[Funland] Cùng trao đổi tìm hiểu về chính sách BHXH ở Việt Nam

Laidep

Xe hơi
Hiểu được đau đầu lắm ạ

xebetong

Xe container
Chủ thớt tính toán lòng vòng quá :)
(30năm x 22%)/75% = 8.8 năm, cụ nào thọ trên 68.8 tuổi là có lãi, ít hơn là thiệt
Nên bỏ qua phần lãi xuất, bù giá lương vì thực chất đây là khoản lạm phát tiền việt
Chỉ có phần trung bình 15 năm cuối để tính 75% lương là cần xét đến, tuy nhiên nếu tính đúng thì con số cũng không chênh với công thức tính vo nhiều
So với tuổi thọ trung bình người việt là 75 thì đóng bảo hiểm là có lợi (con số 75 của nhà nước công bố nên em không tin lắm)
Kl:
Nhìn công thức tính đơn giản như trên thì nhà nước phải bù lỗ, nhưng em chưa thấy chính sách bù lỗ :)
Vậy nhà nước định lấy tiền người đóng trả cho người hưởng đến khi vỡ quỹ thì dừng??? :)

fanmu1234

Tháo bánh
Vàng tăng nhanh trong giai đoạn từ 2005 thôi, trước đó 10 năm hầu như tăng ko nhanh bằng tiền gửi NH. Hơn nữa giữ vàng thì phải tránh các cụ vần L.

Tính bình quân lương cả thời kỳ là cách nhiều quốc gia khác cũng đang làm vụ ạ, ko phải là sản phẩm sáng tạo của chế độ ta.
nhưng các nước khác tỷ lệ lạm phát và mất giá của đồng tiền không nhanh như ở ta =))=))=))=))

dandi

Xe đạp
Gởi cụ Bino: Bà cô của em năm 2002 (40 tuổi) thi công chức vào dạy trường cấp 3, tới tháng 10/2018 là về hưu. Thời gian đóng BHXH là 15 năm 2 tháng. Theo cụ Bino, cô em có nên đóng thêm một lần 5 năm BHXH cho đủ điều kiện để lãnh lương hưu hàng tháng ko ạ? (Hê số lương năm 2002 là 2.34)

Hunz

Xe buýt
2.
Cho ngân sách NN vay thì theo cụ tăng hay giảm minh bạch?
1.
Nó là "public retirement plan" chứ ko độc quyền, cụ có thể lựa chọn tham gia 401k
Nó cũng đang tranh cãi để theo mô hình của Úc hay ko.
3.
Mức tính của mình chưa hợp lý dù thay đổi cách tính nhiều lần: BHXH thì thấy NLD có lợi nhưng NLD không cảm thấy vậy. Nguyên nhân có thể do công thức tính: kv tư nhân thì ko tính lạm phát và lãi tiền gửi; khu vực nhà nước tính theo hệ số TB nhưng mức lương cơ bản tăng chậm so với lạm phát.

first

Xe tăng
Không rõ cụ tính theo các công thức nào?
Hình như cụ giả định đồng tiền không mất giá. OK thôi vì sẽ dễ tưởng tượng. Nhưng em hy vọng cụ phải dùng giả định kèm theo là lãi suất ngân hàng rất thấp - cỡ 1% một năm thôi, thì sẽ giống thực tế tiền tệ hơn.
Em đi làm rảnh rảnh nên cũng ngồi thử tính toán xem đóng bảo hiểm hơn hay gửi tiết kiệm hơn, em lấy mốc đóng 4 triệu
- công ty và cá nhân đóng cho BHXH 32%, em lấy tròn 30% luôn, vị chi 1t2 / tháng
- Nếu số tiền đó không đóng vào BHXHchuyển vào Ngân hàng cho người lao động tiết kiệm ( Phương án 1) / đóng vào BHXH ( phương án 2 ), khi đó đến 88 tuổi thì kết quả như sau :
+ PA1 : Bác có 360 triệu tiền tiết kiệm, hàng tháng từ lúc về hưu đến khi 88 tuổi bác rút lãi và gốc 3t2/ tháng
+ PA2 : Hàng tháng bác có 3t2 / tháng do nhà nước trả
Như vậy, nếu các cụ sống được 88 tuổi thì các cụ vẫn còn dư 360t cho các cháu lấy tiền làm ma chay, liên hoan, còn theo PA 2 cụ chẳng có gì
cụ càng đi sớm thì số tiền còn lại ở PA1 càng cao
Rõ ràng việc đóng tiền vào BHXH là không có lợi cho người lao động

