[Funland] Cùng tướng Giáp gánh công tác dân số

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Chúng ta cũng bị Nhật nó cho chết đói mà cụ. Ko nên cười ngừoi khác. Nhật, Đức nó ở đẳng cấp khác.
Ít nhất ta cũng không bị nó hãm hiếp như thằng tàu và cũng không hèn như thằng tàu khi phải đối diện với bọn xâm lược đó

TaiNon1974

Xe buýt
Em quen một tướng cùng thời cụ Giáp. Phải nói là ngưỡng mộ nhân cách, trình độ của những vị tướng tài giỏi xưa. Bác tướng mà em biết giỏi tiếng Nga và Pháp, thông thuộc lịch sử Tây, ta. Về già, bác còn tiếp tục tự học tiếng Anh. Em biết và tiếp xúc gần với mỗi bác ý. Bác là một tướng không nổi bật để các cụ ở đây biết tên nhưng từ bác ý em tin thế hệ các tướng lĩnh thời cụ Giáp phải nói là cực giỏi. Phải có một thế hệ tướng lĩnh đầy bản lĩnh, nhân cách, tri thức dẫn đầu như vậy nước ta mới có những bản hùng ca lịch sử đánh Pháp, đuổi Mỹ.
Thế hệ khai quốc cùng ông Cụ toàn người được đào tạo Nho học, Tây học, và hầu hết xuất thân từ giai tầng cao trong XH, rất ít bần cố nông,.. Các ông sau này như 3D, Đỗ Mười,.. kể cả VVK,.. ít được học mà trưởng thành từ thực tiễn, đội này trải qua nhiều tù đày và chứng kiến nhiều sự mất mát, chết chóc của nhân dân.

TaiNon1974

Xe buýt
Chiến tranh du kích là do Tàu dạy ta. Ko nên coi thường Tàu, sau này Tàu buff cho khơ me đỏ bộ đội ta cũng khốn đốn, Tàu cũng buff cho Băc TT nên mới giữ dc nhà Kim, chúng ta toàn học Tàu từ kinh tế, chính trị, chiến tranh ngay cae việc tranh chấp đảo hiện nay, ko khác gì bản sao cấp thấp của họ.
Nói về tư tưởng chiến tranh của ông Cụ mà tướng Giáp đã vận dụng đến tầm mức nghệ thuật là chiến tranh nhân dân, không có chiến trường mà ở đâu cũng là chiến trường, cái này mới thật là đỉnh cao và chỉ của riêng VN lúc đó.

nhuataiche

Xe container
Chúng ta cũng bị Nhật nó cho chết đói mà cụ. Ko nên cười ngừoi khác. Nhật, Đức nó ở đẳng cấp khác.
Ai chứ Tàu thì nên cười. Đất nước to như thế, dân số đông như thế mà hèn như thế. Cái sự hèn thì Tàu nó truyền đời rồi, chỉ là hình thức khác nhau chút ít thôi !

Gato2009

Xe điện
Chính trị em không bàn, vụ kỷ niệm gì đó cụ nói em cũng ko bàn vì chỉ là báo đài ta nói.
Nhưng nói tới phẩm chất, tài năng và đạo đức của cụ Giáp thì thế giới công nhận, đối thủ công nhận, người dân Việt Nam đa số công nhận. Những cái cụ cho rằng nó là mặt trái không làm vấy bẩn, hoen ố được điều đó.
Tài năng của cụ G đương nhiên không phải bàn, có điều ở đây các cụ lạo so sánh cụ G với cụ D, theo em nghĩ thì việc so sánh thế nó hơi khập khiễng. Cụ G là tướng quân sự, cụ D là nhà chính trị, như thế khó so sánh với nhau, nói về làn tướng thì cụ G giỏi, nói về làm chính trị thì cụ D cũng giỏi.
Tiếc là cụ G chưa ngồi vào vị trí của của D lên không rõ tài năng ctri của cụ G ra sao, nhưng cảm nhận cá nhân thì em thấy cụ ấy ko bằng cụ D. Cụ D có thể cũng gọi là người kinh bang tế thế đấy chứ.
Còn việc thế giới họ ca ngợi ( kể cả kẻ đối kháng) cụ G hơn cụ D không có nghĩa là cụ G giỏi hơn bởi 2 lý do:
1/ 2 cụ ấy có vị trí và vai trò khác nhau và công trạng khác nhau đối với lịch sử vn.
2/ Thói thường từ cổ chí kim, từ đông sang tây thì toàn thấy ca ngợi tướng quân sự, có mấy khi ca ngợi các nhà chính trị đâu, có quá nhiều ví dụ chứng minh việc này, em tape mỏi quá không đưa ra đây.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Cụ có biết trong các chiến dịch Mậu thân 68, Quảng trị 72 vai trò của bộ trưởng quốc phòng kiêm tổng tư lệnh tới đâu ???
Góp ý nhr với cụ là cụ ko nên dùng từ “ đám 3D”, em và cụ chưa đủ tuổi để luận về cụ D đâu. Nên kính trọng người đã khuất.
Thân,

getzbac

Xe tăng
Xem hết các còm của các cụ em rút ra kết luận:
- Tất cả các lãnh tụ của chúng ta đều kiệt xuất
- Tất cả các tướng lĩnh đều tài năng

