[Funland] Cuộc hành quân Lam Sơn 719 (tức Dewey Canyon 2) ở Hạ Lào năm 1971

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ongrungf

Xe điện
Đọc xong cháu nghĩ rằng VNCH thua không hề oan.
Cụ đọc thêm cái này nữa.
Rất chân thật, rất trần trụi. Và điều cơ bản là tác giả lại chính là nhân chứng tham gia trực tiếp vào sự kiện.
Bên kia thua là đúng. Vấn đề là sớm hay muộn mà thôi.

cadilac30

Xe tăng
Đúng ngày này 49 năm trước đây, kết thúc cuộc hành quân Lam Sơn 719 ở Hạ Lào
Sáu hôm sau, hôm 31-3-1971, Tổng thống Nguyễn Văn Thiệu tới Đông Hà trao huân chương cho binh sĩ VNCH tham gia Chiến dịch Lam Sơn 719

Lam Son 719 (4_169).jpg

Trước đó một tháng hôm 25/2/1971, chiếc xe tăng lội nước PT-76 đã nghiến xích sắt trên nóc Căn cứ hoả lực 31, cũng là Sở chỉ huy của Lữ đoàn 3, Binh chủng Dù VNCH, bắt sống toàn bộ Ban chỉ huy Lữ đoàn này do Đại tá Nguyễn Văn Thọ chỉ huy.
Đây là bài viết tổng hợp, không phải là luận văn khoa học, mong các cụ đừng tổ lái và vật nhau
Tin tức bay về tận Nhà Trắng khiến Tổng thống Nixon nổi cơn thịnh nộ khi được báo cáo những hư hỏng từ phía Hoa Kỳ trong cuộc hành quân. Nixon đã gọi Chuẩn tướng Alexander Haig vào phòng, không giải thích gì, ra lệnh cho ông:
“Về nhà chuẩn bị hành lý rồi lên chuyến bay sớm nhất qua Sài gòn,” để thay Abrams làm Tư lệnh MACV.
Thật là hài hước: Alexander Haig lúc đó chỉ là một Chuẩn tướng (một sao), Phụ tá an ninh quốc gia cho Henry Kissinger, nhưng rất được lòng của Nixon, còn Abrams lúc đó là Đại tướng 4 sao (!)
Em ở trong toán lên giải cứu ĐT Thọ nhưng bất thành, dù đã hạ rất nhiều quân địch ,nhưng sau cùng phải bỏ cuộc rút về chỉ còn 3 mạng trong 1 tiểu đội thôi!!!!
Nhìn lại huynh đệ tương toàn cho ý thức hệ của chúng nó mà buồn khôn nguôi 😢

sonlinh102

Xe hơi
Em cũng muốn lắm vì tư liệu ảnh rất nhiều. Em từng mở một lần rồi thì phải
Em có cảm giác rằng một số người không thích nhắc đến chuyện này, vì họ coi là "quốc hận". Nhưng ngạc nhiên hơn nữa là phía "bên thắng cuộc" cũng sớm nắng chiều mưa, thái độ nửa nạc nửa mỡ. Mở thớt mà gặp những cảnh này thì em khó xử quá. Thôi đành gấp lại vậy
Có lần mở thớt Tết Mậu Thân 1968, bị min/mod xoá luôn, không lý do. Từ đó em né luôn.
Cụ xem có chủ đề gì cần mở thớt thì ơi em. Ta... tây.... thế giới.... em có đủ sức
Mở cả chiến dịch 55 ngày thì em e lớn quá. Hay cụ mở một thớt ngắn về riêng chiến dịch Hồ Chí Minh giải phóng Sài Gòn thôi. Em nghĩ riêng tư liệu về chiến dịch này của cả hai phía và của các nhà báo nước ngoài cũng nhiều lắm. Nếu cụ tổng hợp lại được và đưa lên theo dòng thời gian và đầy đủ các diễn biến cũng đã là một kỳ công rồi. Cụ như người viết sử bằng hình ảnh, cụ cứ chân thực đưa các sự kiện lên còn tiếp nhận các sự kiện đó thế nào là tùy vào cảm nhận và kiến thức của từng người đọc.
Bên thắng cuộc cũng như bên thua cuộc thông qua những sự kiện khách quan mà có cái nhìn nhận thực chất hơn về những ngày này. Giúp hai bên xích lại gần nhau hơn trong công cuộc hòa hợp, hòa giải dân tộc. Có chút ý kiến nhỏ, mong được đọc thớt mới của cụ.

bigbalds

Xe hơi
Dài thế, kéo mỏi cả tay...
Em đọc lướt qua chục dòng đầu thấy ca ngợi "quân ta" chiến đấu anh dũng, hy sinh hiên ngang khí khái còn "quân địch" thì chống cự điên cuồng, chết vùi dập không toàn thây...:D
Cụ thích thì mở topic mà chém, những thớt này chỉ post những tư liệu có tính khách quan cao thôi.
Giờ mới rõ mặt cờ vàng, thấy nổi lềnh phềnh ở thớt cổ vũ Hương Cỏng biểu tình ghê lắm. Thể loại này nên block nick cả lũ luôn hoặc có thấy thì kéo luôn qua cho nhanh. Bảo làm sao năm xưa đu càng nhanh thế.

