[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Gói đầu tư công chưa giải ngân đc nhiều đâu các cụ. Cộng với nửa năm bóp siết vừa rồi thì bds đang giai đoạn tích lũy. Tôi đánh cược vào giai đoạn tăng trưởng sắp tới của VN, cụ thể là các thành phố lớn.
Về nghiệp vụ bank thì đúng là vừa r giải ngân cầm chừng sau khi bị NHNN hạn chế room. Từ đây tất cả các bank đã điều chỉnh lại room dài hạn hợp lý hơn r. Cụ thể là rất nhiều bank trước đây đã chơi kỹ thuật liên quan đến tiền gửi. Cụ thể nữa là cầm cố usd. Gửi và vay usd mang lại các chỉ tiêu quy mô rất rất lớn mà các bank áp dụng vì ăn đc 2 đầu: huy động + vay vốn.
Các khách VIP cũng rất happy vì kiểu này. Gửi usd ở big4 bank với ls 0% - kèm đó là đc phí của bank (đây là các khoản phụ trội mà bank dự trữ chi). Sau đó vay ra luôn ở big4 và gửi bên các bank TMCP có ls gửi cao như SCB NCB....(lại đc thêm 1 khoản phí phụ trội nữa dành cho khách VIP của các bank cp).
Bản thân e làm HO của big4 bank nên số liệu huy động USD và vay cầm cố giảm mạnh nhé. Cụ nào cùng ngành vào chém thêm cho xôm đi. :))
Giảm dư nợ usd để dành room do các doanh nghiệp và các món vay trung dài hạn tốt (thu đc phí bh nhân thọ, bh vay, các dịch vụ điện tử, thẻ tín dung....--> tổng hoà lợi ích tốt hơn).
Bóp thì bóp, các bank sẽ từ từ tìm cách khắc phục cho khách tốt vì suy cho cùng tín dụng trung dài hạn + kèm lạc vẫn là cái mang lại lợi nhuận lớn nhất cho bank :D

Trongxanh2022

Xe buýt
Giờ các cụ nào lực dưới 2 năm coi như hỏng
Chuẩn bị tinh thần gãy sóng rõ dệt vào cuối năm
Cụ bi quan thế. Có cụ muabenem gì đó là HO của 1 ngân hàng thuộc big 4 bên trên đang động viên các cụ vay bank mua đất hold to die chờ năm sau ngân hàng giải ngân vào Bds để thoát hàng cơ mà :)

muabenem123

Xe container
Cụ bi quan thế. Có cụ muabenem gì đó là HO của 1 ngân hàng thuộc big 4 bên trên đang động viên các cụ vay bank mua đất hold to die chờ năm sau ngân hàng giải ngân vào Bds để thoát hàng cơ mà :)
Các cụ bảo ko biết thì dựa cột mà nghe. Đừng có nhét chữ vào mồm người khác. Tôi chả là cái j để mà lùa ai ở đây, lại chả mua bán j trên này mà bảo thoát hàng. Còn các thông tin tôi đưa ra trên này đặc biệt là tất cả thông tin về ngân hàng ko lệch 1 pha nào. Cụ nào làm bank cần phản bác tôi xin mời vào phản bác gấp. Nhiều ô trên này to mồm tôi còn bảo đi hỏi bạn bè làm bank rồi lên đây bóc phốt lại tôi mà các bố chỉ đc cái cmt vu vơ rồi chạy đâu hết.
Còn riêng về bds thì tôi công khai hô ae trên này tiếp tục mua đất ven đô HN (tôi nhắc lại là tôi hô các cụ trên nay múc đất 5 huyện lên quận từ những năm 2015-2016, rảnh ko việc j làm thì cụ check lại các bài đăng từ những năm đó đi, còn đấy :)) ), các tiêu chí về tài chính, diện tích và khu vực, cũng như tỷ lệ đòn bẩy đều nói rõ r. Còn tôi còn cụ cứ đợi đi.
Toàn mấy ô nick mới lên khích bác vớ vẩn. :(

Quê bầm

Xe điện
Hôm 3/8 em nhận được 1 trát của Tech tăng lãi suất cho vay, hôm kia 8/9 em nhận được thêm cái nữa mà bên em tsđb ngon dòng tiền về ổn định qua Tech, ko rõ từ giờ đến cuối năm có nhận được thêm cái nào nữa ko nhưng cả hai lần tăng khá rát rồi, em đang tính làm thêm với Vietcom đây ạ chứ phụ thuộc một ông khá bị động hẻo cái là gần hết mất tsđb để xin thêm hạn mức. Nếu nói là mọi thứ đang tốt lên là lạc quan tếu

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em ko am hiểu nhiều nhưng có nghe qua bài viết này, mọi người thấy sao: " trong thời gian vừa rồi, tăng trưởng quá nóng, dòng vốn dồn hết vào BĐS( do dịch), nhưng đa số là mua đi bán lại, ko tạo ra của cải, nhu cầu nhà ở thực tế ko có, nên ko tạo ra của cải, đa số đầu cơ chờ giá tăng. Chính phủ hiện tại đang làm mọi cách để dồn dòng vốn vào Sản xuất kinh doanh, tạo ra của cải vật chất, hàng loạt các chính sách như cấm phân lo. bán nền..... Hiện tại dư nợ trái phiếu BĐS đang ở rất cao. BĐS đã giảm 20-30%, các ngân hàng đang phát mãi rất nhiều dự án BDS để thu vốn, BĐS vẫn là kênh làm ăn nhưng nó pải là con Ngỗng đẻ trứng vàng nữa"

muabenem123

Xe container
Hôm 3/8 em nhận được 1 trát của Tech tăng lãi suất cho vay, hôm kia 8/9 em nhận được thêm cái nữa mà bên em tsđb ngon dòng tiền về ổn định qua Tech, ko rõ từ giờ đến cuối năm có nhận được thêm cái nào nữa ko nhưng cả hai lần tăng khá rát rồi, em đang tính làm thêm với Vietcom đây ạ chứ phụ thuộc một ông khá bị động hẻo cái là gần hết mất tsđb để xin thêm hạn mức. Nếu nói là mọi thứ đang tốt lên là lạc quan tếu
E dám phán thẳng vs cụ 1 câu. Nếu vay thì big4 là nhất. Tính đến thời điểm e nói vẫn có 1 số dự án đc hưởng lãi suất thấp hơn so vs gói vay hiện hành, cụ thể là 1 số những dự án của Sun, Vin, Ecopark..... Ls có tăng là ko bàn cãi, nhưng so với 2014-2015 thì vẫn chưa bằng cụ ạ. Cụ thể là lãi suât những năm sau = huy động 12T + biên 4%. Huy động của big4 vẫn thấp.

Quê bầm

Xe điện
E dám phán thẳng vs cụ 1 câu. Nếu vay thì big4 là nhất. Tính đến thời điểm e nói vẫn có 1 số dự án đc hưởng lãi suất thấp hơn so vs gói vay hiện hành, cụ thể là 1 số những dự án của Sun, Vin, Ecopark..... Ls có tăng là ko bàn cãi, nhưng so với 2014-2015 thì vẫn chưa bằng cụ ạ. Cụ thể là lãi suât những năm sau = huy động 12T + biên 4%. Huy động của big4 vẫn thấp.
Big4 thì bọn em đã dừng vieti với ag rồi giờ tính qua vietcom thôi nhưng giờ cũng vướng khâu tsđb ko còn nhiều nữa, lãi suất ko cần bằng đoạn 14/15 chỉ cần tăng thêm đôi lần nữa mỗi lần cỡ 1% nữa thôi là khó thở lắm rồi nếu ko nói là ngất lâm sàng cụ ạ.

Trongxanh2022

Xe buýt
Các cụ bảo ko biết thì dựa cột mà nghe. Đừng có nhét chữ vào mồm người khác. Tôi chả là cái j để mà lùa ai ở đây, lại chả mua bán j trên này mà bảo thoát hàng. Còn các thông tin tôi đưa ra trên này đặc biệt là tất cả thông tin về ngân hàng ko lệch 1 pha nào. Cụ nào làm bank cần phản bác tôi xin mời vào phản bác gấp. Nhiều ô trên này to mồm tôi còn bảo đi hỏi bạn bè làm bank rồi lên đây bóc phốt lại tôi mà các bố chỉ đc cái cmt vu vơ rồi chạy đâu hết.
Còn riêng về bds thì tôi công khai hô ae trên này tiếp tục mua đất ven đô HN (tôi nhắc lại là tôi hô các cụ trên nay múc đất 5 huyện lên quận từ những năm 2015-2016, rảnh ko việc j làm thì cụ check lại các bài đăng từ những năm đó đi, còn đấy :)) ), các tiêu chí về tài chính, diện tích và khu vực, cũng như tỷ lệ đòn bẩy đều nói rõ r. Còn tôi còn cụ cứ đợi đi.
Toàn mấy ô nick mới lên khích bác vớ vẩn. :(
Gì mà cụ phải phán ứng kinh vậy. 😱. Không thoát thì thôi ko bán nữa là xong.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com