Gato2009

Xe điện
Fidel có gì mà giỏi quân sự hơn ông Giáp thế? Cụ thử cho cái ví dụ coi nào! Đánh đc trận nào lớn chưa? Đã chỉ huy quân đánh với 200.000 lính lê dương Pháp, 500.000 lính Mỹ, 1 triệu lính Cộng hòa chưa?

Một cái link bọn Tây nó làm, cho cụ tham khảo xem Fidel ở đâu trong đó:
https://www.historynet.com/top-100-greatest-generals-of-all-time.htm

Và đây, báo Tây nó gọi ông Giáp là "Napoleon Đỏ", Fidel tuổi gì sánh vai về mặt quân sự?
https://www.telegraph.co.uk/news/worldnews/asia/vietnam/10357303/Vietnams-Red-Napoleon-Vo-Nguyen-Giap-dies-aged-102.html

Cụ có thể đọc Cecil Currey viết sách về ông Giáp nữa, tâng bốc còn gấp mấy lần em đấy. Đến mức em còn cho ông ta viết tâng bốc thái quá về ông Giáp. Còn cụ có thể kể đc 1 quyển sách nào mà sử gia Mẽo viết tâng bốc Fidel về mặt quân sự ko?

À mà em thấy anti-Giáp hài hước lắm. Tổng tư lệnh ko cầm quân trực tiếp thì bảo là nhát, ko dám ra trận, công lao là do cấp dưới. Còn khi ra trận trực tiếp thì bảo "do thời kì đầu trứng nước, có gì mà ghê" :)) . Tiêu chuẩn kép vãi :))
Xin cụ đọc kỹ còm của em, em ko tiêu chuản kép, đừng nói nhét chữ vào mồm người khác.
Còn ở ý em ở đâu ko phảo so sánh tài năng quân sự của cụ G và cụ Del. Pử đay em chỉ đưa ra ví dụ để nhấn mạnh rang việc cụ G trực tiếp cầm quân thời kỳ đó thì đó là chuyện bình thường có gì phải tang bốc quá vậy, để lấy ví dụ cụ Del là lãnh tụ phong trào CM Cuba mà phải trực tiếp cầm quân thì ý nghĩa đó là to lớn hơn nhiều so với cụ G khi cụ H chỉ là viên tướng quân sự. Em nói thế cụ hiểu chứ ah.
Thân,

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
vẫn có nướng quân đó cụ ... hay gọi là đánh thí điểm . có những trận mà phải đánh thí điểm vì kg rõ quân địch đánh ra sao . cũng biết là đánh sẽ có nhiều thương vong lớn . nhưng vẫn phải đánh ( kiểu như đánh thăm dò ý) để được gì ư ? để hiểu về lợi thế của định và sức mạnh nó ra sao và sau này tìm cách đánh sao cho hợp lý
tất nhiên chỉ nướng khi mới thôi còn khi đã rõ đối phương thì có cách đánh kiểu khác
đánh thành cổ quảng trị là nướng quân đó cụ
Phát triển từ ý của cụ thì em có thêm một ý nữa là Việt Nam không quen đánh phối hợp quân binh chủng, hay gọi là đánh trường trận vì vậy tốn không ít sinh mạng qua các trận đánh lớn lúc đầu.
Việc quen đánh du kích, tập kích thì phải có những trận đánh lớn để dành các mốc quan trọng nhưng do yếu tố hậu cần, chuyển quân khi đó rất phức tạp lên mình không có nhiều trận đánh lớn để mà thành thục phối hợp quân binh chủng. Trong thớt mới đây của cụ Ngao đã chỉ rõ vấn đề này, trận Khe Sanh cũng vậy.
Các cụ có thể thấy khi đánh Polpot ta tung rất nhiều các đơn vị mới trong đó có Hải quân lục chiến hay lính dù ( giải cứu vua CPC) là các ví dụ về việc VN tìm cách thử nghiệm thêm các cách phối hợp quân binh chủng mới.

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Không có Ông Cụ dìu dắt thì cụ G chỉ dừng lại ở vai một ông giáo tiểu tư sản.

