[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

pandahn

Xe điện
Các cụ nghiên cứu tập thêm khí công nhé

hminh2005

Xe điện
Ra mắt Nano fast viên sủi gout thảo dược đầu tiên tại Việt Nam
Dân trí Ngày 12/3/2020, tại Tòa nhà Mipec - Đống đa - Hà Nội đã diễn ra sự kiện “Ra mắt sản phẩm mới - Nano fast viên sủi gout thảo dược đầu tiên tại Việt Nam”.
Em ko cảm tình lắm với cách quảng bá thế này. Vào trang cứ phải đăng ký mua thì mới tư vấn ... Chẳng biết giá cả, liệu trình nên như thế nào ... Cứ phải đăng ký rồi mới nói.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Các cụ cho e hỏi lên HN khám gout ở viện nào ok ạ.từ tết đến giờ e đau liên tục hết cổ chân lại đến khớp ngón chân cái,e uống Col với cái Alloprulion hết đau thì dừng,đc tuần lại đau lại,haiz
Đang tính đợi dịch ổn ổn lên khám.
E bị 5 năm nay rồi mà đợt này là lâu nhất mà ko nhậu nhẹt bia rượu gi :(
em thấy mọi người hay khám ở Viện 108 hoặc Bạch Mai. Em thì hay khám ở 108 cụ ợ. Em đọc HDSD của thuốc hạ uric Febuxostad có nói uống tối thiểu 6 tháng, và trong thời gian đầu uống thì dễ bị lên cơn gout cấp nên bác sỹ kê em 2 tháng đầu em uống 1v Febu kèm nửa viên Colchicine mỗi ngày, 2 tháng giữa chỉ uống Febu ngày 1v. Đến 2 tháng cuối chỉ uống Febu cách nhật 1v (Suốt 6 tháng đó em không đau gì nhưng định kỳ 1 tháng đi khám 1 lần, tuân thủ đúng lời dặn của bác sỹ). Bs cũng không bảo em uống thuốc 6 tháng đâu, chỉ nói là sau 1 tháng đến khám lại, nhưng em chỉ uống 6 tháng theo HDSD rồi dừng. Giờ hơn 10 tháng rồi chưa đau lại, dừng uống tất cả các loại thuốc rồi, chỉ uống mấy viên TPCN và vẫn kiểm tra máu thường xuyên. Hôm 20.4 em vừa kiểm tra máu thì kq là suýt chạm ngưỡng (mấy hôm cách ly XH ở nhà ăn nhiều hơn 1 tý)

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em ko cảm tình lắm với cách quảng bá thế này. Vào trang cứ phải đăng ký mua thì mới tư vấn ... Chẳng biết giá cả, liệu trình nên như thế nào ... Cứ phải đăng ký rồi mới nói.
Đây, chất lượng của Nano Fast chỉ là quảng cáo

ducdung81

Xe tải
ngoài việc tập nhẹ, uống thực phẩm chức năng nhưng đôi khi vẫn bị lại. khi bị một số cụ sẽ uống colchicin kết hợp để giảm đau nhưng colchicin quá liều sẽ dẫn đến ngộ độc gan làm tiêu chảy rất khó chịu. Có một cách khác mà người ít tiền có thể dùng là uống mỗi buổi sáng một viên alloporinol 300mg, khi có hiện tượng hơi sượng vị trí thường đau do goute thì uống 02 viên DANTASIC 500mg sẽ giảm đau sau vài tiếng. sử dụng dantasic giảm đau rất hiệu quả, nhưng không ra có tác hại ngì không

