[Funland] Cuộc hành quân Lam Sơn 719 (tức Dewey Canyon 2) ở Hạ Lào năm 1971

Trạng thái
Thớt đang đóng

quochung89

Xe buýt
Sư 2 đánh rát, đánh xóa xổ (diệt gọn) đối phương nên quân vnch rét.
Sư 2 là sư có 2 sư trưởng hy sinh trong chiến đấu, đặc biệt sư trưởng Trương Hồng Anh là người đặc biệt giỏi
còn trong các tướng đánh trận thì em có nghe tướng Nguyễn Hữu An là 1 tướng lĩnh gây ra nhiều nỗi sợ hãi cho lính Mỹ cũng như lính VNCH

Quỳnh hp

Xe tăng
Cụ nói đúng
Em có hỏi cậu em con bà dì ruột em, lái xe Trường Sơn kỳ cựu, năm nay 71 tuổi chuyện vận chuyển tank.... tháo rời.... Nó cười ngất. Hắn bảo hắn từng 7 lần bị bắn cháy xe (đồng nghĩa vứt xe, nhận xe mới), "em chưa thấy xe tăng tháo rời anh ạ"
Tháo xe tăng không dễ một chút nào, phải có xe cứu hộ riêng hỗ trợ. Mà tháo xong thì lấy gì mà chở nó. Xe tăng rộng hơn sàn xe tải, khung vỏ liền nặng hàng chục tấn, lấy gì mà chở. ZiL-157, trọng tải 2,5 tấn off road, còn ZiL-130 trọng tải 5 tấn, nhưng chỉ một cần gặp đường trơn một tí là quay tít bánh.
Hắn nói đưa xe tăng nguyên chiếc vào mặt trận rất bí mật và rất vất vả. Công binh phải chuẩn bị kỹ càng chặt từng cây, nguỵ trang, vất vả lắm. Theo em biết thì xích xe tăng cũng chỉ được khoảng hai nghìn km là phải thay. Đó là đường bình thường, chứ đường đèo núi, xe phải tiến lùi thường xuyên thì chỉ còn một nửa. Đưa vào Nam Bộ mất 2 bộ xích là đúng
Ở Hà Nội chỗ Bạch Mai có phố Bùi Ngọc Dương. Anh Dương là công binh năm 1968 phục vụ tăng PT-76 đánh Làng Vei. Họ phải cưa cây sát gốc nhưng không đổ hẳn để đảm bảo bí mật khi xe ẩn náu trong rừng, lúc nổ súng thì xông ra, đè cây đổ, sau đó lăn trên đường cái. Cực kỳ vất vả .
Cụ ngao mở thớt về tướng Lê Minh Đảo đc ko,cụ ấy mới mất đc vài hôm. Tướng Đảo cũng là ng đc nhiều tướng lĩnh của 2 bên kính trọng

Ongrungf

Xe điện
Thấy các cựu binh cộng hòa nói là sĩ quan tham mưu VNCH ( Không nhớ tên )đem theo kế hoạch chi tiết của LS719 đi trực thăng bị bắn rớt nên bên ta thu hồi và biết được tỉ mỉ kế hoạch và thế là VNCH toang !
Đúng.
Cụ ngao mở thớt về tướng Lê Minh Đảo đc ko,cụ ấy mới mất đc vài hôm. Tướng Đảo cũng là ng đc nhiều tướng lĩnh của 2 bên kính trọng
Mợ cho xin 5 xu link về sự kính trọng kia được không :D

Bigmoto

Xe container
Phim này nói về 1 trong những trận chiến đẫm máu nhất, bi hùng nhất giữa người Nga và người Đức

Nhưng phim thì do Mỹ làm :D

Và với phim này, cả người Đức và người Nga đều sổ toẹt, vì cả 2 đều không chấp nhận được những tình tiết của người Mỹ vẽ ra:

Người Đức tức giận vì:

- Quý tộc Bravia, Đại tá, Hiệu trưởng trường 46 ... à quên, Bắn tỉa của Quốc trưởng mà đến đấu trí, đấu trình hộc máu mồm với 1 tay súng chăn cừu Nga
- Vờn mãi không chơi được nó, may có lần nó chịch dạo đêm trước với em gái dân công, hôm sau nó ngủ gật, tí bắn được nó thì lại hụt vì 1 lính Đức quèn đi hôi của
- Cuối cùng vẫn chết về tay thằng ku chăn cừu, sau khi hấp tấp bị 1 chú Do Thái chết vì gái đánh lừa

Người Nga phật ý vì:

- Đường đường 1 chính trị viên, gốc Do Thái khôn như trĩ, thấm nhuầng tư tưởng chỉ đạo, mà mất 1 cái tam giác 4 lạng thịt là bỏ cmn hết cả lý tưởng công danh tính mạng
- Các hành vi phũ phàng kiểu xử tướng ngay mặt trận, lùa súng máy vào lưng lính xung phong ... ĐM, kiểu ông cầm súng đé.o có đạn, ông cầm đạn đé.o có súng chạy ùa lên chiến tuyến địch thì mỗi bà mẹ Nga có 2 cái lon cũng đé.o đẻ kịp ra đàn ông mà xung phong
- Đàn ông chân chính, anh hùng 46 mà gặp em xinh tươi, nện có mỗi nhát chưa đến 3p đã cum cmnr, sáng hôm sau ngủ như nghiện, tí tèo

