[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Đơn thuốc hôm nay của em, không hiểu tại sao nữa, không ăn, không nhậu, không thể thao nặng (Chỉ đạp xe vài vòng), nhưng may là nó không đau lắm, vẫn đi lại chầm chậm được, chắc nó đau chán rồi ko thèm đau nữa.
Em bị vị trí giống cụ. Lên cơn cấp nó sưng cả mặt trong lẫn mặt ngoài mắt cá chân phải, nhưng em bị mặt trong sưng to hơn, mặt ngoài chỉ hơi căng căng

cairong_2011

Xe container
Em thấy các cụ bên hội Gout trên Fb bảo uống vào đau thêm cụ ợ
Em Thấy cái hội trên đó toàn quảng bá thuốc các kiểu và hay kêu la nhiều quá. Đành rằng đau là rất khó chịu nhưng mình phải tự tìm hiểu rồi thử thực hiện các cách xem thế nào.

cairong_2011

Xe container
Đơn thuốc hôm nay của em, không hiểu tại sao nữa, không ăn, không nhậu, không thể thao nặng (Chỉ đạp xe vài vòng), nhưng may là nó không đau lắm, vẫn đi lại chầm chậm được, chắc nó đau chán rồi ko thèm đau nữa.

View attachment 4608881
Cụ thêm cả món suy tĩnh mạch chân, thoái hóa khớp gối ? Hèn nào em thấy thuốc cụ lạ thế.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em Thấy cái hội trên đó toàn quảng bá thuốc các kiểu và hay kêu la nhiều quá. Đành rằng đau là rất khó chịu nhưng mình phải tự tìm hiểu rồi thử thực hiện các cách xem thế nào.
À ở đâu cũng có người này người kia chứ cụ

h.phuong

Xe đạp
em thấy mọi người hay khám ở Viện 108 hoặc Bạch Mai. Em thì hay khám ở 108 cụ ợ. Em đọc HDSD của thuốc hạ uric Febuxostad có nói uống tối thiểu 6 tháng, và trong thời gian đầu uống thì dễ bị lên cơn gout cấp nên bác sỹ kê em 2 tháng đầu em uống 1v Febu kèm nửa viên Colchicine mỗi ngày, 2 tháng giữa chỉ uống Febu ngày 1v. Đến 2 tháng cuối chỉ uống Febu cách nhật 1v (Suốt 6 tháng đó em không đau gì nhưng định kỳ 1 tháng đi khám 1 lần, tuân thủ đúng lời dặn của bác sỹ). Bs cũng không bảo em uống thuốc 6 tháng đâu, chỉ nói là sau 1 tháng đến khám lại, nhưng em chỉ uống 6 tháng theo HDSD rồi dừng. Giờ hơn 10 tháng rồi chưa đau lại, dừng uống tất cả các loại thuốc rồi, chỉ uống mấy viên TPCN và vẫn kiểm tra máu thường xuyên. Hôm 20.4 em vừa kiểm tra máu thì kq là suýt chạm ngưỡng (mấy hôm cách ly XH ở nhà ăn nhiều hơn 1 tý)
Cụ ăn uống bt hay kiêng khem gì ko ạ. Em nói ko với bia rượu,ăn uống hạn chế thịt đỏ các thứ mà rời thuốc ra vài hôm lại thấy ko ổn lắm. Tuần tới chắc phải phi lên 108 như cụ bảo kiểm tra phát.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
em chỉ số uric 483 :( thi thoảng đau cái khớp 2-3 ngón tay chứ chưa bị chân, đúng là bệnh từ miệng mà ra, nhưng biết rồi mà hạn chế đc mới quan trọng :)

