Cùng thảo luận: Khi lùi, các Bác nhìn 3 gương hay quay đầu ?????

Khi lùi xe bác nhìn gương hay quay đầu lại?

• Tổng bình chọn
    2,430

longbusiness

Xe hơi
Em toàn phải nhìn tất cả các hướng ...

Tu Michel

Xe tải
cần phải nhìn cả cụ ạ. Thậm chí quay đầu lại nhìn rồi mà trẻ con nó thấp người, nó bò vào phía sau gầm xe là cụ vẫn lãnh đủ luôn.
Ngoài ra em còn muốn hỏi vui: thế cụ không nhìn đằng trước à? Tuy đuôi xe có thể thoát nhưng đầu xe nhỡ quệt vào đâu thì sao?
Hồi em mới lấy bằng, lùi xe ra khỏi cổng, đuôi thoát hoàn toàn rồi, thân xe thoát đến vai người lái, thế là em đánh lái, mắt vẫn đang mải nhìn gương chiếu hậu tự nhiên nghe "roạt" một cái. Thì ra mũi xe cạ vào thành cổng, xe xước 1 vệt to bằng bàn tay!
Bây giờ khi lùi xe em luôn:
- Nhìn tất cả các gương để đảm bảo không có trẻ nhỏ, súc vật chạy loăng quăng xung quanh. Nhìn đường thoát và để ý các vật có thể va quệt.
- Quay hẳn đầu lại nhìn nếu lùi thẳng.
- Nếu cần lấy lái thì nhìn gương trung tâm để tính lượng lái cần lấy. Sau đó khẽ lùi thì quan sát bên mũi xe và thân xe ngược bên đánh lái, đồng thời quay lại nhìn đuôi xe cùng bên đánh lái.
- Nếu cảm thấy đường thoát rồi thì lại nhìn gương trung tâm để chỉnh lái.
Cũng dính phát roạp như cụ này :). Giờ nhìn khắp nơi luôn

smallmushroom

Xe đạp
có thể quan sát được gương nào thì phải nhìn hết ạ...

VersaceEros

Xe hơi
E thì cứ kết hợp quay đầu và nhìn gương và tùy từng trường hợp cụ thể nữa

tzzz

Xe hơi
Em thì chỉ gương với cam nhưng hồi trước ông cậu em dậy lùi thì bảo phải quay đầu mới nhanh được ạ.

Hapro_kiha

Xe buýt
Một vừa rồi Em mượn con xe tải của bạn chở hàng về quê, cố tiến vào để chuyển hàng xuống cho gần, xong xuôi vào nhà ngồi uống nước lúc quay ra không thấy 2 giương chiếu hậu đâu! Theo các Cụ Em phải lùi xe thế nào đây!

Geely

Xe hơi
Website
taikhoanbanquyen.com
Em lùi chưa tốt nhưng em vẫn cố nhìn 3 gương coi như mỗi lần lùi là mỗi lần ôn luyện, quyết không ngoái đầu lại và cũng ko lắp camera lùi

Thảo Mộc

Xe tải
Em chả cần nhìn gương nào cụ ạ. Em nhìn cam lùi (-:

anhtho

Xe ngựa
Em chả cần nhìn gương nào cụ ạ. Em nhìn cam lùi (-:
Có lẽ cụ đã đi trước thời đại. Em nghe nói một số hãng bắt đầu cho ra các đời xe mới không cần gương hậu, tất cả là camera. Chính luật của Mỹ hay Nhật gì đó cũng mới bỏ quy định xe phải có gương hậu với điều kiện là phải có cam lùi đủ tiêu chuẩn.

