[Funland] Cuộc hành quân Lam Sơn 719 (tức Dewey Canyon 2) ở Hạ Lào năm 1971

Trạng thái
Thớt đang đóng
Ông cụ nhà em kể năm 72 vào đến Lộc Ninh được 1 tháng thì loa tâm lý chiến đọc đầy đủ tên tuổi tùng thành viên trong đoàn mới vào, tình hình gia đình ở quê ( nhất là các cụ quê Miền Nam)
:))
Mẹ cha, đi công tác mà giờ loa nó cứ lải nhải ở nhà tối tối lại có cán bộ đến đưa phở cho gấu thì cũng căng ra phết, còn tâm trí đâu mà hoạt động nhờ :P

4banhxequay

Xe điện
Không có cái gọi là Lực lượng Phượng Hoàng, mà đó là chương trình Phượng Hoàng do lực lượng CSĐB VNCH tiến hành nhằm đánh vào cơ sở hạ tầng của đối phương ở các địa phương.
CSQG VNCH tổ chức một đội " Biệt đội tình báo Thiên Nga" tung ra khắp các vùng kể cả vùng GP, vùng xôi đậu giáp ranh để lấy tin tình báo, dụ dõi mua chuộc cán , binhh VC. Chỉ huy lực lượng Thiên Nga là một cô gái lúc đó 22 tuổi
Ông cụ nhà em kể năm 72 vào đến Lộc Ninh được 1 tháng thì loa tâm lý chiến đọc đầy đủ tên tuổi tùng thành viên trong đoàn mới vào, tình hình gia đình ở quê ( nhất là các cụ quê Miền Nam)
:)). :))

Biệt đội Thiên Nga Thủ đô gồm 11 quận của đô thành, có văn phòng tại Bộ Chỉ huy CSQG Thủ đô và các quận. Ngoài ra, còn có Biệt đội Thiên Nga Vùng I, II, III, IV tại các tỉnh từ Quảng Trị đến Cà Mau.

Nguồn nhân viên của các đội Thiên Nga do địa phương tuyển mộ những cô gái xinh đẹp, có nhân thân liên quan đến Việt Nam Cộng hòa, kể cả cô nhi quả phụ được coi là đối tượng ưu tiên đặc biệt. Đây là đối tượng có sự tham gia tuyển chọn và đào tạo của cố vấn CIA Mỹ.

Sau khi được thành họ đã bắt tay vào một kế hoạch huấn luyện các nữ nhân viên được tuyển lựa gồm đủ mọi lứa tuổi, mọi thành phần khác nhau trong xã hội: có thể là người bán rau, cá ở chợ, bán hàng rong, bán vé xe buýt, nhân viên bưu điện, điện lực, thư ký văn phòng, học sinh sinh viên, cô giáo và vũ nữ...
Bà trùm của Biệt đội Thiên Nga. Vốn là sinh viên trường ĐH Tài chánh, được tuyển chọn Nguyễn Thanh Thủy. Gái Mỹ Tho , xinh quá các Cụ nhỉ. Bà này giờ định cư ở Hoa Kỳ

Em này sau đầu quân cho Tàu hay sao mà ngoài biển tàu TQ nó phát loa đọc lý lịch cá nhân từng thành viên trên tàu VN

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ Ngao5.
Em nhớ thời trẻ con có đọc truyện tranh "Tay súng thần" kể về người anh hùng chuyên diệt trực thăng bằng 12ly7. Đặc biệt có đoạn nói về chiến thắng của ta trong chống chiến thuật trực thăng vận tại LS719 này. Giờ không biết tìm đâu.
Truyện này tuyệt chủng rồi, cho cụ đọc lại sẽ thấy rất buồn cười
Hạ trực thăng dễ như bắt chuồn chuồn :)

tindt

Xe tăng
Có thể bạn chưa biết?

Đại tá Nguyễn Văn Thọ - Lữ đoàn trưởng, Lữ dù 3 VNCH cùng toàn bộ ban tham mưu bị bắt sống bởi Đơn vị của Thượng sĩ Phùng Quang Thanh lúc đó đang là Trung đội trưởng thuộc E64, F320B, khi toàn bộ Lữ dù 3 VNCH bị Trung đoàn 64 QGPMN xóa sổ tại đồi Không Tên, trên điểm cao 543, hay còn gọi là căn cứ hỏa lực 31 trong chiến dịch Lam Sơn 719 - đường 9 Nam Lào 1971.

Trong chiến dịch Nam Lào mặc dù bị thương nhưng Trung đội trưởng - Thượng sĩ Phùng Quang Thanh nhất quyết không chịu dời trận địa về tuyến sau mà vẫn ở lại chỉ huy đơn vị bán trụ đánh bật nhiều đợt tấn công và phản công của các đơn vị VNCH. Cũng trong trận đánh này ông cũng là người trực tiếp trinh sát trận địa trước khi tấn công tiêu diệt quân đối phương.

Do có thành xuất sắc trong chỉ huy và chiến đấu Thượng sĩ Phùng Quang Thanh được thăng cấp bậc Thiếu úy chức vụ Đại đội trưởng và được tuyên dương danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, sau khi chiến dịch Lam Sơn kết thúc.

(Đại tướng Phùng Quang Thanh xuất thân là chiến sĩ trinh sát, ông lần lượt giữ các chức vụ từ tiểu đội trưởng cho đến Tư lệnh quân khu và cuối cùng là Đại tướng ********* Bộ Quốc phòng Việt Nam).

#MTV
Cảm ơn cụ đã khai sáng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
miền bắc hồi đó và cả bây giờ đều theo dòng nhạc kiểu opera ..gào to hét khỏe cụ à chứ miền nam thì theo dòng nhạc sến ( tính cảm )
còn nói thẳng ra hồi đó dân nghe và thích nghe là chủ yếu nghe nhạc vàng là chính chứ chả ai thích nghe nhạc đỏ cả..hồi bao cấp là cố gắng vặn nhỏ volume đài để nghe thanh tuyền hoặc chế linh ...sổ tay đều lưu các bài nhạc vàng ..chả đứa nào lưu nhạc đỏ ...hồi bọn thanh niên tụi em gần như đứa nào cũng có lưu bài...đồi tím hoa sim của cụ MAI HỮU LOAN
còn nhạc đỏ kể cả giờ vẫn theo tông đó..là gào to hét khỏe và máu chiến
Em đi lính tuyền nghe: Thơ tình của núi, Hành khúc ngày và đêm, Gửi em cuối sông Hồng, Còn thường ngày thì xập xình nhạc trẻ... Chắc k phải lính trận nên chưa biết thế nào.

X0000

Xe tăng
Lính tráng cứ khẩu hiệu Tia lazer bỏ xe mà chạy
Với xe tăng, đạn 30 ly của máy bay AC130 (sát thủ diệt ô tô - dùng tia laze soi mục tiêu để bắn) chả xi nhê gì đâu cụ
Cũng trong truyện của bác lái tăng Nguyễn Khắc Nguyệt thì khi hành quân, dính đạn 30 ly của AC 130 nhiều, chỉ có 1 đồng chí chết vì lúc đó đang ra xe nghỉ ngơi, không kịp vào xe

Phục Quy

Xe tăng
Với xe tăng, đạn 30 ly của máy bay AC130 (sát thủ diệt ô tô - dùng tia laze soi mục tiêu để bắn) chả xi nhê gì đâu cụ
Cũng trong truyện của bác lái tăng Nguyễn Khắc Nguyệt thì khi hành quân, dính đạn 30 ly của AC 130 nhiều, chỉ có 1 đồng chí chết vì lúc đó đang ra xe nghỉ ngơi, không kịp vào xe
AC 130 nó còn cả khẩu pháo 105 ly nữa mà cụ , dính phát đấy không biết ra sao ?

kelvin.d

Xe buýt
Chắc gặp TOW chứ ko phài gặp AC130 cụ ạ...

hanoien

Xe điện
Em cũng muốn lắm vì tư liệu ảnh rất nhiều. Em từng mở một lần rồi thì phải
Em có cảm giác rằng một số người không thích nhắc đến chuyện này, vì họ coi là "quốc hận". Nhưng ngạc nhiên hơn nữa là phía "bên thắng cuộc" cũng sớm nắng chiều mưa, thái độ nửa nạc nửa mỡ. Mở thớt mà gặp những cảnh này thì em khó xử quá. Thôi đành gấp lại vậy
Có lần mở thớt Tết Mậu Thân 1968, bị min/mod xoá luôn, không lý do. Từ đó em né luôn.
Cụ xem có chủ đề gì cần mở thớt thì ơi em. Ta... tây.... thế giới.... em có đủ sức
Cụ có bài nào về TQ, chiến tranh nha phiến, hay giai đoạn Trung + với Quốc Dân Đảng...E đọc các bài về Nội chiến Mỹ rồi, giờ muốn xem anh 4 tốt ntn.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Chắc gặp TOW chứ ko phài gặp AC130 cụ ạ...
TOW thì có gắn trên AC130 được ko Cụ nhỉ? Nếu chỉ gắn ở AH1 thì có vẻ như con Cobra này không bén mảng vào đường Trường Sơn

kelvin.d

Xe buýt
Nói thật với cụ là e ko biết, nhưng e nhớ láng máng là ATGM chỉ bòm đc mục tiêu dưới 200km/h, mà chắc con AC130 khó mà bay đc dưới 200km/h...

TOW thì có gắn trên AC130 được ko Cụ nhỉ? Nếu chỉ gắn ở AH1 thì có vẻ như con Cobra này không bén mảng vào đường Trường Sơn

xelubabanh

Xe buýt
Gặp đàn trực thăng thì 12ly7 quất cả tràng thì hiệu quả hơn quả mìn thăng thiên chứ cụ

À đây là em chỉ so sánh riêng cái việc làm mìn chống trực thăng theo kiểu pháo thăng thiên do cụ ấy đề xuất thôi.
Chứ em biết với cách đánh sáng tạo của quân đội mình thì có nhiều kiểu hạ máy bay kỳ lạ mà phương Tây cùng nhiều cháu trẻ bây giờ tưởng là chuyện viễn tưởng.
Nếu nói về sáng tạo trong chiến tranh du kích thì VN nhận thứ nhì chắc không có ông nào dám nhận thứ nhất đâu. Em có kể lúc còn làm trên cao su, có ông PGĐ nguyên là du kích, các cụ biết ông ấy kể là du kích gài trái bẫy lính đi hành quân, nhưng nhắm cụ thể là vào bộ chỉ huy chứ không gài hú họa, qua quan sát thì chỉ huy bao giờ cũng đi cạnh thằng mang PRC 25 nên ông ấy gài trái trên cây cao khoảng 2m dọc theo lối mòn, lính đi qua dưới thì không sao nhưng truyền tin đi qua thì cây ăng ten máy dụng dây, trái lựu đạn nổ ngay trên đầu làm nguyên bộ chỉ huy đi sạch, Còn vụ dùng mình định hướng diệt trực thăng thì nguyên văn là chiếc trực thăng này hay sà xuống thấp để quan sát mặt đất và nếu thấy dấu hiệu khả nghi thì bắn hay ném lưu đạn, ông du kích đã làm một cái hầm gần gốc cây và ngụy trang kín nhưng lại tạo lối mòn để dẫn dụ, trái claymo cài trên cây thì hướng vùng sát thương về phía máy bay phải sà xuống, kết quả là khi phát hiện thấy dấu, máy bay cũng quen thói sà xuống gần để dùng gió cách quạt thổi bạt lá ngụy trang và kết quả là xoi trái định hướng ( chắc vùng này tương đối an toàn và ít bị ăn đạn nên mới dạn vậy, kiểu phim cách đồng hoang đã mô tả kiểu lùng sục bằng trực thăng này ). Nói chung là chiến tranh du kích thì thiên biến vạn hóa, nhất là với cái đầu tinh quái kiểu VN và nếu mọi thứ chỉ là " nói phét " thì có một thực tế không thể chối cãi là QLVNCH hùng mạnh, đánh đâu thắng đấy đang họp cựu chiến binh ở bên kia đại dương

745Lii

Xe điện
Người OF
AC 130 nó còn cả khẩu pháo 105 ly nữa mà cụ , dính phát đấy không biết ra sao ?
AC 130 bên kia họ gọi là con Rồng già. Bắn tăng BV cháy nhiều đấy chứ ko ít đâu ạ, trong trận An Lộc có nhắc đến việc này.
Khẩu 105 cụ nhắc, nó là Lựu pháo Howitzer, mang đc 98 viên đạn, bắn 10 phát/phút.

honda acura

Xe điện
hầy dà ... các cụ lính VNCH đi đánh trận mà
tôi xin vào cuộc gian nan
trận mạc xa, không rượu ngon, cùng gái tơ làm tình
thì
thua là phải

Lính Việt Nam cộng hòa trang bị vũ khí quân trang quân dụng trang phục đều đồ xịn đẹp nhưng mặc lên xấu ngắc các cụ nhể. Nhìn lính ngụy ông nào mặt mũi cũng ngăm đen khắc khổ mặc đồ lính chẽn nhìn càng xấu

HuyArt

Xe lăn
Thế theo Cụ khi chỉ huy ra lệnh xung phong mà lính quay đầu chạy thì người chỉ huy phải làm sao?
Huyền thoại chỉ huy cầm súng ngắn dọa lính ko xung phong sẽ bắn chết là màn bỉ bôi đối phương thôi
Đkm, đứng giữa sống chết, tay lại cầm súng tiểu liên lại sợ thằng cầm súng lục, nói ra trẻ con nó cười nhạt
Thà nói bọn chỉ huy nó cử 1 tổ hỏa lực mạnh chốt hậu,dọa thằng nào chạy sẽ bị bắn chết còn dễ tin hơn
Những chuyện hài như thế cụ đừng tin cho hại não

HuyArt

Xe lăn
Cụ ngao mở thớt về tướng Lê Minh Đảo đc ko,cụ ấy mới mất đc vài hôm. Tướng Đảo cũng là ng đc nhiều tướng lĩnh của 2 bên kính trọng
Tướng VNCH và tướng Bolsa kính trọng hả cụ?
Chứ bên + sau khi phải đi vòng qua để tiến về SG họ tha không pháo kích hóa vàng cả đám luôn

• Vodka
Reactions: Kuu
Trạng thái
Thớt đang đóng