[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

d2bach167

Xe hơi
Fed tang manh ls
Quyết định là ở bản thân thôi cụ, bh thì ko có kênh nào sinh lợi nhuận, chi coa gủi tiết kiệm là đỡ lỗ thôi nha

Covid2021

Xe buýt
Fed tăng mạnh lãi suất, thừa nhận Mỹ rơi vào suy thoái + tt Bds sẽ có cú hạ cánh nhiều đau thương , các bác cứ bình tĩnh mà bắt đáy ;))

terwa

Xe tăng
Lại mạn đàm với các cụ chút. Em băn khoăn và khó lường nhất là việc xác định giá đất theo nguyên tắc thị trường. Quả thực không biết sau này triển khai thì nó sẽ ra sao và làm như thế nào. Điều này có thể gây nhiều khó khăn, hệ lụy cũng như tác động đến việc triển khai phát triển hạ tầng, phát triển đô thị và tác động đến giá cả BĐS rất nhiều.
- Khi nhà nước thu hồi giải phóng làm đường hay các công trình tiện ích: Từ việc bố trí tái định cư, giá bồi thường, ... vố dĩ trước áp cái bảng giá vào, giờ ban bệ nào định nổi giá thị trường luôn biến thiên, nhiều khi xác định xong rồi quay lại nó lại không còn như vậy nữa. Vài năm sau dưới góc độ nhìn nhận lại của các cơ quan thanh tra, kiểm tra nó lại khác ===> gây khó khăn, thách thức cho đơn vị/tổ chức, kéo theo sự trì trệ hoặc mặc kệ để đấy.
- Đối với các nhà phát triển BĐS, vốn trước có quan hệ với chính quyền và khéo léo với dân chút có thể dễ dàng có dự án. Còn theo giá thị trường thì trăm dân mỗi ông mỗi kiểu, ông dân nào cũng đủ lý do cả để mà chiều lòng các công ấy thì chả làm nổi dụ án.

===> Từ các nguyên nhân đó em thấy rằng hạ tầng kỹ thuật trong thời gian tới khi luật đi vào đời sống sẽ khó phát triển. Các dự án phát triển BĐS mới cũng sẽ cực kỳ khó khăn, nguồn cung sẽ hạn hẹp rất nhiều ~o)
Tơi lúc đó giống như y tế bây giờ, ko ai dám làm gì hết:))

BìnhMinh89

Xe tăng
Fed tăng mạnh lãi suất, thừa nhận Mỹ rơi vào suy thoái + tt Bds sẽ có cú hạ cánh nhiều đau thương , các bác cứ bình tĩnh mà bắt đáy ;))
Tăng đều và liên tục cứ 0.75% thế này thì... Ah mà trả ảnh hưởng đến VN đâu (em nghe thấy các cụ bảo thế)
Như bài báo trên thì tới 2024 mới xem xét giảm ls.

cattrang130390

Xe tăng
Tăng đều và liên tục cứ 0.75% thế này thì... Ah mà trả ảnh hưởng đến VN đâu (em nghe thấy các cụ bảo thế)
VN vẫn ổn cụ ạ. Tăng trưởng tốt, lạm phát thấp, chính trị xã hội ổn định.

thanh.long

Xe tăng
Vậy nên 2025 bđs mới bắt đầu khả quan được

sonmh

Xe tải
Đất cát khu vực các cụ các mợ đợt này thế nào, quê em Quảng Bình đợt này giảm nhiệt ko biết có nên ôm vào k các cụ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
có đâu cụ, nó đi ngang sao với hồi tháng 4 tháng 5 thôi. Đất mà bán cắt lỗ thì em cũng k ham :)
Giá không giảm, vậy cụ mong chờ gì?
Đất cho thuê được à? Hay chỉ là ôm chờ tăng giá? :)

chaytim

Xe điện
Gọi là cố vấn cho nó nhã, chứ cụ Võ tầm tuổi ông nội của em Luyện ai gọi thế mất hay :))
Cụ chiên ra BĐS cho em hỏi, con bạn em nó mới mua một mảnh gần 1k m ở tít TX Sông Cầu tỉnh Phú Yên, em thấy đất ghi là đất trồng cây hàng năm đã có quy hoạch đất ở nông thôn, giá 1tr/m. Em thấy xung quanh là cánh đồng bao la cò bay thẳng cánh mà nó bay vào bay ra ngay trong ngày ký CC cái roẹt rồi cười ha hả như sắp trúng đậm.

Cơ mà em cứ thấy nó bị thuốc thế nào ấy, mà ko dám nói, :-s
Cụ cho em xin tý ý kiến với ạ,

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ chiên ra BĐS cho em hỏi, con bạn em nó mới mua một mảnh gần 1k m ở tít TX Sông Cầu tỉnh Phú Yên, em thấy đất ghi là đất trồng cây hàng năm đã có quy hoạch đất ở nông thôn, giá 1tr/m. Em thấy xung quanh là cánh đồng bao la cò bay thẳng cánh mà nó bay vào bay ra ngay trong ngày ký CC cái roẹt rồi cười ha hả như sắp trúng đậm.

Đất 1 tr/ m2. 200m2 = 200tr, được đi ký công chứng mua bán đứng tên chính chủ là oai rồi.

sonmh

Xe tải
Giá không giảm, vậy cụ mong chờ gì?
Đất cho thuê được à? Hay chỉ là ôm chờ tăng giá? :)
ôm chờ đợt tăng giá mới chứ em chưa thấy chỗ nào giá giảm đâu cụ à. Các khu đất đấu mở bán dân vẫn mua hết chỉ khác là giá chỉ chênh lên tầm 30% giá khởi điểm, ngày xửa thì phải chênh lên 80-120% mới mua dc :).

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
ôm chờ đợt tăng giá mới chứ em chưa thấy chỗ nào giá giảm đâu cụ à. Các khu đất đấu mở bán dân vẫn mua hết chỉ khác là giá chỉ chênh lên tầm 30% giá khởi điểm, ngày xửa thì phải chênh lên 80-120% mới mua dc :).
Ý em là cơ sở để cụ chọn mua? Tại sao cụ nghĩ sắp tới có đợt tăng giá tiếp? Ai sẽ đẩy? :)

p/s: Quảng Bình huyện nào mà dân giàu thế cụ? Chứ quê em thấy toàn "dân" kia mua thôi, dân thường bận đi làm công nhân :))

sonmh

Xe tải
Ý em là cơ sở để cụ chọn mua? Tại sao cụ nghĩ sắp tới có đợt tăng giá tiếp? Ai sẽ đẩy? :)

p/s: Quảng Bình huyện nào mà dân giàu thế cụ? Chứ quê em thấy toàn "dân" kia mua thôi, dân thường bận đi làm công nhân :))
Vâng cụ dân ở đây là nhà đầu tư địa phương :).
Tại sao cụ nghĩ sắp tới có đợt tăng giá tiếp? Ai sẽ đẩy?
Em chỉ nhìn vào lịch sử các năm trở lại đây để đặt kỳ vọng thôi, giá đất theo định giá nhà nc vẫn điều chỉnh tiếp tục tăng đó thôi.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ dân ở đây là nhà đầu tư địa phương :).
Tại sao cụ nghĩ sắp tới có đợt tăng giá tiếp? Ai sẽ đẩy?
Em chỉ nhìn vào lịch sử các năm trở lại đây để đặt kỳ vọng thôi, giá đất theo định giá nhà nc vẫn điều chỉnh tiếp tục tăng đó thôi.
Nếu vậy tranh thủ mua thôi cụ. Cụ thuộc phe đất luôn luôn tăng, "vì mấy năm trở lại đây tăng nên năm tới vẫn tăng" mà :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ quan tâm sắp tới lãi có tăng không, để em có kế hoạch cơ cấu cái món nợ em cái :)
1 câu thôi cụ: không-thể-không-tăng.
Hiện các ngân hàng bắt đầu thiếu vốn và nghĩ cách thu tiền về rồi :)

p/s: Tất nhiên nếu cp muốn bơm tiền cứu giống thời anh X thiên tài nào đó 201x thì thua ;))

BDS68

Xe cút kít
Người OF

Thường mua loại đất này phải có gắn tý thổ cư vào mới mua cụ ah, chứ cứ trông vào quy hoạch thì nhiều khi cũng còn xa lắm. Theo quan điểm của em là mình ở xa, nếu thấy ổn có thể đặt cọc và yêu cầu chuyển lên thổ cư càng nhiều càng tốt, đồng thời tách làm nhiều sổ (nếu diện tích đất mua lớn và kích thước thửa đất thuận cho việc tách sổ) sẽ hay hơn trước khi thanh toán với người bán (chi phí này mình bỏ ra). Vì lúc này có thể yêu cầu họ làm giúp sẽ rễ hơn, chứ mua bán xong nhờ họ làm thì khó và không thuận.

Ngoài lề chút, em thấy tỉnh Bình Định bên Cục thuế họ cập nhật rất chi tiết và đầy đủ toàn bộ thông tin giao dịch BĐS, giá chuyển nhượng của người kê khai nộp thuế từ Thành phố Quy Nhơn đến các huyện hay phết. Giá như Hà Nội và các địa phương khác cũng cập nhật các thông tin giao dịch, giá kê khai thuế thì tốt, mình biết được sơ sơ tình hình thị trường ~o)