[Funland] Cùng trao đổi tìm hiểu về chính sách BHXH ở Việt Nam

UniDung

Xe buýt
Nói thật bây giờ chỉ có thằng internet, điện thoại là khách hàng là thượng đế( Bố ko thích thay trong vòng 1 phút) chứ còn mấy anh điện, nước, BHXH, BHYT thì em đành ngậm ngùi thôi :)

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ lại hài hước zồi, thằng tây nó có được bộ máy công chức làm bảo hiểm xã hội đông đúc như của ta ko?
...
Chúng đông đấy bác,
giấy tờ chúng đòi cũng chẳng ít đâu!
Nếu so sánh thì nên lôi cái hiệu quả chúng làm được và đặc biệt là nhân viên của chúng không dám nhũng nhiễu thôi (em viết rõ là không dám, chứ không ghi là không muốn)!
Nếu muốn sang tây để khảo sát rồi so sánh thì bác đừng nên đếm chúng ở sau cái cửa sổ tiếp dân. Cái tụi ngồi ngay sau cửa sổ ấy chỉ làm mỗi động tác đếm số giấy tờ và đọc xem có đủ như quy định không rồi cho người ngồi đối diện 1 tờ hẹn thôi. Đằng sau họ là 1 mớ nhân viên - và phương tiện để xem xét mớ giấy tờ đó đấy!

stcvph

Xe tải
Nếu cụ tính lạm phát bằng 0% thì em ko nghĩ ls ngân hàng đc 2%/năm cụ ạ. Thực tế đc lương cơ sở hàng năm + đièu chỉnh hệ số đóng BHXH hàng năm đã hơn 10% rồi.
Em thử theo giả định của cụ xem, và đồng thời tính NPV của lương hưu về mặt bằng giá 2017. Các cụ trên này có vẻ sốc về con số lương 28 triệu/tháng thời điểm 30 năm sau. Nếu các cụ biết là cách đây 30năm, 4 triệu đồng có thể mua đc Một căn nhà nhỏ thì các cụ hồi đó sẽ shock lắm vì ko tưởng tượngg nổi 4 triệu đồng đang là mức hưu bình quân/tháng hiện nay.
tất nhiên rồi cụ giống như đồng USD đó có lúc người gửi ngân hàng còn mất thêm tiền (lãi suất âm) mà cụ nhưng đây là em giả sử cho nó cao một chút thôi ạ. Thực ra nếu để ý kỹ lãi suất ngân hàng thực tế không cao hơn được tỷ lệ lạm phát thực tế đâu ạ vì tỷ lệ lạm phát được thông báo luôn nhỏ hơn tỷ lệ lạm phát thực tế ạ do vậy tiền gửi ngân hàng sẽ là tiền bị mất dần giá trị

fanmu1234

Tháo bánh

Porsche 911

Xe container

haivanphe

Xe container
Các cụ mợ cho em hỏi, tỷ lệ đóng các khoản bảo hiểm ở Việt Nam hiện nay so với tỷ lệ đóng bảo hiểm ở các nước khi thì thế nào ạ? Cá nhân em làm doanh nghiệp ở ngoài thì hiện đang là một gánh nặng vô cùng lớn, ảnh hưởng đến kết quả sản xuất kinh doanh rất nhiều.