Vậy mà đến lúc cần dốc lòng dốc sức thực hiện ước nguyện của Ông Cụ thì cụ G lại chùn bước. Đến mức giữa cuộc họp trung uỷ bị tướng Thanh đập bàn quát thẳng vào mặt.

Cụ G có thể tài, có thể giỏi, nhưng muốn đạt tầm thánh nhân như các cụ fan hâm mộ đòi hỏi, xin lỗi, không đủ tầm.

nhuataiche

Xe container

Vậy mà đến lúc cần dốc lòng dốc sức thực hiện ước nguyện của Ông Cụ thì cụ G lại chùn bước. Đến mức giữa cuộc họp trung uỷ bị tướng Thanh đập bàn quát thẳng vào mặt.

Cụ G có thể tài, có thể giỏi, nhưng muốn đạt tầm thánh nhân như các cụ fan hâm mộ đòi hỏi, xin lỗi, không đủ tầm.
Bác dẫn các nguồn thông tin ra đây được ko ạ ? Hay chỉ là chuyện thâm cung bí sử được truyền miệng ?

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Bác dẫn các nguồn thông tin ra đây được ko ạ ? Hay chỉ là chuyện thâm cung bí sử được truyền miệng ?
Chịu khó đọc tư liệu về cụ 3D và tướng NCT sẽ rõ cụ nhé.

Nói thêm rằng, quan điểm Chiến tranh nhân dân là do tướng NCT đề xuất, không phải của người khác đâu.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thật khốn nạn và chua chát khi đọc những dòng còm với nhận thức của mày. Một vị tướng tài, cao hơn nữa là lãnh đạo sáng suốt là người phải quý từng giọt máu, từng sinh mạng của dân, của quân và không bao giờ đánh đổi, nướng quân vô tội vạ để phục vụ mục đích. Ngay cả những lãnh đạo đất nước ngày nay, trong thời bình, cũng không lựa chọn sinh mạng của dân để phục vụ kinh tế mà dịch covid vừa qua là một ví dụ đáng trân trọng.
Chiến tranh rất tàn khốc, mày có mất người thân thì mày mới hiểu. Có trận chiến đánh thắng, có trận chiến đánh thua - đó là tất yếu của chiến tranh, nhưng không bao giờ lịch sử lòng người chấp nhận một trận thắng thảm, chưa nói đến nướng sinh mạng quân mình vô tội vạ.
Tao lớn lên trong thế hệ quân nhân của bố và bạn bè ông - những người trong cuộc, họ trân trọng những gì của tướng Giáp, những điều đó không thể bóp méo được.
Đã chán ko buồn còm rồi nhưng cuối cùng vẫn phải nhảy vào.

Quân VN mà có thiết xa vận, trực thăng vận như của Pháp, Mỹ, VNCH thì đã ko chết nhiều như thế. Đa phần số tử thương đến từ việc hành quân đánh trận bằng cách đi bộ xuyên rừng dưới mưa bom, bão đạn. Đó còn chưa kể đối đầu trực diện thì 1 bên chỉ là súng trường với pháo, 1 bên thì có cả máy bay ném bom yểm trợ. Hài nhất là bên yếu hơn lại là bên tấn công. Thế mà Mỹ vẫn cút :)) . Nhưng giờ có 1 loại người ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu, tìm cách bôi nhọ chiến thắng của dân tộc này.

Xem hết các còm của các cụ em rút ra kết luận:
- Tất cả các lãnh tụ của chúng ta đều kiệt xuất
- Tất cả các tướng lĩnh đều tài năng
Cụ ko cần nói 1 cách mỉa mai thế đâu cụ ạ. Tặng cụ câu này em rất thích dù em đọc nó từ hơn 20 năm trước
"Những vị tướng của ta chỉ là những người thợ, người dân cày, những trí thức, học sinh, sinh viên. Họ đã chiến đấu hết mình vì độc lập tự do của Tổ quốc".

Cụ tự ngẫm đi!

Xin cụ đọc kỹ còm của em, em ko tiêu chuản kép, đừng nói nhét chữ vào mồm người khác.
Còn ở ý em ở đâu ko phảo so sánh tài năng quân sự của cụ G và cụ Del. Pử đay em chỉ đưa ra ví dụ để nhấn mạnh rang việc cụ G trực tiếp cầm quân thời kỳ đó thì đó là chuyện bình thường có gì phải tang bốc quá vậy, để lấy ví dụ cụ Del là lãnh tụ phong trào CM Cuba mà phải trực tiếp cầm quân thì ý nghĩa đó là to lớn hơn nhiều so với cụ G khi cụ H chỉ là viên tướng quân sự. Em nói thế cụ hiểu chứ ah.
Thân,
Em nói thật, cụ so như ... mứt ý! Fidel trực tiếp cầm quân đánh đc vài trận mà chủ yếu là đảo chính chứ có cái quái gì để so ở đây? Thế ý cụ là thế nào? Tướng Tổng tư lệnh đếch cầm quân trực tiếp thì có 1 hội nó kêu ca là hèn nhát, ko biết đánh trận. Giờ nói trực tiếp cầm quân thì bảo "chuyện bình thường có gì phải tâng bốc". Ạ cụ!!!! Tiêu chuẩn kép nó vừa thôi! Làm thế nào mới vừa lòng các cụ đây?

Nã Phá Luân cũng cầm quân trực tiếp đánh lúc đầu, chắc cũng là "chuyện bình thường có gì phải tâng bốc", đúng ko?

Có mà tìm đc khối cụ ạ! Đây là mấy cái bài mà ngữ pháp còn viết ko chuẩn của bọn ba sọc. Em lạ gì! Chúng nó còn bịa Cụ Hồ ko phải là người VN, ko phải là Nguyễn Tất Thành mà là người TQ, bằng chứng là ko dám gặp anh chị ruột cơ. Nhưng những người chứng kiến Cụ Hồ gặp anh chị ruột, còn ăn cơm cùng thì lại quá nhiều =)) . Thế mà vẫn có người tin vì họ muốn tin!

Chỉnh sửa cuối:

nqdung

Xe đạp
Toàn thần thoại và truyền thuyết ạ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Chịu khó đọc tư liệu về cụ 3D và tướng NCT sẽ rõ cụ nhé.

Nói thêm rằng, quan điểm Chiến tranh nhân dân là do tướng NCT đề xuất, không phải của người khác đâu.
Người ta hỏi link thì cụ bắt người ta tự tìm. Đúng kiểu: mày vô tội thì mày phải chứng minh trước tòa =))

One-77

Xe cút kít
Thời kỳ đầu còn trứng nước thì cụ G trực tiếp đánh trận thì có gì mà cụ tâng bốc ghê thế. Cụ G đã ăn thua gì so với cụ Fidel.
Đơn giản là tụi Tây thường gọi là General Giap và gọi là Fidel. Tự so sánh đi.
Fidel có gì mà giỏi quân sự hơn ông Giáp thế? Cụ thử cho cái ví dụ coi nào! Đánh đc trận nào lớn chưa? Đã chỉ huy quân đánh với 200.000 lính lê dương Pháp, 500.000 lính Mỹ, 1 triệu lính Cộng hòa chưa?

Một cái link bọn Tây nó làm, cho cụ tham khảo xem Fidel ở đâu trong đó:
https://www.historynet.com/top-100-greatest-generals-of-all-time.htm

Và đây, báo Tây nó gọi ông Giáp là "Napoleon Đỏ", Fidel tuổi gì sánh vai về mặt quân sự?
https://www.telegraph.co.uk/news/worldnews/asia/vietnam/10357303/Vietnams-Red-Napoleon-Vo-Nguyen-Giap-dies-aged-102.html

Cụ có thể đọc Cecil Currey viết sách về ông Giáp nữa, tâng bốc còn gấp mấy lần em đấy. Đến mức em còn cho ông ta viết tâng bốc thái quá về ông Giáp. Còn cụ có thể kể đc 1 quyển sách nào mà sử gia Mẽo viết tâng bốc Fidel về mặt quân sự ko?

À mà em thấy anti-Giáp hài hước lắm. Tổng tư lệnh ko cầm quân trực tiếp thì bảo là nhát, ko dám ra trận, công lao là do cấp dưới. Còn khi ra trận trực tiếp thì bảo "do thời kì đầu trứng nước, có gì mà ghê" :)) . Tiêu chuẩn kép vãi :))

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Đơn giản là tụi Tây thường gọi là General Giap và gọi là Fidel. Tự so sánh đi.
Ý cụ ấy là: Fidel là lãnh tụ cách mạng mà cầm quân chiến đấu => Fidel hơn ông Giáp. Có thể là hơn cả ông Hồ vì ông Hồ chưa từng cầm quân bao giờ. Có thể hơn cả ông Mao, ông Lenin nữa luôn vì mấy ông này cũng chửa cầm quân bao giờ :))

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]

Cụ ấy sợ mẽo bỏ boom nguyên tử chết nên mí bàn lùi thôi mà. Còn mấy ông kia thì hăng, chết bố cũng phẩy giải phóng được dân tộc - nên xung đột.

Chỉnh sửa cuối:

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Khi mớ lý thuyết của Chủ nghĩa CS đã lỗi thời, người dân không còn tin vào nó thì thường dựng lên một thần tượng như một vị thánh để người dân noi theo. Cuba có anh em nhà Fidel, Trung quốc có Mao Trạch Động, Triều tiên có gia tộc nhà Kim Nhật Thành và VN có...