Thảo luận Cùng tìm hiểu về các options BMW

Hmontagne123

Xe hơi
16. Intelligent Emergency Call

Các cụ hình dung tình huống thế này, ko ai muốn nhưng hoàn toàn có thể xảy ra: Đường đêm vắng. Vì 1 lý do nào đó xe bị mất lái và tông vào đâu đó. Toàn bộ người ngồi trong xe bị thương bất tỉnh và ko có khả năng gọi cấp cứu. Tình huống khẩn cấp và từng giây từng phút đều là quý giá.

Tình huống này ở VN, nhất là ở các thành phố lớn, có thể sẽ ít hoặc ko xảy ra. Nhưng đường núi hiểm trở ở các tỉnh phía bắc, hay ở châu Âu vắng vẻ hoàn toàn có thể xảy ra bất cứ lúc nào.

Tại Đức, quê mẹ của BMW, khi cảm biến va chạm ở nhiều vị trí trên xe nhận biết va chạm, các xe có trang bị Intelligent Emergency Call sẽ tự động kết nối đến BMW Callcenter, đồng thời sẽ gửi toàn bộ thông tin về trung tâm: Xe loại gì, biển số bao nhiêu (cái này chủ xe phải đăng ký với BMW thì mới có), trên xe có bao nhiêu người, xe bị va chạm từ hướng nào, lực va chạm hướng nào mạnh nhất, những túi khí nào bung, tọa độ của xe tại thời điểm tai nạn vv...

Nếu kết nhân viên BMW tại tổng đài nói chuyện được với người ngồi trong xe (tức là nạn nhân còn đủ tỉnh táo), họ sẽ nắm được tình hình và tùy từng tình huống triển khai cứu hộ. Nếu trên xe ko có ai trả lời, họ sẽ tự báo cho cơ quan công an và lực lượng cứu hộ chuyên nghiệp nơi gần vị trí xảy ra tai nạn nhất với những thông tin mà họ thu thập được.

Ko ai muốn phải dùng đến tính năng này. Nhưng rõ ràng, nếu ở những tình huống ngàn cân treo sợi tóc như em vừa tưởng tượng ở trên thì ....

Ngoài ra, ko chỉ trong tình huống xe bị tai nạn, các cụ hoàn toàn có thể sử dụng hệ thống gọi khẩn cấp bất cứ khi nào các cụ cần trợ giúp: Hỏng hóc dọc đường, có người phát bệnh trên xe ... ko lệ thuộc vào việc các cụ có mang handy theo người hay ko. Để kích hoạt tính năng này, các cụ nhấn vào phím SOS trên cụm đèn mui xe, nó sẽ mở cái nắp ra và hiện ra 1 nút bấm nhỏ hơn, các cụ phải nhấn 1 lần nữa mới có tác dụng.

tuan dat

Xe tăng
Nhìn cái vô lăng chi chít nút và thấp thoáng cái NBT Evo là biết cụ chủ xe đẹp trai xe đẹp rồi. Cụ bổ sung thêm video trải nghiệm thực tế cho em, em toàn đi 1 mình chả có ai quay cho, mà tự quay thì chả dám post lại ăn gạch
Em ít khi quay video lục mãi thấy mỗi đoạn hồi mới lấy xe lần đầu tiên thử chế độ tự lái khi tắc đường trên cao tốc max.40km/h

Louisdeng

Xe máy
cá nhân em thích cửa hít vì nó an toàn và nhẹ nhàng , có thời gian dùng quen cửa hít xong đi xe ko hít cứ bị thói quen khép cửa xe :))

Đại Trọc

Xe đạp
E thấy có cái chìa khóa, điều khiển xe ra vào gara như ô tô đồ chơi :)
Đó là display key: nếu bác muốn chơi ô tô điều khiển từ xa thì chỉ chơi được ở một số ít thị trường cho phép thôi,còn ở Việt Nam luật pháp mình chưa cho chơi trò XE ĐỤNG đâu bác nhé,hehe
Tất nhiên những ứng dụng không liên quan đến pháp lý trên display key vẫn sử dụng bình thường bác nhé.

Hmontagne123

Xe hơi
Mấy tuần qua em bận bù đầu chạy việc cuối năm nên ko có thời gian viết bài. Hôm nay em xin tiếp tục bằng một tính năng cao cấp, hiện mới chỉ có trên serie 7 và serie 5 2017

17. BMW Gesture Control

Các cụ chạy xe từng gặp phải vấn đề: Đúng lúc muốn thò tay vặn hay nhấn một nút gì đó thì xe nó chạy qua chỗ sóc, nảy 1 cái, và các cụ nhấn mịa phải nút bên cạnh.

Tính năng này sẽ giúp các cụ chỉ cần huơ tay trước màn hình. Một cảm biến sẽ giúp nhận ra các cử chỉ (đã được lập trình sẵn) để giúp điều khiển hệ multimedia của xe.

Tính năng này hiện em mới thấy ở các xe serie 7, serie 6, và serie 5 đời mới.

Mời các cụ xem video mô phỏng:

Hmontagne123

Xe hơi
Công nghệ trên xe Đức đúng là số 1 rồi.
Thực ra em thấy đồ chơi công nghệ trên xe Hàn xe nhật cũng rất nhiều, và rẻ hơn. Nhưng cái công nghệ trên xe Đức nó hoạt động chính xác và tin cậy hơn, chứ ko có kiểu chập chờn lúc được lúc không. Có những tính năng khi đặt mua chỉ mong nó đừng phải hoạt động (kiểu như túi khí), nhưng đúng một tích tắc khi cần mà nó lại ko hoạt động kiểu Toyota VN thì lại toi.

cá nhân em thích cửa hít vì nó an toàn và nhẹ nhàng , có thời gian dùng quen cửa hít xong đi xe ko hít cứ bị thói quen khép cửa xe :))
Chuẩn cụ. Em cũng bị quen giờ xuống xe chỉ khép cửa cho nó hít nốt, thỉnh thoảng leo lên xe lạ lại phải mở ra đóng lại :-D