Trongxanh2022

Xe buýt
Cụ tranh luận thì đưa ra dẫn chứng số liệu cụ thể. Tự dưng nói người ta lùa gà với thoát hàng thì ng ta chả phản ứng vậy.
:)) em có bảo cụ ấy lùa gà với thoát hàng đâu. Luận điểm của cụ ấy là mọi thứ sẽ tốt. Tốt thì phải thoát thôi. Ai thoát thì thoát. Cụ ấy chắc gì cần thoát. ;))
Em thì làm gì đủ trình độ tranh luận với các cụ trên này. Em nói vu vơ vậy thôi. Ai ko kẹp thì bỏ qua. :((

muabenem123

Xe container
Gì mà cụ phải phán ứng kinh vậy. 😱. Không thoát thì thôi ko bán nữa là xong.
Cụ hô toang sập cũng la qdiem của cụ. Ai hô thì kệ nhưng thái độ và kiểu cmt khích bác của cụ thì trong box bds này đầy. Từ đầu năm đến nay trong cái box này có mấy ô nick mới bị Mod bem nick r.

Trongxanh2022

Xe buýt
Cụ hô toang sập cũng la qdiem của cụ. Ai hô thì kệ nhưng thái độ và kiểu cmt khích bác của cụ thì trong box bds này đầy. Từ đầu năm đến nay trong cái box này có mấy ô nick mới bị Mod bem nick r.
Quan điểm của em thì quan trọng gì. Mình tự tin thì ngại gì chuyện thiên hạ. :))

muabenem123

Xe container
Big4 thì bọn em đã dừng vieti với ag rồi giờ tính qua vietcom thôi nhưng giờ cũng vướng khâu tsđb ko còn nhiều nữa, lãi suất ko cần bằng đoạn 14/15 chỉ cần tăng thêm đôi lần nữa mỗi lần cỡ 1% nữa thôi là khó thở lắm rồi nếu ko nói là ngất lâm sàng cụ ạ.
Cái này cụ cũng nên tìm hiểu cụ. Cùng 1 hệ thống thì các CN cũng có các chính sách khác nhau. Đặc biệt là big4. Khác vs các bank TMCP, big4 có quyền tự quyết rất cao. Có những CN tốt quyền quyết cho vay CN lên tới 30-40 tỷ, cho vay DN lên tới hơn 100 tỷ. Chính sách giảm giá phí CN có quyền quyết luôn. Bidv, vietin, vcb, còn Agri thì thôi cụ ạ.

terwa

Xe tăng
Liệu tình hình này sang năm có triển khai đầu tư công ko cụ nhỉ
E thấy năm nay cty e trúng nhiều gói xây lắp hơn mây năm trước e nghĩ là đầu tư công năm nay mạnh đấy, còn năm sau nêu còn tiền thì e nghĩ làm tiếp thôi

Quê bầm

Xe điện
E thấy năm nay cty e trúng nhiều gói xây lắp hơn mây năm trước e nghĩ là đầu tư công năm nay mạnh đấy, còn năm sau nêu còn tiền thì e nghĩ làm tiếp thôi
Chỗ cty gấu nhà em thì trúng mấy gói kha khá nhưng đen nỗi cđt không được nhà băng dải ngân thêm nữa đợi vật tư xuống thêm nên hoãn chưa biết đến khi nào, haizza

terwa

Xe tăng
Chỗ cty gấu nhà em thì trúng mấy gói kha khá nhưng đen nỗi cđt không được nhà băng dải ngân thêm nữa đợi vật tư xuống thêm nên hoãn chưa biết đến khi nào, haizza
Còn e thì làm ctr của nhà nước, thúc khối lượng để giải ngân đạt tiến độ của các cụ ây nữa