Gato2009

Xe điện
Em ở trong toán lên giải cứu ĐT Thọ nhưng bất thành, dù đã hạ rất nhiều quân địch ,nhưng sau cùng phải bỏ cuộc rút về chỉ còn 3 mạng trong 1 tiểu đội thôi!!!!
Nhìn lại huynh đệ tương toàn cho ý thức hệ của chúng nó mà buồn khôn nguôi 😢
Em hỏi khí không phải, như bác nói thế thì bác giờ cũng là người cao niên đấy nhỉ?....chiến tranh mà bác, chả có ai thắng, thua trong cuộc chiến này cả, chỉ có dân tộc và đất nước VN mình là chiến thắng thôi bác à.

Toietmoi

Xe điện
Đề nghị các cụ không dùng từ "quân ta" bởi 1 số thành phần khái niệm "quân ta" của họ nằm tận bên kia bán cầu :P

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, một bên nghe nhạc hành quân sôi sục, 1 bên nghe toàn nhạc não nề, toàn là Xuân này con không về .. Nên thua cũng có lý do cả
“Hỡi Miền Bắc đó, nặng đôi vai
Gánh cả non sông, vượt dặm dài
Xẻ dọc Trường Sơn, đi cứu nước
Mà lòng phơi phới dậy tương lai!”

A98

Xe container
Em hỏi khí không phải, như bác nói thế thì bác giờ cũng là người cao niên đấy nhỉ?....chiến tranh mà bác, chả có ai thắng, thua trong cuộc chiến này cả, chỉ có dân tộc và đất nước VN mình là chiến thắng thôi bác à.
Thắng thua tuỳ góc nhìn.
Còn em, em cám ơn những người đã hy sinh để thống nhất đất nước, để đuổi hết quân xâm lược, để VN ngẩng cao đầu sánh vai các nước năm châu.

A98

Xe container
“Hỡi Miền Bắc đó, nặng đôi vai
Gánh cả non sông, vượt dặm dài
Xẻ dọc Trường Sơn, đi cứu nước
Mà lòng phơi phới dậy tương lai!”
Thơ Tố Hữu không mấy bài hay từ đầu đến cuối, nhưng có nhiều đoạn hay.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Kính Cụ Ngao5 có tài liệu về lực lượng Phượng Hoàng, Dạ Lan của VNCH không ạ?

Em có tìm trên google nhưng hầu như rất ít

Cảm ơn Cụ ạ

Hồng Ca

Xe tải
Một chế độ mà để tồn tại một tổ chức đối kháng bằng võ lực trong nội địa, không có biên giới liền một dải với đồng minh lớn như ai kia thì toang chỉ là sớm hay muộn.

tindt

Xe tăng
Ngày xưa phong hàm rất tiết kiệm (chắc sợ ngân sách không đủ trả lương), các tướng thì nâng sao theo đợt còn sĩ quan thì có lúc chả có niên hạn gì. Nhiều người đeo bạc cả tiết. Người lên nhanh như bác Phiêu mà trước khi chuyển sang TBT cũng chỉ đến tướng 3 sao.
Riêng trận Nam Lào này thì có bác Tiến (trùng tên với bác được đặt tên đường ở HN) là được phong quân hàm tại trận. Tất nhiên là không thể không nhắc đến người nhờ thành tích trận này mà sau này lên đến tướng 4 sao.
"người nhờ thành tích trận này mà sau này lên đến tướng 4 sao" là ai vậy, cụ khai sáng cái.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
"người nhờ thành tích trận này mà sau này lên đến tướng 4 sao" là ai vậy, cụ khai sáng cái.

Có thể bạn chưa biết?

Đại tá Nguyễn Văn Thọ - Lữ đoàn trưởng, Lữ dù 3 VNCH cùng toàn bộ ban tham mưu bị bắt sống bởi Đơn vị của Thượng sĩ Phùng Quang Thanh lúc đó đang là Trung đội trưởng thuộc E64, F320B, khi toàn bộ Lữ dù 3 VNCH bị Trung đoàn 64 QGPMN xóa sổ tại đồi Không Tên, trên điểm cao 543, hay còn gọi là căn cứ hỏa lực 31 trong chiến dịch Lam Sơn 719 - đường 9 Nam Lào 1971.