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cụ ăn uống bt hay kiêng khem gì ko ạ. Em nói ko với bia rượu,ăn uống hạn chế thịt đỏ các thứ mà rời thuốc ra vài hôm lại thấy ko ổn lắm. Tuần tới chắc phải phi lên 108 như cụ bảo kiểm tra phát.
Em ăn kiêng, chạy bộ và nói không với bia rượu. Thời gian đầu uống Febu 20 ngày, dừng thuốc uric tăng vọt 577 và đau luôn. Sau đoa e kiên trì uống thêm hơn 5 tháng. Và đã dừng uống thuốc được 6 tháng nay kg bị đau lại, ăn uống kiêng khem và tập tành chăm chỉ nên uric loanh quanh 420 thôi cụ ợ

su30mkk

Xe buýt
Có cụ nào dùng nano fast chưa ah, đang thấy quảng cáo ầm ầm, không biết thế nào?
Phí tiền ko tác dụng gì nhé các cụ. Em thử 4 hộp đi xét nghiệm Axit Uric ko thay đổi tí nào

Mka2017

Xe buýt
Phí tiền ko tác dụng gì nhé các cụ. Em thử 4 hộp đi xét nghiệm Axit Uric ko thay đổi tí nào
Cụ uống đúng liệu trình không? Vậy mà quảng cáo ầm ầm trên tv, vậy có chết người ta không chứ!

su30mkk

Xe buýt
Cụ uống đúng liệu trình không? Vậy mà quảng cáo ầm ầm trên tv, vậy có chết người ta không chứ!
Uống đúng như hướng dẫn cụ nhé, ngày 2 viên, uống hết 4 hộp là 80 viên trong 40 ngày ko tác dụng tí tẹo nào mà còn đau hơn. Bình thường không uống gì thì ăn nhậu nhiều mới đau, nhưng uống loại này xong ko ăn gì cũng đau luôn!

Mka2017

Xe buýt
Uống đúng như hướng dẫn cụ nhé, ngày 2 viên, uống hết 4 hộp là 80 viên trong 40 ngày ko tác dụng tí tẹo nào mà còn đau hơn. Bình thường không uống gì thì ăn nhậu nhiều mới đau, nhưng uống loại này xong ko ăn gì cũng đau luôn!
Cảm ơn cụ nhé, em nghe cũng bùi bùi, xuýt nữa thì mua, thôi lại chung sống , tránh xa bạn bè tí vậy.

su30mkk

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhé, em nghe cũng bùi bùi, xuýt nữa thì mua, thôi lại chung sống , tránh xa bạn bè tí vậy.
Về các loại thực phẩm chức năng em đã thử hết cả rồi:
Mỹ: Acid Uric Clease
Úc: Go Celery
Nhật: Nogubo Aserin
VN: NanoFast, NanoCarre, Gút Lá Nương, Gút của Nguyễn Thị Hường bên Chương Mỹ, gút của Lục Xuân Út.

Tất cả các loại trên đều vô tác dụng và không có 1 tí cải thiện nào nên các cụ đừng phí tiền vô ích.

Thuốc có tác dụng đến thời điểm này em thấy là của Bs. Lê Văn Thanh trên Tây Hồ, thuốc của ông này muốn có tác dụng thì phải dùng từ 3-6 tháng và tốn kha khá tiền (mỗi tháng tốn 7tr). Trước em dùng 4 tháng đi xét nghiệm lại thì thấy ổn về dưới ngưỡng và chức năng thận cải thiện tốt hơn nhưng sau 2-3 năm đi ăn nhậu thì lại bị lại như cũ thôi, ngoài ra còn phụ thuộc từng người có tác dụng hay không. Cho nên quan trọng nhất là phải giữ mồm giữ miệng thì tự khắc bệnh sẽ giảm.

Ngoài ra có 1 loại thỉnh thoảng đi ăn nhậu em hay phải làm 1 gói để đề phòng bị đau là thuốc gút Hà Thống Phong. Đây là thuốc Nam em cũng không rõ là thành phần thế nào nhưng tác dụng giảm đau thì thấy mạnh hơn cả thuốc Tây, đang đau mà làm 1 gói vào sau 3-4 tiếng hết đau liền nên cũng hơi ghê ghê, không biết là thành phần gì? Ngoài là thì thuốc này uống liên tục khoảng 10 ngày trở lên sẽ có hiện tượng ăn xong lúc nào cũng thấy đói và ăn rất khỏe cho nên bị tăng cân rất nhanh, nói chung là hạn chế sử dụng và chỉ dùng 1 gói nếu hôm nào lỡ mồm ăn uống quá chén!
Điểm lưu ý các cụ là thuốc điều trị gút thì thuốc Tây hay thuốc Nam nếu dùng lại lần 2 hay lần tiếp theo thì hiệu quả sẽ giảm đi và liều dùng lại phải tăng lên. Nhất là mấy loại thuốc Tây như Colchicin thì cực kỳ độc hại cho gan thận, thuốc này uống nhiều sẽ làm suy gan thận

Chỉnh sửa cuối:

jany

Xe tăng
Cụ chưa đau thì chỉ cần thay đổi thói quen 1 chút thôi, không cần tuyệt đối
Ông cụ nhà em bị 6 năm rồi. Lúc trước toàn kiểu ra tiệm thuốc mua về uống, bị bọn nó tống cho 1 mớ corticoid, sau em phát hiện ra bắt phải đi bv khám, dùng thuốc tử tế.
Có điều là ông cụ nghiện cả rượu lẫn thuốc. Cứ đợt nào đau quá ko đi lại được thì kêu sợ lắm rồi, đau lắm rồi, kiêng rượu được ít hôm (thuốc lào thì vẫn bắn đều), 3*7 21 ngày lại uống lại.
Chịu, ko biết làm sao cho cụ bỏ rượu được. Lại còn thuốc cứ uống 3-4 ngày, hết sưng đau là bỏ liền, nhất quyết không uống đủ ngày, ko chịu đi khám. Hết thuốc lại đi mua theo đơn cũ.
Nhìn mấy người bị gout lâu năm, chân tay tàn tật mà rùng mình. Nhưng ông cụ thì cùn số 1, bảo cùng lắm thì chết. Haiz.

jany

Xe tăng

jany

Xe tăng
VN: NanoFast, NanoCarre, Gút Lá Nương, Gút của Nguyễn Thị Hường bên Chương Mỹ, gút của Lục Xuân Út.

Tất cả các loại trên đều vô tác dụng và không có 1 tí cải thiện nào nên các cụ đừng phí tiền vô ích.

Thuốc có tác dụng đến thời điểm này em thấy là của Bs. Lê Văn Thanh trên Tây Hồ, thuốc của ông này muốn có tác dụng thì phải dùng từ 3-6 tháng và tốn kha khá tiền (mỗi tháng tốn 7tr). Trước em dùng 4 tháng đi xét nghiệm lại thì thấy ổn về dưới ngưỡng và chức năng thận cải thiện tốt hơn nhưng sau 2-3 năm đi ăn nhậu thì lại bị lại như cũ thôi, ngoài ra còn phụ thuộc từng người có tác dụng hay không. Cho nên quan trọng nhất là phải giữ mồm giữ miệng thì tự khắc bệnh sẽ giảm.

Ngoài ra có 1 loại thỉnh thoảng đi ăn nhậu em hay phải làm 1 gói để đề phòng bị đau là thuốc gút Hà Thống Phong. Đây là thuốc Nam em cũng không rõ là thành phần thế nào nhưng tác dụng giảm đau thì thấy mạnh hơn cả thuốc Tây, đang đau mà làm 1 gói vào sau 3-4 tiếng hết đau liền nên cũng hơi ghê ghê, không biết là thành phần gì? Ngoài là thì thuốc này uống liên tục khoảng 10 ngày trở lên sẽ có hiện tượng ăn xong lúc nào cũng thấy đói và ăn rất khỏe cho nên bị tăng cân rất nhanh, nói chung là hạn chế sử dụng và chỉ dùng 1 gói nếu hôm nào lỡ mồm ăn uống quá chén!
Điểm lưu ý các cụ là thuốc điều trị gút thì thuốc Tây hay thuốc Nam nếu dùng lại lần 2 hay lần tiếp theo thì hiệu quả sẽ giảm đi và liều dùng lại phải tăng lên. Nhất là mấy loại thuốc Tây như Colchicin thì cực kỳ độc hại cho gan thận, thuốc này uống nhiều sẽ làm suy gan thận
Giảm đau, giảm sưng nhanh cấp tốc, gây thèm ăn, tăng cân thì khả năng cao là chứa corticoid cụ nhé. Thuốc chữa bách bệnh đó. Ông cụ nhà em hồi trước toàn ra tiệm mua về uống, xong em ép đi bv khám lấy thuốc thì chê thuốc bv đểu, uống mãi ko hết đau còn thuốc ngoài tiệm uống 1 liều biết liền. Em lôi đống thuốc cũ ra y như rằng có corticoid.