thaihana

Xe điện
Cụ ơi cụ phải xem lại đi. cụ ấy tính là tính hệ số điều chỉnh lương 10% do đó lạm phát cũng phải gần tầm đó cụ ạ, do vậy sau 88 năm thì giá trị đồng tiền mất giá lắm. Do vậy 28tr chưa chắc đã có giá trị bằng 3,2tr đâu ạ.
Cách tính hay nhất để cho dễ hiểu ta sẽ quy lạm phát là 0% (tức là 4tr của năm nay có giá trị bằng 4tr của 88 năm sau) lúc đó tiền gửi ngân hàng sẽ thấp thôi 1-2%/năm, lương cơ bản không tăng:
Lương khởi điểm: 4tr/ 1tháng
lãi suất ngân hàng: 2%/năm
tỷ lệ tăng lương hàng năm: thông thường mức tăng là 0,1 / 1 năm với hệ số lương trung bình là 3,33 do đó em sẽ tạm tính tỷ lệ tăng lương là 0,1/3,3 x 100% = 3%/1 năm (người lao động làm ở các doanh nghiệp cũng được tăng lương theo chu kỳ nhé chứ không phải chỉ công chức nhà nước)
BHXH: 22% năm và em coi như người lao động ở PA 1 được hưởng cả 22% này
Em nhờ cụ Bino chạy lại cho em theo dữ liệu trên để các cụ khỏi cãi nhau.
Trên lý thuyết nếu NLĐ sống được bằng tuổi thọ trung bình --> sẽ được gần bằng so với gửi ngân hàng, còn nếu dữ liệu là sống 88 tuổi em khẳng định PA2 lợ hơn rất nhiều.
Các cụ cứ phức tạp vấn đề làm gì, theo em thì thế này, có 2 cụ cùng xuất phát điểm như nhau và
1- Cụ A nạp bảo hiểm hàng tháng với mức 1t2/tháng, sau 35 năm cụ ấy nghỉ hưu thì mức lương sẽ vào khoảng 3t2/tháng.
2- Cụ B gửi ngân hàng cũng mức 1t2/tháng, sau 35 năm cụ ấy có 504tr chưa tính lãi cộng dồn.
Vậy các cụ thử so sánh cụ A hay cụ B có lợi hơn, vậy thôi.

taico

Xe buýt
Lương hưu 1,3 triệu đồng, sống sao nổi!
31/10/2017 05:17

Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Phùng Xuân Nhạ cho rằng quy định lương hưu 1,3 triệu đồng đối với giáo viên Trương Thị Lan là rất phổ biến trong giới giáo viên và lương hưu như vậy thì không thể sống nổi

Trả lời phóng viên Báo Người Lao Động xung quanh việc giáo viên Trương Thị Lan, Trường Mầm non Lê Duẩn (xã Cẩm Duệ, huyện Cẩm Xuyên, tỉnh Hà Tĩnh), về nghỉ hưu sau 37 năm làm việc chỉ được nhận mức lương hưu 1,3 triệu đồng/tháng, Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) Phùng Xuân Nhạ cho biết Bộ GD-ĐT đã nắm được vụ việc này và trao đổi với các bộ, ngành liên quan để có điều chỉnh phù hợp.

"Tôi rất trăn trở"

Bộ trưởng Phùng Xuân Nhạ cho rằng trường hợp lương hưu quá thấp như cô giáo Trương Thị Lan là thực trạng phổ biến. "Con số cụ thể đang thống kê nhưng theo tôi, số lượng này không ít, nhất là các giáo viên mầm non. Thực tế lương khởi điểm của các thầy cô rất thấp do chế độ, chính sách chưa bảo đảm. Đây là những vấn đề cần ưu tiên chỉnh sửa" - ông Phùng Xuân Nhạ nói.

Cũng theo bộ trưởng GD-ĐT, trong Nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 vừa qua cũng đã nêu việc thang - bảng lương của các thầy cô phải được xếp cao nhất. "Với tư cách là người phụ trách ngành, tôi đang tích cực phối hợp với các bộ, ngành để làm sao theo đúng nghị quyết của Đảng" - ông Nhạ nói.

Còn việc giáo viên Trương Thị Lan công tác 37 năm nhưng chỉ có 22 năm biên chế, Bộ trưởng Nhạ nói đây là quy định chung của BHXH, Bộ Nội vụ. "Việc tuyển dụng ở các địa phương còn nhiều bất cập và Bộ GD-ĐT đang rà soát. Thực ra, nếu xét theo quy định chế độ thì đúng nhưng cũng phải tính đến những trường hợp đặc thù. Bộ GD-ĐT đang tập hợp để có kiến nghị" - ông Phùng Xuân Nhạ khẳng định.

Theo ông Phùng Xuân Nhạ, hiện nay, thang - bảng lương trong giáo dục thấp so với yêu cầu, nhất là yêu cầu đổi mới sắp tới đây nên Bộ GD-ĐT đã làm việc với Bộ Nội vụ để có đánh giá một cách công bằng, có chế độ đãi ngộ phù hợp. "Trường hợp của cô Lan vừa rồi, tôi rất trăn trở. Nhìn cô Lan khuỵu xuống, ngất, tôi đã có ý kiến với BHXH và được trả lời là theo quy định. Đứng về mặt nhà nước, quy định là như thế nhưng thực tế về mặt con người thì các thầy cô hy sinh gần như cả đời, bây giờ về hưu mới được 1,3 triệu đồng thì sao sống nổi!" - bộ trưởng bày tỏ.

Sau 37 năm đi dạy với mức lương hưu 1,3 triệu đồng/tháng, đời sống của cô giáo Trương Thị Lan hiện tại rất khó khăn - Ảnh: Bảo Anh

Sửa luật cho phù hợp

Cũng theo Bộ trưởng Phùng Xuân Nhạ, Bộ GD-ĐT sẽ làm việc với Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính để điều chỉnh thang - bảng lương theo dự án Luật Giáo dục (sửa đổi) đang được xây dựng. Trong sửa Luật Giáo dục lần này, vị trí của thầy cô phải xứng đáng với yêu cầu, nhiệm vụ. Dự án Luật Giáo dục (sửa đổi) dự kiến trình Quốc hội cho ý kiến vào tháng 5-2018 và thông qua tại kỳ họp của Quốc hội vào tháng 10-2018.

Trả lời về việc Luật Giáo dục (sửa đổi) nếu được Quốc hội thông qua thì những trường hợp như giáo viên Trương Thị Lan có được truy xét và nâng mức lương hưu hay không, Bộ trưởng Phùng Xuân Nhạ nói: "Vấn đề truy xét còn theo quy định pháp luật nhưng những gì bất cập hiện nay, nhất là liên quan đến đời sống giáo viên thì phải sửa. Việc này còn liên quan nhiều đến các luật chuyên ngành khác như bảo hiểm, tài chính... Tinh thần là Bộ GD-ĐT sẽ cố gắng hết sức để có kiến nghị cụ thể. Việc có tăng lương hưu hay không phụ thuộc vào các bộ, ngành cho ý kiến nhưng tinh thần có lợi nhất cho các thầy cô".

Ngay trong kỳ họp thứ 4 Quốc hội khóa XIV đang diễn ra, Bộ GD-ĐT cũng đề ra chương trình triển khai thực hiện Nghị quyết số 18-NQ/TW về "một số vấn đề về tiếp tục đổi mới, sắp xếp tổ chức bộ máy của hệ thống chính trị tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả" và Nghị quyết số 19-NQ/TW về "tiếp tục đổi mới hệ thống tổ chức và quản lý, nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động của các đơn vị sự nghiệp công lập", trong đó có việc rà soát, sắp xếp kèm theo chế độ phù hợp cho giáo viên toàn ngành. Theo Bộ trưởng Nhạ, 2 nghị quyết vừa được ban hành rất quan trọng với ngành GD-ĐT, trên cơ sở đó đổi mới giáo dục, đổi mới cơ chế, chính sách tiền lương cho đội ngũ giáo viên.

Hà Tĩnh: 270 giáo viên nhận lương hưu 1,3 triệu đồng

Cô giáo mầm non Trương Thị Lan vào ngành ngày 5-9-1980, nghỉ hưu vào tháng 9-2017, có 37 năm cống hiến; năm đóng bảo hiểm kể cả đóng lùi là 22 năm 8 tháng; hệ số lương hiện hưởng đến ngày nghỉ hưu là 3,46. Đến ngày nghỉ hưu được hưởng số tiền 1,268 triệu đồng/tháng và được nhà nước bù thêm 32.000 đồng. Tổng cộng 1,3 triệu đồng/tháng.

Chia sẻ với phóng viên Báo Người Lao Động, cô Lan bộc bạch: "Hoàn cảnh gia đình tôi hiện rất khó khăn, chồng con đau ốm bệnh tật, với số tiền trên không biết lấy gì để sinh sống". Cũng theo cô Lan, qua câu chuyện của mình, cô mong muốn các ngành chức năng liên quan quan tâm nhiều hơn đến đời sống của các cô giáo mầm non trên cả nước để họ có thể yên tâm công tác, không lo lắng về cuộc sống sau khi về hưu.

Cô Nguyễn Thị Thu Hà, Hiệu trưởng Trường Mầm non Lê Duẩn, cho biết trước đây ở trường cũng có một số giáo viên lúc về hưu nhận mức lương rất thấp. "Năm 2015, trường có một cô về hưu chỉ nhận được mức lương 1 triệu đồng/tháng; năm 2016 có một cô về hưu nhận mức lương 1.560.000 đồng tháng. Đi dạy cả đời, nghỉ hưu với hơn 1 triệu đồng không thể đủ trang trải cuộc sống" - cô Hà trải lòng. Ông Nguyễn Xuân Trường, Phó Giám đốc Sở GD-ĐT tỉnh Hà Tĩnh, chia sẻ thêm nhiều giáo viên mầm non ở Hà Tĩnh có mức lương hưu thấp như vậy, bản thân ông rất trăn trở nhưng vì quy định chung thuộc về chế độ chính sách nên đành chịu.

Theo ông Hoàng Văn Minh, Giám đốc BHXH tỉnh Hà Tĩnh, tính đến hết năm 2016, cơ quan này đã thực hiện chi trả bảo hiểm cho hơn 270 giáo viên mầm non trong toàn tỉnh với mức lương tối thiểu 1,3 triệu đồng/tháng như trường hợp cô Trương Thị Lan. Mức lương hưu thấp là do quá trình đóng BHXH ngắn và tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của giáo viên mầm non thấp. Về việc này, một lãnh đạo UBND tỉnh Hà Tĩnh cho biết đã giao Sở Nội vụ rà soát, trên cơ sở đó có chính sách, kiến nghị điều chỉnh phù hợp.

Bino

Xe điện
Cụ ơi cụ phải xem lại đi. cụ ấy tính là tính hệ số điều chỉnh lương 10% do đó lạm phát cũng phải gần tầm đó cụ ạ, do vậy sau 88 năm thì giá trị đồng tiền mất giá lắm. Do vậy 28tr chưa chắc đã có giá trị bằng 3,2tr đâu ạ.
Cách tính hay nhất để cho dễ hiểu ta sẽ quy lạm phát là 0% (tức là 4tr của năm nay có giá trị bằng 4tr của 88 năm sau) lúc đó tiền gửi ngân hàng sẽ thấp thôi 1-2%/năm, lương cơ bản không tăng:
Lương khởi điểm: 4tr/ 1tháng
lãi suất ngân hàng: 2%/năm
tỷ lệ tăng lương hàng năm: thông thường mức tăng là 0,1 / 1 năm với hệ số lương trung bình là 3,33 do đó em sẽ tạm tính tỷ lệ tăng lương là 0,1/3,3 x 100% = 3%/1 năm (người lao động làm ở các doanh nghiệp cũng được tăng lương theo chu kỳ nhé chứ không phải chỉ công chức nhà nước)
BHXH: 22% năm và em coi như người lao động ở PA 1 được hưởng cả 22% này
Em nhờ cụ Bino chạy lại cho em theo dữ liệu trên để các cụ khỏi cãi nhau.
Trên lý thuyết nếu NLĐ sống được bằng tuổi thọ trung bình --> sẽ được gần bằng so với gửi ngân hàng, còn nếu dữ liệu là sống 88 tuổi em khẳng định PA2 lợ hơn rất nhiều.
Cám ơn cụ, dựa theo các giả định cụ đưa ra, em điều chỉnh lại cách tính nhé, kết quả như dưới đây

Theo các giả định của cụ, hết 30 năm làm việc NLĐ 1 khi nghỉ hưu có tổng TS là 650 triệu đồng, trong khi NLĐ 2 không có xu nào (vì đóng hết vào Quỹ BHXH).

Tuy nhiên từ năm thứ 31 (tuổi 61, bắt đầu nghỉ hưu), mỗi tháng người NLĐ 2 nhận hưu từ Quỹ ở mức khởi điểm 6.4 triệu đồng/tháng. Chỉ cần đến sau 9 năm lĩnh lương hưu (tuổi 69) (đến năm thứ 39) tổng TS của NLĐ 2 (đóng BHXH) đã là 841 triệu, vượt qua tài sản của NLĐ 1 (gửi tiền ngân hàng) lúc đó chỉ có 793 triệu.

Matizcoi

Xe cút kít
Chúng đông đấy bác,
giấy tờ chúng đòi cũng chẳng ít đâu!
Nếu so sánh thì nên lôi cái hiệu quả chúng làm được và đặc biệt là nhân viên của chúng không dám nhũng nhiễu thôi (em viết rõ là không dám, chứ không ghi là không muốn)!
Nếu muốn sang tây để khảo sát rồi so sánh thì bác đừng nên đếm chúng ở sau cái cửa sổ tiếp dân. Cái tụi ngồi ngay sau cửa sổ ấy chỉ làm mỗi động tác đếm số giấy tờ và đọc xem có đủ như quy định không rồi cho người ngồi đối diện 1 tờ hẹn thôi. Đằng sau họ là 1 mớ nhân viên - và phương tiện để xem xét mớ giấy tờ đó đấy!
Em dám khẳng định với bác, là so với chúng ta, đám í còn lâu quân số mới bằng.
Hiệu quả công việc thì khỏi nói tới đỡ mất công. Chỉ cần nhìn bộ máy từ trung ương tới cấp Quận Huyện của chúng ta là đủ thấy rồi bác.

Porsche 911

Xe container

stcvph

Xe tải
Chả ai trả cho họ cả mà từ tiền đóng của người ta. Đừng đánh tráo khái niệm, BHXH nội dung nó đã bao hàm tất cả rồi. 1 năm người ta đóng 4 tháng lương nhưng hưu thì chỉ được nhận 70-75% tiền lương. Rút 1 cục thì chỉ trả 1,5 tháng lương/năm đóng BH vậy tiền đó đi đâu ngoài để chi trả những mục đích ấy?
cụ ơi không phải 1 năm đóng 4 tháng lương đâu ạ, để em tính cho cụ nhé 22%*12tháng=2,64 tháng lương ạ và nếu rút 1 lần BH trả cụ 2 tháng lương ạ. cái phần 0,64 tháng lương đó dùng để quản lý tiền cho cụ, thanh toán tiền thai sản, ốm đau cho chu, đòi chủ doanh nghiệp phải đóng đủ cho cụ 14% 1 tháng ... nếu không chủ doanh nghiệp có đóng cho cụ không ạ.
BHXH có thể không có lợi nhưng nó là an sinh xã hội vì sao ạ, vì nếu bình thường liệu hàng tháng cụ có gửi vào ngân hàng hay không? người sử dụng lao động có trả cho cụ đủ như họ phải đóng BHXH hay không? khi về già nếu các con bỏ rơi hoặc không có con mà sức khỏe lại yếu mà không có lương thì sống thế nào được cụ, đi ăn xin hết à.

Bino

Xe điện
Em dám khẳng định với bác, là so với chúng ta, đám í còn lâu quân số mới bằng.
Hiệu quả công việc thì khỏi nói tới đỡ mất công. Chỉ cần nhìn bộ máy từ trung ương tới cấp Quận Huyện của chúng ta là đủ thấy rồi bác.
Em thống nhất với cụ. Một trong những nguyên nhân là chúng ta đang hành chính hóa một bộ máy cung cấp dịch vụ công. Đã là một cơ sở cung cấp dịch vục công, thì tiêu chí dịch vụ, chất lượng và sự hài lòng của khách hàng cần phải đưa vào tiêu chí đánh giá. Em hi vọng lần cải cách tới đây sẽ đưa vào bộ chỉ số KPI đánh giá hoạt động của hệ thống này

butchikim

Xe ba gác
http://nld.com.vn/thoi-su-trong-nuoc/quy-bhxh-that-thoat-hon-ngan-ti-ai-chiu-trach-nhiem--20140529093848072.htm

http://vietstock.vn/2017/02/1400-ti-dong-no-bhxh-co-nguy-co-mat-trang-3113-519141.htm