Trong chiến dịch Nam Lào mặc dù bị thương nhưng Trung đội trưởng - Thượng sĩ Phùng Quang Thanh nhất quyết không chịu dời trận địa về tuyến sau mà vẫn ở lại chỉ huy đơn vị bán trụ đánh bật nhiều đợt tấn công và phản công của các đơn vị VNCH. Cũng trong trận đánh này ông cũng là người trực tiếp trinh sát trận địa trước khi tấn công tiêu diệt quân đối phương.

Do có thành xuất sắc trong chỉ huy và chiến đấu Thượng sĩ Phùng Quang Thanh được thăng cấp bậc Thiếu úy chức vụ Đại đội trưởng và được tuyên dương danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, sau khi chiến dịch Lam Sơn kết thúc.

(Đại tướng Phùng Quang Thanh xuất thân là chiến sĩ trinh sát, ông lần lượt giữ các chức vụ từ tiểu đội trưởng cho đến Tư lệnh quân khu và cuối cùng là Đại tướng Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam).

#MTV

xelubabanh

Xe buýt
Số phận Lữ dù 3 Nguỵ Sài Gòn
Nhà xuất bản: Quân đội Nhân dân, in năm 2005

[/QUOTE]
Thảo nào văn phong của cụ chủ thớt nghe lạ lạ. Trước đây hầu hết là ảnh mà rất ít thể hiện chinh kiến

hanoien

Xe điện
Kính thưa các cụ
Bài viết về Lam Sơn 719 của em đến đây đã cạn hình
Cám ơn các cụ đã xem và cho em biết những sai sót, và em đã sửa hết những lỗi mà các cụ chỉ bảo
Kính
Cám ơn cụ và các thớt khác của cụ. Giờ em thường kết hợp xem ảnh tư liệu của cụ và các bài viết trên Wiki để đọc. Hình dung rất dễ hiểu và rõ nét.
Ước gì điện ảnh VN làm đc các bộ phim bom tấn về chiến dịch này!

fanmu12345

Xe điện
Em nghĩ vụ rơi kế hoạch thì cũng chỉ là 1 khúc nào đấy của kế hoạch thôi. Về mặt tổng thể nhà ta cũng biết rồi nên mới có sự chuẩn bị đón tiếp chu đáo thế.
Chứ để nó kéo quân ầm ầm rồi mới biết kế hoạch thì cũng chẳng làm gì được, vì chưa chuẩn bị được cái gì thì đánh đấm thế nào được. Nó còn đập cho te tua ấy chứ :))
Cụ nói chuẩn.

Khi mở đường mòn, và lập căn cứ bên Lào, thì bên ta dĩ nhiên là biết Mỹ và VNCH sẽ đánh. Nên phải có kế hoạch phòng thủ.

Quy mô chiến dịch, thời gian tấn công thì có lẽ bên ta có cụ Ẩn, cụ Nhạ cung cấp rồi. Vì đánh lớn thì phải chuân bị quân, chuẩn bị hậu cần

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn.

Khi mở đường mòn, và lập căn cứ bên Lào, thì bên ta dĩ nhiên là biết Mỹ và VNCH sẽ đánh. Nên phải có kế hoạch phòng thủ.

Quy mô chiến dịch, thời gian tấn công thì có lẽ bên ta có cụ Ẩn, cụ Nhạ cung cấp rồi. Vì đánh lớn thì phải chuân bị quân, chuẩn bị hậu cần
VNCH thua VNDCCH là điều rõ ràng, khỏi bàn.
Một trong những điểm thua chết người của VNCH trước VNDCCH là thua về TÌNH BÁO

Cả 1 chiến dịch Lam Sơn 719, với phần chọn địa điểm, thời gian, chuẩn bị hoàn toàn do Mỹ đảm nhận, rồi toàn bộ chiến dịch được hỗ trợ max size từ Mỹ, mà thua tan nát, rồi đổ cho việc 1 cái tài liệu cấp chiến dịch bị mất do rơi trực thăng lúc chiến dịch đang tiến hành thì đúng là trẻ con nó cũng cười

Chiến dịch này thua đến mức độ - qua tài liệu của VNCH, qua tin tức hình ảnh của PV Chiến trường - là tan nát, là VNCH gần như bị động mọi mặt, bị chia cắt, đánh tiêu hao, đánh tiêu diệt ... Ngoại trừ không yểm khổng lồ với B52 và rợp trời trực thăng, thì những nòng cốt của QLVNCH như Dù, TQLC, Thiết giáp ...đều chạm với thứ dữ, quân chính quy của BV; M41 thì gặp T54/T55, M113 đụng PT76 ...

Có thể thấy rõ, BV ĐÃ HOÀN TOÀN CHỦ ĐỘNG CHƠI VÁN CỜ LAMSON 719 (Họ gọi là Đường 9 Nam Lào)

Và điều này thể hiện 1 trong những cú thua tệ hại nhất của VNCH về TÌNH BÁO

Đừng nói là quân BV tình cờ có toàn sư thiện chiến, tình cờ có đội T54/T55 hiện diện ở chỗ mà quân VNCH càn lên, đừng nói là tình cờ mà hỏa lực 12,7 bộ binh BV tập trung, hiệu quả đến mức cả trăm cái UH1 bị quất rớt ....

KHÔNG CÓ TÌNH CỜ

LamSon 719 đã thua về tình báo, nó đã bị lộ và lọt đến tay lãnh đạo BV, từ mọi cấp độ: cấp chủ trương chiến lược đánh ở vùng nào, mục đích chiến lược ra sao, đến cấp chiến dịch là lực lượng nào tham chiến, thời gian, nguồn lực...đến cấp chiến thuật là địa điểm tác chiến, cung đường hành quân ...

BỘ NÃO TỔNG HỢP THÔNG TIN TÌNH BÁO VÀ THAM MƯU, BỘ NÃO QUYẾT ĐỊNH CHỈ HUY CÁC CẤP CỦA BV LÀ XUẤT SẮC KHỎI PHẢI BÀN

Thua là chuẩn bài, không cãi được

Chỉnh sửa cuối:

Ongrungf

Xe điện
Cụ nói chuẩn.

Năm 71 thì cụ Nhạ nằm khám rồi cụ ah :D

Kienhd2017

Xe hơi
Đi cả đường thủy vào cảng cửa Việt nữa cụ, tất nhiên là sau năm 73. Kỳ tích là xe tăng đi bộ vào được đến tận An Lộc tham chiến. Mà đâu phải mỗi cái xe, cả bộ phận đảm bảo kỹ thuật, hậu cần đạn dược, xăng dầu đi theo nữa. Thế mà non tay mất một lúc 26 cái (1 D tăng)
[/QUOTE]

Em cũng nghe thông tin là tổn thất trên đường hành quân nhiều lắm, chỉ huy hành quân vụ nổi tiếng của Anh hùng L X T
Lính tráng cứ khẩu hiệu Tia lazer bỏ xe mà chạy

Vulcan V70

Xe trâu
Kính Cụ Ngao5 có tài liệu về lực lượng Phượng Hoàng, Dạ Lan của VNCH không ạ?

Em có tìm trên google nhưng hầu như rất ít

Cảm ơn Cụ ạ
Không có cái gọi là Lực lượng Phượng Hoàng, mà đó là chương trình Phượng Hoàng do lực lượng CSĐB VNCH tiến hành nhằm đánh vào cơ sở hạ tầng của đối phương ở các địa phương.
CSQG VNCH tổ chức một đội " Biệt đội tình báo Thiên Nga" tung ra khắp các vùng kể cả vùng GP, vùng xôi đậu giáp ranh để lấy tin tình báo, dụ dõi mua chuộc cán , binhh VC. Chỉ huy lực lượng Thiên Nga là một cô gái lúc đó 22 tuổi
Ông cụ nhà em kể năm 72 vào đến Lộc Ninh được 1 tháng thì loa tâm lý chiến đọc đầy đủ tên tuổi tùng thành viên trong đoàn mới vào, tình hình gia đình ở quê ( nhất là các cụ quê Miền Nam)
:)). :))

Biệt đội Thiên Nga Thủ đô gồm 11 quận của đô thành, có văn phòng tại Bộ Chỉ huy CSQG Thủ đô và các quận. Ngoài ra, còn có Biệt đội Thiên Nga Vùng I, II, III, IV tại các tỉnh từ Quảng Trị đến Cà Mau.

Nguồn nhân viên của các đội Thiên Nga do địa phương tuyển mộ những cô gái xinh đẹp, có nhân thân liên quan đến Việt Nam Cộng hòa, kể cả cô nhi quả phụ được coi là đối tượng ưu tiên đặc biệt. Đây là đối tượng có sự tham gia tuyển chọn và đào tạo của cố vấn CIA Mỹ.

Sau khi được thành họ đã bắt tay vào một kế hoạch huấn luyện các nữ nhân viên được tuyển lựa gồm đủ mọi lứa tuổi, mọi thành phần khác nhau trong xã hội: có thể là người bán rau, cá ở chợ, bán hàng rong, bán vé xe buýt, nhân viên bưu điện, điện lực, thư ký văn phòng, học sinh sinh viên, cô giáo và vũ nữ...
Bà trùm của Biệt đội Thiên Nga. Vốn là sinh viên trường ĐH Tài chánh, được tuyển chọn Nguyễn Thanh Thủy. Gái Mỹ Tho , xinh quá các Cụ nhỉ. Bà này giờ định cư ở Hoa Kỳ

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng