[Funland] Cuộc đảo chính ở Liên Xô tháng 8-1991 (MỚI)

bangpt

Xe tải
Các thế lực thù địch chứ cụ ;))
Phải cám ơn ô TT Liên xô Gorbachev mới đúng, nếu LX không tan rã năm 1991, khéo giờ này các cụ vẫn đi xếp hàng mua lương thực, thực phẩm, hoặc tệ hơn nữa đang oánh nhau lôn xộn như bên Đông Âu rồi, chứ ko có 4rum mà rảnh chém gió đâu :))
Cụ xem lại xem nước ta bắt đầu đổi mới từ năm nào đã.

thanhtrung052

Xe tăng
Kính thưa các cụ
Cụ doctor76 viết
"Đoạn này em hiểu là bác không bán than nhưng em không buy. Lý do là người như bác, đi lại như bác, trải qua bao giai đoạn khó nhưng đồng thời có các giai đoạn kiếm tiền rất dễ, mà lại không có tài sản.Em cũng có đoạn đi nn kiếm cơm nên em thấy cơ hội kiếm tiền của bác tại cùng thời điểm nào đó trong quá khứ luôn lớn hơn 90% các anh em OF đang hóng thớt của bác".
Tất cả những điều em kể trên là sự thật, chỉ duy đoạn "buôn chổi đót" bên Nga là em giấu nhẹm. Em cũng có vốn giắt lưng đấy cụ ạ, nhờ vốn đó mà em ném vào bank lãi 10%/năm, nên có thu nhập kha khá, hay nhất là không lo dịch dã, đều ều vào túi. Nói thật với các cụ, không tiền ăn bám vợ, thì gấu riếc móc không sống nổi đâu. Cơm nước 2 bữa, quét dọn nhà cửa và chợ búa là em phải lo, vì gấu gẫy chân, yếu không làm được. May chưa ốm phải vào viện, vì không có bảo hiểm y tế. Để riêng khoản tiền chăm lo sức khỏe rồi, cứ thực thanh thực chi với bệnh viện thôi cho nhẹ đầu.
Vì thế mới có thời gian chém với các cụ
bác bên vợ cháu đi xkld bên hung 12 năm.theo diện nn cử đi, đạt bậc thợ cao nhất về vn vẫn bị xếp lại từ đầu lương khởi điểm. và bgio về hưu lương đâu cũng có 3tr đc cái trình độ thì chuyên môn thì thuộc hàng cao thủ

Chỉnh sửa cuối:

Ndchung

Xe buýt
Không liên quan
Em ghen với một số cụ

Một số cụ là công chức nhà nước, lương vẫn hưởng 100%. nằm nhà lướt web, lại được coi là "yêu nước". Chủ nghĩa CS là đây, mà em từng mơ rõ dãi lúc nhỏ. Thiên đường là đây, chứ còn ở đâu nữa?
Em mải hóng chuyện Nga, ở đó 12 năm, hậu quả thua cả mấy bác đảo chính hụt: không lương, không bảo hiểm, không nhiều thứ, hiện ăn ké tiền hưu trí của vợ nhõn 3,2 triệu/tháng. Hai vợ chồng em trông vào khoản đó vì em không có con cái để hỗ trợ. Em nói trước em không bán than đâu nhé.
Biết mình kém cỏi, vợ đau yếu, đành lau nhà, chợ búa, cơm nước 2 bữa, thời gian rảnh thì post bài hầu các cụ, lấy làm nguồn vui.
Hai chục năm nay không dám đến bệnh viện. Đau ốm cứ ra hiệu thuốc, kể bệnh. Đơn thuốc căng đét, ngon bổ rẻ, có khi giỏi hơn mấy ông bác sĩ trong bệnh viện. Đến viện bây giờ họ vặt kinh lắm: "Chỉ cần hơi ho cũng cho chụp não"
E thấy Ô. Anh Trai E có nhiều điểm tương đồng Vs Cụ. Cũng người Hải Phòng - SN 1961. Học Vật lý hạt nhân ở Nga (Trường KT Quân sự)- Taskent... 89 về nước. Lại phiêu bạt sang Nga... Cụ Ngao5 chắc là dân Vật lý chất rắn mà Viết bài hay hơn cả nhà Báo chuyên nghiệp..

tamock

Xe tăng
Tin đã được chọn từ đầu nhưng Cin giấu bài cố tình thay Thủ tướng liên tục để làm rối cia, sau này vừa trao quyền cho Tin xong là xin từ chức đúng giao thừa thiên niên kỉ luôn.
Thật hả cụ, sao phải khổ nhục kế thế, làm loạn chính mình lên để đội bạn chóng mặt ạ?

Hay là thuyết âm mưu của người Việt?

