[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Trongxanh2022

Xe buýt
Cụ nên đọc kỹ xem e bảo bds là quan trọng ở đâu nhé. E chỉ nêu rõ ra vì các cụ đa phần lên đây để dìm bds mà ko hiểu bản chất nó là do quản lý, điều hành. Người ta phân tích thì bảo cò bds. Cũng như bn người bảo bank bọn e là bọn đa cấp, lừa đảo nhưng mà vẫn phải nhờ đến bọn e. Đời nó khổ vậy đấy. Cũng như các cụ lấy lý do bds làm kìm hãm đất nước nhưng nó giảm sml 30-40% biết đâu các cụ đã lao vào múc r. E thật, có tuổi cả rồi nên bài ngửa với nhau hết cho nhanh. :))
Lý lẽ nhiều chốt lại để làm gì. Vẫn là mấy miếng đất đã trót mua cho con cái chưa bán được thôi cụ.
Còn thôi nhé cụ. Chúc cụ vui.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ chờ 20 năm nữa, lúc đấy 60 tuổi rồi mới bán thì để làm gì ạ? ;))
Để nghỉ hưu đấy cụ. Ở VN khái niệm tài sản nó còn mơ hồ, chứ ko rõ ràng như nc ngoài. Tích đc càng nhiều tài sản càng tốt. E sinh sống hàng ngày dựa vào chuyên môn bên tài chính chứ ko phải dựa vào việc lướt sóng bds. Làm văn phòng, cũng chả có time mà đi lướt, chỉ là cố cày mua tích đấy thôi :D

muabenem123

Xe container
Lý lẽ nhiều chốt lại để làm gì. Vẫn là mấy miếng đất đã trót mua cho con cái chưa bán được thôi cụ.
Còn thôi nhé cụ. Chúc cụ vui.
Cụ cũng chê ỏng chê eo bds từ đầu đến h, hết pic nọ đến pic kia đó thôi. Lạ j nữa mà lý lẽ cụ. :))

Trongxanh2022

Xe buýt
Cụ cũng chê ỏng chê eo bds từ đầu đến h, hết pic nọ đến pic kia đó thôi. Lạ j nữa mà lý lẽ cụ. :))
Em chả chê bds. Em chỉ bảo Bds đang bị ngáo giá. Và nó sẽ phải về giá trị thật.

Còn nhà em có đủ ở. Đất cũng vài miếng chả thiếu tiền phải bán. Không vay bank, tiền trong người thoải mái tiêu hết đời. Em chả sân si gì với các cụ cả. Cụ làm được thì cụ ăn thôi.

muabenem123

Xe container
Muốn thảo luận có kết quả thì trc hết là phải fair cụ ạ, chứ cứ đem lợi ích cá nhân ra để bảo vệ thì chả nên nói làm gì.
Cụ xem e có thảo luận nghiêm túc ko. Sr cụ chứ mấy cái vẫn đề về vay bank hay sxkd mà e vừa nói ở trên. Ko biết cụ có đọc đầy đủ và hết ý của e ko mà thấy cụ rep cmt nhanh vãi chưởng. Nếu e ko nghiêm túc thì e chả phải lôi lĩnh vực chuyên ngành e ra nói. Ví dụ cụ tự tin vay sxkd như cụ nói thì cụ ra bank hỏi thử xem các bước và các yêu cầu có như e nói ko? Từ trc đến h tất cả các thông tin j liên quan đến lĩnh vực của e e đều mong các cụ đi thực tế rồi lên đây thảo luận lại.

muabenem123

Xe container
Em chả chê bds. Em chỉ bảo Bds đang bị ngáo giá. Và nó sẽ phải về giá trị thật.

Còn nhà em có đủ ở. Đất cũng vài miếng chả thiếu tiền phải bán. Không vay bank, tiền trong người thoải mái tiêu hết đời. Em chả sân si gì với các cụ cả. Cụ làm được thì cụ ăn thôi.
Cụ chê hay ko thì cụ tự đọc lại các cmt của cụ từ trc đến h. Từ đầu năm 2022 đến nay thôi mà. E ko có ý j nhưng phải nói thẳng mấy ô nick 2022 đầu năm vào đây bị bem nhiều phết r. Mà trùng hợp cái là 10 ô thì 9 ô vào dìm bds thôi. Còn cụ đất vài miếng cụ vào dìm bds kể cũng lạ và hiếm. Trên này đầy cụ hàng khủng mà tẩm ngầm còn khai chưa có miếng nào, offline với nhau vài buổi mới tòi ra đại gia. :))

Để nghỉ hưu đấy cụ. Ở VN khái niệm tài sản nó còn mơ hồ, chứ ko rõ ràng như nc ngoài. Tích đc càng nhiều tài sản càng tốt. E sinh sống hàng ngày dựa vào chuyên môn bên tài chính chứ ko phải dựa vào việc lướt sóng bds. Làm văn phòng, cũng chả có time mà đi lướt, chỉ là cố cày mua tích đấy thôi :D
Ở nước ngoài, tài sản là thứ đem lại dòng tiền đều đặn cho chủ sở hữu, giúp chủ sở hữu đạt được tự do tài chính, tự do thời gian và chất lượng sống tốt hơn.
Không đem lại dòng tiền mà phải trở nợ hàng tháng là tiêu sản, 1 cục nợ đúng nghĩa ạ. ;))