cairong_2011

Xe container
Em gần đây ko rượu bia, ăn uống bình thường nhưng lại hay xuất hiện đau với tần suất dày hơn. Hôm 19/3 bị, đếb 9/4 lại xuất hiện. Mỗi lần mất hơn 1 ngày đau ko đi được và hết đau sau khoảng 3-4 ngày. Trước chưa bao giờ em bị liên tiếp vậy, nếu có thì 4-5 tháng hoặc dài hơn, thường do nhậu liên tiếp. Nay sau đợt bị 19/3 em rất cẩn thận về bia rượu (uống chén nhỏ khi ăn thôi), ăn lục phủ ngũ tạng ko, thịt bò thì vẫn có. Sau đợt gần 9/4 thì kiêng nhiều, ko một giọt rượu bia, ăn uống nhiều rau, gạo lứt ... Thế mà hôm qua ăn 1 miếng dồi duy nhất ở cơ quan (ăn trưa), chiều về ăn rau cần xào thịt bò (chủ yếu ăn rau), ngủ dạy buổi sáng lại thấy tê cổ chân, đi lại có cảm giác đau, lại phải làm 1v Cochicine. Hằng ngày nếu ko mưa gió hay bận đi đâu em vẫn đạp xe 20-25 km sau khi đi làm về, uống nhiều nước ... Vậy theo các cụ tần suất bị nhiều là do đâu ? Ăn uống ? Hay cơ địa có thay đổi ?

cairong_2011

Xe container
ngoài việc tập nhẹ, uống thực phẩm chức năng nhưng đôi khi vẫn bị lại. khi bị một số cụ sẽ uống colchicin kết hợp để giảm đau nhưng colchicin quá liều sẽ dẫn đến ngộ độc gan làm tiêu chảy rất khó chịu. Có một cách khác mà người ít tiền có thể dùng là uống mỗi buổi sáng một viên alloporinol 300mg, khi có hiện tượng hơi sượng vị trí thường đau do goute thì uống 02 viên DANTASIC 500mg sẽ giảm đau sau vài tiếng. sử dụng dantasic giảm đau rất hiệu quả, nhưng không ra có tác hại ngì không
Thuốc giảm đau thường do BS chỉ định, em sợ uống thành quen sau lại hỏng

pandahn

Xe điện
Em gần đây ko rượu bia, ăn uống bình thường nhưng lại hay xuất hiện đau với tần suất dày hơn. Hôm 19/3 bị, đếb 9/4 lại xuất hiện. Mỗi lần mất hơn 1 ngày đau ko đi được và hết đau sau khoảng 3-4 ngày. Trước chưa bao giờ em bị liên tiếp vậy, nếu có thì 4-5 tháng hoặc dài hơn, thường do nhậu liên tiếp. Nay sau đợt bị 19/3 em rất cẩn thận về bia rượu (uống chén nhỏ khi ăn thôi), ăn lục phủ ngũ tạng ko, thịt bò thì vẫn có. Sau đợt gần 9/4 thì kiêng nhiều, ko một giọt rượu bia, ăn uống nhiều rau, gạo lứt ... Thế mà hôm qua ăn 1 miếng dồi duy nhất ở cơ quan (ăn trưa), chiều về ăn rau cần xào thịt bò (chủ yếu ăn rau), ngủ dạy buổi sáng lại thấy tê cổ chân, đi lại có cảm giác đau, lại phải làm 1v Cochicine. Hằng ngày nếu ko mưa gió hay bận đi đâu em vẫn đạp xe 20-25 km sau khi đi làm về, uống nhiều nước ... Vậy theo các cụ tần suất bị nhiều là do đâu ? Ăn uống ? Hay cơ địa có thay đổi ?
Cụ bắt đầu vào giai đoạn ăn một miếng cũng đau, nên cẩn thận.

cairong_2011

Xe container
Cụ bắt đầu vào giai đoạn ăn một miếng cũng đau, nên cẩn thận.
Em cũng thấy hơi lo vì mình cũng bắt đầu kiêng nhưng ko ngờ ăn 1 chút cũng thấy đau ? Có thể do ăn thịt bò chăng ? Vì miếng dồi kia chỉ có duy nhất 1 miếng bằng 2 ngón tay

takafumi

Xe buýt
Đang xơi bít tết 600 g mà chuyên sang ăn chay thì khổ nhỉ
Mình cũng gout, nhưng vẫn ăn các loại thịt nhưng lượng thì ít chút thôi.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Đang xơi bít tết 600 g mà chuyên sang ăn chay thì khổ nhỉ
Mình cũng gout, nhưng vẫn ăn các loại thịt nhưng lượng thì ít chút thôi.
Cũng quen hết cụ ạ, sau 1 thời gian ăn bóp mồm lại thấy cũng không khổ sở lắm. Cũng nhờ thế mà giờ cân nặng của em bằng hồi sinh viên