Túm lại, cái kiểu 1 thằng viết về 2 thằng khác oánh nhao là éo fair

Khú khú
Nghe lão bình phim, chắc mấy tay đạo diễn Hollywood đâm cmn vào bể phốt cho đỡ nhục =)) =)) =))

quochung89

Xe buýt
Cuối cùng, sau khi mất Dầu dây thì tướng Đảo làm gì, cụ có biết không ???
chắc lại chạy tuột giày để đảm bảo lực lượng, cũng là 1 tướng khét tiếng của VNCH nhưng dùng từ kính trọng từ phía quân Giải Phóng nó ko hợp lý lắm, dùng từ đánh giá cao kiểu " tay này cũng giỏi, cũng khó chơi,...." thì dễ nghe hơn

hungkttt

Xe tăng
Lam Son 719 (4_24).jpg

26-2-1971 – bộ đội Bắc Việt Nam xem xét trực thăng Mỹ bị bắn rơi trong cuộc hành quân Lam Sơn 719 tại Hạ Lào

Lam Son 719 (4_25).jpg

26-2-1971 – bộ đội Việt Nam vượt sõng chống lại quân đội Nam Việt Nam trong cuộc hành quân Lam Sơn 719 tại Hạ Lào
Đầu tiên thì nói là Mỹ đạo diễn và chỉ báo cho ông Thiệu vào phút chót. Giờ thì chú thích là chống lại quân Nam Việt Nam, vậy cụ Ngao cho hỏi là oánh Mỹ, oánh cả 2 hay chỉ oánh VNCH?

A98

Xe container
chắc lại chạy tuột giày để đảm bảo lực lượng, cũng là 1 tướng khét tiếng của VNCH nhưng dùng từ kính trọng từ phía quân Giải Phóng nó ko hợp lý lắm, dùng từ đánh giá cao kiểu " tay này cũng giỏi, cũng khó chơi,...." thì dễ nghe hơn
Giữ Xuân Lộc mấy ngày, được bơm thổi thôi mà.

Mr met

Xe tăng
ối zời ơi đây là cống thoát nước ah!? giờ em mới biết đới!?

quochung89

Xe buýt
Giữ Xuân Lộc mấy ngày, được bơm thổi thôi mà.
nhưng dù sao em nghĩ trong phương án tác chiến của ta cũng phải đánh giá các tướng lĩnh phía VNCH để có phương án tác chiến hợp lý, nhưng bác kia dùng từ kính trọng nghe nó lố quá

Noname_2015

Xe tăng
Cụ nói đúng
Em có hỏi cậu em con bà dì ruột em, lái xe Trường Sơn kỳ cựu, năm nay 71 tuổi chuyện vận chuyển tank.... tháo rời.... Nó cười ngất. Hắn bảo hắn từng 7 lần bị bắn cháy xe (đồng nghĩa vứt xe, nhận xe mới), "em chưa thấy xe tăng tháo rời anh ạ"
Tháo xe tăng không dễ một chút nào, phải có xe cứu hộ riêng hỗ trợ. Mà tháo xong thì lấy gì mà chở nó. Xe tăng rộng hơn sàn xe tải, khung vỏ liền nặng hàng chục tấn, lấy gì mà chở. ZiL-157, trọng tải 2,5 tấn off road, còn ZiL-130 trọng tải 5 tấn, nhưng chỉ một cần gặp đường trơn một tí là quay tít bánh.
Hắn nói đưa xe tăng nguyên chiếc vào mặt trận rất bí mật và rất vất vả. Công binh phải chuẩn bị kỹ càng chặt từng cây, nguỵ trang, vất vả lắm. Theo em biết thì xích xe tăng cũng chỉ được khoảng hai nghìn km là phải thay. Đó là đường bình thường, chứ đường đèo núi, xe phải tiến lùi thường xuyên thì chỉ còn một nửa. Đưa vào Nam Bộ mất 2 bộ xích là đúng
Ở Hà Nội chỗ Bạch Mai có phố Bùi Ngọc Dương. Anh Dương là công binh năm 1968 phục vụ tăng PT-76 đánh Làng Vei. Họ phải cưa cây sát gốc nhưng không đổ hẳn để đảm bảo bí mật khi xe ẩn náu trong rừng, lúc nổ súng thì xông ra, đè cây đổ, sau đó lăn trên đường cái. Cực kỳ vất vả .
Em thấy, món động cơ xe tăng cũng gay đấy. Tuổi thọ hình như có 500 giờ là phải đại tu hay sửa chữa/ bảo dưỡng gì đó.

Đầu tiên thì nói là Mỹ đạo diễn và chỉ báo cho ông Thiệu vào phút chót. Giờ thì chú thích là chống lại quân Nam Việt Nam, vậy cụ Ngao cho hỏi là oánh Mỹ, oánh cả 2 hay chỉ oánh VNCH?
Cụ hỏi như chưa từng đọc thớt :-??

Trạng thái
Thớt đang đóng