Bino

Xe điện
Q
Gởi cụ Bino: Bà cô của em năm 2002 (40 tuổi) thi công chức vào dạy trường cấp 3, tới tháng 10/2018 là về hưu. Thời gian đóng BHXH là 15 năm 2 tháng. Theo cụ Bino, cô em có nên đóng thêm một lần 5 năm BHXH cho đủ điều kiện để lãnh lương hưu hàng tháng ko ạ? (Hê số lương năm 2002 là 2.34)
Theo em là nên cụ ạ, vì những ly do sau:
- có lương hưu, có thể thấp nhưng đó là một nguồn thường xuyên đều đặn đến khi chết.
- hàng năm có BHYT, cái này quan trọng cực kỳ.
- là phụ nữ, tuổi thọ trung bình cao hơn tuổi thọ bình quân, nếu bà cô ko bị bệnh hiểm nghèo thì chắc chắn phần nhận được sẽ cao hơn phần đã và sẽ đóng thêm.
- gần đây báo chí đang đề cập đến mức lương hưu của giáo viên, nhiều khả năng Chính phủ sẽ có điều chỉnh cho khu vực này, có thể bằng một nghị định riêng tính bổ sung phần đã đóng BHXH.

first

Xe tăng
Thì đóng ít hưởng ít thôi chứ còn biết kêu gì nữa cụ.
Em rời nhà nước ra ngoài đúng thời điểm bắt đầu giới hạn lương tối đa đóng BHXH.
Và cũng từ đó em luôn đóng mức tối đa mà bhxh nhận. Các cty em làm đều nghiêm chỉnh, chả chỗ nào đóng thấp đi cả.
Tỉ lệ đóng danh nghĩa trước đây của VN là cao so với thế giới, nhưng mức đóng thật sự là ít vì chỉ đóng trên lương danh nghĩa thôi, nên cả khối Nhà Nước lẫn khối tư nhân đều đóng rất ít trên lương danh nghĩa! Ví dụ tư nhân hiện nay có chổ chỉ đóng trên mức lương 6 triệu trong khi lương thật là vài chục triệu!

stcvph

Xe tải
Sao ông ngu thế? Mất xương thì cũng liên quan gì đến quĩ BHXH? Muốn bù đắp cho những thằng đó phải dùng quĩ an sinh xã hội do ngân sách chi trả chứ sao dùng quĩ BHXH là hụi chết của người LĐ đóng?
Chốt lại rằng ở thớt này đang có 2 thằng cố tình lái vấn đề nhưng thực chất chả hiểu mẹ gì vấn đề cả. Nội ngay cái tỷ lệ đóng như thế nào và cái nào được coi là BHXH còn chẳng hiểu thì tranh luận cái gì. Bảo lấy tỷ lệ trích ở đâu 32% đúng là chỉ tranh luận bằng đầu ngón tay. Tỷ lệ đó ở đâu thì chỉ cần gõ trên mạng câu lệnh tỷ lệ BHXH là có cả ngàn kết quả.
tôi không cãi lại ông nữa tay nhanh hơn não, đầu chỉ để mọc tóc. Cụ gì ở trên nói bộ đội nhàn và lương cao nên tôi nói vậy, liên quan gì đến bảo hiểm ở đây.