Trongxanh2022

Xe buýt
Cụ chê hay ko thì cụ tự đọc lại các cmt của cụ từ trc đến h. Từ đầu năm 2022 đến nay thôi mà. E ko có ý j nhưng phải nói thẳng mấy ô nick 2022 đầu năm vào đây bị bem nhiều phết r. Mà trùng hợp cái là 10 ô thì 9 ô vào dìm bds thôi. Còn cụ đất vài miếng cụ vào dìm bds kể cũng lạ và hiếm. Trên này đầy cụ hàng khủng mà tẩm ngầm còn khai chưa có miếng nào, offline với nhau vài buổi mới tòi ra đại gia. :))
Cũng chả sao. Quan điểm em trước sau vẫn vậy. Có gì đâu. Đất giảm em mua thêm để đó thì làm sao. ;)
Dìm hay ko cũng đâu đến lượt mấy cụ trên này.
Nói chung giờ này chỉ đau đầu nhất mấy cụ vay bank kẹp hàng thôi.

muabenem123

Xe container
Cũng chả sao. Quan điểm em trước sau vẫn vậy. Có gì đâu. Đất giảm em mua thêm để đó thì làm sao. ;)
Dìm hay ko cũng đâu đến lượt mấy cụ trên này.
Nói chung giờ này chỉ đau đầu nhất mấy cụ vay bank kẹp hàng thôi.
Nói đi nói lại thì cụ cũng phải coong nhận cụ dìm để mua thêm thôi. :)) E nằm vùng trên này cũng đủ lâu, cmt cũng đủ nhiều để bài ngửa mà. Bds nó cũng là hàng hoá thuận theo cung cầu tt. Tất cả các ngành nghề kinh tế đều liên quân móc xích lẫn nhau. Nên tốt hơn hết đừng mong 1 cái j sập cả. Nó sẽ gây ra hiệu ứng domino ảnh hưởng chung đến cả nền kinh tế, và khổ nhất vẫn là người dân lao động.

Trongxanh2022

Xe buýt
Nói đi nói lại thì cụ cũng phải coong nhận cụ dìm đee mua thêm thôi. :)) Bds nó cũng là hàng hoá thuận theo cung cầu tt. Tất cả các ngành nghề kinh tế đều liên quân móc xích lẫn nhau. Nên tốt hơn hết đừng mong 1 cái j sập cả. Nó sẽ gây ra hiệu ứng domino ảnh hưởng chung đến cả nền kinh tế, và khổ nhất vẫn là người dân lao động.
Sao phải dìm để mua thêm. Hợp lý thì mua. Chả hợp thì thôi. Bds cũng là 1 kênh đầu tư thôi mà.

Còn downtrend ntn thì của các cụ tất.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ xem e có thảo luận nghiêm túc ko. Sr cụ chứ mấy cái vẫn đề về vay bank hay sxkd mà e vừa nói ở trên. Ko biết cụ có đọc đầy đủ và hết ý của e ko mà thấy cụ rep cmt nhanh vãi chưởng. Nếu e ko nghiêm túc thì e chả phải lôi lĩnh vực chuyên ngành e ra nói. Ví dụ cụ tự tin vay sxkd như cụ nói thì cụ ra bank hỏi thử xem các bước và các yêu cầu có như e nói ko? Từ trc đến h tất cả các thông tin j liên quan đến lĩnh vực của e e đều mong các cụ đi thực tế rồi lên đây thảo luận lại.
Nhà em đầy người làm bank, chốt lại là vẫn cho vay bt trừ vay để mua bđs, có gì phức tạp đâu :)). Cụ nghĩ thời nay banker ít lắm à. Vẫn vay sxkd đc, hết.

muabenem123

Xe container
Ở nước ngoài, tài sản là thứ đem lại dòng tiền đều đặn cho chủ sở hữu, giúp chủ sở hữu đạt được tự do tài chính, tự do thời gian và chất lượng sống tốt hơn.
Không đem lại dòng tiền mà phải trở nợ hàng tháng là tiêu sản, 1 cục nợ đúng nghĩa ạ. ;))
Đúng r đấy cụ. Suy nghĩ bao đời VN. Tài sản hàng đầu là bds. Bên Tây cổ phiếu nó cũng coi là tài sản, chọn và nắm giữ. VN thì tốt xấu j cũng coi là giấy, mang ra táng hết, cắt lỗ chốt lãi hết....Nhiều cái nữa rất khác. :))

BloodOwl87

Xe điện
Ối ông ôm mớ nợ quả này bung toang hihi, ở đó mà tích sản.
làm em nhớ lại mấy chú hô tích sản chứng khoán năm rồi ;)). Tích xong phá sản.