tzzz

Xe hơi
Một vừa rồi Em mượn con xe tải của bạn chở hàng về quê, cố tiến vào để chuyển hàng xuống cho gần, xong xuôi vào nhà ngồi uống nước lúc quay ra không thấy 2 giương chiếu hậu đâu! Theo các Cụ Em phải lùi xe thế nào đây!
Tìm người xi nhan thôi cụ :))

longvuvan

Xe hơi
còn em thì hôm nọ loay hoay vào chỗ đỗ xe nhà bố vợ theo hình chữ Y để phải để ổng ra tay giúp. Mà cái trò lùi chuồng sao em ngu quá, mãi không rành được

longvuvan

Xe hơi
Khoản lùi xe rất nên cẩn thận ạ. Trước khi vào xe để lùi ra, thì e quan sát xung quanh thế nào, có xe cộ, chướng ngại vật gì không ? Nếu có xe ô tô thì e bao giờ cũng để cho các xe thoát hết rồi mới lùi. Khi lùi thì mở 2 kính bên ra, để nghe cho rõ ràng biết đâu có tín hiệu gì đó từ những ng xung quanh, liếc 3 gương và kết hợp cả quay đầu quay cổ.
E thấy một số bác lùi xe vào chỗ đỗ, người de xe đúng bên ngoài chỉ dẫn bằng mồm, nhưng các bác không hạ kính xuống, chăc gì nghe thấy ?
uhm, like cho bác cái này, em lùi thi thoảng không lùi gương, hôm nò lùi loay hoay xíu vào tường, có ông hét nên mình không nghe thấy phải để ổng chạy ra gõ cửa. Lần sau rút kinh nghiệm là mở cả 2 gương ra để nghe

Nhà e lắp cam.mà thiếu dây nên chưa nối cam đc. Toàn nhìn qua gương. Cắn sát sàn sạt

kem.kul.hyn

Xe đạp
cho e hỏi trường hợp đang lùi mà xe 2 bên vẫn cố lao tới thì nhìn gương với cam lùi sao đủ nhỉ, vẫn phải ngoái đầu lại mới thấy xe sắp tới, trừ phi lùi rất chậm mới ko va

canhdong

Xe tải
cho e hỏi trường hợp đang lùi mà xe 2 bên vẫn cố lao tới thì nhìn gương với cam lùi sao đủ nhỉ, vẫn phải ngoái đầu lại mới thấy xe sắp tới, trừ phi lùi rất chậm mới ko va
em lùi hay đánh xe từ chỗ ghép ra ngoài đường toàn ngoái ra ngoài nhìn , mấy ông bảo vệ còn kêu lái mới hay sao mà phải nhìn :)) nhiều khi vào điểm mù nên cứ nhìn cho chắc ạ

r0ssoneri

Xe hơi
E xe tải. Bị cận nhẹ ko đeo kính. Nhìn 2 gương mà thấy chưa yên tâm thì thò đầu ra định vị mọi thứ rồi quay lại nhìn gương tiếp tục lùi. Quan trọng là an toàn tính mạng và tài sản. Họ nói gì thì kệ. Bị nói lái kém cũng đc nhưng quan trọng là ko gây ra tai nạn cụ ạ

stocktenbice

Xe tải
trước thì cháu chỉ nhìn gương nhưng sau thì thường quay đầu ạ và vẫn phải đảo nhanh gương và phía trước. đã lùi thì cứ bình tĩnh thôi

BinNguyen1979

Xe hơi
Chiều nay em thấy 1 bác Ford Everest lùi mà ngoái cả người lại, em chợt nghĩ không hiểu các bác OF khi lùi xe có ngoái cả người như vậy không??? Ngoái đầu Vẹo sườn chết :D. Riêng cá nhân em do thầy giáo dậy nên em chỉ nhìn 3 gương. Mời các Bác cùng thảo luận.
P/s: Không câu vote :21:
Cách tốt nhất là xuống xe lấy thước dây ra đo, ngắm kỹ rồi sau đó nhờ người ta đứng sau đít hướng dẫn là lành nhất nhờ :D... phải có bằng Bố Tiến Sỹ về khả năng chịu chửi hãy làm thế hehe

dinhquangtu

Xe hơi
Thú thực e là lái mới nên luôn cảm thấy cực hình khi lên phố ghép xe:((