox. Nhà em mà bị đốt là vào tận xương luôn.

binh77

Xe tăng

BìnhMinh89

Xe tăng
View attachment 6993251
Hà nội đã dừng phân lô tách thửa đối với những đất có liên quan tới đất có dính đất NN,chắc chắn đất thuộc hà nội đơt này sẽ chết và giảm,trừ cụ nào mua tới đời con cháu
Cấm tách thế này + với lãi suất ngân hàng tăng thế thì tạo thành quả đấm kép vỡ mồm rồi, thế này thì toang thật ah các cụ :D

Vova

Xe container
Hà nội đã dừng phân lô tách thửa đối với những đất có liên quan tới đất có dính đất NN,chắc chắn đất thuộc hà nội đơt này sẽ chết và giảm,trừ cụ nào mua tới đời con cháu
Em đề nghị cụ khi post bài thì viết cẩn thận một chút, viết linh tinh thành làm trò cười + rác diễn đàn. Chưa cần nói đất thuộc 4 quận nội thành cũ, em chỉ định hỏi cụ đất bên Long Biên, cụ thể đất gần các trục đường sắp mở bên đấy đợt này có chết và giảm không? Tương tự với cả đất mạn Hà Đông. Dừng phân lô, tách thửa đất có liên quan đến đất nông nghiệp thì chỉ chết nhưng ông buôn đất ngoại thành vùng xa gom mảnh lớn rồi tăng diện tích thổ cư và phân lô để bán thôi.

Tuệ Châu

Xe hơi
Em đề nghị cụ khi post bài thì viết cẩn thận một chút, viết linh tinh thành làm trò cười + rác diễn đàn. Chưa cần nói đất thuộc 4 quận nội thành cũ, em chỉ định hỏi cụ đất bên Long Biên, cụ thể đất gần các trục đường sắp mở bên đấy đợt này có chết và giảm không? Tương tự với cả đất mạn Hà Đông. Dừng phân lô, tách thửa đất có liên quan đến đất nông nghiệp thì chỉ chết nhưng ông buôn đất ngoại thành vùng xa gom mảnh lớn rồi tăng diện tích thổ cư và phân lô để bán thôi.
cụ có vấn đề về đọc hiểu à,em có viết rõ liên quan đến đất NN nhé.còn chi tiết thì phải đọc văn bản đính kèm,ko lẽ em phải viết cả văn bản ra à.

Vova

Xe container
cụ có vấn đề về đọc hiểu à,em có viết rõ liên quan đến đất NN nhé.còn chi tiết thì phải đọc văn bản đính kèm,ko lẽ em phải viết cả văn bản ra à.
Chắc em có vấn đề về đọc hiểu thật. Để khắc phục em đề nghị cụ cải thiện ngữ pháp và khả năng viết tiếng Việt :P. Trong post của cụ có 2 ý:
1) Hà Nội dừng phân lô tách thửa với đất liên quan đến nông nghiệp.
2) Đất thuộc Hà Nội sẽ chết và giảm.
Cụ viết thế em hiểu thế nào đây?

Richhanoian

Xe đạp
Chắc em có vấn đề về đọc hiểu thật. Để khắc phục em đề nghị cụ cải thiện ngữ pháp và khả năng viết tiếng Việt :P. Trong post của cụ có 2 ý:
1) Hà Nội dừng phân lô tách thửa với đất liên quan đến nông nghiệp.
2) Đất thuộc Hà Nội sẽ chết và giảm.
Cụ viết thế em hiểu thế nào đây?
Chữ ghen ăn tức ở của cụ ấy to phạc ra mà cụ cứ cố bóc làm gì =))

phamchinhxd

Xe hơi
View attachment 6993251
Ngừng phân lô tác thửa thì đất càng hiếm càng sốt chứ ạ : )

Koka2015

Xe tăng
Ngừng phân lô tác thửa thì đất càng hiếm càng sốt chứ ạ : )
Đây toàn là đất đầu tư, ko phải nhu cầu thật, nếu khó nhằn nhà đầu tư sẽ chuyển hướng sang phân khúc, khu vực khác, những ai vay ngân hàng sẽ phải bán rẻ.
Phú Quốc mấy năm trước cũng ngừng tách thửa giá đất giảm chứ ko tăng.

taiadau

Xe điện
Nhưng nói chung, ko tính các tham số khác thì ngừng phân lô, tách thổ sẽ làm giá đất tăng chứ nói như cụ kia thì ngược quá

Koka2015

Xe tăng
Nhưng nói chung, ko tính các tham số khác thì ngừng phân lô, tách thổ sẽ làm giá đất tăng chứ nói như cụ kia thì ngược quá
Các tỉnh ngừng phân lô giá đất đều giảm, vì cò ko vào. Ko có cò thì ko có sóng.

• Vodka
Reactions: NQN

taiadau

Xe điện
Các tỉnh ngừng phân lô giá đất đều giảm, vì cò ko vào. Ko có cò thì ko có sóng.
Cụ nói cái này có lẽ cũng đúng, nhưng với HN và các TP lớn thì ko, vì ưu tiên đầu tư bao giờ cũng ở các nơi này đầu tiên. Ngừng phân lô, tách thổ ở HN sẽ chỉ làm đất và dự án hiếm hơn và tăng giá tri lên thôi.