BloodOwl87

Xe điện
Đúng r đấy cụ. Suy nghĩ bao đời VN. Tài sản hàng đầu là bds. Bên Tây cổ phiếu nó cũng coi là tài sản, chọn và nắm giữ. VN thì tốt xấu j cũng coi là giấy, mang ra táng hết, cắt lỗ chốt lãi hết....Nhiều cái nữa rất khác. :))
Cp tây xịn hơn cp ta nhiều. Lừng danh như WB tỷ suất lợi nhuận cũng chỉ ngang S&P 500 index thôi: 10%/năm.
còn Vnindex thì xách dép cho gửi tiết kiệm nhé.

muabenem123

Xe container
Nhà em đầy người làm bank, chốt lại là vẫn cho vay bt trừ vay để mua bđs, có gì phức tạp đâu :)). Cụ nghĩ thời nay banker ít lắm à. Vẫn vay sxkd đc, hết.
Vẫn cho vay bt trừ vay để mua bds. Cụ nói câu này thì e ạ cụ toàn tập. Thôi cụ cứ hỏi người nhà cụ đi đã, xem có cho vay mua nhà ko? Cuối năm vc trẻ tích cóp đc ít tiền mua căn chung cư về nhà mới cũng ko cho nó vay à? Càng nói vs các cụ càng thấy các cụ hiểu sai rất nhiều thứ.

muabenem123

Xe container
Cp tây xịn hơn cp ta nhiều. Lừng danh như WB tỷ suất lợi nhuận cũng chỉ ngang S&P 500 index thôi: 10%/năm.
còn Vnindex thì xách dép cho gửi tiết kiệm nhé.
Xin lỗi cụ sang chứng khoán thì tôi tiếp cụ dc luôn. Cụ đang cầm những mã nào? Và quan trọng nhất tôi hỏi cụ cổ phiếu cụ cầm lâu nhất là bao lâu? :)

BloodOwl87

Xe điện
Vẫn cho vay bt trừ vay để mua bds. Cụ nói câu này thì e ạ cụ toàn tập. Thôi cụ cứ hỏi người nhà cụ đi đã, xem có cho vay mua nhà ko? Cuối năm vc trẻ tích cóp đc ít tiền mua căn chung cư về nhà mới cũng ko cho nó vay à? Càng nói vs các cụ càng thấy các cụ hiểu sai rất nhiều thứ.
Vay mua bđs vẫn đc nhưng ls cao hơn nhiều thôi ok? Cụ cứ nghĩ mình đặc biệt à =)).

BloodOwl87

Xe điện
Xin lỗi cụ sang chứng khoán thì tôi tiếp cụ dc luôn. Cụ đang cầm những mã nào? Và quan trọng nhất tôi hỏi cụ cổ phiếu cụ cầm lâu nhất là bao lâu? :)
Tôi cầm mã gtk cụ à.
lâu nhất là ctd nhưng từ 214-217 cơ. Tôi ko dính mấy phát sập hầm chia đôi chia 3 năm nay vì cái mác đầu toi giá trị dài hạn đâu =)).
Tôi quen ông anh cũng mở quỹ gọi vốn đầu tư dài hạn như đúng rồi. Và nav quỹ trải qua siêu uptrend covid đến giờ khéo còn giảm so với trước covid. Ôm lâu rồi ăn đủ downtrend thì giống lừa chứ hay ho gì đâu. Dài hạn khi tăng thì ok chứ dài hạn xong chia mấy thì ko ai khen nổi.

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe container
Vay mua bđs vẫn đc nhưng ls cao hơn nhiều thôi ok? Cụ cứ nghĩ mình đặc biệt à =)).
Vay mua nhà big lãi năm đầu khoảng 10%. Những năm sau = huy động + biên 4% (vào khoảng 11.4-11.5%/năm)
Doanh nghiệp vay hạn mức tín dụng ngắn hặn sxkd, kỳ hạn 6 tháng lãi suất 9-9.5%. DN lớn, vip thì về đầu 8.x%. Còn vay trung dài hạn đầu tư ts cố định, ts gián tiếp khoảng 11.5%/năm đổ lên.
E chả là cái j là đặc biệt cả. Chỉ là các cụ thảo luận mà ko biết mình đang nói j, kiến thức và thông tin về cái đang nói chả biết có đúng ko. E list thẳng lãi suất cho cụ đi hỏi đấy. Cụ hỏi thử xem.

Chốt lời không bao giờ là sai, cũng như bắt đáy chưa bao giờ là hành động khôn ngoan ạ. Nhưng đúng là nhìn lịch sử của vnd thì cầm tầm 6 tháng 1 năm còn được, chứ giữ lâu hơn cũng ca mơ run. Nên nếu đã chốt lời ( hay cắt lỗ ) thì em thường chuyển sang dạng tài sản khác ngay chứ không cầm vnd lâu.