jany

Xe tăng
Cụ vào Facebook, GG tìm Keto, hoặc bài 19 Keto của Dr Viễn, tôi bỏ cơm ăn thịt, trứng, rau nhiều hơn, vài ngày quen nên cũng chịu được, giảm cân đúng bài luôn, không mệt mỏi nên có thể mình đã ỷ vào đó tập thể dục quá dẫn đến bị đau.
Bỏ hoàn toàn cơm thì ko ổn đâu cụ. Thể trạng người Việt khác người Âu. Người Âu khí hậu lạnh, chế độ ăn của họ từ xa xưa vốn đã nhiều thịt, còn ở ta là xứ nóng, chế độ ăn nhiều đường bột, quá trình tiến hóa thích nghi với chế độ ăn như vậy rồi.
Mấy phương pháp thực dưỡng, ăn kiêng của tây, của Nhật toàn được mấy bà bán đồ thực dưỡng thần thánh hóa thế thôi.
Em thấy ăn uống cứ đảm bảo cân bằng đạm, béo, bột, rau là tốt nhất. Ăn các loại hoa quả có tính mát như thanh long, cam quýt, uống nước dừa... Thay thịt đỏ bằng thịt trắng và đạm thực vật như lạc, đậu phụ..., uống nước khoáng thay vì nước lọc tinh khiết...

cairong_2011

Xe container

Em chẳng hiểu thuốc chữa Gout gì mà tận 7tr/tháng thì có khác gì chữa K. Bệnh này là bệnh chuyển hóa nên phụ thuộc cơ địa từng người. Nếu đào thải tốt thì bệnh cũng sẽ thuyên giảm. Còn dùng các thuốc dạng bột hay viên do mấy ông lương y chế mà uống vào đỡ đau nhanh thì khuyên cụ nên tránh. Toàn thuốc giảm đau trong đấy cả. Em uống được thời gian,khi bị đau,sau này đều ko dám dùng lại.

thaihana

Xe điện

Cảm ơn các Cụ, sáng giờ em đang loay hoay tìm hiểu để mua viên sủi gout Nano Fast với cả viên sủi tiểu đường Satochi đều của CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM FRESH LIFE, giờ đọc bài của các Cụ đã từng uống chắc em thôi vậy; Cụ su30mkk có nói đến thuốc gói Cụ hay uống và cắt cơn rất mau, nếu đúng loại gói bột màu trắng thì em cũng từng uống và sau em nghe nói thuốc bột này chủ yếu nó trộn corticoid vào nên em thôi. Tóm lại khi đau thì em chỉ Colchicin với Arcoxia thôi chứ chả biết loại nào nữa.

BlueBubble

Xe tải
Em cũng bị gout mấy năm rồi, thôi thì đành sống chung với nó vậy, bỏ bia rượu, ăn ít thịt, kết hợp đạp xe thể dục. Đúng là khổ thật, lớn tuổi tý là bị bao bệnh tật, em cũng thấy mệt mỏi lắm

Aurecon

Xe hơi
Đạp xe đạp nhẹ nhàng, tránh áp lực lên các khớp cụ ơi. Suy tĩnh mạch và bị khớp thì hạn chế đi lại nhiều mà.
Ngoài xe đạp thì có hoạt động nào thích hợp cho gout nữa k cụ?