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em cũng thấy hơi lo vì mình cũng bắt đầu kiêng nhưng ko ngờ ăn 1 chút cũng thấy đau ? Có thể do ăn thịt bò chăng ? Vì miếng dồi kia chỉ có duy nhất 1 miếng bằng 2 ngón tay
Thịt bò cũng nhiều purin mà cụ, em giờ gần như không ăn cả thịt bò, nếu ăn thì chỉ vài miếng, vài tháng mới ăn 1 bát phở bò (bỏ nửa thịt). Chính ra dồi không nhiều purin lắm đâu vì bên trong nhồi toàn nhân khác, lòng, ruột non, gan... mới nhiều purin

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với các cụ, mình bị đã gần chục năm nhưng từ đầu năm tới giờ bị nhiều trận, chán quá. Đã ăn kiểu Keto giảm mấy cân rồi, 2 tháng không động đến cơm, tinh bột để giảm cân thế mà động đến hộp thịt bò hoặc miếng thịt chó (thử thôi) là bị ngay, đạp xe vài vòng đến đêm là bị đau lại, mà cách đó vài bữa xét nghiệm Uric còn có 3.7. Đã trải qua rất nhiều cách mà thực sự là không biết còn cách nào nữa không, nhiều đêm phải dậy ăn tạm cái gì đó để làm liều thuốc mới thấy chán, hy vọng anh em chia sẻ nhiều hơn để hạn chế cơn đau cấp và để tăng cường sức khỏe hơn. Thanks.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Chia sẻ với các cụ, mình bị đã gần chục năm nhưng từ đầu năm tới giờ bị nhiều trận, chán quá. Đã ăn kiểu Keto giảm mấy cân rồi, 2 tháng không động đến cơm, tinh bột để giảm cân thế mà động đến hộp thịt bò hoặc miếng thịt chó (thử thôi) là bị ngay, đạp xe vài vòng đến đêm là bị đau lại, mà cách đó vài bữa xét nghiệm Uric còn có 3.7. Đã trải qua rất nhiều cách mà thực sự là không biết còn cách nào nữa không, nhiều đêm phải dậy ăn tạm cái gì đó để làm liều thuốc mới thấy chán, hy vọng anh em chia sẻ nhiều hơn để hạn chế cơn đau cấp và để tăng cường sức khỏe hơn. Thanks.
Cụ không ăn cơm thì cụ ăn bù gì cho đỡ đói ah?

cairong_2011

Xe container
Em cái khoản ăn uống kiêng khem em ko ngại. Cơm gạo lứt ăn với muối vừng cũng OK. Tuy nhiên về lâu dài ko thể ăn như thầy tu được, cũng phải có đạm, thịt để cung cấp sức cho cơ thể. Có lẽ em chủ yếu ăn thịt gà, vịt, lợn (thịt trắng), cá đồng để có đạm và rau củ quả các loại.
Có một chị trong miền nam cũng bị bò lê bò càng vì đau, đã uống các kiểu thuốc tây, ta. Cuối cùng chỉ thực hiện ăn uống nghiêm túc, có ghi chép, theo dõi để nhận biết đau do ăn cái gì nên chục năm nay ko bị đồng thời cũng quen cách ăn. Em được mách và bả ấy chỉ khuyên nên theo dõi ăn uống, uống nhiều nước (>=2L/ngày), tập thể dục. Hết

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không ăn cơm thì cụ ăn bù gì cho đỡ đói ah?
Cụ vào Facebook, GG tìm Keto, hoặc bài 19 Keto của Dr Viễn, tôi bỏ cơm ăn thịt, trứng, rau nhiều hơn, vài ngày quen nên cũng chịu được, giảm cân đúng bài luôn, không mệt mỏi nên có thể mình đã ỷ vào đó tập thể dục quá dẫn đến bị đau.

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Em cái khoản ăn uống kiêng khem em ko ngại. Cơm gạo lứt ăn với muối vừng cũng OK. Tuy nhiên về lâu dài ko thể ăn như thầy tu được, cũng phải có đạm, thịt để cung cấp sức cho cơ thể. Có lẽ em chủ yếu ăn thịt gà, vịt, lợn (thịt trắng), cá đồng để có đạm và rau củ quả các loại.
Có một chị trong miền nam cũng bị bò lê bò càng vì đau, đã uống các kiểu thuốc tây, ta. Cuối cùng chỉ thực hiện ăn uống nghiêm túc, có ghi chép, theo dõi để nhận biết đau do ăn cái gì nên chục năm nay ko bị đồng thời cũng quen cách ăn. Em được mách và bả ấy chỉ khuyên nên theo dõi ăn uống, uống nhiều nước (>=2L/ngày), tập thể dục. Hết
Vẫn ăn thịt, trứng được nhé, tớ chỉ không ăn tinh bột, đường để giảm cân thôi. Nhưng có lẽ nên ghi chép lại các thứ đã gây đau và tìm thực đơn phù hợp để ăn uống đủ.... thì hy vọng sẽ giảm bớt.

hnilqhuy

Xe tăng
Em có nguy cơ giống cụ rồi đây. Cơ mà em chưa bị đau nên hạn chế ăn thịt đỏ. Ăn nhiều rau xanh, ko nội tạng động vật và tập thể dục thường xuyên ạ!
cụ trên mỡ máu cao thì nên để ý đến vấn đề tim mạch hơn là gout. HDL Chol lại thấp hơn 1 nên càng phải chú ý hơn. Nên đi bộ, chạy, đạp xe hàng ngày bên cạnh việc hạn chế dầu mỡ chất béo.

cụ Cairong đạp xe ác thế mà bị gout e cũng thấy lạ, nghe cụ kể sáng đạp tận cầu sông Cà lồ quay về e phục mãi. E loanh quanh hồ tây hồ gươm 15-20km/ngày thôi mà chưa bị gout hỏi thăm (e 48), mấy món lòng dồi thì cả năm chắc e ăn 1 lần, thịt bò vẫn ăn nhưng ko nhiều. Giờ e hay ăn đậu xanh cả vỏ mát thanh nhiệt và thải độc tốt, dễ ăn mà kỵ với gout

cairong_2011

Xe container
cụ Cairong đạp xe ác thế mà bị gout e cũng thấy lạ, nghe cụ kể sáng đạp tận cầu sông Cà lồ quay về e phục mãi. E loanh quanh hồ tây hồ gươm 15-20km/ngày thôi mà chưa bị gout hỏi thăm (e 48), mấy món lòng dồi thì cả năm chắc e ăn 1 lần, thịt bò vẫn ăn nhưng ko nhiều. Giờ e hay ăn đậu xanh cả vỏ mát thanh nhiệt và thải độc tốt, dễ ăn mà kỵ với gout
Dạo này thời tiết mưa gió,lạnh nên ít đạp buổi sáng mà chỉ đạp buổi chiều khi đi làm về. Tuy nhiên em cũng được 20-25 Km/lần. Có lần đạp đi OK. Tối về bắt đầu đau, chợt nghĩ hay do mình đạp leo cầu nên nó mới đau ? Càng ngày có lẽ tạng người mình cũng thay đổi dần nên dù có tập thể thao nhưng ăn phải nhiều đạm có khi cũng bị đau

Matizcoi

Xe cút kít
Cơn cấp nó nằm chực ăn chờ trong cơ thể cụ zồi, chỉ rình cơ địa cụ chưa kịp thay đổi với thời tiết, môi trường, khi cơ thể cụ yếu ko đủ đề kháng mà chống lại, nó sẽ bùng ra :D