Realred

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi em đọc thấy có vẻ dân Nga vẫn rất mến mộ Nga hoàng, nhất là sau khi LX sụp đổ, mặc dù họ đã sôngs hơn 70 năm trong chế độ LX, và theo sách vở thì triều đại Romanov cũng ko hẳn là kiểu minh quân như các đời Nga hoàng xa xưa mở mang kiến thiết bờ cõi. Vậy nguyên nhân là gì ạ?

namson229

Xe điện
e tưởng bảo do Mẽo và phe tư bản phá hoại chứ ạ :P :D
tự diễn biến, tự chuyển hóa cụ ơi; thời điểm đó toàn liên xô, dân đói lắm: chen nhau xếp hàng mua thực phẩm (mấy a đi lao động về kể lại); kinh tế đi đẹt, bê bết, mà cụ đã thấm thời bao cấp VN chưa, kế hoạch hóa, tập trung í

cuongtelecoms

Xe buýt
15 nước Cộng hoà XHCN trong Liên bang Xô Viết đều có cờ và quốc huy riêng, không cứ gì Liên bang Nga
Hiến pháp Liên Xô nói rằng các nước tình nguyện gia nhập Liên bang Xô Viết và có quyền rút ra khỏi Liên bang Xô Viết
Chết ở cái chỗ in đậm đó
Lúc Liên bang Xô Viết khoẻ mạnh, chẳng ông nào dám ho he. Lúc Liên bang Xô Viết ốm nặng thập tử nhất sinh, không đủ sức vung ba toong được nữa thì....sinh chuyện. Đơn giản thôi mà
Cái câu bôi đậm, theo em biết thì ở Hoa Kỳ cũng như vậy. Chỉ là khi họ rút ra thì họ phải cân nhắc thiệt hơn thôi. Liên Xô tan rã không thể nói vì câu in đậm đó vì cơ bản, các quốc gia liên bang đều có cơ chế như vậy (Có thể khác nhau một chút về cách thức thực hiện nhưng nguyên lý chung là đều cho phép các bang được chủ động rút khỏi liên bang).

Vienphuong

Xe đạp
Bài viết cụ hay quá, cám ơn cụ

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Có thể cụ ạ. Nhưng vẫn sẽ phải có một cuộc thanh lọc quyết liệt để thay đổi các vị trí chủ chốt của những con người cũ của bao cấp, vì tư tưởng của họ không thể thay đổi, vậy chỉ có cách thay người thôi. Vấn đề là lúc LX sụp đổ thì Putin chỉ có chức quyền nhỏ tẹo, không thể làm gì được. Chuyện xảy ra thì đã xảy ra rồi, không có " giá như" được nữa.
Em đọc bài phân tích này từ lâu, cũng khá hay
Mã:
 https://vov.vn/the-gioi/ho-so/cuu-bo-truong-kinh-te-tiet-lo-cac-ly-do-bi-mat-dan-den-su-sup-do-cua-lien-xo-834032.vov
.
không có chuyện đó đâu cụ ạ, Putin hay ai cũng thế thôi, vấn đề k nằm ở con người mà nằm ở thể chế! Khi đã sai ngay từ những dòng lệnh đầu tiên thì đến khi thành sản phẩm hoàn chỉnh chẳng có lập trình viên nào fix được lỗi cả! Nga và cả TQ trước đây không ít các cá nhân lỗi lạc đâu, thậm chí hơn Putin rất nhiều nhưng họ cũng k thể làm được!

Muon_biet

Xe cút kít
View attachment 6416492
Đúng 30 năm trước đây, một sự kiện lớn xảy ra trên đất nước Xô Viết, đó là âm mưu đảo chính, lật đổ Mikhail Gorbachev xảy ra trong ba ngày từ 19 đến 21/8/1991
Bốn năm trước đây, em đã viết một bài
https://www.otofun.net/threads/cuoc-dao-chinh-o-lien-xo-thang-8-1991.1240200/
nay em viết lại (viết thêm) và có khoảng 500 hình ảnh đẹp về sự kiện này, theo dòng thời gian từ 19 tới 24/8/1991 là ngày chôn cất nạn nhân
Mong các cụ theo dõi, tránh tổ lái để bị bem thớt.
Em cũng đã theo dõi ngay từ ngày đầu và khi nghe lời tuyên bố của vị phó tổng thống được đưa lên làm tổng thống tạm quyền thì em biết ngay là thất bại vì...lời phát biểu không vững vàng cho lắm (nói thẳng ra là run).

pooka

Xe container
không có chuyện đó đâu cụ ạ, Putin hay ai cũng thế thôi, vấn đề k nằm ở con người mà nằm ở thể chế! Khi đã sai ngay từ những dòng lệnh đầu tiên thì đến khi thành sản phẩm hoàn chỉnh chẳng có lập trình viên nào fix được lỗi cả! Nga và cả TQ trước đây không ít các cá nhân lỗi lạc đâu, thậm chí hơn Putin rất nhiều nhưng họ cũng k thể làm được!
Thời thế tạo anh hùng mà. Nhưng TQ là đất nước rộng lớn mà họ nhận ra và thay đổi từ rất sớm với 4 hiện đại hóa, thời ấy VN mình còn không nghiêm túc và cười cợt, sau này họ thành công thì VN mới nhìn nhận lại . Em cũng công nhận là LX sụp đổ là khó tránh vì các vị trí chủ chốt là không thể thay đổi suy nghĩ cải cách theo cơ chế thị trường.

Kurumasuki

Xe container
Các cụ cho em hỏi em đọc thấy có vẻ dân Nga vẫn rất mến mộ Nga hoàng, nhất là sau khi LX sụp đổ, mặc dù họ đã sôngs hơn 70 năm trong chế độ LX, và theo sách vở thì triều đại Romanov cũng ko hẳn là kiểu minh quân như các đời Nga hoàng xa xưa mở mang kiến thiết bờ cõi. Vậy nguyên nhân là gì ạ?
Tôn trọng tiền nhân là một biểu hiện của dân tộc văn minh. Người Nga càng có lý do để kính trọng các Sa hoàng, nhất là khi họ nhìn sang các nước châu Âu còn duy trì Hoàng gia.