Cụ thứ trưởng bị kỷ luật vì việc gửi tiền không đúng quy định. Nhưng quan trọng là tiền 1000 tỷ giải quyết thế nào??
Cụ này sống ở U minh à? Mất tiền do đầu tư lung tung, mất tiền do nhà nước lạm chi...rồi nhà nước nợ. Hơn nữa hiện tại BHXH đang bị quản lý sai mục đích cũng gây vỡ quĩ. Quĩ BHXH và quĩ an sinh là 2 qui hoàn toàn khác nhau nhưng vẫn đang bị cố tình đánh lộn. Quĩ BHXH là qui đóng góp, là của để giành đóng nhiều hưởng nhiều. Quĩ an sinh là quĩ phúc lợi xã hội nhằm đảm bảo cuộc sống cho người dân do ngân sách chi trả. Bản chất nó hoàn toàn khác nhau vậy mà từ trợ cấp đến đãi ngộ toàn nhè BHXH chi trả thì quĩ nào chịu được. Bản chất khác của BHXH là kinh doanh thuần túy thì ở VN bị biến tướng thành 1 dạng cơ quan hành chính với cơ cấu tổ chức từ TW đến địa phương vô cùng cồng kềnh và tốn kém, chi tiêu cho bộ máy này như có 1 báo cáo nói là khoảng 5 nghìn tỷ đồng. Với số tiền lớn như vậy thì bao lâu BHXH sẽ tự nó tiêu hết quĩ?
Cháu dưới hạ giới lâu chưa lên thiên đường...nên đầu còn u mê lắm, các cụ thông cảm :D

stcvph

Xe tải
Cám ơn cụ, dựa theo các giả định cụ đưa ra, em điều chỉnh lại cách tính nhé, kết quả như dưới đây

Theo các giả định của cụ, hết 30 năm làm việc NLĐ 1 khi nghỉ hưu có tổng TS là 650 triệu đồng, trong khi NLĐ 2 không có xu nào (vì đóng hết vào Quỹ BHXH).

Tuy nhiên từ năm thứ 31 (tuổi 61, bắt đầu nghỉ hưu), mỗi tháng người NLĐ 2 nhận hưu từ Quỹ ở mức khởi điểm 6.4 triệu đồng/tháng. Chỉ cần đến sau 9 năm lĩnh lương hưu (tuổi 69) (đến năm thứ 39) tổng TS của NLĐ 2 (đóng BHXH) đã là 841 triệu, vượt qua tài sản của NLĐ 1 (gửi tiền ngân hàng) lúc đó chỉ có 793 triệu.
em có góp ý nhỏ thế này ạ, vì tỷ lệ lạm phát bằng 0 nên khi nghỉ hưu rồi cụ sẽ không được tăng lương đâu ạ. Tăng của những năm đầu là tăng lương do thâm niên công tác ạ, còn lương cơ bản không tăng do không có làm phát (thực tế sẽ vẫn có tăng nhưng ít thôi tùy theo tăng trưởng kinh tế ==> đời sống nâng lên)
Thực tế nếu lãi suất càng giảm thì PA2 càng có lợi, PA2 chỉ bất lợi khi lạm phát tăng cao thôi ạ. Giống như bảo hiểm nhân thọ, nhà bảo hiểm lấy của đa số trả cho thiểu số, BHXH cũng vậy ạ, không phải ai cũng sống thọ, có người chưa cầm bảo hiểm đã ngỏm rồi.
Với phương án tính của cụ Bino ở trên. sau 30 năm PA1 có 1 cục tiền là 663tr lúc đó nếu gửi lãi hàng năm thu được lãi là 663*0,2% = 13.260.000 một năm. trong khi đó lương hưu 1 năm là 77tr ạ. Các cụ tự tính đi nếu như NLĐ sống đến 88 tuổi thì lãi như thế nào

Chỉnh sửa cuối:

thachnhung

Xe container
Em mới đóng được khoảng 5 năm rồi dừng. Trong đó có 3 năm đóng ở mức tối đa 16tr6. Giờ có rút đươc một cục không các cụ.
Cụ rút 3 năm đóng kia của cụ rút 1 lần áng khoảng gần 150tr.

nesta_vn84

Xe buýt
em cũng tin và hy vọng lắm về già có khoản lương hưu, nhưng giờ hơn ba sọi rồi mà đóng mới dc có mấy năm, thế thì còn lâu lắm mới có lương, hu hu

Bino

Xe điện
Cụ cho con xin cách tính tiền lương hưu của bảo hiểm hiện nay, con sẽ trả lời cụ về việc tính lương bảo hiểm xã hội có hợp lý hay không ạ.
Cách tính lương hưu hiện nay cụ có thể google. Hoan nghênh cụ tham gia tranh luận, nhưng không nên buộc điều kiện phải có cái này thì cụ mới tranh luận. Nếu em thấy cần phải trích dẫn cách tính lương hưu thì em sẽ tự làm việc đó.