first

Xe tăng
Điều quan trọng nhất để bhxh tránh VỠ QUỸ thì phải giảm lương hưu các bác mặc uniform đi. Có thể lương đương chức của các bác ấy cao nhưng khi về hưu thì phải quay lại cái máng lợn như các đối tượng khác. Nhưng mà chắc khó vì nhạy cảm lắm.
Còn ý nữa là ca, quân đội về hưu sớm nên thời gian lĩnh lương hưu dài hơn cả thời gian công tác. Em nghĩ nên để % lương hưu của họ thấp thôi, và muốn lương hưu cao hơn thì nghỉ ca, bộ đội, trở về đời thường thì họ cần đi làm và đóng bhxh tiếp.

beptuducxin

Xe máy
Các cụ thông thái cho em hỏi chút
Em đã đóng BHXH được hơn 6 năm bây giờ em có nên đóng tiếp không ah ( tự đóng 100%) nếu đóng thì em đóng trong bao nhiêu năm nữa ( giờ em 36 tuổi) ???
Còn nếu rút ra thì có rút được không? và thủ tục ra sao???
Em đã đọc nhưng vẫn mông lung quá nên hỏi các cụ thông não giúp em

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
tôi không cãi lại ông nữa tay nhanh hơn não, đầu chỉ để mọc tóc. Cụ gì ở trên nói bộ đội nhàn và lương cao nên tôi nói vậy, liên quan gì đến bảo hiểm ở đây.
Mày đã đi lính ngày nào chưa? Vất vả chỉ mấy thằng nghĩa vụ thôi còn bọn sĩ quan chuyên nghiệp thì đợi đấy! Ngu thì cũng vừa phải thôi, đã tìm hiểu để biết tại sao là 32% chưa?

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thái cho em hỏi chút
Em đã đóng BHXH được hơn 6 năm bây giờ em có nên đóng tiếp không ah ( tự đóng 100%) nếu đóng thì em đóng trong bao nhiêu năm nữa ( giờ em 36 tuổi) ???
Còn nếu rút ra thì có rút được không? và thủ tục ra sao???
Em đã đọc nhưng vẫn mông lung quá nên hỏi các cụ thông não giúp em
Nếu tự đóng 100% thì không nên đóng. Bảo Cty đó nó ra chốt sổ BHXH và làm quyết định cho thôi việc lĩnh mấy tháng trợ cấp rồi tự gửi NH lấy lãi thì cuối đời sẽ có khoản to hơn đấy!

beptuducxin

Xe máy
Nếu tự đóng 100% thì không nên đóng. Bảo Cty đó nó ra chốt sổ BHXH và làm quyết định cho thôi việc lĩnh mấy tháng trợ cấp rồi tự gửi NH lấy lãi thì cuối đời sẽ có khoản to hơn đấy!
Em chốt sổ lâu rồi, mà công ty đó cũng giải tán rồi thì giờ em có làm được gì với cái sổ đó không ah?

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ chưa hiểu cách tính lương theo hệ số của nhà nước rồi.
Cô giáo mầm non ko đóng BH theo tiền nên ko áp chỉ số CPI vào được.
Khi về hưu, tính hệ số lương giáo viên mầm non nhân với mức lương tối thiểu cô ấy chỉ được 1tr8 nên lương hưu chỉ hơn 1tr2.
Ở đây chỉ số CPI đã được tích hợp vào việc tăng mức lương tối thiểu qua các thời kỳ. Còn hệ số giáo viên mầm non thì quá thấp và tăng chậm.
Trong ví dụ của em không có nói đến cô giáo mầm non mà đang lấy ví dụ như thằng em đây, làm ngoài nhà nước đóng theo quyết định của DN. Em đang lấy ví dụ của lương tối thiểu vùng, lúc nào cũng là mức tối thiểu vùng, còn giai đoạn đầu không có quy định lương tối thiểu vùng nên em tạm lấy đó là mức đóng cao nhất của chuyên viên thường. Tuy nhiên, đến khi tính lương bình quân thì không đạt được mức tối thiểu vùng ở thời hiện tại.

Theo em thiết nghĩ, bảo hiểm nên có mức điều chỉnh sao đó để nếu tôi lúc nào cũng là mức tối thiểu vùng thì lương hưu tính bảo hiểm cũng là tối thiểu vùng, còn lương thực nhận là tỷ lệ % nhân với mức lương tối thiểu vùng hiện tại.

NQHU

Xe điện
Em chốt sổ lâu rồi, mà công ty đó cũng giải tán rồi thì giờ em có làm được gì với cái sổ đó không ah?
ngừng đóng 1 năm rồi ra lấy 1 cục! cụ tự đóng đến lúc hương hưu cũng chẳng được mấy đồng

UniDung

Xe buýt
Tổ chức Lao động Quốc tế (ILO) tính toán, Quỹ hưu trí và tử tuất của Việt Nam có nguy cơ mất cân đối trong tương lai gần. Cụ thể, với chính sách thu – chi Quỹ BHXH hiện hành, ILO tính toán, tới năm 2021 số thu sẽ bằng chi trong năm. Từ năm 2022, để đảm bảo khả năng chi trả lương hưu sẽ phải dùng tới nguồn kết dư (hiện Quỹ BHXH kết dư hơn 453.400 tỷ đồng). Nhưng tới năm 2034, Quỹ hưu trí sẽ mất khả năng chi trả.
http://www.24h.com.vn/tai-chinh-bat-dong-san/huong-luong-huu-co-loi-hon-rut-bao-hiem-mot-lan-c161a904883.html

stcvph

Xe tải
Trong ví dụ của em không có nói đến cô giáo mầm non mà đang lấy ví dụ như thằng em đây, làm ngoài nhà nước đóng theo quyết định của DN. Em đang lấy ví dụ của lương tối thiểu vùng, lúc nào cũng là mức tối thiểu vùng, còn giai đoạn đầu không có quy định lương tối thiểu vùng nên em tạm lấy đó là mức đóng cao nhất của chuyên viên thường. Tuy nhiên, đến khi tính lương bình quân thì không đạt được mức tối thiểu vùng ở thời hiện tại.

Theo em thiết nghĩ, bảo hiểm nên có mức điều chỉnh sao đó để nếu tôi lúc nào cũng là mức tối thiểu vùng thì lương hưu tính bảo hiểm cũng là tối thiểu vùng, còn lương thực nhận là tỷ lệ % nhân với mức lương tối thiểu vùng hiện tại.
cụ ạ, vì BHXH lương hưu tối đa là 75% nên nếu lúc nào cũng tối thiểu vùng thì lương hưu tối đa chỉ được 75% tối thiểu vùng thôi cụ ạ. Còn lương giáo viên mầm non thấp và lương ngoài nhà nước thấp thì em có thể nói thế này: lương mầm non khoảng 3-5tr nhưng đóng BHXH thì ở mức 1050000 trở lên, làm ngoài nhà nước cũng vậy lương thực tế hàng chục triệu nhưng khi đóng BHXH cả NLĐ và người sử dụng LD chỉ muốn đóng ở mức tối thiểu vùng vậy nên khi nghi hưu lương mới quá thấp. Còn NLĐ trong nhà nước thì đóng theo mức thực tế của lương cụ ạ

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
mày thì đi lính chắc, sỹ quan tự nó bò lên được à. Cãi nhau với mày thà tao nói chuyện với đầu gối còn hơn, chấm hết! không tranh luận với mày nữa thằng vô văn hóa!
Loại ngu như mày đóng BHXH bao nhiêu con không biết bày đặt tranh với chả luận! Bao ngu thì cãi, dân VN mấy ai không đi nghĩa vụ chả nhẽ họ cũng sủa như mày?

Chỉnh sửa cuối: